เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 08:32:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ของกินแปลกๆที่อินโดนีเซีย  (อ่าน 3488 ครั้ง)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 04:18:53 PM »

ขนมสุขภาพแปลก ๆ เป็นขนมท้องถิ่นชั้นเลิศ ใช้ดินจากท้องนาที่สะอาด
มาตีเป็นก้อนสี่เหลี่ยมแล้วขูดเนื้อดินให้เป็นแท่งด้วยไม้ไผ่
จากนั้นจึงนำไปรมควัน รสคล้ายครีม อิ่มสบายท้อง

โค้กใส่นมข้นหวาน ( Es Mega Mendung)

เครื่องดื่มแปลกๆจากอินโดนีเซีย
โค้กใส่นมข้นหวาน (Es Mega Mendung หรือ Cloudy ice)
เล่าว่าเป็นเครื่องดื่มท้องถิ่นของคนชวามานมนาน สมัยนั้นเขตนี้เป็นเขตทำไร่
และชาวไร่ต้องใช้แรงเยอะในการทำงานท่ามกลางอากาศร้อน จึงมีคนหัวใส
คิดเมนูนี้ขึ้นมา โค้กเย็นชื่นใส่นมข้นหวานให้พลังงาน และกลายเป็นเมนูฮิต
สืบทอดมาจนถึงปัจจุบันในหมู่ชนที่ไม่ได้ทำไร่อีกต่อไป

Kopi Joss (Charcoal Coffee) 
กาแฟร้อน ใส่ถ่านร้อนๆ ในแก้วกาแฟ

ถือกำเนิดขึ้นโดยชายชาวจ๊อกจาการ์ต้า (Yokjakarta) เอาถ่านร้อนแดง
จากในเตาใส่ลงไปในแก้วด้วย กาแฟจึงข้นขึ้น และมีกลิ่นรสหอมเปลี่ยนไป
จากนั้นก็กลายเป็นเมนูฮิตที่คนดื่มเชื่อว่า ถ่านในกาแฟจะช่วยดูดและ
ขับสารพิษออกจากร่างกาย และลดอาการมวนท้อง

Molen กล้วยทอดอินโดนีเซีย

กล้วยพันหุ้มด้วยแป้งกรอบ แป้งรสชาติไม่หวาน
มีแต่รสกล้วย

Kue Lapis Legit ขนมเค้กอินโดนีเซีย

ขนมเค้กเป็นชั้น ๆ ดูเผิน ๆ คล้ายหมูสามชั้น
เป็นของหวานที่ขึ้นชื่อมาก รสหวานหอมกลิ่นเครื่องเทศ
อาจใส่ลูกเกดด้วยก็ได้

Kue Serabi แพนเค้กอินโดนีเซีย

มีหลายชนิด มักทำเป็นแพนเค้กใบเตย
ราดด้วยน้ำเชื่อมที่เรียกว่า Kuah Kinca

Siomay  ขนมจีบ

ไส้เป็นกุ้งหรือปลา ขึ้นชื่อที่สุดคือขนมจีบบันดุง
(Siomay Bundung) ราดด้วยซอส Bumba Kacang

Tahu Gejrot  เต้าหู้ทอด

Kue Lumpur  ขนมครก

เหมือนคัสตาร์ดคาราเมลกะทิ แต่เนื้อแน่นกว่า

เครดิต
http://webboard.campus.sanook.com/forum/?topic=3752271

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
TUI 48
Sr. Member

คะแนน 332

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 04:22:55 PM »

อย่างอื่นพอไหว แต่ดินรมควันนี่คงต้องขอบายครับ..
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 04:31:39 PM »

ในบ้านเรา ดินลิ่ม ... มีท่านใดเคยได้ยิน หรือ จำได้บ้างไหมครับ

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 04:32:45 PM »

น่ากินมากครับ Grin Grin Grin แจ่มเลย +1

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 04:35:52 PM »

แม่เล่าว่าตอนท้องผม ฝนตกกลิ่นดินหอม แม่ร้องอยากกินดิน
จนยายผมต้องไปขุดดินในนามาให้แม่กิน
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 05:39:00 PM »

ตอนแพ้ท้องทั้งแม่ผมป้าผมก็เคยกินดินที่เป็นแผ่นๆสีครีมเค้าเรียกดินอะไรผมก็จำชื่อไม่ได้ครับเอามาปิ้งไฟก็หอมดีครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 06:45:21 PM »

สมัยก่อนทราบว่าคนท้องจะไปขุดดินเปรี้ยวมาย่างกินครับ...
schamp
Sr. Member

คะแนน 131

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 08:26:50 PM »

ยำเพรี้ยงกับหลู้เลือดทางเหนือพอจะสู้ได้ใหมครับได้ใหมครับ Grin
lugkrod
Hero Member

คะแนน 2419

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 09:07:46 PM »

ตอนแพ้ท้องทั้งแม่ผมป้าผมก็เคยกินดินที่เป็นแผ่นๆสีครีมเค้าเรียกดินอะไรผมก็จำชื่อไม่ได้ครับเอามาปิ้งไฟก็หอมดีครับ
ดินสอพอง หรือปล่าวครับ.

มีเพื่อนดี มีหนึ่ง ถึงจะน้อย ดีกว่าร้อย เพื่อนคิด ริษยา
เหมือนเกลือดี มีนิดหน่อย น้อยราคา ยังมีค่า กว่าน้ำเค็ม เต็มทะเล..
Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 09:24:38 PM »

ทางอีสานเรียก ดินดาก  ครับ  ไหว้ ยิ้มีเลศนัย
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 10:51:31 PM »

ในบ้านเรา ดินลิ่ม ... มีท่านใดเคยได้ยิน หรือ จำได้บ้างไหมครับ

บั่นน๊อกกกก......สุด ๆ   กินเข้าไปได้ไงดินลิ่ม รสชาติเฝื่อนสิ้นดี  ....   (...อ้าว..!!)

นอกจากดินลิ่มแล้ว ยังมี ไข่ทราย ด้วย  ริมคลองแถวบ้าน ไปเล่นน้ำคลองแล้วมาหาไข่ทราย เม็ดเล็ก ๆ สีน้ำตาล เคียวกรุบ ๆ

รสชาติเป็นไงจำไม่ได้แล้ว
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 11:50:02 PM »

ขำก๊าก  ขำก๊าก ขำก๊าก

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 09:38:27 AM »

ดินสอพอง หรือปล่าวครับ.
เดี๋ยวนี้ผู้ชายก็ยังนิยมกิน ดินโป่งส่วน ดินโป่ง จะมีความหมายอย่างไร
ต้องถามคุณ Pandanus เพราะท่านได้บัญญัติ ความหมายพิเศษ ให้กับคำๆ นี้ขึ้นมา
 ยิ้มีเลศนัย คิก คิก Grin ขำก๊าก ขำก๊าก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 09:42:54 AM »

อินโอนีเซีย มีสิ่งหนึ่งที่ผมประทับใจมาก แต่มิใช่ของกินนะครับ
 คือฝีมือการแกะสลักลงในเนื้อไม้ โดยเฉพาะ เสาไม้โบราณที่ใช้ไม้ทั้งต้นลำใหญ่ๆ สูงๆ นั่นแหละครับ
มีการแกะสลักตลอดลำต้นเป็นลวดลายสวยงามอ่อนช้อยวิจิตรบรรจงมากๆ
ท่านที่เคยเห็นงานแกะสลักไม้จากชาวเหนือมาแล้ว
ถ้ามาเห็นของอินโดนีเซียรับรองได้ว่า ท่านจะต้อง ตะลึง ตึง ตึง
หาชมได้ตามพิพิธภัณฑ์ในอินโดนีเซียครับ ให้เจ้าถิ่นพาไปก็ได้

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 09:59:06 AM »

ขนมหวานของเขาโดยเฉพาะเค้กอร่อยมาก ถ้าไปบาหลีก็ต้องชิม เป็ดกรอบ แล้วตามด้วย Bintang เย็นๆ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์