เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 06:26:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ของกินแปลกๆที่อินโดนีเซีย  (อ่าน 3473 ครั้ง)
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 10:27:40 AM »

ดินนี่ไม่ไหวครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 10:51:30 AM »

แม่เล่าว่าตอนท้องผม ฝนตกกลิ่นดินหอม แม่ร้องอยากกินดิน
จนยายผมต้องไปขุดดินในนามาให้แม่กิน

ที่บ้านผมแต่ก่อนยาเตาเผาถ่านด้วยโคลนนา(บางท้องถิ่นเผาถ่านในหลุม)
พอเอาฟืนใส่ ยาเตาจุดไฟ เตาระอุจากภายในจะทำให้ดินที่ยาปากเตาไว้ แห้งเอง
แต่ก็โชยกลิ่นดินโดนไฟระอุ
เผาอยู่ดีๆ มีสองคนผัวเมียเดินจูงมือมา ทำท่ากระอักกระอ่วนใจ ฝ่ายผัวบอกว่า
ผ่านทางมาจะไปตลาด เมียกำลังท้องได้กลิ่นดินเผา อยากกิน ขอบิกินหน่อยได้ไหม?

ผมยังเด็กมากไม่รู้ความแต่แม่รีบเชื้อเชิญมานั่งแล้วไปบิดินโคลนยาเตาที่เริ่มอุ่นหมาดๆ
หอมฉุยมาให้ด้วยความรวดเร็ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2013, 10:53:13 AM โดย submachine -รักในหลวง- » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 10:53:36 AM »

แม่เล่าว่าตอนท้องผม ฝนตกกลิ่นดินหอม แม่ร้องอยากกินดิน
จนยายผมต้องไปขุดดินในนามาให้แม่กิน

ที่บ้านผมแต่ก่อนยาเตาเผาถ่านด้วยโคลนนา(บางท้องถิ่นเผาถ่านในหลุม)
พอเอาฟืนใส่ ยาเตาจุดไฟ เตาระอุจากภายในจะทำให้ดินที่ยาปากเตาไว้ แห้งเอง
แต่ก็โชยกลิ่นดินโดนไฟระอุ
เผาอยู่ดีๆ มีสองคนผัวเมียเดินจูงมือมา ทำท่ากระอักกระอ่วนใจ ฝ่ายผัวบอกว่า
ผ่านทางมาจะไปตลาด เมียกำลังท้องได้กลิ่นดินเผา อยากกิน ขอบิกินหน่อยได้ไหม?

ผมยังเด็กมากไม่รู้ความแต่แม่รีบเชื้อเชิญมานั่งแล้วไปบิดินโคลนยาเตาที่เริ่มอุ่นหมาดๆหอมฉุยมาให้

ที่แท้... สมัยเด็กๆ พี่ซับเผาถ่านขายนี่เอง... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

...อะฟิ่วววว... ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 10:54:45 AM »

ในบ้านเรา ดินลิ่ม ... มีท่านใดเคยได้ยิน หรือ จำได้บ้างไหมครับ

บั่นน๊อกกกก......สุด ๆ   กินเข้าไปได้ไงดินลิ่ม รสชาติเฝื่อนสิ้นดี  ....   (...อ้าว..!!)

นอกจากดินลิ่มแล้ว ยังมี ไข่ทราย ด้วย  ริมคลองแถวบ้าน ไปเล่นน้ำคลองแล้วมาหาไข่ทราย เม็ดเล็ก ๆ สีน้ำตาล เคียวกรุบ ๆ

รสชาติเป็นไงจำไม่ได้แล้ว
แล้วแมงม้วนชิดล่ะ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 10:58:00 AM »

ในบ้านเรา ดินลิ่ม ... มีท่านใดเคยได้ยิน หรือ จำได้บ้างไหมครับ

บั่นน๊อกกกก......สุด ๆ   กินเข้าไปได้ไงดินลิ่ม รสชาติเฝื่อนสิ้นดี  ....   (...อ้าว..!!)

นอกจากดินลิ่มแล้ว ยังมี ไข่ทราย ด้วย  ริมคลองแถวบ้าน ไปเล่นน้ำคลองแล้วมาหาไข่ทราย เม็ดเล็ก ๆ สีน้ำตาล เคียวกรุบ ๆ

ไอ้เจ้าในรูปนี่... บ้านผมเรียกว่า... "กิ้งกือก้อม" คำว่า "ก้อม" หมายถึงสั้นๆ กิ้งกือก้อม... ก็คือกิ้งกือตัวสั้นครับ...

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 10:59:10 AM »

งั้นเรียกน้าซับว่า ซับก้อม นะ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 11:01:49 AM »

อันนี้ก่อนโพสต์ขอบอกว่า เมืองไทยก็มีกิน ไม่ใช่ที่อินโดฯอย่างเดียว

หลานยเมืองในประเทศอินโดฯครับ อาหารพื้นเมือง ไร้สารพิษใดๆ
อาหารเพื่อสุขภาพ

แหม.....กลืนน้ำลายกันน่าดู.....  Grin Grin Grin

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 11:03:55 AM »

อ๊าคๆๆๆ   เอามานำเสนอทามมาย ใกล้มื้อเที่ยงพอดี  โดนชก โดนชก โดนชก แบร่

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 11:06:46 AM »

อันนี้ก่อนโพสต์ขอบอกว่า เมืองไทยก็มีกิน ไม่ใช่ที่อินโดฯอย่างเดียว

หลานยเมืองในประเทศอินโดฯครับ อาหารพื้นเมือง ไร้สารพิษใดๆ
อาหารเพื่อสุขภาพ

แหม.....กลืนน้ำลายกันน่าดู.....  Grin Grin Grin

เมื่อเดือนก่อนพ่อตาดักข่ายไว้ที่สวน ได้มาสี่ตัว
เอามาแกง(บ้านเมียเรียกแกงแต่บ้านผมเรียกผัดเผ็ด)
เมียมาหลอกว่าหนู ผมเลยบอก "แหม ค้างคาวก็บอกมาเห๊อะ"
เพราะเป็นคนไปช่วยพ่อปลดลงมาเอง
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 12:53:23 PM »

ตอนแพ้ท้องทั้งแม่ผมป้าผมก็เคยกินดินที่เป็นแผ่นๆสีครีมเค้าเรียกดินอะไรผมก็จำชื่อไม่ได้ครับเอามาปิ้งไฟก็หอมดีครับ
ดินสอพอง หรือปล่าวครับ.
เดี๋ยวนี้ผู้ชายก็ยังนิยมกิน ดินโป่งส่วน ดินโป่ง จะมีความหมายอย่างไร
ต้องถามคุณ Pandanus เพราะท่านได้บัญญัติ ความหมายพิเศษ ให้กับคำๆ นี้ขึ้นมา
 ยิ้มีเลศนัย คิก คิก Grin ขำก๊าก ขำก๊าก

อันเนื่องมาจาก ความพหูสูต ของน้าซับนั่นแหละ  ดินโป่ง จึงถูกบัญญัตินิยามใหม่ให้เข้ากับยุคสมัย

กากพร้าว เอาทำปุ๋ยได้ ทำอาหารปลาก็ได้ ใครเลี้ยงปลาไปเซ้อมาต๊ะ เซ้อมาซัดลงบ่อ รับรองปลา อ้วนพี มันย่อง...
อีกอย่าง ถ้าลองทำโคขุน เอากากมะพร้าวคลุกเกลือหนอยๆ แล้วปนๆกับฟางแห้งสับหยาบ
อย่าถามว่าคลุกเกลือทำไม  สุตว์มีกีบ ต้องการแร่ธาตุบางอย่างเพิ่มเติม นอกจากหญ้าที่กิน ก็เกลือนี่แหละ
กระทิง กวาง หมูป่า อยู่ในป่ายังต้องกินดินโป่ง

เราต้องกินดินโป่งมั้ยครับ  Huh  คิก คิก

อืมมม เราเป็นสัตว์เลือดอุ่นชนิดหนึ่งเหมือนกัน ก็ต้องการความเค็ม จากเกลือเหมือนกัน

แต่เราเป็นคน ไม่ใช่สัตว์ จะไปหาดินโป่งตามโคกตามหุบหาได้ไม่

เจอโคกที่ไหน มีรสเค็มปะแล่ม ๆ ก็รีบเลียเอาแร่ธาตุเถอะครับ

ผมเคยอ่านตำราสมัยก่อน เห็นว่า ยิ่งเลีย แร่ธาตุเค็ม ๆ ยิ่งออกมา
ราษฎร์หน้า เส้นหมี่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน -330

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 01:05:54 PM »

ตอนแพ้ท้องทั้งแม่ผมป้าผมก็เคยกินดินที่เป็นแผ่นๆสีครีมเค้าเรียกดินอะไรผมก็จำชื่อไม่ได้ครับเอามาปิ้งไฟก็หอมดีครับ
ดินสอพอง หรือปล่าวครับ.
เดี๋ยวนี้ผู้ชายก็ยังนิยมกิน ดินโป่งส่วน ดินโป่ง จะมีความหมายอย่างไร
ต้องถามคุณ Pandanus เพราะท่านได้บัญญัติ ความหมายพิเศษ ให้กับคำๆ นี้ขึ้นมา
 ยิ้มีเลศนัย คิก คิก Grin ขำก๊าก ขำก๊าก

อันเนื่องมาจาก ความพหูสูต ของน้าซับนั่นแหละ  ดินโป่ง จึงถูกบัญญัตินิยามใหม่ให้เข้ากับยุคสมัย

กากพร้าว เอาทำปุ๋ยได้ ทำอาหารปลาก็ได้ ใครเลี้ยงปลาไปเซ้อมาต๊ะ เซ้อมาซัดลงบ่อ รับรองปลา อ้วนพี มันย่อง...
อีกอย่าง ถ้าลองทำโคขุน เอากากมะพร้าวคลุกเกลือหนอยๆ แล้วปนๆกับฟางแห้งสับหยาบ
อย่าถามว่าคลุกเกลือทำไม  สุตว์มีกีบ ต้องการแร่ธาตุบางอย่างเพิ่มเติม นอกจากหญ้าที่กิน ก็เกลือนี่แหละ
กระทิง กวาง หมูป่า อยู่ในป่ายังต้องกินดินโป่ง

เราต้องกินดินโป่งมั้ยครับ  Huh  คิก คิก

อืมมม เราเป็นสัตว์เลือดอุ่นชนิดหนึ่งเหมือนกัน ก็ต้องการความเค็ม จากเกลือเหมือนกัน

แต่เราเป็นคน ไม่ใช่สัตว์ จะไปหาดินโป่งตามโคกตามหุบหาได้ไม่

เจอโคกที่ไหน มีรสเค็มปะแล่ม ๆ ก็รีบเลียเอาแร่ธาตุเถอะครับ

ผมเคยอ่านตำราสมัยก่อน เห็นว่า ยิ่งเลีย แร่ธาตุเค็ม ๆ ยิ่งออกมา

ครับ ได้ผลดียิ่งกว่าใช้อุปกรณ์สกัดเสียอีก  ตกใจหน้าซีด ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2013, 01:09:34 PM โดย "ราษฎร์หน้า เส้นหมี่" » บันทึกการเข้า

เราตื่นแล้ว ยิ่งโตยิ่งรู้ ยิงรู้ยิ่งไม่รู้
Hariwake
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 02:21:06 PM »

ขนมครก น่าทานดี ขอบคุณครับ น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 02:58:33 PM »

ค้างคาว.... ตกใจ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 04:12:41 PM »

บั่นน๊อกกกก......สุด ๆ   กินเข้าไปได้ไงดินลิ่ม รสชาติเฝื่อนสิ้นดี  ....   (...อ้าว..!!)

นอกจากดินลิ่มแล้ว ยังมี ไข่ทราย ด้วย  ริมคลองแถวบ้าน ไปเล่นน้ำคลองแล้วมาหาไข่ทราย เม็ดเล็ก ๆ สีน้ำตาล เคียวกรุบ ๆ

ไอ้เจ้าในรูปนี่... บ้านผมเรียกว่า... "กิ้งกือก้อม" คำว่า "ก้อม" หมายถึงสั้นๆ กิ้งกือก้อม... ก็คือกิ้งกือตัวสั้นครับ...

กินได้ไหมครับ
ทางใต้บางท้องถิ่นมีความเชื่อว่าเป็นลูกแก้ววิเศษ อมไว้ในปากแล้วจะมีฤทธิ์เดช
เหาะเหินเดินอากาศได้อย่างจินดาสมุทร แต่ห้ามโดดเล่นน้ำนะ อาจสำลักน้ำ
เผลอกลืนลูกแก้วกิ้งกือก้อมเข้าไป

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 04:22:37 PM »

แถวบ้านเรียกกระสุนพระอินทร์

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์