เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 10:25:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกดรายไฟร์  (อ่าน 6351 ครั้ง)
JC
...พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว...
Sr. Member

คะแนน 12

« เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 10:37:12 AM »

ลูกดรายไฟร์ใช้ได้นานเท่าไหร่ครับต้องดูยังไงว่าหมดอายุการใช้งาน

ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ....JC
sak.
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 11:13:11 AM »

Wink
ผมใช้มาหลายปีครับ
ถ้ามันแตกก็คือหมดอายุตครับ
 Grin
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 12:38:07 PM »

ผมพึ่งเห็นเมื่อวานว่าในโม่ 6 แตก ไป 2 แค่เก็บอยู่ในปืนแฉยๆมา 3 ปี

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 01:24:08 PM »

เท่าที่ใช้อยู่ พบว่าบริเวณที่ขอรั้งปลอกกระสุนจับมันจะสึกครับ ทำให้บางครั้งคัดกระสุนยิงแห้งไม่ออก  เห็นท่าไม่ดีก็เปลี่ยนครับ

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 02:06:28 PM »

เรามีไว้เพื่อลดแรงกระแทก หรือลดความเสียหายของเข็มกับสไลด์ใช่ไหมครับ
ถ้าจานท้ายตรงแก๊ป   สึกจนจมไปมาก  ไม่สามารถลดแรงกระแทกต่อไปได้อีก ก็ทิ้งได้

พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 11:41:24 PM »

ที่สนาม สยป.ตร ก็มีลูกดรายฟราย์ขายเช่นกันครับ(ไทยทำ) โดยนำแท่งสเตนเลสมากลึงผิวเรียบ(เรียบมากจนสวย) โดยกลึงเป็นรูปร่างของกระสุนแต่ละขนาด แต่ในส่วนของจอกแก็บ จะเจาะรูไว้และมีวัสดุ(คาดว่าคงเป็นยางหรือไม่ก็เรซิน)เพื่อรองรับการสับจากเข็มแทงชนวนปืน เห็นที่วางขายมี.38 และ9มม. รวมทั้ง.45   ส่วนเรื่องราคาเคยถามที่ลูกดราย์ฟราย์.38 นัดละ90บาทครับผม คนขายฝากบอกมาว่าไม่มีแตกแน่นอน ก็กลึงจากสเตนเลส(ทั้งดุ้น) และเจาะรูท้ายกระสุนเพื่ออัดยาง(หรือซิลิโคน)เพื่อรองรับแรงสับจากเข็มแทงชนวน มีสมาชิกหลายคนซื้อของนอกแล้วเซ็งที่พลาสติกมันแตก เลยมาซื้อของสนาม(สยป.ตร) ถ้าผมมีปืน ผมก็จะซื้อเหมือนกัน

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2004, 12:14:28 AM »

ไม่ลองเอาสายยางมาตัดตามขวางแล้วใส่ไปตรงช่องระหว่าวเข็มแทง-กับนกละครับ Grinเวลาจะเลิกใช้ก็เอาออกประหยัดดี Grinอันนี่ผมไม่ได้คิดเองนะครับอ่านจากอวป.เล่มใหนจำไม่ได้ครับ Grinผมก็ยังไม่เคยทำซะที Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2004, 02:38:11 AM »

Grin ปืนพวกนกในหรือลูกโม่ที่เข็มติดนกใช้แบบที่คุณ zeus แนะนำไม่ได้คับ... ต้องใช้ลูกดรายคับ...

Wink ว่าแต่ที่คุณพลายแก้วแนะนำมาน่าสนใจนะคับ... มีขายที่สนามวังกานนท์ใช่ป่าวคับ... เผื่อผ่านไปจะได้แวะไปซื้อมาลองบ้าง... แล้วยางที่รองเข็มแทงชนวนมันถูกกระแทกจนสึกแล้วเปลี่ยนได้ป่าวคับ...  Grin
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2004, 08:43:41 AM »

Wink ว่าแต่ที่คุณพลายแก้วแนะนำมาน่าสนใจนะคับ... มีขายที่สนามวังกานนท์ใช่ป่าวคับ... เผื่อผ่านไปจะได้แวะไปซื้อมาลองบ้าง... .  Grin

ไม่ใช่ครับ  สนาม สยป.ตร. อยู่ถนนวิภาวดี  ช่วง191 หรือวิภาวดีซอย 62
อยู่ฝั่งขาเขาเลยแยกงามวงศ์วาน(ม.เกษตร) ประมาณ ๑ ก.ม. ครับ

ส่วนสนามวังกานนท์ เป็นของกองปราบปราม  อยู่ซอยโชคชัย 4 แถวลาดพร้าวครับ

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2004, 10:14:40 AM »

เรื่องเอาสายยางมาตัดใส่รองนกปืน  ผมเป็นคนเขียนเอง   แต่ไม่ได้คิดเองหรอกครับ  พล.ท.มนู  สายัณห์นิโครธ  สอนผมไว้ตั้งแต่ปี 2516  ตอนที่ผมเป็นนักเรียนเตรียมทหาร  ตอนนั้นท่านเป็นร้อยโท  และติดทีมชาติแล้ว
ปืนลูกโม่  ไม่ควรใช้กระสุนพลาสติกแบบมีสปริงอยู่ข้างใน   เวลาพลาสติกแตก สปริงจะออกมาคาอยู่ระหว่างลูกโม่กับลำกล้อง  หมุนโม่ไม่ได้  เอาออกยากมาก
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2004, 12:26:32 PM »

ผมเห็นรู่นพี่ใช้ O ring อันเล็กๆใส่พอดีเลยครับน่ารัก น่าใช้มาก ซื้อที 20 บาทใช้ได้ซัก 10 กระบอก

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2004, 05:57:53 PM »

Wink ว่าแต่ที่คุณพลายแก้วแนะนำมาน่าสนใจนะคับ... มีขายที่สนามวังกานนท์ใช่ป่าวคับ... เผื่อผ่านไปจะได้แวะไปซื้อมาลองบ้าง... .  Grin

ไม่ใช่ครับ  สนาม สยป.ตร. อยู่ถนนวิภาวดี  ช่วง191 หรือวิภาวดีซอย 62
อยู่ฝั่งขาเขาเลยแยกงามวงศ์วาน(ม.เกษตร) ประมาณ ๑ ก.ม. ครับ

ส่วนสนามวังกานนท์ เป็นของกองปราบปราม  อยู่ซอยโชคชัย 4 แถวลาดพร้าวครับ

ขอบคุณพี่ชลธิตมากครับ ที่ตอบเพิ่มเติมเกี่ยวกับสถานที่จำหน่ายลูกดราย์ฟราย์(ไทยทำเอง) ของสนาม สยป.ตร ครับผม ลูกดรายกลึงจากสเตนเลส(ปอกผิวเรียบสวยมาก สวยจนผมอยากจะดัดแปลงทำเป็นพ่วงกุญแจ) ส่วนที่พี่ถามว่ายางที่เขาอัดไว้บริเวณจุดรองรับการกระแทกของเข็มแทงชนวน หากยางเสื่อมสภาพแล้ว สามารถเปลี่ยนได้ไหม อันนี้ผมยังไม่ได้ถามครูฝึกว่ากรณีดังกล่าวสามารถเปลี่ยนได้หรือไม่ เอาเป็นว่าอาทิตย์หน้าเมื่อไปยิงปืนที่สนาม สยป.ตร(ปกติผมไปยิงทุกวันอาทิตย์ หากมิได้ไป แสดงว่าเงินเดือนช็อต)ผมจะเรียนถามครูฝึกให้ในคำถามของพี่รูทนะครับ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
Point_Blank
ผู้มีฤทธิ์ ย่อมไปได้ ในอากาศ
Hero Member

คะแนน 31

Point_Blank เอง....................ก๊าบ

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2004, 06:25:04 PM »

สำหรับผมใช้วิธี เอายางลบมาตัดเพื่อรองนกสับเอาไว้ แต่ตัดให้เกินมาหน่อยเพื่อเวลาดึงออกจะได้ง่าย ยางลบก้อนหนึ่ง(เอาแบบไม่ต้องดีมาก) ไม่แพงครับ ตัดใช้ได้หลายหนเลย........ก๊าบ

ถ้าคุณเป็นคนที่ไม่มีรองเท้าจะใส่แล้วน้อยใจในโชคชะตา ลองมองคนที่เขาไม่มีขาจะใส่รองเท้าดูบ้าง

visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2004, 11:45:41 PM »

Wink สำหรับปืนออโต นกนอก ผมใช้ชิ้นหนังหนาประมาณ 2-3 มิล ตัดพอดีร่องใช้รองตรงนกสับเวลายิงแห้งครับ... Wink

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2004, 12:36:40 AM »

ลูก Stainless Dummy มีขายที่อินโดสปอร์ต Old Siam Plaza ข้างนอก ร้านนี้อยู่ข้างๆ "ไกอาร์ม" เขาไม่ขายปืน มีแต่มีดแปลกๆ ฯลฯ ราคาก็ 90-100 นั่นแหละครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์