เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 09:25:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระเบียบเกี่ยวกับการขออนุญาติซื้อ/โอน/แจ้งย้าย อาวุธปืน  (อ่าน 219441 ครั้ง)
kritsada36
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #75 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 01:48:38 PM »

น้องใหม่ครับ ตอนนี้อยากมีปืนไว้ใช้ป้องกันตัวเอง ลูกเมียกับทรัพย์สินมั่ง แต่นอกจากข้อกำหนดการขอ ป3 ป4 แล้ว ยังมีข้อกำหนดเรื่องของขนาดปืนด้วยมั๊ยครับว่า คนธรรมดาเนี่ย สามารถใช้ขนาดไหนได้บ้าง .357 .44 .22 9มม 11มม อะไรพวกนี้ หรือความยากง่ายของแต่ละประเภทแตกต่างกันหรืือยังไง พอดีกำลังศึกษาข้อมูลเล็ง ลูกโม่ไว้สักกระบอก แนะนำรุ่นไหนดีครับผม 
kamon26
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #76 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 06:44:43 PM »

หวัดดีรับ..พี่ๆทุกคนครับ..ผมกำลังสมัครเป็นสมาชิกใหม่
ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ
   พอดีกำลังจะหัดใช้ปืนสั้นบางครับ แต่ยังหาซื้อไม่ได้เลยครับ
ขึ้นตอนการขอใบอนุญาติ มันยาก ขอจริงๆครับ ยิ่งเป็นประชาชนธรรมดาอย่างผม
พี่ๆ พอจะคำแนะนำดีๆสำหรับมือใหม่ บางครับ อยู่จังเชียงใหม่
และ อยากจะเข้ารวมการฝึกอบรมการใช้อาวุธาปืนสั่นต้องทำงั้ยบ้างครับ กับการที่
ยังไม่มีอาวุธาปืนสั้นนะครับ จะมีสิทธิ์ได้อบไหมครับ

Sungnoen
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 46

« ตอบ #77 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 08:07:43 AM »

ขอบคุณครับ
 ไหว้....................... ไหว้
YODDEE
สมอง+จิตใจ คิดและไตร่ตรองแต่ในสิ่งที่ดี ร่างกาย กระทำในสิ่งที่ถูกต้องและดี สมอง+จิตใจ+ร่างกาย=การกระทำที่ดีและถูกต้อง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

สมอง+จิตใจ คิดและไตร่ตรองแต่ในสิ่งที่ดี

« ตอบ #78 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 02:58:46 PM »

หวัดดีรับ..พี่ๆทุกคนครับ..ผมกำลังสมัครเป็นสมาชิกใหม่
ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ
   พอดีกำลังจะหัดใช้ปืนสั้นบางครับ แต่ยังหาซื้อไม่ได้เลยครับ
ขึ้นตอนการขอใบอนุญาติ มันยาก ขอจริงๆครับ ยิ่งเป็นประชาชนธรรมดาอย่างผม
พี่ๆ พอจะคำแนะนำดีๆสำหรับมือใหม่ บางครับ อยู่จังเชียงใหม่
และ อยากจะเข้ารวมการฝึกอบรมการใช้อาวุธาปืนสั่นต้องทำงั้ยบ้างครับ กับการที่
ยังไม่มีอาวุธาปืนสั้นนะครับ จะมีสิทธิ์ได้อบไหมครับ

[/quote  บางครั้งไม่ยากอย่างที่คิดครับ  ลองดูในอำเภอพี้นที่ของตัวเองดูนะ

Think  good. Say  good. Manners  good  =  Good  human.
vana_Art
Superman It's not easy.
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

เคารพนับถือพระพุทธเจ้า++ก็จงปฏิบัติตามที่สอน >>[ไม่ใช่แค่นับถือ!!!]

« ตอบ #79 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 03:32:17 PM »

เจ้าของปืนย้ายที่อยู่ แต่ยังไม่ได้แจ้งย้ายปืนออก และมาอยู่ที่ใหม่ก็ไม่ได้แจ้งย้ายเข้า เพราะคนเราเวลาย้ายที่อยู่ คงจะคิดไม่ได้ถึงเรื่องเหล่านี้จริงไหมครับ เพราะฉะนั้นกฎระเบียบที่ให้แจ้งย้ายภายใน 15 วัน นั้นเห็นว่าควรแก้ไขเป็นว่า เมื่อได้ตรวจสอบภายหลังพบว่า ต้องแจ้งย้าย ก็ให้ดำเนินการทันที ที่ปลายทางครับ หรือเวลาโอนปืนให้ผู้อื่น ก็ให้เจ้าหน้าที่ แก้ไขที่อยู่ ไปเป็นที่อยู่ของผู้รับโอนโดยออโตเมติกนะครับ
เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ponzaa
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« ตอบ #80 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 11:56:07 PM »

คือ เอาเหตุการณ์ที่ต้องพบจริงๆถามเลยนะครับ
คือ พ่อเสียอะครับ แล้วตอนนี้ผมอายุ18ปี 8เดือน จะถามว่าโอนมาเป็นชื่อผมได้มั้ยครับ

เด็กเล่นปืน
vana_Art
Superman It's not easy.
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

เคารพนับถือพระพุทธเจ้า++ก็จงปฏิบัติตามที่สอน >>[ไม่ใช่แค่นับถือ!!!]

« ตอบ #81 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 03:48:26 PM »

คือ เอาเหตุการณ์ที่ต้องพบจริงๆถามเลยนะครับ
คือ พ่อเสียอะครับ แล้วตอนนี้ผมอายุ18ปี 8เดือน จะถามว่าโอนมาเป็นชื่อผมได้มั้ยครับ
ไปปรึกษา(ยื่นคำร้องขอรับมรดก) ที่ศาลในพื้นที่ดีกว่านะ ข้อแนะนำเบื้องต้นก็คือว่า นั่นเป็นมรดกที่เจ้าของเสียชีวิตแล้วล่ะครับ ผู้รับมรดกก็คือทายาทที่เรียงลำดับกันไป

Machinista
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #82 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 02:36:54 PM »

ผู้ที่เคยต้องโทษคดีอาญาสามารถขอมีอาวุธปืนไว้ในครอบครองได้มั๊ยครับ ในกรณีที่ประกอบอาชีพค้าขายที่ต้องการความปลอดภัยสูง
ยกตัวอย่างเช่น ร้านทอง,ร้านเพรช,รับแลกเปลี่ยนเงินต่างประเทศ
ขอความกรุณาพี่ ๆ ช่วยชี้แนะด้วยครับผม(สมาชิกใหม่ครับ)

ungkran
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #83 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 09:50:21 AM »

ขอคำชี้แนะจากพี่ๆครับ...การขอ ป 3 ในคราวเดียวกันทั้งปืนสั้นและยาวพร้อมกันได้ป่าวครับ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #84 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 09:51:46 AM »

ขอคำชี้แนะจากพี่ๆครับ...การขอ ป 3 ในคราวเดียวกันทั้งปืนสั้นและยาวพร้อมกันได้ป่าวครับ

สามารถกระทำได้ครับ
ied510
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #85 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 04:31:33 PM »

ตัดโอนปื่นต่างจังหวัดไม่ได้ เจ้าหน้าที่แจ้งว่า ท่านนายอำเภอไม่อยู่ไปราชการ 4 เดือน อยากทราบว่ามีผู้อำนาจรักษาราชการแทนท่านนายอำเภอหรือไม่ ขอบคุณครับ
Konkoaloa
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #86 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 12:05:40 PM »

ผู้ที่รับราชการตั้งแต่ซี6ขึ้นไป เช่น ครูหรืออาจารย์ที่รับราชการมานาน  แต่ผมว่าหาเส้นหญ่ายๆหน่อยคุยกับนายทะเบียนให้ออกใบอนุญาตซื้อหรือใบ ป.3ให้ก็จบ
Konkoaloa
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #87 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 03:04:39 PM »

หาเส้นหญ่ายๆหน่อยคุยกับนายทะเบียนเดี๋ยวก็ได้แล้ว ป.3
DeathLineZ
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #88 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 12:19:43 AM »

เอ่อ

ผมยังเด็กอยู่ 15+

อยากรู้ว่า

H&K PSG-1 ของจริง ถ้าขอใบอนุญาติ

เค้าจาให้ป่าว แล้วถ้า เกบไว้ เปงปืนเถื่อน มีโอกาส

โดนตำรวจ สูง มั๊ย

แล้ว มี สไนเปอร์ ตัวอื่น แนะนำมั๊ย  PSG-1ขอราคา เงินบาทด้วยครับ

ปล. ชอบสไน สุ้มยิงง ของจริงนะ
majiciris
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #89 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 05:39:33 PM »

ok ja

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 17
  พิมพ์