เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 01:23:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระเบียบเกี่ยวกับการขออนุญาติซื้อ/โอน/แจ้งย้าย อาวุธปืน  (อ่าน 219545 ครั้ง)
NuMZro
หลงรักดินปืน
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #135 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 09:39:57 AM »

มาเก็บข้อมุลครับ

คิดก่อนเหนี่ยว....
rin25
คิดดี ทำดี แล้วทุกอย่างจะดีเอง
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #136 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 01:19:19 PM »

อีกเรื่อง หนึ่งครับ ฝากถาม พี่ๆ ด้วย ถ้าได้ใบ ป.3 แล้ว ไปซื้อปืนจากเพื่อน แล้ว นำไปตัดโอน ที่อำเภอ ที่ต้นขั้ว ปืน อยู่ เพื่อ โอนมาไว้พื้นที่ที่ผมอยู่
  ถ้า อ่านดู ตามระเบียบ และถ้ามีหลักฐาน แค่ด้านล่าง (เพียงพอ หรือไม่)
             1) ป 4 ของผู้ขาย เซ็นต์ โอนลอยไว้ ไม่ต้องพา ผู้ขายไปด้วยได้ไหมครับ?
            2) ป 3 ของผู้ซื้อ (ตัวผม)
            3) ปืน กระบอก จริง เพื่อนำไปให้ตรวจ ตัด โอน
           4) สำเนาทะเบียน บ้าน + บัตร ปชช 1 ชุด ของทั้ง ผู้ซื้อ และ ผู้ขาย  (สำเนาถูกต้อง) สำหรับ ผู้ซื้อ จำเป็นต้องนำทะเบียนบ้าน ตัวจริงไปด้วย หรือไม่ครับ?
           5) ผู้ซื้อจำเป็น ต้องมี หลักฐานการฝึกอบรมเกี่ยวกับ อวป หรือไม่? กรณี ซื้อเพื่อปกป้องทรัพย์สินย์
         จะไปโอนตัด แถว บางพลี กิ่ง อำเภอ บางเสาธง ครับ

รบกวนถามผู้มีประสบการณ์  ที่อยู่ แถว ละแวกนั้น ด้วยครับ
ขอคุณมากครับ

ปัญหาเดียวกับ HEROครับ ฝากสัก 2-3 คำถาม ซื้อปืนต่อจากพี่ต้องนำไปตัดโอนต้นขั้วที่เขตเดิมของป4.ก่อนด้วยหรือครับ,ตอนขอป3.ได้แจ้งอำเภอว่าจะซื้อจากร้านปืนกทม.แล้วไปซื้อต่อจากพี่จะต้องเปลื่ยน ป3.(ต.จ.ว.)ใหม่หรือเปล่า ,แล้วต้องพาเจ้าของปืนไปเซ็นเอกสารที่อำเภอของผู้ซื้อด้วยหรือไม่(ปืนตำรวจครับ G26 ราคา 65,500 สมเหตุสมผลไหมครับ สภาพ 90% ไม่ไช่ปืนโครงการครับ ..ฝากพี่ๆผู้รู้ช่วยตอบครับ ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าครับ..ปล.น้องใหม่
santi santi
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #137 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 04:30:54 PM »

ขอสอบถาม เรื่องการสมัครสนามยิงปืน(ที่ชลบุรี)
พอดีพี่ชายมีปืน(ถูกต้องตามกฎหมาย)แต่เก็บไม่ค่อยได้ใช้ซ้อม
เลยอยากเอาไปซ้อมเองดู(กำลังตัดสินใจซื้อปืน)
โทรไปสอบถามสนามมาแล้ว ทางสนามบอกว่าต้องเป็นปืนชื่อผู้สมัครเอง
แบบนี้จะทำยังไงได้บ้างครับ

คนอยากมีปืน
rin25
คิดดี ทำดี แล้วทุกอย่างจะดีเอง
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #138 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 04:35:47 PM »

รบกวนพี่ๆอีกสักครั้ง คือกำลังจะซื้อปืนต่อจากพี่(ตำรวจ)ทะเบียนกทม.ผมสามารถนำปืนไปพร้อมกับ ใบป.4 (เซ็นรับรองแล้ว) สำเนาบัตรประจำตัวของเจ้าของปืน ไปทำเรื่องโอนที่กองทะเบียนได้เลยหรือเปล่าครับ(เห็นบอกอยู่แถวนางเลิ้ง) อ้อ! เกือบลืม ป.3 ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ(กาฬสินธุ์)แต่ตอนขอป.3 ผมได้แจ้งกับนายอำเภอว่าจะซื้อจากร้านปืนกทม. แล้วไปซื้อต่อจากพี่ จะมีปัญหาตอนไปไปขอ ป.4 หรือเปล่าครับ  ปล.น้องใหม่อยากได้ G26  ไหว้ ไหว้
noy&Smit
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #139 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 11:53:40 AM »

ผู้ใหญ่บ้านของผมออกค่าใบ ป.3ให้และเอามาให้ด้วยครับ
HOME
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #140 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 09:36:11 PM »

ขอทราบขั้นตอนการซื้อปืน ต่อจากบุคคลอื่น
 ป4 อยุที่ ศรีราชา ชลบุรี ตัวผมอยู่ กรุงเทพ   ขอทราบขั้นตอน โดยละเอียด
ต้องมีการติดต่อที่ อำเภอศรีราชา หรือไม่ ถ้ามี ไคร ต้องไปติดต่อ  ผู้โอน หรือ ผู้รับโอน
และที่กรุงเทพ ( วังไชยา) ไคร ต้องไปติดต่อ  ผู้โอน หรือ ผู้รับโอน   
รบกวนด้วยครับ  อ่านที่มีบอกไว้  ไม่ได้ ลงรายละเอียด
eyes_of_art
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #141 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 11:55:30 PM »

ขอท่านผู้รู้แนะนำครับ กรณีรับโอนอาวุธปืนมรดก (เจ้าของปืนตาย)
มีผู้จัดการมรดกแล้วเป็นแม่ (เมียเจ้าของปืน) แต่ถ้าจะโอนปืนให้ลูกเขยเป็นผู้รับโอนได้หรือไม่หรืออย่างไร
  - หลักฐานแสดงว่าผ่านการฝึกอบรมการใช้อาวุธปืน ยังไม่มีครับ
ขอทราบขั้นตอนด้วยครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
Tonhotja
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #142 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 11:07:15 AM »

สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน ผมเรื่องรบกวนถามหน่อยครับว่าถ้าเราจะโอนปืนให้กับคนอื่นเราก็เซ็นชื่อที่ข้างหลัง ใบ ป.4 ได้เลยใช่ป่าวครับ และถ้าใบ ป.4 ผมดันไปเคลือบพาสติก แล้วแกะไม่ได้เพราะถ้าแกะออกกระดาษกับตัวหนังสือมันติดไปด้วย อย่างนี้ผมจะเซ็นโอนยังไงได้บ้างครับ พี่ๆคนไหนรู้รบกวนช่วยบอกหน่อยครับ ขอบคุณครับ ไหว้
air2519
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #143 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 09:09:54 PM »

สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน ผมเรื่องรบกวนถามหน่อยครับว่าถ้าเราจะโอนปืนให้กับคนอื่นเราก็เซ็นชื่อที่ข้างหลัง ใบ ป.4 ได้เลยใช่ป่าวครับ และถ้าใบ ป.4 ผมดันไปเคลือบพาสติก แล้วแกะไม่ได้เพราะถ้าแกะออกกระดาษกับตัวหนังสือมันติดไปด้วย อย่างนี้ผมจะเซ็นโอนยังไงได้บ้างครับ พี่ๆคนไหนรู้รบกวนช่วยบอกหน่อยครับ ขอบคุณครับ ไหว้

ขอแจมหน่อย
เจ้าของทะเบียนปืนคนที่ขายมาให้ผมก็เครือบแบบเดียวกันนี้เเหละ
  วิธี .ใช้มีดคัตเตอร์กีดที่แผ่นเครือบออกที่บริเวณด้านหลังทะเบียน เบาๆเพียงชองเล็กๆพอเขียน./เช็นชื่อได้ก็พอ ครับ
แต่ที่สำคัญเอกสารต้องครบ เช่นสำเนาทะเบียนบ้านและสำเนาบัตรประชาชน พร้อมกับเซ็นชื่อให้เรียบร้อย  ครับผม

อาวุธประจำกาย .22 Ruger .9มมGlock26 .357 สมิท686-4 .40Glock23 .45Glock21 .45Colt gold cup trophy
demonhero
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #144 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 09:13:02 AM »

ขอบคุณครับ สำหรับระเบียบการ
somchai.null
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #145 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 09:44:29 AM »

มีร้านปืนร้านไหนรับเดินเรื่องขอใบ ป.3ให้ลูกค้าบ้างมั้ยครับผมทำงานมีเวลาน้อยครับ  รบกวนพี่น้องเพื่อนสมาชิกหรือร้านปืนที่มีคำแนะนำกรุณาอีเมล์มาบอกผมด้วยครับ  Somchai.null@hotmail.com  ขอบคุณครับ
YODDEE
สมอง+จิตใจ คิดและไตร่ตรองแต่ในสิ่งที่ดี ร่างกาย กระทำในสิ่งที่ถูกต้องและดี สมอง+จิตใจ+ร่างกาย=การกระทำที่ดีและถูกต้อง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

สมอง+จิตใจ คิดและไตร่ตรองแต่ในสิ่งที่ดี

« ตอบ #146 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 08:56:28 AM »

รบกวนพี่ครับ อยากทราบรายละเอียดซื้อปืนจากร้านในกทม.ครับว่ามีค่าใช่จ่ายอะไรนอกเหนือจากค่าปืนครับ และต้องขอเอกสารอะไรจากร้านบ้างครับ
ขั้นตอน จนถึงตอกเลขปืนครับ(ป.3 ต่างจังหวัดครับ.กาสินธุ์)ถ้ามีร้านดีๆแนะนำด้วยก็จะขอบพระคุณมากๆครับ -ปลฯ กล๊อก 19 ครับ

แถวไหนครับ  มีแพ็คเก็ทอย่างนี้

Think  good. Say  good. Manners  good  =  Good  human.
YODDEE
สมอง+จิตใจ คิดและไตร่ตรองแต่ในสิ่งที่ดี ร่างกาย กระทำในสิ่งที่ถูกต้องและดี สมอง+จิตใจ+ร่างกาย=การกระทำที่ดีและถูกต้อง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

สมอง+จิตใจ คิดและไตร่ตรองแต่ในสิ่งที่ดี

« ตอบ #147 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 09:02:25 AM »

ดูวุ่นวายจังนะครับ กับการขอใบ ป3 ป4 แต่สำหรับอาวุธปืนมันก็โอเคอะครับ
แต่กระผมจะซื้อปืนอัดลม ทำไมต้องให้ไปขอใบ ป3 ป4 ด้วยไม่เข้าใจครับ
ไม่เข้าใจ.... ใครมีช่องทางไหนแนะนำบ้างไหมครับ...รบกวนด้วย
ไม่งั้นก็คงต้องเถื่อนกันต่อไปอะครับ
มด
สิ่งเทียมอาวุธปืน

Think  good. Say  good. Manners  good  =  Good  human.
air2519
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #148 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 07:29:59 PM »

รบกวนพี่ๆที่พอจะทราบข้อนี้นี้หน่อยครับ คือถ้าเราจะขอใบ ป.4 ใหม่เพราะว่า ใบเก่าตอนที่ได้มาผมเอาไปเคลืยบพาสติก แล้วพอแกะออกตัวหนังสือมันติดกับพาสติกด้วยเลยไม่กล้าแกะ อย่างนี้ไปขอ ใบป.4 ใหม่ได้หรือเปล่าครับ ต้องนำสำเนาอะไรบ้างครับ(มือใหม่) ใครทารบช่วยตอบที ขอบคุณครับ ไหว้

ให้นำเอกสารเก่า ใบป.4 ที่ชำรุดไปติดต่อที่อำเภอที่ออกใบ ป.4 ครับ..

อาวุธประจำกาย .22 Ruger .9มมGlock26 .357 สมิท686-4 .40Glock23 .45Glock21 .45Colt gold cup trophy
kvang
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #149 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 04:43:07 PM »

เอาแบบฟรอมที่ไหนครับ
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 17
  พิมพ์