เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 11:29:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บิลลี่ เดอะคิด  (อ่าน 2792 ครั้ง)
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 02:14:33 PM »

ดูจากภาพยนต์ บิลลี่ เดอะคิด(พระเอกและผองเพื่อน) เป็นคนดีนิ..(แต่ทำไมเป็นโจร)..เรื่องจริงเป็นอย่างไรครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2013, 02:16:51 PM โดย poethipus » บันทึกการเข้า
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 09:17:59 PM »

เป็นมุมมองแบบAntiheroครับ คือทำหนังพระเอกเป็นคนดี แต่มีเหตุให้ทำเลวเนืองๆ ถามว่าตี๋ใหญ่เป็นคนดีมั้ยครับ
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 09:20:02 PM »

เคยอ่านประวัติเค้า ก็ไม่ใช่คนดีนักนะครับ ฆ่าคนตายตั้งแต่ยังวัยรุ่น ถึงได้ฉายาว่า The Kid

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 11:37:28 AM »

แต่แปลก..ที่คนอเมริกันยุคนั้นเชียร์บิลลี่ ฯ นะครับ(จาก "ทำเนียบนักเลงปืน"-เชียงแสน ราษีจันทร์ เขียน) เช่น พอมันรูดกุญแจมือได้แล้วยิงผู้คุมตาย เมื่อมันเผ่นขึ้นม้าผู้คนก็ไชโยโห่ร้องให้มันรีบตะบึงออกนอกเมืองไปไว ๆ ..
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 12:56:24 PM »

มีรายละเอียดแยะเชียวครับ... http://www.biography.com/people/billy-the-kid-278971 ...

นี่.. http://en.wikipedia.org/wiki/Billy_the_Kid ...

ฯลฯ ได้ลิ้งก์ประมาณ หนึ่งล้านแปดแสนแปดหมืนลิ้งก์เชียวครับ... นี่ https://www.google.com/search?q=billy+the+kid+facts&sourceid=ie7&rls=com.microsoft:en-us:IE-SearchBox&ie=&oe=&rlz=1I7WQIB_enTH562 ...

นายสมชายอ่านเคร่าๆ ได้ความว่าเป็นคนรูปร่างผอมบาง ร่างกายไม่บึกบึนแข็งแรง สอดคล้องกับรูปถ่ายว่าเป็นคนไหล่แคบ พุงโร... นิสัยใจคอเจ้าอารมณ์ วูบวาบ ในเวลาปรกติจะเป็นคนสุภาพเรียบร้อย แต่ถ้าโมโหจะก้าวร้าวและรุนแรง ทำได้ทุกอย่างเพื่อดับโมโหของตนเอง...

อันนี้นายสมชายวิเคราะห์เอง, ผู้ชายรูปร่างแบบนี้เท่าที่นายสมชายเจอ จะเป็นแบบนี้ส่วนใหญ่ครับ(สุขภาพใจกับสุขภาพกาย มักไปทิศทางเดียวกัน)... อธิบายได้ว่าตรงข้ามกับบุคลิกนักกีฬา ที่หนักนิดเบาหน่อยสามารถให้อภัยได้ มีเหตุผลมากกว่าความเจ้าอามณ์, และนอกจากนี้ตามสูตรฮอลลีวูด ผู้ชายรูปร่างแบบนี้หากไม่ใช่วัยรุ่น จะไม่ใช่รูปร่างของ"พระเอก"ครับ...

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 01:00:45 PM »

เป็นมุมมองแบบAntiheroครับ คือทำหนังพระเอกเป็นคนดี แต่มีเหตุให้ทำเลวเนืองๆ ถามว่าตี๋ใหญ่เป็นคนดีมั้ยครับ

คนที่ยังไม่ทำเรื่องเลวเป็นคนดีทุกคนครับ
ไม่มีใครเลวตั้งแต่ยังหัดคลานหรอก
สภาพแวดล้อมมีผลอย่างยิ่ง
คนที่ไม่เคยคิดทำเลว แต่ไปอยู่สภาพแวดล้อมเลว
หรืออยู่กับบ้านดีๆ มีสิ่งเลวเข้ามา
เป็นสิ่งเร้าหนึ่ง ที่ทำให้เรื่องที่ไม่เคยคิดทำ กลายเป็นคิดเป็นทำเป็นขึ้นมา
สิ่งเร้าตรงนี้่มีผลจริงๆนะครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 01:01:03 PM »

คนที่มี 2 บุคคลิกแบบนี้... หากใครไม่ไปยั่วให้โมโห มันจะเป็นที่รักของคนรอบข้าง เพราะมักเป็นคนอ่อนโยน(แต่จุดเดือดต่ำ)...

แล้วหากผู้อื่นที่ไม่เคยคลุกคลีด้วยจะไม่ทราบนิสัย แล้วมักสะกิด"จุดระเบิด"โดยไม่รู้ตัว... หากคนที่"หยาบหนา" ไป"สะกิดจุดตาย"ให้หงุดหงิด, คนแบบบิลลี่ เดอะคิดก็จะหลบเลี่ยง แต่หากยังตามราวีด้วย"ความไม่รู้"ของคนหยาบหนา เมื่อทำนบแตกแล้วมักเกิดเรื่องใหญ่ครับ...

เคยอ่านตามประวัติมือปืนหลายคน... บางคนโดนมือปืนยิงตายยังอุทานก่อนตายว่า"มึงยิงกูทำไม"...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 01:04:06 PM »

คนที่ยังไม่ทำเรื่องเลวเป็นคนดีทุกคนครับ
ไม่มีใครเลวตั้งแต่ยังหัดคลานหรอก
คนที่ไม่เคยคิดทำเลว แต่ไปอยู่สภาพแวดล้อมเลว
หรืออยู่กับบ้านดีๆ มีสิ่งเลวเข้ามา
เป็นสิ่งเร้าหนึ่ง ที่ทำให้เรื่องที่ไม่เคยคิดทำ กลายเป็นคิดเป็นทำเป็นขึ้นมา
สิ่งเร้าตรงนี้่มีผลจริงๆนะครับ

ลองอ่านประวัติดูทั้งตี๋ใหญ่ และเดอะคิด... ทั้งคู่เขาว่าจิตใจอ่อนโยนมีเสน่ห์กับผู้คนรอบข้างเมื่อไม่โมโห ทำให้สามารถซื้อใจลูกน้องในแก๊งค์ได้ครับ...

แต่ภาพรวมของทั้งคู่คือคนเจ้าอารมณ์ เดี๋ยวดีเดี๋ยวร้ายแล้วแต่จะโดนอะไรกระตุ้นในด้านไหน, และทั้งคู่ไม่ใช่"นักกีฬา"ครับ... เขาถึงบอกว่ากีฬาคือยาวิเศษ ทำคนให้เป็นคน...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 01:06:43 PM »

นอกจากนี้รูปร่างร่างกายและท่วงท่า+การใช้ภาษาในการสื่อสาร... ก็สามารถทำให้ประเมินผู้คนที่เราจะสนทนาด้วยครับ, คนสุขภาพกายดี มีแนวโน้มว่าจะจิตใจดี ถึงแม้จะไม่ 100 เปอร์เซ็นต์ แต่แนวโน้มมันเป็นเช่นนั้นครับ...
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 02:17:58 PM »

เคยค้น ๆ หา ๆ ประวัติของเค้าเขียนประกอบในหนังสือปืน
กับในบอร์ดเกี่ยวกับหนังเมื่อนานมาแล้ว  จำได้ว่า หมอนี่
ใช้ปืน รีวอลเวอร์ ดับเบิลแอ๊คชั่น ของโคลท์ รุ่น ไลท์นิ่ง
หรือไงนี่แหละครับ จำไม่ค่อยได้แล้ว
  อันนี้ ไม่ได้เกี่ยวกับพฤติกรรมอะไรนะครับ  แค่นึกได้ก็เลย
เล่าให้ฟังตามประสาคนชอบปืนด้วยกันครับ

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 02:31:27 PM »

อ่านของลุงสมชายแล้วนึกถึงคุณจักรกฤษครับ ลักษณะร่างกายเป็นนักกีฬา100% แต่วุฒิภาวะคงราวๆ2คนด้านบน

ปล.ในบรรดาคาวบอยชื่อดังผมชอบแก๊งของไวแอต   เอิร์บครับ สิวนคิดไม่ค่อยได้ตาม
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 02:48:16 PM »

เค้าเก่งนะครับ นายอำเภอไวแอต เอิร์บ ที่รักษาตัวรอดมาแก่ตายเองได้

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 03:26:26 PM »

สนับสนุนภาพของ เอมิลิโอ เอสเตเวซ emilio estevez  ที่แสดงเป็นบิลลี่จากภาพพยนต์เรื่อง young guns2

ซ้ายสุด คีเฟอร์ ซุทเทอร์แลนด์/ เอมิลิโอ เอสเตเวซ/คริสเตียน สเลเตอร์ / ลู ไดมอนด์ ฟิลลิป (ดาราคนนี้เป็นคนฟิลลิปปินส์นะครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2013, 03:32:30 PM โดย Southlander » บันทึกการเข้า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 03:33:32 PM »

อ่านของลุงสมชายแล้วนึกถึงคุณจักรกฤษครับ ลักษณะร่างกายเป็นนักกีฬา100% แต่วุฒิภาวะคงราวๆ2คนด้านบน

ปล.ในบรรดาคาวบอยชื่อดังผมชอบแก๊งของไวแอต   เอิร์บครับ สิวนคิดไม่ค่อยได้ตาม

สำหรับเอ็กซ์ คงต้องดูอย่างอื่นประกอบด้วยครับ คือข้างบนนั่นนายสมชายหมายถึงทั่วไปที่ไม่ได้มีประสบการณ์พิเศษในวัยเด็ก และไม่ได้รับบุคลิกของผู้เลี้ยงดูมาตั้งแต่เล็ก...

ตามข่าวนะครับ... เอ็กซ์เคยร่ำไห้ในห้องขังว่าเมื่อสมัยเด็กๆ เคยถูกจับมัดกับขื่อแล้วตีฯ ไม่เห็นมีใครมาช่วยเลย, กับพ่อเอ็กซ์เคยพูดว่า"อยู่ด้วยกันมาตั้ง 6 ปี แสดงว่าต้องซาดิสม์เหมือนกัน ไม่งั้นเเลิกกันไปนานแล้ว"...

อ่านแล้วพิจารณาด้วยตนเองครับ... แฮ่ๆ...
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 03:41:53 PM »

ลองอ่านประวัติดูทั้งตี๋ใหญ่ และเดอะคิด... ทั้งคู่เขาว่าจิตใจอ่อนโยนมีเสน่ห์กับผู้คนรอบข้างเมื่อไม่โมโห ทำให้สามารถซื้อใจลูกน้องในแก๊งค์ได้ครับ...

แต่ภาพรวมของทั้งคู่คือคนเจ้าอารมณ์ เดี๋ยวดีเดี๋ยวร้ายแล้วแต่จะโดนอะไรกระตุ้นในด้านไหน, และทั้งคู่ไม่ใช่"นักกีฬา"ครับ... เขาถึงบอกว่ากีฬาคือยาวิเศษ ทำคนให้เป็นคน...

ผมมองกลับครับ คนทุกคนมีจุดอ่อน
บางคนทนเรื่องบางเรื่องได้ในขณะที่เราสงสัยว่าทนได้อย่างไร ในขณะที่เขาคิดว่าแค่เรื่องเล็กน้อย
แต่เขากับหมดความอดทนเหมือนกับเรื่องนั้นมันหนักหนาในเรื่องที่เราคิดว่าเรื่องนิดเดียวเอง

จุดอ่อนของคนเป็นเรื่องสำคัญครับ
สมัยเรียนตอนหนุ่มๆ ผมมีเพื่อนหลายคน แต่ละคนมีจุดอ่อนต่างๆกันไป

บางคนให้เพื่อนหยิบยืมเงินตอนปลายเดือนจนตัวเองไม่มีใช้ ต้องเอาสร้อยทองของตัวเองไปจำนำ
มาซื้อข้าวกินโดยไม่ให้เพื่อนรู้ มันทำได้ ดูใจหนักแน่นดี ผมทำไม่ได้
แต่เพื่อนคนนี้ กลับเกือบเสียสติไปกับเกรดที่ไม่ได้ดังคาดหวัง เพียงแค่จากคาดหวัง Aกลับมาได้ B
ในขณะที่ผมได้ B เหมือนกัน ดีใจแทบปิดร้านเลี้ยง....   Grin Grin Grin

มีอีกหลายคนครับ เพื่อนบางคนรักใคร่กันดี แต่วันดีคืนดีกลับมาชกกันเพราะผิดใจกันเรื่องเล็กๆ
คนที่ทำมันก็ไม่รู้ว่าเพื่อนถือสาเรื่องแบบนี้ ชกกันพอหอมปากหอมคอ แล้วคบกันต่อ  Grin Grin Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: [1] 2
  พิมพ์