เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 09:28:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ข้อมูลเรื่องการสร้างบ้านที่เคยมาขอข้อมูลสมาชิกไว้ก่อนหน้านี้  (อ่าน 956 ครั้ง)
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 10:51:35 AM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=230885.msg4143474#msg4143474
ตอนนี้ตัดสินใจหาผู้รับเหมามาทำเองแล้วครับ  ขั้นตอนไม่ยากมาก วุ่นนิดหน่อยดังนี้นะครับ
1. ทำการถมดิน ราคาดินบ่อคิวละประมาณ 400-450 บาท คำณวนจากขนาดพื้นที่ดินกว้างxยาวxสูง หาปริมาตรดินแบบง่ายๆ เพื่อประเมินราคา   ผมถมไปสามสิบเซ็นต์ ขนาดไร่หน่อยๆ ดินบ่อ ไม่บดอัด ค่าใช้จ่ายสามแสน
2. ปล่อยดินถมยุบตัวประมาณสามเดือน  ดังนั้นตอนถม ผรม.ที่ดีจะแถมให้นิดหน่อย เวลายุบตัวจะพอดี  คุยกันได้ต้องจ่ายเพิ่มนิดหน่อย
3. หาข้อมูลบริษัทรับสร้างบ้าน เกี่ยวกับการใช้ ผรม.ช่วง ผลงานจริงตามไซท์งานจริง เครื่องมือที่ควรพกไปด้วยคือเหล็กฉากวัดมุมต่างๆ ลูกดิ่งวัดความเอียงของผนัง ลูกปิงปองวัดความแน่นของงานปูกระเบื้องฯลฯ
4.เช็คข้อมูลลูกค้าจากในเว็บต่างๆ เกี่ยวกับผลงานของแต่ละบริษัท  ราคาต่อตารางเมตรยังไม่ใช่ประเด็นสำคัญเท่ากับผลงานในอดีต
5. หลังทำการบ้านสองเดือน ผมเลือกทำเอง
6.ติดต่อไฟฟ้า ประปา ขอติดตั้งมิเตอร์ชั่วคราว ไฟฟ้าค่าประกันหมื่นเศษ ประปาค่าประกันห้าพันกว่า ก่อสร้างเสร็จแล้วค่อยขอใช้ถาวร  ยื่นเอกสารวันเดียวเสร็จ ไม่เกินหนึ่งสัปดาห์มาติดตั้งให้
7.ยื่นขออนุญาตก่อสร้างที่งานโยธา สนง.เขต  ผมเลือกแบบ้านขนาด350ตรม.จากเว็บของ กทม. แล้วไปจ้างเขียนแบบยื่นแบบที่งานโยธา  จ้างเขาทำตามแบบที่ผมถนัด เสียเงินราวสามหมื่นห้า แต่ประหยัดเวลาและได้ใบอนุญาตโดยไม่ต้องฟ้องศาลปกครอง
8.ระหว่างรอใบอนุญาต ผมติดต่อหา ผรม. โดยให้เสนอราคางานตามแบบบ้านเป็นงวดงาน แยก BOM และกำไรให้ชัดเจน เป็นการสกรีน ผรม.ด้วยว่าทำงานแบบโครงการเป็นหรือปล่าว
9.ได้ ผรม.ถูกใจ ถูกราคา เสนอราคางานฐานราก งานโครางสร้าง งานบันได งานหลังคาและวัสดุมุง งานผนัง งานระบบสุขาฯ งานไฟฟ้า งานประปาค่าแรงปูพื้นต่อ ตรม. ค่าแรงติดตั้งประตู หน้าต่าง ต่อบาน  ค่าแรงติดตั้งปลั๊กและโคมไฟต่อจุด  ส่วนวัสดุปูพื้น สุขภัณฑ์ ประตู หน้าต่าง ตบแต่งภายในเราเลือซื้อเองตามกำลังทรัพย์และรับของแถมตลอดจนแต้มจากบัตรเครดิตเป็นโบนัส
10. สัญญา ตรวจเองรอบแรกแล้วส่งให้ครูบาอาจารย์ที่ สนง.กฏหมายชี้แนะเพิ่มเติม
งบประมาณค่าก่อสร้างเทียบเนื้องาน ตามส่วน ต่ำกว่าบริษัทรับสร้าง 30-70%
ตอนนี้อยู่ระหว่างตอกเข็ม 21 เมตร ยี่สิบห้าต้น น่าจะเสร็จประมาณปลายปี  และต้องวางเงินประกันกับนิติบุคคลหมู่บ้าน  ของผมโดนไปห้าหมื่น สร้างเสร็จไม่มีอะไรเสียหายมารับคืน

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 11:02:58 AM »

ยินดีด้วยครับ... แบบนี้แหละครับ ดีที่สุดและถูกที่สุดทั้งถูกใจและถูกเงิน, โดยเฉพาะเห็นชัดเจนอีตรงราคาวัสดุฯ แยกกับกำไรที่สมควรได้ตามอาชีพของ ผรม. ...

เวลาเราเปลี่ยนวัสดุ/เปลี่ยนงาน ก็สามารถเอาส่วนเหลื่อมมาคำนวณใหม่ได้เลย... ง่ายดี...

นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 11:43:33 AM »

ทำสัญญาระบุให้ชัดเจนว่า จะจ่ายเงินตามงวดงานเมื่อแก้ไข Comment ที่เกิดจากงาน ในงวดงานนั้นๆ  ด้วยนะครับ
ถ้าทำงานไม่ครบถ้วนตามงวดของสัญญา ต้องขาดเลยนะครับว่าไม่จ่าย ส่วนมาก Owner เห็น ผรม. ทำงานเข้าตามัก
จะใจอ่อน ผ่านงวดให้ก่อนโดยที่งานไม่ครบถ้วน 100% แล้วปัญหาจะตามมา ทำอะไรถูกต้องตามสัญญาใว้ก่อนครับ
น้ำใจ หรือโบนัส หากทำงานดี ให้หลังจากจบงานก็ยังไม่สายครับ Happy กันทั้งสองฝ่ายครับ

ป.ล. ประสบการณ์ตรงของผมล้วน ๆ ครับ ท่าน oil โปรดพิจารณา  ไหว้

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 01:09:03 PM »

ขอบคุณครับ จะจำไว้ ถ้างานไม่ผ่าน ไม่ครบ ไม่จ่ายแม้บางส่วน ไม่มีการเบิกล่วงหน่า มีแบงค์การันตีตั้งแต่งานงวดแรก จนถึงส่งมอบงาน  นับต่อไปอีกหนึ่งปี
ระบุสัญญาชัดเจนจ้างทำของ แม้ผู้ว่าจ้างจัดหาสัมภาระตามรายการวัสดุที่ตกลงกันไว้ แต่ดูที่ผลสำเร็จของงานเป็นสำคัญ
ไม่งั้นงานชำรุดจะมาโทษว่าผู้ว่าจ้างเลือกวัสดุไม่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2013, 01:10:45 PM โดย oil » บันทึกการเข้า

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 01:15:04 PM »

จัดหาวัสดุเองเสียด้วย แสดงว่ารับเหมาเฉพาะค่าแรง อย่างนี้เหมือนกับนายสมชายเลย... สร้างบ้านเสร็จ เบิกเงินแบ็งค์จนครบถ้วน แต่เงินเหลือบานตะเกียงเลย จะได้เอาไปซื้อเฟอร์นิเจอร์+จัดสวน ฯลฯ ...
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 09:56:39 PM »

ใกล้ได้ที่กินเหล้าแล้ว คิก คิก

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 10:46:26 PM »

เก่งมากครับ Grin Grin Grin 

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 08:15:26 AM »

ขออาศัยกระทู้นี้ถามด้วยครับ ปลายปีหน้าผมจะสร้างบ้านถ้าจะทยอยซื้อเหล็กพวกเหล็กข้ออ้อยเหล็กโครงหลังคา กระเบื้องหลังคาเก็บตั้งแต่ตอนนี้จะดีไหมครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
KB20
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 841

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 08:36:06 AM »

ขออาศัยกระทู้นี้ถามด้วยครับ ปลายปีหน้าผมจะสร้างบ้านถ้าจะทยอยซื้อเหล็กพวกเหล็กข้ออ้อยเหล็กโครงหลังคา กระเบื้องหลังคาเก็บตั้งแต่ตอนนี้จะดีไหมครับ

ผมก็ซื้อทยอยเก็บใว้เหมือนกันครับพี่ หาโรงเก็บดีๆอย่าให้เหล้กข้ออ้อยเป็นสนิม ส่วนพวกเหล็กโครงหลังคา

เหล็กกล่อง เหล็กซี พอใด้มาผมก็ทาสีกันสนิมพอแห้งก็เก็บเลยครับ ทยอยซื้อเดือนละห้าพันบ้างหมื่นนึงบ้าง

ตามกำลังตัวเองมาสามสี่เดือนแล้วครับ บอกใด้เลยว่าเหล็กราคาขึ้นตลอด ผมจะเทียบราคาโรงเหล็กแต่ละโรงด้วยครับ 

ในสระบุรีมีโรงเหล็กใหญ่ๆอยู่สามสี่โรง เดือนนี้โรงใหนถูกสุดก็เอาโรงนั้น เดือนที่ผ่านมาเหล็กซีสามนิ้วกับสี่นิ้วลดลง

สิบห้าบาท งงๆ อยู่เหมือนกันแต่ก็ซื้อครับ   ไหว้

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 08:49:23 AM »

เหล็กข้ออ้อยทาสีกันสนิมไม่ได้หรือครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 08:50:59 AM »

ผมก็ซื้อทยอยเก็บใว้เหมือนกันครับพี่ หาโรงเก็บดีๆอย่าให้เหล้กข้ออ้อยเป็นสนิม ส่วนพวกเหล็กโครงหลังคา

เหล็กกล่อง เหล็กซี พอใด้มาผมก็ทาสีกันสนิมพอแห้งก็เก็บเลยครับ ทยอยซื้อเดือนละห้าพันบ้างหมื่นนึงบ้าง

ตามกำลังตัวเองมาสามสี่เดือนแล้วครับ บอกใด้เลยว่าเหล็กราคาขึ้นตลอด ผมจะเทียบราคาโรงเหล็กแต่ละโรงด้วยครับ 

ในสระบุรีมีโรงเหล็กใหญ่ๆอยู่สามสี่โรง เดือนนี้โรงใหนถูกสุดก็เอาโรงนั้น เดือนที่ผ่านมาเหล็กซีสามนิ้วกับสี่นิ้วลดลง

สิบห้าบาท งงๆ อยู่เหมือนกันแต่ก็ซื้อครับ   ไหว้

Ha Ha Ha ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา

โอ้ยยย ตาย ตาย ตาย ฮา

เหล็กเส้น  ซีชาแนล  หรือ บีมต่างๆ ฮา
ราคาตอนนี้  "ลด" ประมาณ 10%  แล้วคร๊าาา ฮา

ราคามันจะไม่ขยับ  ไปอีกนาน ทีเดียว
เพราะตอนที่มัน "เด้ง"  เนี่ยะ
เกิดจาก จีนมีการขยายตัวทางเศรษฐกิจสูง 
แต่ตอนนี้ "สโลว์ดาวน์"  ไปทั่วโลก อ่ะ ฮา

ยายแนะนำ  ไม่ต้องซื้อ เก็บไว้ร๊อกส์ อ่ะ ฮา

เอาเงินฝากธนาคารไว้ก่อน ฝากแบบสม่ำเสมอ
ฝากชนิด ที่เขาสมทบ ให้กู้ สร้างบ้าน นั่นแหละ ฮา

5555 แล้วอย่าเผลอ "ถอน" มาก่อนล่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 08:52:08 AM »

เหล็กข้ออ้อยทาสีกันสนิมไม่ได้หรือครับ

เฮ้ยยย  ฮา   น้ำลายหก

อย่าทาสี  อย่าพ่นดีเซล  ไว้น๊า ฮา
เวลาหยิบมาใช้  เวลาหล่อคอนกรีต  ปูนมันไม่ติดอ่ะ ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 08:54:29 AM »

ถ้าจะซื้อ  วัสดุก่อสร้างเก็บเอาไว้ใช้
เพราะกลัวมัน ขึ้นราคา ฮา  ขำก๊าก

ยายแนะนำ  ให้ซื้อ  "ปูนซีเมนต์" เก็บเอาไว้อ่ะ ฮา
จะใช้เท่าไหร่  พันถุง สองพันถุง ซื้อเก็บไว้เลยอ่ะ ฮา

55555 พอครบ สาม สี่สิบวัน  มัน "แข็ง"  ทันใจดี อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หน้า: [1]
  พิมพ์