เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 02:22:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หาข้อมูลมีดพับป้องกันตัวครับ  (อ่าน 7846 ครั้ง)
หญ้าเจ้าชู้ # รักในหลวง #
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 51

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 10:30:01 PM »

ใช้ตัวนี้อยู่ครับ  Spyderco Ambitious พันกว่าบาท

ผมเสียภาษีนะครับ ทำอะไรเกรงใจกันบ้าง
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 10:55:44 AM »

ถ้าเพื่อป้องกันตัวผมแนะนำให้ใช้ดิ้วสปริงครับจะหยุดเป้าคุกคามได้ง่ายกว่าโดยไม่ต้องถึงตาย

อยากใช้มีดเพื่อป้องกันตัวจริงๆต้องเอาตัวเองไปฝึก ถึงจะใช้ได้อย่างมีประสิทธิภาพ

ไม่แนะนำดิ้วสปริงครับตียาก  ....  ถ้าจะซื้อดิ้ว  พวกดิ้วจีน เลือกแบบที่ระบบล๊อคดี ๆ หน่อย ....  ทนหนักเอา  ไม่งั้นหวดไม่กี่ทีงอครับ  หรือไม่ก็ล๊อคคลาย  ฝ่ายตรงข้ามจะขำจนยอมแพ้ไม่สู้ต่อ  .... 5555

สำหรับเรื่องมีดตอบท่าน จขกท. 

ราคามีตั้ง แต่หลัก ร้อยจน หลักพัน  ถามตัวเองก่อนว่า  พร้อมรับที่ราคาเท่าไร 

มีดจีนเป็นทางเลือกนึงที่ดี  สำหรับราคาเบา  ๆ  ใช้งาน  ไม่ต้องกลัวเสียดายมีด 

แต่ก็ข้อเสียคือจุดหมุนต่าง ๆ ของมีด  ตลอดจนการรักษางคมของมีด (เนื้อเหล็ก )

ก็ด้อยลงตามส่วนครับ  อีกจุดที่ต้องระวังอย่างมาก  คือระบบล๊อค  ต้องปรับแต่งให้ดี 

ผมเคยเจอมีดจีนที่ระบบ ล๊อคทำมาไม่ดี  ต้องปรับแต่งเองบ้างเล็กน้อย  ตรงนี้สำคัญมาก

มีดพับมันคือ เครื่องประหารของท่านเปาขนาดเล็ก ๆ ดี ๆนี่เองครับ 

กรณี ถ้าเน้นใช้งานเผื่อการป้องกันตัว  ระบบการเปิดใบมีด  จองหยิบลองจับว่าแบบไหน 

ถนัด  ....  มีหลายรุ่นมีระบบช่วยเปิด  ใช้นิ้วชี้เขี่ย ยกตัวอย่างพวก CRKT

ซึ่งช่วยให้เปิดมีได้สะดวกดีขึ้น  .....  มีดบางรุ่นใส่สปริง  ช่วยในการกางใบคือ

แค่เปิดพอให้หลุดล๊อคของใบมีด  สปริงจะช่วยดีดใบมีดให้กางออกจนสุด 

อีกเรื่องที่ควรให้ความสำคัญหรือ  ลักษณะการพก  ถนัดซ้ายหรือขวา  บางรุ่นกลับคลิปได้ 

ทำให้ สะดวกในเลือกพกพา  ว่าถนัดแบบไหน  และอีกเรื่องคือ ระบบล๊อคใบเมื่อปิด 

ในมีดจีน หลาย ๆ รุ่น  ระบบล๊อคนี้ ห่วย   ระวังขณะพกอยู่ในกระเป๋า มันกางออก อีแบบนี้ไม่สนุกแน่ครับ   Grin

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 11:17:31 AM »

น้าวรรณพกแบบทิปอัพหรือดาวน์ครับ

Pu[IT48]
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 12:20:55 PM »

ไหว้
ถ้าเพื่อป้องกันตัวผมแนะนำให้ใช้ดิ้วสปริงครับจะหยุดเป้าคุกคามได้ง่ายกว่าโดยไม่ต้องถึงตาย

อยากใช้มีดเพื่อป้องกันตัวจริงๆต้องเอาตัวเองไปฝึก ถึงจะใช้ได้อย่างมีประสิทธิภาพ

ไม่แนะนำดิ้วสปริงครับตียาก  ....  ถ้าจะซื้อดิ้ว  พวกดิ้วจีน เลือกแบบที่ระบบล๊อคดี ๆ หน่อย ....  ทนหนักเอา  ไม่งั้นหวดไม่กี่ทีงอครับ  หรือไม่ก็ล๊อคคลาย  ฝ่ายตรงข้ามจะขำจนยอมแพ้ไม่สู้ต่อ  .... 5555

สำหรับเรื่องมีดตอบท่าน จขกท. 

ราคามีตั้ง แต่หลัก ร้อยจน หลักพัน  ถามตัวเองก่อนว่า  พร้อมรับที่ราคาเท่าไร 

มีดจีนเป็นทางเลือกนึงที่ดี  สำหรับราคาเบา  ๆ  ใช้งาน  ไม่ต้องกลัวเสียดายมีด 

แต่ก็ข้อเสียคือจุดหมุนต่าง ๆ ของมีด  ตลอดจนการรักษางคมของมีด (เนื้อเหล็ก )

ก็ด้อยลงตามส่วนครับ  อีกจุดที่ต้องระวังอย่างมาก  คือระบบล๊อค  ต้องปรับแต่งให้ดี 

ผมเคยเจอมีดจีนที่ระบบ ล๊อคทำมาไม่ดี  ต้องปรับแต่งเองบ้างเล็กน้อย  ตรงนี้สำคัญมาก

มีดพับมันคือ เครื่องประหารของท่านเปาขนาดเล็ก ๆ ดี ๆนี่เองครับ 

กรณี ถ้าเน้นใช้งานเผื่อการป้องกันตัว  ระบบการเปิดใบมีด  จองหยิบลองจับว่าแบบไหน 

ถนัด  ....  มีหลายรุ่นมีระบบช่วยเปิด  ใช้นิ้วชี้เขี่ย ยกตัวอย่างพวก CRKT

ซึ่งช่วยให้เปิดมีได้สะดวกดีขึ้น  .....  มีดบางรุ่นใส่สปริง  ช่วยในการกางใบคือ

แค่เปิดพอให้หลุดล๊อคของใบมีด  สปริงจะช่วยดีดใบมีดให้กางออกจนสุด 

อีกเรื่องที่ควรให้ความสำคัญหรือ  ลักษณะการพก  ถนัดซ้ายหรือขวา  บางรุ่นกลับคลิปได้ 

ทำให้ สะดวกในเลือกพกพา  ว่าถนัดแบบไหน  และอีกเรื่องคือ ระบบล๊อคใบเมื่อปิด 

ในมีดจีน หลาย ๆ รุ่น  ระบบล๊อคนี้ ห่วย   ระวังขณะพกอยู่ในกระเป๋า มันกางออก อีแบบนี้ไม่สนุกแน่ครับ   Grin

ขอบคุณครับ

ครั้งแรกกะว่าจะสั่งตามเว็ป ตอนนี้ขอเดินดูตามตลาดนัดก่อนครับ

อยากจับดูของจริงครับ

ไหว้

"กระสุน" พิสูจน์ "ความจริง" เสมอ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 06:04:17 PM »

Enlan EL01KH  ด้ามสีทราย  ปู่แป๋งฝากผมสั่งซื้อส่งไปให้นานแล้ว  ไม่รู้ใช้ดีมั้ย  ปู่แป๋งช่วยบรรยายหน่อยครับ   ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2013, 06:10:55 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 09:34:45 PM »

Enlan EL01KH  ด้ามสีทราย  ปู่แป๋งฝากผมสั่งซื้อส่งไปให้นานแล้ว  ไม่รู้ใช้ดีมั้ย  ปู่แป๋งช่วยบรรยายหน่อยครับ   ไหว้

ขออนุญาตมาแจมครับ
รุ่นนี้ถึก ทน ใช้งานได้ดี ผมโดนเพื่อนขอซื้อต่อไปใช้เรียบร้อยครับ 

Pragmatism
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #66 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 06:48:48 AM »

Enlan EL01KH  ด้ามสีทราย  ปู่แป๋งฝากผมสั่งซื้อส่งไปให้นานแล้ว  ไม่รู้ใช้ดีมั้ย  ปู่แป๋งช่วยบรรยายหน่อยครับ   ไหว้

ใช้ดีมากครับผม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม  แต่ว่าแป๋งมอบให้เป็นของขวัญแก่หลานสาวไปแล้ว
มีหลานสาวสวยคมเข้มเลยให้ของคมๆไว้ป้องกันตัว คิก คิก คิก คิก คิก คิก

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #67 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 10:23:07 PM »

รุ่นนี้
ค่าตัวเท่าไหร่ครับ น้าพงษ์

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #68 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 11:29:18 AM »

ไำด้Endura 4 Superblue Sprintrun มา1ตัว
ใช้เหล็กSuperblue เหล็กคาร์บอนสูงเป็นแกนกลางใบ สไปเดอร์โคเคลมว่า มีคาร์บอน1-1.5%
กระหนาบข้างด้วยสแตนเลส 420j1 มีด้ามสีเทาเพียงอย่างเดียว
แต่ไม่ใช่ด้ามเทาจะเป็นSuperblueทั้งหมด เหล็กVG-10ที่เป็นสีเทาก็มี

มี1,200ตัวทั่วโลก ในไทยมีกี่ตัวไม่รู้ แต่แย่งกันน่าดู   Grin Grin Grin
ที่เห็นคมเทาเข้มๆ มาจากการกักกรด เนื่องด้วยมือใหม่หัดทำ คำSeki City Japan เลยโดนกรดกัดสี
ที่ถมในร่องอักษรหายไปด้วย เหลือแต่ร่องอักษร พอมองเห็น

ไม่ใช้ Superblue ตัวแรกของสไปดี้ แต่เป็นSuperblue laminatedตัวแรกของเขา  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #69 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 02:40:23 PM »

ไำด้Endura 4 Superblue Sprintrun มา1ตัว
ใช้เหล็กSuperblue เหล็กคาร์บอนสูงเป็นแกนกลางใบ สไปเดอร์โคเคลมว่า มีคาร์บอน1-1.5%
กระหนาบข้างด้วยสแตนเลส 420j1 มีด้ามสีเทาเพียงอย่างเดียว
แต่ไม่ใช่ด้ามเทาจะเป็นSuperblueทั้งหมด เหล็กVG-10ที่เป็นสีเทาก็มี

มี1,200ตัวทั่วโลก ในไทยมีกี่ตัวไม่รู้ แต่แย่งกันน่าดู   Grin Grin Grin
ที่เห็นคมเทาเข้มๆ มาจากการกักกรด เนื่องด้วยมือใหม่หัดทำ คำSeki City Japan เลยโดนกรดกัดสี
ที่ถมในร่องอักษรหายไปด้วย เหลือแต่ร่องอักษร พอมองเห็น

ไม่ใช้ Superblue ตัวแรกของสไปดี้ แต่เป็นSuperblue laminatedตัวแรกของเขา  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ผมยังรอรับอีด้ามหลุดจากน้าซับฯ อยู่นะครับ... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ไหว้

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #70 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 02:52:27 PM »

เหมือนของแท้เลย

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #71 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 02:52:47 PM »

บู่ บู่ บู่

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #72 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 03:23:42 PM »

ใช่ๆๆ งานเนี๊ยบจังเลยนะครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #73 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 04:24:32 PM »

ผมยังรอรับอีด้ามหลุดจากน้าซับฯ อยู่นะครับ... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ไหว้

เสียของ... Cheesy
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #74 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 11:08:49 PM »

ใช่ๆๆ งานเนี๊ยบจังเลยนะครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

งั้นผมรับครับน้าซับฯ เหมือนของแท้แบบนี้ ราคาไม่น่าแพง  คิก คิก  Grin

Pragmatism
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์