เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 10:24:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการลอกบ่อนํ้าหน่อยครับ  (อ่าน 3429 ครั้ง)
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 09:32:52 PM »

ตอนนี้วางแผนไว้ว่าจะใช้เครื่องดูดฝุ่นต่อท่อลงไปดูดอากาศที่ก้นบ่อออก บวกกับปั๊มลมปั๊มอากาศลงไปครับ แต่ก็คงหลังจากที่ใช้ไดว์โว่ดูดนํ้าโคลนออกหมดแล้วก่อนครับ ค่อยตัดสินใจอีกทีว่าจะส่งคนลงหรือไม่ครับ ถ้าเห็นว่าเสี่ยงก็ไม่ให้ลงครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
p23-504 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 09:39:39 PM »

เป็นบ่อเก่าไม่ได้ใช้หลายปีแล้วกว้างประมาณหนึ่งเมตรลึกประมาณสิบเมตรผมว่าจะสูบนํ้าออกแล้วเอาขี้เลนเศษใบไม้ออก แต่ก็เกรงว่าข้างล่างจะมีอากาศน้อยผมว่าจะใช้ปั๊มลมที่ใช้เติมลมรถมอเตอร์ไซค์ปั๊มอากาศลงไปในบ่อแบบนี้ช่วยได้ไหมครับ หรือว่าท่านใดพอมีวิธีอื่นขอคำแนะนำด้วยครับ
บ่อเก่าไม่ได้ใช้นานแถมมีใบไม้หล่นลงไปทับถม  อันตรายจากแก๊สที่เกิดจากเน่าเสียของใบไม้มีสูงมาก  ผมว่าติดต่อมืออาชีพที่รับจ้างขุดบ่อลุบ่อจะดีกว่า  (บ้านผมเรียกลุบ่อครับ  ถ้าสระน้ำหรือคลองจึงจะเรียกว่าลอกครับ)  อย่าทำเองเลยครับจะได้ไม่คุ้มเสีย  มืออาชีพจะรู้วิธีจัดการให้เราได้อย่างเรียบร้อย  ทำเองหาเครื่องมือเครื่องไม้ยุ่งยากครับ   ไหว้
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 11:25:19 PM »

ไม่น่าเชื่อว่าก็อีแค่บ่อน้ำ เรื่องราวมันจะยาวถึงเพียงนี้ ขอบคุณทุกความรู้ครับ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 02:06:11 PM »

ตอนนี้วางแผนไว้ว่าจะใช้เครื่องดูดฝุ่น
ต่อท่อลงไปดูดอากาศที่ก้นบ่อออก
บวกกับปั๊มลมปั๊มอากาศลงไปครับ

แต่ก็คงหลังจากที่ใช้ไดว์โว่ดูดนํ้าโคลนออกหมดแล้วก่อนครับ
ค่อยตัดสินใจอีกทีว่าจะส่งคนลงหรือไม่ครับ
ถ้าเห็นว่าเสี่ยงก็ไม่ให้ลงครับ

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่แป อ่ะ ฮา

เครื่องดูดฝุ่น  มันไม่เวิร์ค  อ่ะ ฮา
มันมีแรงแค่  "ดูด"  แต่ไม่มีแรง  "ส่ง"  อ่ะ ฮา

อ้าว ...เปลียนวิธีใหม่ ฮา
เอาพัดลมเปิดให้แรง   ผูกเชือก  หย่อนลงไป อ่ะ ฮา
เปิดทิ้งไว้  สักชั่วโมง  อากาศ  มันก็ถ่ายเท แล้วอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 02:21:23 PM »

ตอนนี้วางแผนไว้ว่าจะใช้เครื่องดูดฝุ่น
ต่อท่อลงไปดูดอากาศที่ก้นบ่อออก
บวกกับปั๊มลมปั๊มอากาศลงไปครับ

แต่ก็คงหลังจากที่ใช้ไดว์โว่ดูดนํ้าโคลนออกหมดแล้วก่อนครับ
ค่อยตัดสินใจอีกทีว่าจะส่งคนลงหรือไม่ครับ
ถ้าเห็นว่าเสี่ยงก็ไม่ให้ลงครับ

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่แป อ่ะ ฮา

เครื่องดูดฝุ่น  มันไม่เวิร์ค  อ่ะ ฮา
มันมีแรงแค่  "ดูด"  แต่ไม่มีแรง  "ส่ง"  อ่ะ ฮา

อ้าว ...เปลียนวิธีใหม่ ฮา
เอาพัดลมเปิดให้แรง   ผูกเชือก  หย่อนลงไป อ่ะ ฮา
เปิดทิ้งไว้  สักชั่วโมง  อากาศ  มันก็ถ่ายเท แล้วอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

คนขุดบ่อแถวบ้านก็ใช้วิธีนี้ครับ ใช้หลายตัวผูกเชือกหย่อนลงไปที่ความลึกต่างๆกันครับยาย

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 06:54:51 PM »

ปรึกษากับพ่อท่านบอกให้ทำตอนช่วงเดือนเมษาครับรอให้นํ้าแห้งให้มากที่สุดก่อนครับ ว่าแต่พัดลมนี่ใช้ดูดออกหรือว่าเป่าลมเข้าครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ANAN - รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 09:49:25 PM »

ถ้าใช้พัดลมควรใช้แบบที่มีท่อส่งด้วยครับด้วย
โดยหย่อนท่อลงไปที่ก้นบ่อและเป่าทิ้งไว้สักครึ่งชม.
ตอนทำงานก็เปิดพัดลมทิ้งไว้ครับ
ที่ว่าเป่าเพื่อให้เกิดการถ่ายเทอากาศ
อากาศด้านบนที่มีออกซิเจน ไปแทนที่อากาศด้านล่างที่ไม่มีออกซิเจน

ถ้านึกภาพไม่ออกก็ตาม link ที่แนบมาครับ
http://www.พัดลม-อุตสาหกรรม.com/

อาจจะงงบ้างเพราะผมอธิบายไม่ค่อยเก่งนะครับ

ผมก็เคยอยู่เหตุการณ์ เคราะห์ดีที่ช่วยขึ้นมาได้ ปลอดภัยทั้งหมด
เนื่องจากคนงานเอาเครื่องสูบน้ำแบบติดเครื่องยนต์
ลงไปสูบน้ำในบ่อ หลังน้ำแห้งก็ลงไปทำงานในบ่อทันที
ไม่มีพัดลมส่งอากาศ ลงไปสองคน แล้วหมดแรงขื้นมาไม่ได้
ผมเองตอนนั้นก็ไม่มีประสบการณ์ สั่งให้คนลงไปช่วย
พอดีเจ้านายมาพบเหตุ แก่สั่งให้เอาพัดลงส่งอากาศมาต่อโดยด่วย
ตัวผมเองก็ตกใจพอสมควร ไม่คิดว่าจะเกิดเหตุ
เป็นประสบการณ์ที่ไม่อยากให้เกิดขึ้นกับตัวเอง และคนอื่น
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 09:52:22 PM »

ถ้าใช้พัดลมควรใช้แบบที่มีท่อส่งด้วยครับด้วย
โดยหย่อนท่อลงไปที่ก้นบ่อและเป่าทิ้งไว้สักครึ่งชม.
ตอนทำงานก็เปิดพัดลมทิ้งไว้ครับ
ที่ว่าเป่าเพื่อให้เกิดการถ่ายเทอากาศ
อากาศด้านบนที่มีออกซิเจน ไปแทนที่อากาศด้านล่างที่ไม่มีออกซิเจน

ถ้านึกภาพไม่ออกก็ตาม link ที่แนบมาครับ
http://www.พัดลม-อุตสาหกรรม.com/

อาจจะงงบ้างเพราะผมอธิบายไม่ค่อยเก่งนะครับ

ผมก็เคยอยู่เหตุการณ์ เคราะห์ดีที่ช่วยขึ้นมาได้ ปลอดภัยทั้งหมด
เนื่องจากคนงานเอาเครื่องสูบน้ำแบบติดเครื่องยนต์
ลงไปสูบน้ำในบ่อ หลังน้ำแห้งก็ลงไปทำงานในบ่อทันที
ไม่มีพัดลมส่งอากาศ ลงไปสองคน แล้วหมดแรงขื้นมาไม่ได้
ผมเองตอนนั้นก็ไม่มีประสบการณ์ สั่งให้คนลงไปช่วย
พอดีเจ้านายมาพบเหตุ แก่สั่งให้เอาพัดลงส่งอากาศมาต่อโดยด่วย
ตัวผมเองก็ตกใจพอสมควร ไม่คิดว่าจะเกิดเหตุ
เป็นประสบการณ์ที่ไม่อยากให้เกิดขึ้นกับตัวเอง และคนอื่น
ขอบคุณครับลิ้งมันไปไม่ได้แต่ เดี๋ยวผมจะลองค้นในกูเกิลดูครับ

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 10:24:47 PM »

ตามนี้เลยครับ ท่านแปจีหล่อ

http://www.xn----uwf9cf6btdpao2dmx5cwa7g.com/

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 08:54:40 AM »

ปรึกษากับพ่อท่านบอกให้ทำตอนช่วงเดือนเมษาครับ
รอให้นํ้าแห้งให้มากที่สุดก่อนครับ

ว่าแต่พัดลมนี่ใช้ดูดออก

หรือว่าเป่าลมเข้าครับ

็Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่แป อ่ะ ฮา

เอาพัดลม  แหงนหน้าขึ้น  ให้เป่าลมขึ้นมาด้านบน
พอเราเป่า  อากาศดี  ก็จะไหล ย้อนลงไปแทนที่ในบ่อ อ่ะ ฮา

ถ้าเรารู้วิธี  มันไม่อันตราย หรอก อ่ะ ฮา

เรื่องที่ยายแนะนำ ทำได้เลย ทำได้ทันที อ่ะ ฮา
ไม่ต้องรอ มีนา เมษา  หน้าแล้ง หรอก อ่ะ ฮา

ตอนนี้ ระดับน้ำผิวดิน มันก็ลดลงไปเยอะแล้ว
เพราะฝนขาดช่วง  ไปนานแล้ว อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 09:16:25 AM »

ง่ายสุด ไม่ต้องซื้อครับ ลงทุนซื้อไม่คุ้มครับ ไปยืมพัดลม ตัวใหญ่ ๆ ที่วัดมาเปา อากาศดีลงไปไล่อากาสเสีย ลึก 15 เมตรสยายมากครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 09:49:27 AM »

ง่ายสุด ไม่ต้องซื้อครับ ลงทุนซื้อไม่คุ้มครับ

ไปยืมพัดลม ตัวใหญ่ ๆ ที่วัดมาเปา

อากาศดีลงไปไล่อากาสเสีย
ลึก 15 เมตรสยายมากครับ

Ha Ha Ha ฮา  "ฮั่นแน่" พี่ ต. แม่สาย อ่ะ ฮา

เล่นของวัด  เล่นของ ฟรีเลย  ฮา
ใช้เสร็จ อย่าลืม ใส่ซอง "ถวายพระ" บ้างอ่ะ ฮา

เวลาเอาพัดลมตัวใหญ่  มาเป่า ฮา
ยายแนะนำ  ให้วางพัดลมไว้ตรง ปากบ่อ "ครึ่งเดียว" อ่ะ ฮา
อากาศจะได้  มีช่อง "ไหลออก"  อ่ะ ฮา

ถ้าวางเต็มหน้า  เต็มบ่อ  อากาศ มัน "อั้น" อ่ะ ฮา

ลองทดสอบ  เอาขวด มาเป่าลมดูอ่ะ ฮา
มัน  เป่า  "ไม่เข้า"  เพราะไม่มีรู ออก อ่ะ ฮา

หัว...ฆรวย

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 10:11:44 AM »

ขอบคุณครับ ฝนลงมาอีกแล้วครับ ผมลืมไปเลยว่ามีวัดให้พึ่งพิงขอบคุณครับ

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 10:34:58 AM »

ง่ายสุด ไม่ต้องซื้อครับ ลงทุนซื้อไม่คุ้มครับ

ไปยืมพัดลม ตัวใหญ่ ๆ ที่วัดมาเปา

อากาศดีลงไปไล่อากาสเสีย
ลึก 15 เมตรสยายมากครับ

Ha Ha Ha ฮา  "ฮั่นแน่" พี่ ต. แม่สาย อ่ะ ฮา

เล่นของวัด  เล่นของ ฟรีเลย  ฮา
ใช้เสร็จ อย่าลืม ใส่ซอง "ถวายพระ" บ้างอ่ะ ฮา

เวลาเอาพัดลมตัวใหญ่  มาเป่า ฮา
ยายแนะนำ  ให้วางพัดลมไว้ตรง ปากบ่อ "ครึ่งเดียว" อ่ะ ฮา
อากาศจะได้  มีช่อง "ไหลออก"  อ่ะ ฮา

ถ้าวางเต็มหน้า  เต็มบ่อ  อากาศ มัน "อั้น" อ่ะ ฮา

ลองทดสอบ  เอาขวด มาเป่าลมดูอ่ะ ฮา
มัน  เป่า  "ไม่เข้า"  เพราะไม่มีรู ออก อ่ะ ฮา

ยายบ๊าบมองเห็นอากาศได้ด้วยเหรอครับ   คิก คิก

เป่าลมเข้าทรงกระบอก  อากาศมันก็ไหลวนในทรงกระบอกนั้นแหละครับยาย  

ยายลองตัดขวดน้ำดื่มพลาสติกเอาปากขวดรูเล็ก ๆ ออกเป็นทรงกระบอก  

แล้วใช้ปากเป่าเข้าทางปากขวดดูสิ  ลมออกมาโดนหน้ายายมั้ย  คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2013, 10:37:28 AM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 10:42:28 AM »

ยายบ๊าบมองเห็นอากาศได้ด้วยเหรอครับ   คิก คิก

เป่าลมเข้าทรงกระบอก  อากาศมันก็ไหลวนในทรงกระบอกนั้นแหละครับยาย 

ยายลองตัดขวดน้ำดื่มพลาสติกเอาปากขวดรูเล็ก ๆ ออกเป็นทรงกระบอก 

แล้วใช้ปากเป่าเข้าทางปากขวดดูสิ  ลมออกมาโดนหน้ายายมั้ย  คิก คิก

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ Sitthipong อ่ะ ฮา

" รถแก๊ส  รถแก๊ส " อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์