เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 10:31:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล็กๆอย่างอุจจาระสุนัขแต่สร้างผลเสียยิ่งกว่ากับระเบิดสังหาร  (อ่าน 3934 ครั้ง)
ราษฎร์หน้า เส้นหมี่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน -330

« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 12:18:22 PM »

ขอคำปรึกษาหน่อยครับ เรื่องเล็กๆอย่างอุจจาระสุนัขกำลังเป็นปัญหาใหญ่ของครอบครัวผม และชี้ให้เห็นได้ชัดว่าปมปัญหาของสังคมไทยมันเป็นอย่างไรเลยทีเดียว

คนแถวบ้านชอบพาสุนัขมาถ่ายหน้าบ้านผมครับ บ้านที่ผมอาศัยอยู่กับพี่ชาย แล้วไม่เก็บไม่ล้างไม่ทำความสะอาดอะไรให้ทั้งนั้น (ถ้าเป็นต่างประเทศพวกคงฟ้องหน้ามืด)

อุจจาระสุนัขเนี่ย นอกจากเหม็น ถ้าเวลามืดๆ มองไม่เห็นขับมอเตอร์ไซค์ไปเหยียบ หรือวิ่งไปเหยียบมีล้มนะครับ

ปัญหาคือ ผูมรู้ว่าใครเป็นเจ้าของสุนัข แต่ผมไม่มีสิทธิ์แม้แต่จะทำแบบว่าพอเค้าพาสุนัขมาถ่าย ผมเก็บล้างต่อหน้าให้เค้ารู้สำนึกเลย แต่คงไม่ทันได้สำนึกเพราะผมลงมือเก็บกวาดต่อหน้าเค้าไปครั้งเดียว พี่ก็ห้าม ผมทำไม่ได้เพราะอะไร?

คนที่พาสุนัขมาถ่าย เป็นเมียหัวหน้าพี่ผม หัวหน้าที่มีบุญคุณที่ทำให้พี่ผมได้มาทำงานในที่ดีๆ ถ้าผมทำแบบนี้คือทำร้ายความรู้สึกเมียหัวหน้าของพี่ผม (ซึ่งรักสุนัขมาก พาไปนอนบนเตียงด้วยกัน แต่พามาถ่ายหน้าบ้านคนอื่น) ประมาณว่าไปประชดเค้า ไปตอกสำนึกว่าเค้าเป็นคนห่วย สันดานเสีย ไม่มีความรับผิดชอบและสร้างความเดือดร้อนรำคาญให้คนอื่น

แล้วพี่ผมกับหัวหน้าอาจผิดใจกัน ผมทำอะไรไม่ได้นอกจากโมโห ลงมือเก็บกวาดต่อหน้าก็ไม่ได้ ผมก็บ่น และตอนนี้พี่ก็โกรธผมมาก (ไม่พูดกันมาสามวันแล้วครับ พี่ผมก็ขี้งอนเหมือนเด็กเลย  บู่ 555+ )

ผมไม่อาจรักษาสิทธิ์เพื่อลดความเดือดร้อนของคนทั้งบ้าน ขนาดเก็บกวาดไปยังเหลือกลิ่น เพราะกลางวันหน้าต่างต้องเปิดไว้ไม่งั้น ลมจากหน้าบ้านเข้าบ้านไม่ได้ บ้านจะร้อนอบอ้าวเลยครับ หลานของผม ลูกของพี่ ยังเด็กแบเบาะ ขี้ร้อนมาก งอแงอย่างเดียวถ้าร้อนจนหลับไม่ลง

ในขณะที่พี่ผมอาจะเดือดร้อนในหน้าที่การงาน ถ้าผมทำอะไรสักอย่างเพื่อให้คนที่พาสุนัขมาถ่ายเกิดสำนึก หรืออับอายในการกระทำของตัวเองบ้าง

ผมยังไม่ได้ลองแจ้งตำรวจดู เพราะไม่รู้ว่าจะดำเนินการอะไรให้ได้บ้าง และปัญหาจะบานปลายถึงบ้านแตกเลยหรือเปล่า
(แฟนผมกำลังเรียน ปริญญาโท ทำงานไม่เต็มที่ ย้ายออก ไปอยู่หอ ค่าใช้จ่ายก็เพิ่มอีก)

จะป้องกันอย่างไรดีครับ? ทำอะไรที่โจ่งแจ้งมากก็ไม่ได้อีก (มีคนแนะนำให้ราดน้ำมันเครื่องสุนัขจะผิดกลิ่น แต่ทำแบบนั้นคนจะผิดใจกันด้วย เพราะมันเห็นด้วยตา สัมผัสด้วยจมูกได้ง่าย)

ตรงนี้ผมว่าเป็นผมปัญหาสังคมที่อธิบายอะไรๆ ได้ดี คนมีอำนาจทำตามอำเภอใจ ทำเรื่องเน่าเหม็นปล่อยให้คนอื่นตามล้างตามเช็ด และคนไม่มีอำนาจก็ทำอะไรไม่ได้เลย พอจะดำเนินการก็อ้าว คนทำผิดใหญ่กว่า (แถมดันมีบุญคุณกันอีก) ลูบหน้าปะจมูกแท้ๆ

อนาคต ได้แต่พึ่งระบบการศึกษาให้คนมีความซื่อสัตย์ มีความรับผิดชอบและมีจิตสาธารณะคิดเพื่อส่วนรวม กำจัดระบบอุปถัมภ์ทางความสัมพันธ์แทนที่จะอุปถัมภ์ทางความสามารถ อีกทางหนึ่งก็ต้องพัฒนาการบังคับใช้กฎหมายที่แม้แต่เรื่องเล็กๆอย่างอุจจาระสุนัข ก็ต้องดำเนินคดีให้ถึงที่สุดไม่ให้เป็นเยี่ยงอย่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2013, 12:35:06 PM โดย "ราษฎร์หน้า เส้นหมี่" » บันทึกการเข้า

เราตื่นแล้ว ยิ่งโตยิ่งรู้ ยิงรู้ยิ่งไม่รู้
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 12:28:06 PM »

น้ำมันเครื่องเถอะครับ ราดเข้าไปให้หมาหนี ไม่ได้ไปทำร้ายใคร เขตของเราใครจะสะเหร่อมาด่าก้อช่างปะไร

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 12:33:33 PM »

แอบเบื่อหมาครับ... ไม่ต้องบอกให้ใครรู้ทั้งสิ้น พี่ชายเอย หัวหน้าเอย เมียหัวหน้าเอย, ไม่ต้องบอกใครทั้งสิ้น...

ไปหาวิธีแก้โจทย์อีกเปลาะนึงครับ ว่าจะแอบเบื่อหมาได้ยังไงโดยที่ไม่มีใครรู้... ฮา...
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 12:45:56 PM »

ที่บ้านก็เลี้ยงใว้เหมือนกัน แต่เลี้ยงแบบขังใว้ในบ้าน วันดีคืนดีมันแอบหนีออกไป(เปิดประตูเอง)กลับมาโดนยาเบื่อ เศร้า

แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 12:49:27 PM »

เรื่องของคนเลี้ยงที่ไม่มีคุณภาพและความรับผิดชอบ มีให้ได้ยินกันบ่อยๆครับ
ยังไงก็ขอให้ใช้ความอดกลั้นให้มากครับ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน -330

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 12:50:11 PM »

แอบเบื่อหมาครับ... ไม่ต้องบอกให้ใครรู้ทั้งสิ้น พี่ชายเอย หัวหน้าเอย เมียหัวหน้าเอย, ไม่ต้องบอกใครทั้งสิ้น...

ไปหาวิธีแก้โจทย์อีกเปลาะนึงครับ ว่าจะแอบเบื่อหมาได้ยังไงโดยที่ไม่มีใครรู้... ฮา...

คงต้องปรึกษาเชอร์ล๊อก โฮล์ม ครับ เพราะโซนที่อยู่อาศัยมันเป็นแบบคนทำงานที่เดียวกัน  เค้ามารวมตัวอยู่ด้วยกัน หน้าบ้านผมเป็นสุขาประจำของสุนัขตัวนั้นไปแล้ว

และผมแสดงออกชัดเจนว่ามีปัญหากับความมักง่ายของเมียหัวหน้าของพี่ (ซึ่งใหญ่กว่าหัวหน้าของพี่หรือเปล่าไม่ทราบ  คิก คิก ฮา)

ถ้ามันตายแบบไม่ธรรมชาติไม่ต้องสืบสวนเยอะครับ

เราตื่นแล้ว ยิ่งโตยิ่งรู้ ยิงรู้ยิ่งไม่รู้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน -330

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 12:54:13 PM »

น้ำมันเครื่องเถอะครับ ราดเข้าไปให้หมาหนี ไม่ได้ไปทำร้ายใคร เขตของเราใครจะสะเหร่อมาด่าก้อช่างปะไร

พี่ผมยอมสิโรราบโดยดีครับ คิดอยู่ว่าถ้าลงน้ำมันสุนัขถ่ายไม่ได้ เมียหัวหน้าบ่น หัวหน้าเก็บกด ถล่มพี่ (เพราะน้องมันงัดข้อกับเมีย หัวหน้าเองยังไม่กล้าเลย  ขำก๊าก ) ผมก็ได้ย้ายบ้านเท่านั้นเอง  
(ความสัมพันธ์ที่ดีของหัวหน้าและลูกน้องมาเกี่ยวด้วย ซึ่งผมก็พอเข้าใจหรอกครับ)

อีกอย่างผมมาอาศัยเค้าอยู่ เคลื่อนไหวลำบากมาก

เรื่องย้ายนี่คิดแล้วเหมือนกันครับ พี่ทนได้ก็ทนไป แต่เวลายังไม่เหมาะสมต้องทนไปอีกสักพักใหญ่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2013, 12:59:11 PM โดย "ราษฎร์หน้า เส้นหมี่" » บันทึกการเข้า

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 12:58:47 PM »

พริกขี้หนูป่นครับ  สักครึ่งกิโล  ไม่กี่บาทหรอก....  เลือกเอาชนิดเผ็ดมาก

เอามาละลายน้ำอุ่น แล้วกรองเอาแต่น้ำ (ขั้นตอนนี้ อย่าให้โดนผิวหนังหรือปล่อยให้กระไอพริกเข้าตานะครับ)

ให้แจ่มก็ ไปทำมาจากที่อื่น....แล้วใส่กระปุกมาสักลิตรสองลิตร  แอบ ๆ ไว้

ก่อนสว่าง  แอบเอามาราด ๆ ให้ทั่วบริเวณที่หมาเคยxx  กะว่าให้แห้งพอดีกับตอนหมามาxx

หมา...ก่อนจะxx มันจะดมก่อนครับ....  เจอกระไอพริกเข้าไป...ร้องเอ๋งเลยแหละ  โดยเจ้าของหมาก็ไม่รู้สาเหตุ

แล้วมันจะเข็ด ไม่ยอมมาxxที่ประจำของมันอีกเลย

น่าจะเป็นวิธีประนีประนอมที่สุดแล้ว....

อ้อ  ยกเว้นว่า หมาตัวนั้นเป็นหมาใหญ่ หรือหมาไทยแท้ ซึ่งกระไอพริก ทำอะไรมันไม่ได้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน -330

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 01:04:34 PM »

พริกขี้หนูป่นครับ  สักครึ่งกิโล  ไม่กี่บาทหรอก....  เลือกเอาชนิดเผ็ดมาก

เอามาละลายน้ำอุ่น แล้วกรองเอาแต่น้ำ (ขั้นตอนนี้ อย่าให้โดนผิวหนังหรือปล่อยให้กระไอพริกเข้าตานะครับ)

ให้แจ่มก็ ไปทำมาจากที่อื่น....แล้วใส่กระปุกมาสักลิตรสองลิตร  แอบ ๆ ไว้

ก่อนสว่าง  แอบเอามาราด ๆ ให้ทั่วบริเวณที่หมาเคยxx  กะว่าให้แห้งพอดีกับตอนหมามาxx

หมา...ก่อนจะxx มันจะดมก่อนครับ....  เจอกระไอพริกเข้าไป...ร้องเอ๋งเลยแหละ  โดยเจ้าของหมาก็ไม่รู้สาเหตุ

แล้วมันจะเข็ด ไม่ยอมมาxxที่ประจำของมันอีกเลย

น่าจะเป็นวิธีประนีประนอมที่สุดแล้ว....

อ้อ  ยกเว้นว่า หมาตัวนั้นเป็นหมาใหญ่ หรือหมาไทยแท้ ซึ่งกระไอพริก ทำอะไรมันไม่ได้

น่าสนใจครับ  เยี่ยม หมานี่พันธุ์ชิวาว่า ตัวเล็กปากเปราะ (พันธุ์ที่ผมเกลียดที่สุด) ตัวเตี้ยๆ โดนเต็มๆน่าจะได้ผลดี ขอบคุณครับ  ไหว้

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 01:05:05 PM »

เคยแนะนำเพื่อนคนนึงครับ ปัญหาคล้าย ๆ กัน
  เพื่อนผม  โดนเจ้าของหมาจูงหมามาเยี่ยวรดกระถางไม้ดอกที่ตั้งไว้หน้าบ้านทุกวัน
เลยแนะนำให้ซื้อพริกไทยป่นแบบขวดถูก ๆ ครับ  นำมาโรย ๆ ไว้ที่กระถาง  เพราะว่า
พวกนี้มักจะดม ๆ ก่อนเยี่ยว
  ก็ได้ผลนะครับ  เมื่อโรยเสร็จ  คอยแอบดูที่รูเดิม ... เอ๊ย ... ไม่ใช่ครับผม ขอโทษครับ
ที่พาดพิง  คอยแอบดูเวลาที่มันจะมาฉี่  ปรากฎว่า  พอมันมาดม ๆ เท่านั้นแหละ  ทำท่า
ทางแบบฉุน ๆ จาม ๆ เลย  แล้วก็วิ่งหนี  ไม่ยอมเยี่ยวอีกเลยครับ

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 01:20:04 PM »

เคยแนะนำเพื่อนคนนึงครับ ปัญหาคล้าย ๆ กัน
  เพื่อนผม  โดนเจ้าของหมาจูงหมามาเยี่ยวรดกระถางไม้ดอกที่ตั้งไว้หน้าบ้านทุกวัน
เลยแนะนำให้ซื้อพริกไทยป่นแบบขวดถูก ๆ ครับ  นำมาโรย ๆ ไว้ที่กระถาง  เพราะว่า
พวกนี้มักจะดม ๆ ก่อนเยี่ยว

ก็ได้ผลนะครับ  เมื่อโรยเสร็จ  คอยแอบดูที่รูเดิม ...
เอ๊ย ... ไม่ใช่ครับผม ขอโทษครับที่พาดพิง 

คอยแอบดูเวลาที่มันจะมาฉี่ 
ปรากฎว่า  พอมันมาดม ๆ เท่านั้นแหละ 
ทำท่าทางแบบฉุน ๆ จาม ๆ เลย 
แล้วก็วิ่งหนี  ไม่ยอมเยี่ยวอีกเลยครับ

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่  gunrunner  อ่ะ  ฮา

ความผิด  "สำเร็จ"  แล้วอ่ะ ฮา
5555  "ดม"  เข้าไป  ได้ยังงั๊ย  อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 01:33:19 PM »

แอบเบื่อหมาครับ...

ไม่ต้องบอกให้ใครรู้ทั้งสิ้น
พี่ชายเอย หัวหน้าเอย เมียหัวหน้าเอย,
ไม่ต้องบอกใครทั้งสิ้น...

ไปหาวิธีแก้โจทย์อีกเปลาะนึงครับ
ว่าจะแอบเบื่อหมาได้ยังไงโดยที่ไม่มีใครรู้... ฮา...

Ha Ha Ha  ฮา  "Oh yes"  จานโฉมชาย (ฮา) อ่ะ ฮา

โถ... พ่อคู้น ฮา
พ่อแสนดี  พ่อมีเมตตา  พ่อโอบอ้อมอารี  พ่อคนรักสัตว์ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก
เอะอะก็  "ซันเจี่ย"   เอะอะก็ "สติคนิน"  เอะอะก็ "ยาเบื่อ"  ฮา

5555 แล้วทำมัย  ไม่บอก  ที่ " ซื้อ "  ด้วยล่ะ  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

แนะนำมาด้าย   แนะนำให้ "เบื่อยา" ฮา
พี่เส้นหมี่  เขาเล่าว่า  "หมา พาเจ้าของ   เดินมาขี้  หน้าบ้าน " อ่ะ ฮา
ขืนเอายาเบื่อโปรย  ถูกด่า สามวัน เจ็ดวัน อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 01:55:59 PM »

ไม่ต้องเก็บปล่อยเอาไว้อย่างนั้นซักเดือน    30วันก็30กอง  เดี๋ยวเจ้าของหมาเห็นขี้หมาตัวเองเยอะแล้วจะได้พาไปขี้ทางอื่น  บอกพี่ชายทนๆเอาหน่อยเขาเป็นผู้มีพระคุณ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 02:09:15 PM »

เวลาจะเก็บกวาดก็เอาเป็ดล้างห้องน้ำมาฉีดๆให้ทั่ว ทิ้งไว้ซักแป๊บ เอาน้ำล้างอีกที.... คราวหน้าก็ไม่ขี้แล้วครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 02:10:37 PM »

Ha Ha Ha  ฮา  "Oh yes"  จานโฉมชาย (ฮา) อ่ะ ฮา

โถ... พ่อคู้น ฮา
พ่อแสนดี  พ่อมีเมตตา  พ่อโอบอ้อมอารี  พ่อคนรักสัตว์ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก
เอะอะก็  "ซันเจี่ย"   เอะอะก็ "สติคนิน"  เอะอะก็ "ยาเบื่อ"  ฮา

5555 แล้วทำมัย  ไม่บอก  ที่ " ซื้อ "  ด้วยล่ะ  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

แนะนำมาด้าย   แนะนำให้ "เบื่อยา" ฮา
พี่เส้นหมี่  เขาเล่าว่า  "หมา พาเจ้าของ   เดินมาขี้  หน้าบ้าน " อ่ะ ฮา
ขืนเอายาเบื่อโปรย  ถูกด่า สามวัน เจ็ดวัน อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

รักสัตว์มันก็ต้องมีเส้นแบ่งด้วย เส้นแบ่งคือ"ไม่เบียดเบียนซึ่งกันและกัน"... แปลว่าหากแผ่เมตตามันแล้วมันไม่หยุดเบียดเบียนเรา ก็แปลว่าต้องจัดการให้มันหยุดเบียดเบียน...

ตามท้องเรื่องในกระทู้นี้หมามันก็เป็นแค่หมา แต่ถ้าปล่อยเอาไว้นานๆ เรื่องหมาๆ มันก็กลายเป็นเรื่องใหญ่เรื่องโต เพราะผู้คนที่เลี้ยงหมาเขาไม่ได้มองหมาเป็นหมา แต่อาจมองหมาเป็นเหมือนลูกก็ได้(มองเป็นคนหนึ่งคน)... แล้วเดี๋ยวคนก็ยิงกัน เกิดเรื่องใหญ่...

คนที่เป็นงานเมื่อเจอเรื่องแบบนี้ก็บอกแค่ครั้งเดียว ว่าอย่าเอามาขี้ตรงนี้อีก เพราะมันเดือนร้อนผู้อื่น(หากไม่บอกเขา เขาอาจนึกว่าเราไม่เดือดร้อน - เพราะแต่ละคนจะคิดได้ไม่เหมือนกัน)... หากบอกเขาแล้วไม่ฟังก็ไม่ต้องบอกอีก, คนเราโตกันแล้วหากบอกแล้วรู้เรื่องกัน ก็รู้เรื่องกันตั้งแต่บอกครั้งแรกแล้ว ไปจ้ำจี้จ้ำไชมากๆ มันจะกลายเป็นเรื่องอื่นเช่นเรื่องอยากเอาชนะกัน ทั้งที่รู้ว่าสิ่งที่ตัวเองทำนั้นเป็นสิ่งเลวๆ(เช่นพวกเสื้อแดงนิยม/นับถือความขี้โกงแต่ไม่โดนจับได้ - ยายบ๊าบนั่นแหละ)...

เวลาจะเบื่อหมาก็อย่าเบื่อมันดื้อๆตรงหน้าบ้านตัวเอง หมามันออกจากบ้านตัวเองแล้วมันพาเจ้าของเดินไปไหนก็น่าจะคอยสังเกตดูด้วย... สมมติว่าหมามันเดินเจอลูกชิ้นเกลื่อนบนถนนหน้าบ้านตัวเอง มันจะทำยังไง กินทันทีแล้วเจ้าของห้ามทันหรือไม่, อันนี้ก็ต้องแก้โจทย์เอง ว่าจะโยนทิ้งตรงไหนเวลาไหนไม่ให้"ลูกหลง"โดนหมาตัวอื่นที่ไม่เกี่ยวข้อง...

มิตรภาพเพื่อนบ้านเป็นสิ่งสำคัญ เพราะต้องอยู่ตรงนั้นเห็นหน้ากันไปจนแก่ แต่สัตว์เลี้ยงนี่เป็นอีกเรื่องหนึ่ง ตอนเจ้าของเลี้ยงหมาตัวนี้ก็รักโอ๋มันแบบยอมตายแทนหมา ยอมทะเลาะกับเพื่อนบ้านคนอื่นเพื่อหมา... แต่เชื่อไหม "คนเจ้าอารมณ์"แบบนี้หากปุบปับหมาตายไปโดยไม่รู้สาเหตุ เขาก็จะลืมโดยเร็ว แล้วก็โอ๋หมาตัวใหม่ได้ในเวลาที่ขี้หมาตัวเดิมยังไม่ทันแห้งเลย...

คนเจ้าอารมณ์ อยู่ตรงไหนก็มีแต่คนเดือดร้อนไปได้ทุกที่... เพราะคนเจ้าอารมณ์จะกำหนดพฤติกรรมตนเองตามแต่อารมณ์จะพาไป แต่ไม่ได้กำหนดพฤติกรรมด้วยเหตุผล...
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์