เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 05:24:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 700p, 700ltr and cz550 varmit  (อ่าน 51665 ครั้ง)
Cheetah "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #120 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 09:15:11 AM »

ขอถามเกี่ยวกับสมการการคำนวณหาระยะทางคร่าวๆสักหน่อยครับ ที่บอกว่า หารด้วยจำนวนmilที่เราอ่านได้จากเส้นเล็ง ไม่ทราบว่าต้องfixกำลังขยายไว้ที่เท่าไหร่ครับ เพราะผมเชื่อว่ากำลังขยายของกล้องน่าจะเป็นตัวแปรที่สำคัญในการหาค่าจำนวนmilนะครับ

ถูกต้องครับ

สำหรับกล้องที่กำลังขยายตายตัว หรือกล้อง Fixed คงไม่มีปัญหาอยู่แล้ว แต่สำหรับกล้องซูมที่สามารถเปลี่ยนกำลังขยายนั้นจะมีชนิดของเส้นเล็งอยู่ด้วยกัน 2 ชนิดคือ FFP (First Focal Plane) และ SFP (Second Focal Plane) กล้องทั่วไปในท้องตลาดบ้านเราจะเป็น SFP ซึ่งกล้องแบบนี้เมื่อเราเปลี่ยนกำลังขยายขนาดของเส้นเล็งจะคงเดิมไม่เปลี่ยนแปลง กล้องแบบนี้จะระบุมาเลยครับว่าเมื่อต้องการประมาณระยะด้วยเส้นเล็ง ต้องปรับกำลังขยายของกล้องไปที่เท่าไหร่ ซึ่งต้องศึกษาจากคู่มือกล้องครับ หากไม่ปรับกำลังขยายไปตามที่คู่มือระบุก็ไม่มีทางประมาณระยะได้ถูกต้องแน่ๆ ครับ

ส่วนกล้องของผมเป็นเส้นเล็งแบบ FFP ซึ่งเมื่อเปลี่ยนกำลังขยายเส้นเล็งก็จะเพิ่มลดขนาดตามไปด้วย ทำให้สามารณใช้เส้นเล็งประมาณระยะได้ที่ทุกๆ กำลังขยายครับ อย่างในภาพที่เห็นคือเส้นเล็ง GAP ที่ 17X ครับ Cheesy

ขอบคุณ ทั้งผู้ถาม และผู้ตอบ มากๆ ครับ  กำลังสงสัยอยู่พอดีเกี่ยวกับเรื่องนี้

ขออนุญาติ เพิ่มข้อมูล เรื่องการคำนวณ Mil-dot  ให้อีกนิดนึงครับ ถ้าเป็นกล้องที่ซูมแล้วเส้นเล็งไม่เปลี่ยน  อย่างกล้อง bushnell  นี่จะกำหนดไว้ว่า ต้องใช้ที่ กำลังขยาย 12X ครับ

ถ้าที่ 24X ค่าที่ได้ ต้อง หาร2  ส่วนที่  6X ก็คูณ2 
Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #121 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 01:30:07 PM »

ขอขอบคุณพี่ajakeมากครับ มันเป็นอย่างนี้นี่เอง คงต้องขายรถซื้อกล้องUS-opticเสียแล้วกระมังครับ Grin ขอขอบคุณพี่ชีตาร์ด้วยครับ สำหรับข้อมูลเพิ่มเติม
vivaces
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #122 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 01:41:17 PM »

รบกวนถามคุณต้นว่าเส้นเล็งแบบ  FFP (First Focal Plane) และ SFP (Second Focal Plane) มีข้อดี ข้อด้อยต่างกันอย่างไรอีกครับ นอกเหนือจากการใช้งานสำหรับหาระยะ  ขอบคุณครับ  Smiley
ajake
มีดและปืน
Full Member

คะแนน 20

tactical lover

« ตอบ #123 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 02:00:29 PM »

รบกวนถามคุณต้นว่าเส้นเล็งแบบ  FFP (First Focal Plane) และ SFP (Second Focal Plane) มีข้อดี ข้อด้อยต่างกันอย่างไรอีกครับ นอกเหนือจากการใช้งานสำหรับหาระยะ  ขอบคุณครับ  Smiley

เท่าที่ผมรู้ก็เป็นเรื่องของการหาระยะ และการใช้ Mil-Dot ยิงเผื่อเท่านั้นนะครับ ซึ่งสำหรับการยิงเป้ากระดาษเป้านิ่งคงไม่ซีเรียสครับ ก็ปรับกำลังขยายมาให้ถูกต้องเพื่อประมาณระยะก็ได้ แต่สำหรับผู้ใช้งานจริงที่บางครั้งต้องปรับกำลังขยายตามความเหมาะสมในการใช้งาน และต้องประมาณระยะ หรือต้องการยิงเผื่อ (lead/hold) ไปด้วย เช่นในขณะที่แสงน้อย ไม่สามารถปรับกำลังขยายไปมากๆ ได้ ต้องใช้กำลังขยายต่ำเพื่อเพิ่มความสว่าง หรือการยิงเป้าเคลื่อนไหว การสังเกตการณ์อื่นๆ ครับ

มีบทความเกี่ยวกับ Rifle Scope สำหรับการยิงระยะไกลที่น่าสนใจที่นี่ครับ

http://demigodllc.com/articles/practical-long-range-rifle-shooting-optics/

แนะนำให้ผู้ที่สนใจการยิงไรเฟิลระยะไกลลองอ่านกันดูครับมีความรู้เพียบ
นอกจากเรื่องกล้องก็มีเรื่องของปืน และอุปกรณ์ที่

http://demigodllc.com/articles/practical-long-range-rifle-shooting-equipment/

และเรื่องของการยิงไรเฟิลระยะไกลที่นี่

http://demigodllc.com/articles/practical-long-range-rifle-shooting-shooting/

ลองอ่านกันดูครับ

SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #124 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 06:20:23 PM »

.....ขอชมคุณต้นด้วยความจริงใจ....นี่คือตัวอย่างที่ดีของผู้ที่สนใจไม่ว่าอยากรู้อะไรถ้าใฝ่ศึกษาแล้วก็จะรู้ลึกและรู้จริง...ทั้งๆที่คุณต้นเองก็เริ่มศึกษาเรื่องปืนมาไม่นานนี้เองครับ.... Grin
Aris
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #125 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 07:47:49 PM »

รบกวนถามคุณต้นว่าเส้นเล็งแบบ FFP (First Focal Plane) และ SFP (Second Focal Plane) มีข้อดี ข้อด้อยต่างกันอย่างไรอีกครับ นอกเหนือจากการใช้งานสำหรับหาระยะ ขอบคุณครับ Smiley

เท่าที่ผมรู้ก็เป็นเรื่องของการหาระยะ และการใช้ Mil-Dot ยิงเผื่อเท่านั้นนะครับ ซึ่งสำหรับการยิงเป้ากระดาษเป้านิ่งคงไม่ซีเรียสครับ ก็ปรับกำลังขยายมาให้ถูกต้องเพื่อประมาณระยะก็ได้ แต่สำหรับผู้ใช้งานจริงที่บางครั้งต้องปรับกำลังขยายตามความเหมาะสมในการใช้งาน และต้องประมาณระยะ หรือต้องการยิงเผื่อ (lead/hold) ไปด้วย เช่นในขณะที่แสงน้อย ไม่สามารถปรับกำลังขยายไปมากๆ ได้ ต้องใช้กำลังขยายต่ำเพื่อเพิ่มความสว่าง หรือการยิงเป้าเคลื่อนไหว การสังเกตการณ์อื่นๆ ครับ

มีบทความเกี่ยวกับ Rifle Scope สำหรับการยิงระยะไกลที่น่าสนใจที่นี่ครับ

http://demigodllc.com/articles/practical-long-range-rifle-shooting-optics/

แนะนำให้ผู้ที่สนใจการยิงไรเฟิลระยะไกลลองอ่านกันดูครับมีความรู้เพียบ
นอกจากเรื่องกล้องก็มีเรื่องของปืน และอุปกรณ์ที่

http://demigodllc.com/articles/practical-long-range-rifle-shooting-equipment/

และเรื่องของการยิงไรเฟิลระยะไกลที่นี่

http://demigodllc.com/articles/practical-long-range-rifle-shooting-shooting/

ลองอ่านกันดูครับ

ขอถามเพิ่มหน่อย แล้วเรื่องการฝึกการเหนี่ยวไก กับการควบคุมการหายใจ พอจะบอกขั้นตอนการฝึก หรือแนะนำตำราให้หน่อยครับ
vivaces
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #126 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 08:15:13 PM »

ขอบคุณครับคุณต้น  Smiley

จาก link ที่ให้มาข้อด้อยเห็นจะมีเพียงนิดเดียว

There are some disadvantages to a FFP reticle in certain situations. As the magnification is increased, the width of the lines which comprise the reticle increase in apparent size and will obscure more of the target than the fine lines in a SFP reticle. Conversely, when the magnification is set near the bottom, for example at 4x on a 3.2-17x optic, the reticle lines "shrink" in size along with the target image and may become difficult or impossible to see in some lighting conditions due to their very fine width.

ให้กระเหรี่ยงอย่างผมแปลออกบ้างไม่ออกบ้าง จับใจความว่า...เมื่อปรับอัตราขยายมาก ๆ เส้นเล็งอาจจะบังเป้าหมายได้ และกรณีกำลังขยายต่ำมาก ๆ เส้นเล็งอาจจะบางจนมองลำบากในบางสภาพแสง

ajake
มีดและปืน
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #127 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 08:21:27 PM »

.....ขอชมคุณต้นด้วยความจริงใจ....นี่คือตัวอย่างที่ดีของผู้ที่สนใจไม่ว่าอยากรู้อะไรถ้าใฝ่ศึกษาแล้วก็จะรู้ลึกและรู้จริง...ทั้งๆที่คุณต้นเองก็เริ่มศึกษาเรื่องปืนมาไม่นานนี้เองครับ.... Grin

ใจมันรักไรเฟิลไปแล้วครับพี่ Grin เพราะมันมีอะไรหลายอย่างให้ศึกษามีรายละเอียดมากมายที่เป็นสเน่ห์ ทุกวันนี้ก็อาศัยหาอ่านข้อมูลความรู้ตามแหล่งต่างๆ รวมถึงในเวปอ.ว.ป.แห่งนี้ และเข้าไปเล่นในเวปต่างประเทศที่มีผู้ใช้งานจริง มีผู้หลงไหลในไรเฟิลเหมือนเรา ก็ได้ความรู้มาทีละนิด ทีละนิดครับ เก็บเกี่ยวไปเรื่อยๆ ยิ่งพออกไปภาคสนามกับพี่เสกที่ลพบุรีได้ยิงระยะไหลของจริง ได้เอาทฤษฎีมาปฎิบัติยิ่งสนุกและหลงรักไรเฟิลมากขึ้นไปอีกครับ รักไรเฟิลจริงๆ เชียว  หลงรัก

ขอถามเพิ่มหน่อย แล้วเรื่องการฝึกการเหนี่ยวไก กับการควบคุมการหายใจ พอจะบอกขั้นตอนการฝึก หรือแนะนำตำราให้หน่อยครับ

ผมเองก็ยังอยู่ระหว่างฝึกตรงนี้อยู่ครับ ไม่เชี่ยวชาญมากพอที่จะมาอธิบายได้ เพราะมีรายละเอียดปลีกย่อยเยอะ และเชื่อว่ามีพี่ๆ หลายท่านที่สามารถให้ความรู้ตรงนี้ได้ดีกว่า ส่วนตัวคิดว่าการฝึกสมาธิช่วยได้ และนอกจากการเหนี่ยวไกแล้ว อยากให้ความสำคัญกับการเล็งเพิ่มไปด้วยครับ ลองคิดว่าจะทำยังไงให้ทุกครั้งที่แก้มแนบพานท้ายแล้วสายตาของเราจะอยู่ในแนวเดียวกับกล้อง และอยู่ในระยะเดิมเสมอ ผมว่าตรงนี้สำคัญมากเพราะการคลาดเคลื่อนเพียงนิดเดียวกับการยิงระยะไกล ถึงแม้จะเหนี่ยวไกดีแต่จุดเล็งผิดก็ทำให้กระสุนตกพลาดเป้าไปเยอะเลยครับ

สังเกตเห็นบางท่านใช้ขากล้องสูงมาก ทำให้เวลาเล็งไม่สามารถเอาแก้มแนบพานท้ายได้เพราะ แนวสายตาจะไม่ได้กับกล้องเล็ง ทีนี้แก้มก็ลอยๆ ไม่มีอะไรซัพพอร์ท จุดเล็งก็คลาดเคลื่อนได้ ปืนก็ไม่นิ่ง ยิงใกล้ๆ ไม่เห็นผลมากนัก แต่ยิงไกลๆ จะรู้เลยว่ากลุ่มกระสุนขาดความแน่นอนครับ

พี่ๆ เพื่อนๆ ที่มีความรู้ตรงไหนก็ช่วยกันเสริมนะครับ จะได้ยิงไรเฟิลกันสนุกมากขึ้นครับ Grin

ajake
มีดและปืน
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #128 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 08:26:40 PM »

ขอบคุณครับคุณต้น  Smiley

จาก link ที่ให้มาข้อด้อยเห็นจะมีเพียงนิดเดียว

There are some disadvantages to a FFP reticle in certain situations. As the magnification is increased, the width of the lines which comprise the reticle increase in apparent size and will obscure more of the target than the fine lines in a SFP reticle. Conversely, when the magnification is set near the bottom, for example at 4x on a 3.2-17x optic, the reticle lines "shrink" in size along with the target image and may become difficult or impossible to see in some lighting conditions due to their very fine width.

ให้กระเหรี่ยงอย่างผมแปลออกบ้างไม่ออกบ้าง จับใจความว่า...เมื่อปรับอัตราขยายมาก ๆ เส้นเล็งอาจจะบังเป้าหมายได้ และกรณีกำลังขยายต่ำมาก ๆ เส้นเล็งอาจจะบางจนมองลำบากในบางสภาพแสง

ใช่เลยครับ ขอบคุณที่ช่วยเสริมครับ Cheesy

ผมเอาลิงก์ใหม่มาฝากด้วยเป็น Magazine online ในรูปแบบ pdf file ต้องดาวน์โหลดไปเปิดอ่านดู เล่มแรกเค้าให้ดาวน์โหลดฟรี เล่มต่อไปต้องเสียเงิน ลองคลิกซ้ายแล้ว save ไฟล์เล่มแรกมาอ่านกันครับ มีเรื่องของ Mil-dot ที่น่าสนใจ ทำให้เราเข้าใจ Mil-dot มากขึ้นด้วยครับ

http://www.sniperworx.com/sw%20Nov%202006.pdf

SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #129 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 08:50:27 PM »

.....ใครจะไปยิงที่ลพบุรีเตรียมตัวให้พรัอมนะครับ...เดือนหน้าจะไปกันอีก...ลงชื่อแจ้งกันไว้เนิ่นๆ..เพราะต้องทำเรื่อง(ส่งรายชื่อ)ขออนุญาตใช้พื้นที่ด้วยครับ... Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2007, 08:57:53 PM โดย โชกุน » บันทึกการเข้า
vivaces
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #130 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 08:55:12 PM »

ขอบคุณมากครับ บทความต่อจากเรื่อง mildot ก็น่าสนใจนะครับ  Cheesy
ajake
มีดและปืน
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #131 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 09:01:18 PM »

ขอบคุณมากครับ บทความต่อจากเรื่อง mildot ก็น่าสนใจนะครับ  Cheesy

อยากให้บ้านเรามีบ้างจัง Grin

Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #132 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 06:10:03 AM »

.....ใครจะไปยิงที่ลพบุรีเตรียมตัวให้พรัอมนะครับ...เดือนหน้าจะไปกันอีก...ลงชื่อแจ้งกันไว้เนิ่นๆ..เพราะต้องทำเรื่อง(ส่งรายชื่อ)ขออนุญาตใช้พื้นที่ด้วยครับ... Grin

ไปด้วยครับ  หลงรัก  หลงรัก
poth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 546

ที่นี่ปัตตานี ของจริง ไม่มี Re-Shoot

« ตอบ #133 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 11:15:15 AM »

ไปทุกรอบเลยนะ ตาชัช

Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #134 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 11:34:15 AM »

ไปทุกรอบเลยนะ ตาชัช

ถ้าพี่โพธพอจะปลีกตัวได้ อยากชวนไปด้วยกัน ป๋าฮิมและเพื่อนๆด้วยครับ  Grin

ของผมเอง วางแผน(บอก ผบทบ.)ไว้แล้วว่า จะขึ้นไปดูอุปกรณ์ของเครื่องจักรแถวเวิ้งนครเกษม(ใกล้ๆร้านปืนด้วย  น้ำลายหก  น้ำลายหก ) และต้องติดต่องาน ผบทบ. เลยไม่ว่าอะไรครับ  หลงรัก  หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2007, 11:39:53 AM โดย Iron. » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12
  พิมพ์