เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 07:14:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 700p, 700ltr and cz550 varmit  (อ่าน 51687 ครั้ง)
george028
Full Member

คะแนน 4

« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2006, 03:38:20 PM »

อยากได้.308 สักกระบอก(อยากได้มานานแล้วครับ)รบกวนพี่ๆเพื่อนๆ วิจารณ์สามกระบอก700p,700ltr and cz550 varmit
1. ความแม่นยำ
2.  ทน
3. หาอุปกรณ์เสริมง่าย
4. การเลือกลูกกระสุน
ขอบคุณมากครับ
Cheetah "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2006, 08:04:26 PM »

ถ้าเลือกทั้ง 3 กระบอกนี้ได้
ผมเลือก Remington 700 LTR  ครับ  น้ำหนักเบา สั้น กระทัดรัด  แม่นสุดๆ  Grin Grin

แต่ตอนนี้  ขอตัวไปนอนฝันก่อน  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2006, 08:44:57 PM »

1.700P
2.CZ550 Varmint
* : L๐OKPlaNoi *:.รักแม่
....หมี คอมมานโด....
Hero Member

คะแนน 48

.......อาศัยความมั่ว.......เป็นฉากกำบัง..........

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2006, 08:48:57 PM »

อยากได้ขนาดหนัก ๆเหมือนกันครับ  แต่คิดแล้วก็ถ้าได้มาก็ไม่มีสนามจะยิง หัวเราะร่าน้ำตาริน

เบื่อ ๆ อยาก ๆ  อยากแล้วก็เบื่อ เบื่อแล้วก็อยาก  แต่เกือบทุกครั้ง อยากมากกว่าเบื่อ
george028
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2006, 10:33:44 PM »

พีเจษครับ เลือกเหมื่อนใจผมลึกๆเลยทั้งสองกระบอก 700p เค้าว่าเป็น sniper training gun เท็จจริงอย่างไรบ้างครับ
Cz varmit ลำกล้องหนาเท่า 700P หรือเปล่าครับ
เคยเห็นแต่ทดสอบ700p cz ความแม่นเป็นอย่างไรบ้างครับ 
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2006, 10:46:59 PM »

เชียร์700 p ด้วยอีกคนครับ
700 ltr ลำกล้องสั้นทำให้กระสุนบางชนิดที่ดินเผาไหม้ช้าจะเผาไหม้ไม่หมดครับ ได้ความเร็วต่ำกว่า700p ครับ

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
jamin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 9

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2006, 04:01:32 AM »

อยากมีโอกาสได้เลือกบ้างจัง น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2006, 07:32:26 AM »

ปืนทั้งสองรุ่น มีจุดมุ่งหมายในการผลิตออกใช้มาต่างกัน  แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า ใช้ในจุดมุ่งหมายเดียวกันไม่ได้
ปืน 700P ผลิตออกมาไว้ใช้งาน Sniper ในตัวเมืองให้ พลแม่นปืนของตำรวจใช้   ปืน Remington 700 มีของแต่ง  อะไหล่ มากมายก่ายกอง แล้วแต่ว่าจะแต่งกันถึงขนาดไหน  แต่ปืนที่มาจากโรงงานเดิมๆก็ดีอยู่แล้วครับ ความแม่นยำก็ดีสมกับงาน ที่ปืนออกแบบมาให้ใช้
ปืน CZ 550 Varmint ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่า  ไว้ยิงสัตว์เล็กๆ ในระยะไกล โดยมากจะใช้ลูกที่มีหน้าตัดเล็กกว่า  ปืนจำพวก Sniper เพราะเป้าหมายไม่ใช่คน   ปืนรุ่นนี้ก็แม่นมากๆทีเดียว  ตัวปืนผิวปืนจะปราณีตและสวยกว่า 700P ไม่ได้ออกแบบมาใช้งานสมบุกสมบัน  ของแต่งยังน้อยกว่า 700P มาก  ปืนก็คุ้มราคาเช่นกัน
สรุปแล้ว  ก็แล้วแต่ว่าใครจะชอบปืนแบบไหน  ปืนใช้งานที่ได้ชื่อว่าเป็นปืน Sniper แต่ไม่สวย  หรือ ปืนที่ปราณีตกว่าสวยกว่า  ทั้งสองตัวความแม่นยำพอๆกัน  ทั้งสองตัวเลือกเหมือนกัน  ปืนทุกรุ่นทุกกระบอกต่างก็เลือกลูกด้วยกันทั้งนั้น
จึงต้องพยายามลองยิงด้วยลูกต่างยี่ห้อ ต่างน้ำหนักหัว แล้วดูว่าปืนตัวนั้นยิงด้วยลูกอะไรแล้วแม่นยำที่สุด ก็ใช้ลูกนั้น
สำหรับคนที่โหลดลูกเอง ก็ต้องชงลูกจนได้สูตรที่ปืนตัวนั้นชอบ  ขอรั้งปลอกของ CZ น่าจะทนกว่าของ 700P แต่ก็ไม่เป็นปัญหา  ถ้ายิง 700P แล้วเกิดหักหรือชำรุด  ก็เปลี่ยนเป็นของที่ทำออกมาแบบของ Sako มาใส่แทน เพราะแข็งแรงกว่า 
เล่นปืนยาวสนุกกว่าปืนสั้น  แต่ก็กระเป๋าฉีกกว่าปืนสั้น  ยิงยากกว่า แต่ก็มีฟามสุขในการยิงและกระเป๋าฉีกมากกว่า  Grin Grin Wink
หมายเหตุเป็นแค่ความเห็นของข้อยแต่ผู้เดียว บ่ใช่หลักวิซาการแต่อย่างใด Grin
george028
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2006, 12:42:42 PM »

ขอบคุณครับพีเจษผมไปเปิดดูเวป ของทั้งสองจ้าว
 Rate of twist 1:12 in(cz) Rate of twist 1:10 in(rem)ต่างกันอย่างไรครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2006, 11:17:32 PM »

twist rate 1:12  คงต้องใช้กับลูกหัวเบาเท่านั้น ปืน Varmint ไม่จำเป็นต้องใช้ลูกหัวหนัก ต้องการความเร็วมากกว่า  สัตว์ที่จะยิง ก็ตัวนิดเดียว ยิงโดนก็ซี้ม่องเซะ แล้ว
twist rate 1:10  ใช้กับหัวหนักๆดี  168 เกรน หัวยอดนิยม
george028
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2006, 07:49:47 AM »

แสดงว่าถ้ายิ่งอัตรา twist rate ยิ่งน้อยเราก็ใช่กระสุนที่มีหนักมากขึ้นใช่ไหมครับ
ขอถามพีเจษอีกข้อครับเรื่องการเผาไหม้ที่ทำให้เกิดการสึกหร่อบริเวณคอรังเพลิงเร็วกว่าปกติ
เกิดจากการเลือกน้ำหนักกระสุนไม่สัมพันธ์กับ twist rate หรือเปล่าครับ
อ่านในเวปนี้เจอแต่.223ครับไม่ทราบว่าเหมือนกันหรือเปล่า
ขอบคุณครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2006, 08:08:11 AM »

แสดงว่าถ้ายิ่งอัตรา twist rate ยิ่งน้อยเราก็ใช่กระสุนที่มีหนักมากขึ้นใช่ไหมครับ
ขอถามพีเจษอีกข้อครับเรื่องการเผาไหม้ที่ทำให้เกิดการสึกหร่อบริเวณคอรังเพลิงเร็วกว่าปกติ
เกิดจากการเลือกน้ำหนักกระสุนไม่สัมพันธ์กับ twist rate หรือเปล่าครับ
อ่านในเวปนี้เจอแต่.223ครับไม่ทราบว่าเหมือนกันหรือเปล่า
ขอบคุณครับ
ข้อนี้ไม่ทราบจริงๆครับ ผมไม่เคยได้ยิน ต้องรอท่านอื่นมาตอบครับ
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2006, 11:07:35 AM »

ขอบคุณครับ
ข้อนี้ไม่ทราบจริงๆครับ ผมไม่เคยได้ยิน ต้องรอท่านอื่นมาตอบครับ

ไม่เกี่ยวกับ twist rate ครับเกี่ยวกับลูกหัวหนักหรือเบา เพราะลูกยิ่งหนักก็แปลว่ายิ่งมีเนื้อตะกั่วมากทำให้หัวกระสุนยิ่งยาวขึ้น กระสุนยิ่งยาวยิ่งหนัก ก็ยิ่งมีผิวสัมผัสกับลำกล้องมาก ทำให้เกิด แรงเสียดทานมาก ทำให้ลำกล้องสึกหรอมากขึ้นครับ

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
kat
Full Member

คะแนน 38

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2006, 12:03:22 PM »

ตอนนี้มีร้านไหนเปิดรับจองปืนบ้างครับ

เอาชนะ อุปสรรคทั้งปวง ด้วยความอุตสาหะ
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2006, 12:15:12 PM »

Twist rate 1:12 กับ Twist rate 1:10

Twist rate 1:12 (เกลียวหมุนครบรอบที่ 12 นิ้ว)จะหมุนครบรอบช้ากว่า Twist rate 1:10 (เกลียวหมุนครบรอบที่ 10 นิ้ว)

เรื่องการสึกหรอของลำกล้อง เกี่ยวข้องกับ 1. น้ำหนักและหน้าสัมผัสของหัวกระสุนกับเกลียวลำกล้อง(คุณ nars อธิบายไปแล้วครับ) 2.ค่าความแข็งของผิวเปลือกนอกของหัวกระสุนกับค่าความแข็งของลำกล้องครับ แต่ผมว่าไม่ต้องกังวลมากหรอกครับ เพราะกว่าท่านจะยิงจนเกลียวลำกล้องสึกมาก ท่านคงหมดเงินไปกับค่ากระสุนเยอะแล้วครับ (ดีไม่ดีอาจจะแพงกว่าราคาปืนที่ท่านจ่ายซะอีก)
หน้า: [1] 2 3 4 ... 12
  พิมพ์