เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 09:23:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 700p, 700ltr and cz550 varmit  (อ่าน 51811 ครั้ง)
ajake
มีดและปืน
Full Member

คะแนน 20

tactical lover

« ตอบ #105 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 03:00:31 PM »

700P 700LTR ที่ระยะ 600 เมตร กลุ่มกระสุนต่างกันหรือเปล่าครับ Smiley

ผมไม่ได้ยิงดูกลุ่มกระสุนครับที่ 600 เมตร เป้าคนที่ติดน่ะไม่ได้ยิงเลยครับ ยิงแต่เพลทเหล็ก กับอิฐมอญครับ เลยไม่ทราบกลุ่มครับ

wing zero
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #106 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 05:39:35 PM »

กระบอกนี้ปืนอะไรครับ  Cheesy
เป็นแนว hunter กระบอกแรกที่เข้าตาผมจัง  Cheesy
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #107 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 06:36:39 PM »

ขออนุญาตนอกเรื่องนางแบบซักแป้บนะครับ มาว่าเรื่องวิชาการกันบ้าง Embarrassed
เรื่องที่ทำให้การยิงไรเฟิลระยะไกลมีสเน่ห์น่าสนใจครับ หลงรัก

ในภาพที่ผมและพี่ๆ โพสต์ลงไปจะมีรูปหนึ่งที่บ่งบอกว่าระยะทางที่พวกเราไปยิงกันนั้นไกลถึง 600 เมตรจริงๆ
พี่ๆ ส่วนใหญ่คงจะทราบกันอยู่แล้ว ว่าคือรูปที่ครูดำถ่ายมารูปนี้นั่นเองครับ

นี่เป็นภาพถ่ายผ่านกล้อง U.S.Optics SN3 T-Pal 3.2-17x44
ใช้เส้นเล็งแบบ GAP ซึ่งมีรายละเอียดตามภาพด้านล่างครับ

เส้นเล็งแบบนี้อาจจะดูหน้าตาประหลาดไปจาก Mil-Dot ที่เห็นทั่วๆ ไปเล็กน้อย แต่ก็ถูกพัฒนาขึ้นมาบนหลักการเดียวกันใช้เหมือนกันครับ
จากภาพที่เห็นเราเกือบจะมีตัวเลขที่จำเป็นสำหรับการประมาณระยะเป้าหมายครบ โดยใช้สูตรนี้กันแล้วครับ

ความกว้าง หรือ ความสูงของเป้าหมายจริงมีหน่วยเป็นเมตร x 1,000 / จำนวน Mil ที่เราอ่านได้จากเส้นเล็ง = ระยะทางถึงเป้าหมายมีหน่วยเป็นเมตร

ค่า Mil ที่อ่านได้จากเส้นเล็งในกล้องอยู่ที่ประมาณ 1.7 - 1.8 ผมประมาณเอาซัก 1.75 ละกัน
ยังขาดตัวเลขความสูงของเป้าหมายจริง ตะกี้เลยรีบวิ่งถือตลับเมตรไปวัดเป้าที่เหลือที่ยังทิ้งไว้ในรถ ได้ความสูงของตัวคนสีดำที่ 1.05 เมตร

เอามาเข้าสูตรกันเลยครับ

1.05 m x 1,000 / 1.75 mil = 600 m.

600 เมตรเป๊ะๆ เลยครับ จริงๆ แล้วตัวเลขจะมีคลาดเคลื่อนบ้างเล็กน้อย ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับตอนที่เราอ่านขนาดมิลดอทในเส้นเล็งนั่นเองครับ
พอได้ระยะยิงที่ใกล้เคียงแล้ว เราก็มาปรับชดเชย Elevation ของกล้องเราตามชาร์ทวิถีกระสุนของเราได้แล้วครับ

ถึงแม้หลายๆ ท่านจะมี Laser Range Finder ใช้อยู่แล้ว แต่ถ้าเราลองคำนวณด้วย Mil-Dot ก่อนแล้วค่อยเอา LRF มาเฉลยทีหลังก็ได้ความสนุกสนานดีครับ Smiley

พี่ๆ หลายๆ ท่านคงทราบเรื่องพวกนี้ดีอยู่แล้ว ผมเองก็ศึกษาแต่จากตำราจนได้ไปลองของจริง ยิ่งสนุกสนานครับ
การยิงไรเฟิลระยะไกลยังมีรายละเอียดอีกมากมายเป็นสเน่ห์ของปืนประเภทนี้ที่น่าหลงไหลจริงๆ ครับ หลงรัก

สุดยอดๆๆ........อ่านอยู่ตั้งนานกว่าจะเข้าใจ  คมช.จริงๆเลยคุณต้น (คมช.=คนมันชอบ..นะครับ)

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #108 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 06:51:09 PM »

กระบอกนี้ปืนอะไรครับ Cheesy
เป็นแนว hunter กระบอกแรกที่เข้าตาผมจัง Cheesy

......ปืนในเพชรพระอุมาครับ......วินฯ70ขนาด .375H&H.....
Jay(โก้)-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #109 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 07:28:52 PM »

พี่เสกครับ ในรูปตัวขวาพานท้ายไม้เป็นขนาดอะไรครับ Cheesy

คราวหน้าขอไปด้วยนะครับ Cheesy
FABBRI
มาเป็นเหยื่อเสียดีๆๆ
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #110 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 07:29:55 PM »

กระบอกนี้ปืนอะไรครับ Cheesy
เป็นแนว hunter กระบอกแรกที่เข้าตาผมจัง Cheesy

Win Mod 70  cal .375 H&H magnum Post 1990 Super Express ไม่ทราบว่าเป็นตัวเดียวกันหรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2007, 07:35:05 PM โดย FABBRI » บันทึกการเข้า

หลงรัก  สินค้าต่างๆที่กระผมเสียเงินเสียเวลาเสียพลังงานนำเข้ามานั้นเพื่อเป็นพยานหลักฐานอันเป็นที่แน่ชัดในการคุยโม้คุยโตประกอบการคุยฟุ้งทั่วเวป มิได้แอบแฝงขายสินค้าแต่อย่างไร และไม่รับสั่งหรือช่วยนำเข้าแต่อย่างใด โปรดเข้าใจ  งอน
SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #111 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 07:41:48 PM »

พี่เสกครับ ในรูปตัวขวาพานท้ายไม้เป็นขนาดอะไรครับ Cheesy

.....ตัวขวามือเป็นCZ ของท่านtttนะครับ....
.....ครั้งนี้ที่ไม่ได้บอกใครมากนักเพราะกลัวสนามไม่ดี....ครั้งต่อไปบอกแน่ๆครับไม่ต้องห่วงสนามดีมากๆบรรยากาศสวย..แล้วจะพาคนสวยๆไปให้ชมกันอีก...อิอิ
ttt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #112 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 07:43:10 PM »

CZ 452 american .22Lr น้องเล็กวันนั้นครับ เสียงยังกับปืนอัดลมเลย Cheesy Cheesy
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #113 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 07:46:56 PM »

ผมไม่ได้สังเกตุแฮะว่าคุณ ttt เอาตัวนี้ไปด้วย

ไม่งั้นจะยื้มยิงเล่นซักหน่อย

Grin Grin Grin
Jay(โก้)-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #114 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 07:49:56 PM »

.....ตัวขวามือเป็นCZ ของท่านtttนะครับ....
.....ครั้งนี้ที่ไม่ได้บอกใครมากนักเพราะกลัวสนามไม่ดี....ครั้งต่อไปบอกแน่ๆครับไม่ต้องห่วงสนามดีมากๆบรรยากาศสวย..แล้วจะพาคนสวยๆไปให้ชมกันอีก...อิอิ

ขอบคุณครับพี่เสก ขอบคุณครับคุณ ttt Cheesy Cheesy Cheesy
ajake
มีดและปืน
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #115 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 09:07:10 PM »

ผมไม่ได้สังเกตุแฮะว่าคุณ ttt เอาตัวนี้ไปด้วย

ไม่งั้นจะยื้มยิงเล่นซักหน่อย

Grin Grin Grin

คุณโซ้ยตี๋ครับ เดี๋ยวคราวหน้าต้นเอาของต้นไปให้ยิงเล่นด้วยครับ 452 Varmint ครับ

ต้องขอบคุณ คุณโซ้ยตี๋มากๆ ครับ ที่อำนวยความสะดวกหลายอย่างเลย Grin

ajake
มีดและปืน
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #116 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 09:13:30 PM »

สุดยอดๆๆ........อ่านอยู่ตั้งนานกว่าจะเข้าใจ  คมช.จริงๆเลยคุณต้น (คมช.=คนมันชอบ..นะครับ)

ค.ม.ช. คนมันชอบ ใช่จริงๆ ครับ ตอนแรกนึกว่าอีก ค.ม.ช. ตกใจหมด Grin

Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #117 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 08:37:18 AM »

ขออนุญาตนอกเรื่องนางแบบซักแป้บนะครับ มาว่าเรื่องวิชาการกันบ้าง Embarrassed
เรื่องที่ทำให้การยิงไรเฟิลระยะไกลมีสเน่ห์น่าสนใจครับ หลงรัก

ในภาพที่ผมและพี่ๆ โพสต์ลงไปจะมีรูปหนึ่งที่บ่งบอกว่าระยะทางที่พวกเราไปยิงกันนั้นไกลถึง 600 เมตรจริงๆ
พี่ๆ ส่วนใหญ่คงจะทราบกันอยู่แล้ว ว่าคือรูปที่ครูดำถ่ายมารูปนี้นั่นเองครับ

นี่เป็นภาพถ่ายผ่านกล้อง U.S.Optics SN3 T-Pal 3.2-17x44
ใช้เส้นเล็งแบบ GAP ซึ่งมีรายละเอียดตามภาพด้านล่างครับ

เส้นเล็งแบบนี้อาจจะดูหน้าตาประหลาดไปจาก Mil-Dot ที่เห็นทั่วๆ ไปเล็กน้อย แต่ก็ถูกพัฒนาขึ้นมาบนหลักการเดียวกันใช้เหมือนกันครับ
จากภาพที่เห็นเราเกือบจะมีตัวเลขที่จำเป็นสำหรับการประมาณระยะเป้าหมายครบ โดยใช้สูตรนี้กันแล้วครับ

ความกว้าง หรือ ความสูงของเป้าหมายจริงมีหน่วยเป็นเมตร x 1,000 / จำนวน Mil ที่เราอ่านได้จากเส้นเล็ง = ระยะทางถึงเป้าหมายมีหน่วยเป็นเมตร

ค่า Mil ที่อ่านได้จากเส้นเล็งในกล้องอยู่ที่ประมาณ 1.7 - 1.8 ผมประมาณเอาซัก 1.75 ละกัน
ยังขาดตัวเลขความสูงของเป้าหมายจริง ตะกี้เลยรีบวิ่งถือตลับเมตรไปวัดเป้าที่เหลือที่ยังทิ้งไว้ในรถ ได้ความสูงของตัวคนสีดำที่ 1.05 เมตร

เอามาเข้าสูตรกันเลยครับ

1.05 m x 1,000 / 1.75 mil = 600 m.

600 เมตรเป๊ะๆ เลยครับ จริงๆ แล้วตัวเลขจะมีคลาดเคลื่อนบ้างเล็กน้อย ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับตอนที่เราอ่านขนาดมิลดอทในเส้นเล็งนั่นเองครับ
พอได้ระยะยิงที่ใกล้เคียงแล้ว เราก็มาปรับชดเชย Elevation ของกล้องเราตามชาร์ทวิถีกระสุนของเราได้แล้วครับ

ถึงแม้หลายๆ ท่านจะมี Laser Range Finder ใช้อยู่แล้ว แต่ถ้าเราลองคำนวณด้วย Mil-Dot ก่อนแล้วค่อยเอา LRF มาเฉลยทีหลังก็ได้ความสนุกสนานดีครับ Smiley

พี่ๆ หลายๆ ท่านคงทราบเรื่องพวกนี้ดีอยู่แล้ว ผมเองก็ศึกษาแต่จากตำราจนได้ไปลองของจริง ยิ่งสนุกสนานครับ
การยิงไรเฟิลระยะไกลยังมีรายละเอียดอีกมากมายเป็นสเน่ห์ของปืนประเภทนี้ที่น่าหลงไหลจริงๆ ครับ หลงรัก
ขอถามเกี่ยวกับสมการการคำนวณหาระยะทางคร่าวๆสักหน่อยครับ ที่บอกว่า หารด้วยจำนวนmilที่เราอ่านได้จากเส้นเล็ง ไม่ทราบว่าต้องfixกำลังขยายไว้ที่เท่าไหร่ครับ เพราะผมเชื่อว่ากำลังขยายของกล้องน่าจะเป็นตัวแปรที่สำคัญในการหาค่าจำนวนmilนะครับ
ajake
มีดและปืน
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #118 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 08:56:37 AM »

ขอถามเกี่ยวกับสมการการคำนวณหาระยะทางคร่าวๆสักหน่อยครับ ที่บอกว่า หารด้วยจำนวนmilที่เราอ่านได้จากเส้นเล็ง ไม่ทราบว่าต้องfixกำลังขยายไว้ที่เท่าไหร่ครับ เพราะผมเชื่อว่ากำลังขยายของกล้องน่าจะเป็นตัวแปรที่สำคัญในการหาค่าจำนวนmilนะครับ

ถูกต้องครับ

สำหรับกล้องที่กำลังขยายตายตัว หรือกล้อง Fixed คงไม่มีปัญหาอยู่แล้ว แต่สำหรับกล้องซูมที่สามารถเปลี่ยนกำลังขยายนั้นจะมีชนิดของเส้นเล็งอยู่ด้วยกัน 2 ชนิดคือ FFP (First Focal Plane) และ SFP (Second Focal Plane) กล้องทั่วไปในท้องตลาดบ้านเราจะเป็น SFP ซึ่งกล้องแบบนี้เมื่อเราเปลี่ยนกำลังขยายขนาดของเส้นเล็งจะคงเดิมไม่เปลี่ยนแปลง กล้องแบบนี้จะระบุมาเลยครับว่าเมื่อต้องการประมาณระยะด้วยเส้นเล็ง ต้องปรับกำลังขยายของกล้องไปที่เท่าไหร่ ซึ่งต้องศึกษาจากคู่มือกล้องครับ หากไม่ปรับกำลังขยายไปตามที่คู่มือระบุก็ไม่มีทางประมาณระยะได้ถูกต้องแน่ๆ ครับ

ส่วนกล้องของผมเป็นเส้นเล็งแบบ FFP ซึ่งเมื่อเปลี่ยนกำลังขยายเส้นเล็งก็จะเพิ่มลดขนาดตามไปด้วย ทำให้สามารณใช้เส้นเล็งประมาณระยะได้ที่ทุกๆ กำลังขยายครับ อย่างในภาพที่เห็นคือเส้นเล็ง GAP ที่ 17X ครับ Cheesy

WP99C
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #119 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 09:09:53 AM »

ได้ความรู้เยอะเลยขอบคุณครับ  Smiley
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 12
  พิมพ์