เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 25, 2024, 09:34:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำที่เที่ยวเชียงใหม่ด้วยครับ  (อ่าน 11164 ครั้ง)
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 10:55:15 AM »

มาแล้วแจ้งด้วยนะครับลุงปู วันที่ 12 ผมไปเชียงราย ถ้ากลับมาทัน คงได้เจอกันอีกครั้งครับ  ไหว้

SPSC No.057       THPSA No.A-331
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 01:04:02 PM »

ลุงปูอยากเที่ยวแบบไหนครับ  อยากขับเอง หรืออยากมีคนขับครับ อยู่กี่วัน น้อง ๆ ทางนี้ยินดีต้อนรับครับ

แต่วันเด็ก ห้ามจัดคิวไปดอยสุเทพเด็ดขาด เพราะรถติดยาวมากครับ

ปล.ที่สำคัญ มีใครมาด้วยอีกคนครับ ฮิ ฮิ ฮิ จะได้จัดคิวให้ถูกครับ
พูดไม่ออกต้องบอกด้วยเพลง ขำก๊าก
http://www.youtube.com/watch?v=-3xw-V5dgxY

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 01:11:35 PM »

แบบว่าได้ตั๋วฟรีไปเชียงใหม่มา 2 ที่นั่งครับ
กะว่าไปช่วงวันเด็กปี57 แต่ไม่มีประสบการณ์

อยากทราบว่าซืัอแพ็คเกจเหมาพาเที่ยวเลย
หรือเช่ารถขับเองดี(ไม่ชำนาญเส้นทาง) ขอบคุณครับ  ไหว้

ลุงปู ลองเขียนว่า  Need อะไร หรือ Want อะไร
มีวัตถุประสงค์ อะไร ก่อนอ่ะ ฮา
เชียงใหม่  เที่ยวเป็นสัปดาห์ ก็ยังไม่ทั่ว เลยอ่ะ ฮา

ถนนในเมือง  "ซับซ้อน"  วนจนหลง ถ้าไม่เคยมา อ่ะ ฮา
แต่ถ้าจับ  เส้นทางหลักได้  กลับถึงที่พักได้แน่นอน อ่ะ ฮา

ยายประเมินว่า มาแค่ สองหรือสามวัน แค่นั้นอ่ะ ฮา
ลอง  วางทริป บอกว่าจะไปไหน  เดี๋ยวยายแพลนให้อ่ะ ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
van-เรารักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 01:21:15 PM »

ไปให้แม่ค้าขายดอกไม้ ตีนพระธาตุดอยสุเทพหลอกด้วยน่ะครับ   เขาจะบอกว่าข้างบนไม่มีดอกไม้ขายให้ซื้อขึ้นไปเลย เรามันคนบ้านนอกขึ้นดอย ก็เชื่อครับควักเงินออกมายี่สิบบาทจะซื้อหนึ่งชุด แต่เขาจะยื่นมาให้สองชุด แล้วบอกว่าสี่สิบบาท เราบอกเอาชุดเดียว เขาก็บอกว่าไหว้พระธาตุแล้วให้ไหว้พระวันเกิดด้วย ก็เลยต้องควักให้อีกยี่สิบ และระหว่างทางขึ้นบันไดไปพระธาตุ ตรงบันไดขั้นที่หนึ่ง จะพบเด็กชาวเขาสองคน น่าจะเป็นเด็กม้ง ดูจากการแต่งชุดประจำเผ่า จะมาขอถ่ายรูปกับเราแต่เราต้องจ่ายเงินให้เขา (อันนี้ไม่งงเพราะรับรู้มาบ้าง) ก่อนถ่ายเราก็ถามว่าต้องจ่ายเท่าไหร่ เด็กบอกแล้วแต่พี่จะให้เราก็ถ่ายไปกี่ภาพจำไม่ได้ ไม่น่าจะเกินสิบภาพ เราก็ควักเงินให้ยี่สิบบาทบอกให้ไปแบ่งกัน เขาจะมีสีหน้าแบบไม่พอใจ หันหลังให้เราแล้วก็พูดภาษาชนเผ่า(ถ้าให้เดาเขาอาจจะด่าผู้ให้กำเนิดเรา  ฮา) ระหว่างทางที่กำลังเดินขึ้นบันไดไปก็สังเกตุว่า ทำไมคนอื่นที่เดินขึ้นมาพร้อมกันไม่มีใครถือดอกไม้บูชาพระธาตุมาเลย ระหว่างเดินขึ้นไปก็คิดและสันนิฐานไปต่างๆนาๆ เขาคงไม่ศรัทธากัน หรือเป็นนักท่องเที่ยวต่างชาติไม่ค่อยรู้เรื่อง หรือเขาไม่ได้นับถือศาสนาพุทธกัน คิดเสร็จก็ขึ้นมาถึงพอดีเหนื่อยเหมือนกัน ถือดอกไม้แค่สองชุด พักตรงประตูทางเข้าสักครู่ห้านาทีพอ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 06:43:29 PM »

ลุงปูอยากเที่ยวแบบไหนครับ  อยากขับเอง หรืออยากมีคนขับครับ อยู่กี่วัน น้อง ๆ ทางนี้ยินดีต้อนรับครับ

แต่วันเด็ก ห้ามจัดคิวไปดอยสุเทพเด็ดขาด เพราะรถติดยาวมากครับ

ปล.ที่สำคัญ มีใครมาด้วยอีกคนครับ ฮิ ฮิ ฮิ จะได้จัดคิวให้ถูกครับ
                 ขอบคุณครับน้าตี๋ .... น่าจะลงตัวขับเที่ยวเองละครับ .... ของที่เคยจัดไม่ต้องนะครับ 5555

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 06:44:15 PM »

ต้นปีเป็นช่วงที่อากาศดีสุดๆเลยครับท่านแนะนำมาเช่ารถขับกินลมชมวิวไปเรื่อยๆดีกว่าครับได้อรรถรถกว่ากันเยอะครับชอบแนวธรรมชาติๆก็ออกไปทางรอบนอกหน่อยเยอะแยะครับลองหาข้อมูลเบื้องต้นทางเว็บดูครับ..เรื่องไม่ชำนาญเส้นทางไม่ต้องคิดมากครับเชียงใหม่ขับรถมีนำ้ใจครับ เยี่ยมขนาดรถจีนขับซ้ายยังวิ่งกันปร๋อ
                    ขอบคุณมากครับ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 06:45:04 PM »

ผมมีแต่ขับรถหลงไปหลงมาก็ไปได้ครบหมดแหละ  สมัยนี้โหลดโปรแกรมทัวร์มาเลยแล้วเที่ยวเอง  รุ่นเก๋าแบบลุงปูต้องนี่จ้า
http://board.postjung.com/580459.html  กระทยก็มียืนคนละฝั่งกันมั้ง คิก คิก
                      ทริปนี้ขอผ่านละครับเสีย   ตกใจหน้าซีด

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 06:46:23 PM »

มาแล้วแจ้งด้วยนะครับลุงปู วันที่ 12 ผมไปเชียงราย ถ้ากลับมาทัน คงได้เจอกันอีกครั้งครับ  ไหว้
                      ครับผมน้าเอก น้าตี๋ ครูโด่ง และสมช.เชียงใหม่ทุกท่าน ..... จำเป็นอาจต้องโทรรบกวนบ้าง  ไหว้

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 06:49:00 PM »

แบบว่าได้ตั๋วฟรีไปเชียงใหม่มา 2 ที่นั่งครับ
กะว่าไปช่วงวันเด็กปี57 แต่ไม่มีประสบการณ์

อยากทราบว่าซืัอแพ็คเกจเหมาพาเที่ยวเลย
หรือเช่ารถขับเองดี(ไม่ชำนาญเส้นทาง) ขอบคุณครับ  ไหว้

ลุงปู ลองเขียนว่า  Need อะไร หรือ Want อะไร
มีวัตถุประสงค์ อะไร ก่อนอ่ะ ฮา
เชียงใหม่  เที่ยวเป็นสัปดาห์ ก็ยังไม่ทั่ว เลยอ่ะ ฮา

ถนนในเมือง  "ซับซ้อน"  วนจนหลง ถ้าไม่เคยมา อ่ะ ฮา
แต่ถ้าจับ  เส้นทางหลักได้  กลับถึงที่พักได้แน่นอน อ่ะ ฮา

ยายประเมินว่า มาแค่ สองหรือสามวัน แค่นั้นอ่ะ ฮา
ลอง  วางทริป บอกว่าจะไปไหน  เดี๋ยวยายแพลนให้อ่ะ ฮา
                  3 วัน 2 คืนครับยาย  เวลาแค่นี้ เชียงใหม่ เชียงราย ปาย แม่ฮ่องสอน ไหวป่าวจัดทริปให้น้องหน่อย

แนะนำที่เช่ารถ  ที่พัก  ที่กิน  ......  ด้วยครับ  แหล่งช้อปคงผ่านๆ งบน้อยอะจ้า 

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 06:50:31 PM »

ไปให้แม่ค้าขายดอกไม้ ตีนพระธาตุดอยสุเทพหลอกด้วยน่ะครับ   เขาจะบอกว่าข้างบนไม่มีดอกไม้ขายให้ซื้อขึ้นไปเลย เรามันคนบ้านนอกขึ้นดอย ก็เชื่อครับควักเงินออกมายี่สิบบาทจะซื้อหนึ่งชุด แต่เขาจะยื่นมาให้สองชุด แล้วบอกว่าสี่สิบบาท เราบอกเอาชุดเดียว เขาก็บอกว่าไหว้พระธาตุแล้วให้ไหว้พระวันเกิดด้วย ก็เลยต้องควักให้อีกยี่สิบ และระหว่างทางขึ้นบันไดไปพระธาตุ ตรงบันไดขั้นที่หนึ่ง จะพบเด็กชาวเขาสองคน น่าจะเป็นเด็กม้ง ดูจากการแต่งชุดประจำเผ่า จะมาขอถ่ายรูปกับเราแต่เราต้องจ่ายเงินให้เขา (อันนี้ไม่งงเพราะรับรู้มาบ้าง) ก่อนถ่ายเราก็ถามว่าต้องจ่ายเท่าไหร่ เด็กบอกแล้วแต่พี่จะให้เราก็ถ่ายไปกี่ภาพจำไม่ได้ ไม่น่าจะเกินสิบภาพ เราก็ควักเงินให้ยี่สิบบาทบอกให้ไปแบ่งกัน เขาจะมีสีหน้าแบบไม่พอใจ หันหลังให้เราแล้วก็พูดภาษาชนเผ่า(ถ้าให้เดาเขาอาจจะด่าผู้ให้กำเนิดเรา  ฮา) ระหว่างทางที่กำลังเดินขึ้นบันไดไปก็สังเกตุว่า ทำไมคนอื่นที่เดินขึ้นมาพร้อมกันไม่มีใครถือดอกไม้บูชาพระธาตุมาเลย ระหว่างเดินขึ้นไปก็คิดและสันนิฐานไปต่างๆนาๆ เขาคงไม่ศรัทธากัน หรือเป็นนักท่องเที่ยวต่างชาติไม่ค่อยรู้เรื่อง หรือเขาไม่ได้นับถือศาสนาพุทธกัน คิดเสร็จก็ขึ้นมาถึงพอดีเหนื่อยเหมือนกัน ถือดอกไม้แค่สองชุด พักตรงประตูทางเข้าสักครู่ห้านาทีพอ
                        เยี่ยมเลย    ....   ขอบคุณครับ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 06:52:46 PM »

ไปเที่ยววันเด็กมีแผนอะไรหรือเปล่า หลวงลุง คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ซายูริ
รุ่นนี้ไปก็ได้แค่นั่งจับมือ....แล้วซักประวัติได้แค่นั้นแหละครับ
5555555555555 ไม่ทันได้หล่นทอนสักที
                    ตกใจหน้าซีด     หัวเราะร่าน้ำตาริน

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 06:54:23 PM »

คุ้มขันโตก...ซักมื้อครับลุง...จองผ่านเอเย่นถูกกว่าที่ร้านโดยตรงเยอะเลยครับ
แวะเข้ามาแอบดู คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ตกลงคุณลุงจะได้เที่ยวเชี่ยงใหม่หรือเปล่าเนี่ย ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
ผมแนะนำ มื้อเที่ยงกินข้าวซอยร้านป้าหอม มื้อเย็นกินอาหารพื้นเมืองร้านแกงร้อนบ้านสวน มื้อดึก ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัยตามสะดวก
เช่ารถขับเองดีกว่าคุณลุง จะไปไหน จะจอดไหน สะดวกสุด เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
กำ .... จะได้เที่ยวมั้ยเนี่ย   หัวเราะร่าน้ำตาริน
แนะนำที่กินครับ
The Duke's Chiang Mai  เมนูแนะนำ สลัดเนื้อ ,พิซซ่า ,สเต็ก
https://www.facebook.com/thedukeschiangmai

ขอบคุณครับ 

schamp
Sr. Member

คะแนน 131

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 07:01:08 PM »

วันแรกต้องขึ้นไปสักการะวัดพระธาติดอยสุเทพเพื่อเสริมสิริมงคลก่อนครับเสร็จแล้วอาจจะแว้บไปปางช้างแม่สาหรือแม่ตะมานอยู่ใกล้ๆกันแล้วค่อยหาที่พักแถวๆม่อนแจ่มช่วงนั้นอากาศดีมากๆครับ..... เยี่ยม
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 07:25:55 PM »

3 วัน 2 คืนครับยาย  เวลาแค่นี้ เชียงใหม่ เชียงราย ปาย แม่ฮ่องสอน ไหวป่าวจัดทริปให้น้องหน่อย

แนะนำที่เช่ารถ  ที่พัก  ที่กิน  ......  ด้วยครับ  แหล่งช้อปคงผ่านๆ งบน้อยอะจ้า 
        ปั่นทัวริ่งเที่ยวเลยครับลุง5555

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 07:54:14 PM »

วันแรกต้องขึ้นไปสักการะวัดพระธาติดอยสุเทพเพื่อเสริมสิริมงคลก่อนครับเสร็จแล้วอาจจะแว้บไปปางช้างแม่สาหรือแม่ตะมานอยู่ใกล้ๆกันแล้วค่อยหาที่พักแถวๆม่อนแจ่มช่วงนั้นอากาศดีมากๆครับ..... เยี่ยม
                    ขอบคุณครับ
       ปั่นทัวริ่งเที่ยวเลยครับลุง5555
                    หึหึ   นังหมู ... ฉันไปเที่ยวนะไม่ใช่ไปทรมานสังขาร   แลบลิ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2013, 08:14:51 PM โดย PU45™ » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 12
  พิมพ์