เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 25, 2024, 09:30:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำที่เที่ยวเชียงใหม่ด้วยครับ  (อ่าน 11151 ครั้ง)
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 08:19:03 PM »

สรุปว่า"รถ"
ไปหาเอาข้างหน้า
แล้วจะขับเอง หรือว่า"ผลัดกันขับ"ละครับ คิก คิก คิก คิก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 08:52:31 PM »

แบบว่าได้ตั๋วฟรีไปเชียงใหม่มา 2 ที่นั่งครับ
กะว่าไปช่วงวันเด็กปี57 แต่ไม่มีประสบการณ์

อยากทราบว่าซืัอแพ็คเกจเหมาพาเที่ยวเลย
หรือเช่ารถขับเองดี(ไม่ชำนาญเส้นทาง) ขอบคุณครับ  ไหว้

ลุงปู ลองเขียนว่า  Need อะไร หรือ Want อะไร
มีวัตถุประสงค์ อะไร ก่อนอ่ะ ฮา
เชียงใหม่  เที่ยวเป็นสัปดาห์ ก็ยังไม่ทั่ว เลยอ่ะ ฮา

ถนนในเมือง  "ซับซ้อน"  วนจนหลง ถ้าไม่เคยมา อ่ะ ฮา
แต่ถ้าจับ  เส้นทางหลักได้  กลับถึงที่พักได้แน่นอน อ่ะ ฮา

ยายประเมินว่า มาแค่ สองหรือสามวัน แค่นั้นอ่ะ ฮา
ลอง  วางทริป บอกว่าจะไปไหน  เดี๋ยวยายแพลนให้อ่ะ ฮา
                  3 วัน 2 คืนครับยาย  เวลาแค่นี้ เชียงใหม่ เชียงราย ปาย แม่ฮ่องสอน ไหวป่าวจัดทริปให้น้องหน่อย

แนะนำที่เช่ารถ  ที่พัก  ที่กิน  ......  ด้วยครับ  แหล่งช้อปคงผ่านๆ งบน้อยอะจ้า 

เวลาน้อยไปไหมครับลุงปู นั่งรถกันเหนื่อยเลยนะครับนั่น ไม่ลองเปลี่ยนเป็นสักอาทิตย์ละครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

penpeum
Full Member

คะแนน 92

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 09:20:58 PM »

ไหว้ ถ้าตรงวันอาทิตย์  อย่าลืมถนนคนเดิน หลังประตูท่าแพตอนเย็นๆจนสามทุ่มนะครับ คนเยอะมากระวังกระเป๋าตังด้วยครับ
cat123
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 09:39:24 PM »

.....แอ่วเชียงใหม่ต้องไม่พลาดมากราบพระทีวัดพระสิงห์นะครับ.... ไหว้
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 11:22:20 PM »

นั่งเครื่องมาถึงเชียงใหม่ เช้าวันเสาร์ ในวันเด็ก เป็นวันที่วุ่นวายที่สุดของเมืองเชียงใหม่ รถจากทั่วสารทิศ จะวิ่งเข้ามาเที่ยว สนามบิน กองบิน 41  สวนสัตว์ (บนถนนห้วยแก้วหน้า มช. ทางขึ้นดอยสุเทพ)  เพราะฉะนั้น ลุงปูต้องหนีออกไปเที่ยวป่า 

วันแรกขับรถไปทางเหนือ เข้าไปนอน อ.ปาย ขับรถไปถึงตอน บ่าย ๆ หลับเอนหลังสักหน่อย เดินถนนคนเดินตอนกลางคืน

วันที่สอง ตึื่นเช้าขึ้นมา ออกเดินทางต่อไปเที่ยวแม่ฮ่องสอน ขับวน ๆ เที่ยว บ่าย ๆ ออก เดินทางต่อ ไปนอนที่ อ.แม่สะเรียง บรรยากาศดี เงียบ ๆ ครับ หรือนอนที่ อ.แม่ลาน้อย ก็ได้ครับ เอินไต รีสอร์ท ของเพื่อน ๆ เรานี่แหละครับ ชอบเล่นปืนเหมือนกัน เป็นสมาชิก ชมรมยิงปืนแม่สะเรียงครับ แต่ปกติผมชอบนอนที่มดดำรีสอร์ท อ.แม่สะเรียงครับ

วันที่สาม ตื่นเช้า ไหว้พระธาตุ 4 จอม ของ อ.แม่สะเรียง มี จอมแจ้ง จอมมอญ จอมทอง จอมกิตติ แล้วกลับเชียงใหม่ ขากลับแวะนมัสการพระธาตุศรีจอมทองครับ    หรือ ตื่นเช้ามา ลุงปู ขับรถออกจากแม่สะเรียง ไปเข้า อ.แม่แจ่ม ขึ้นดอยอินทนนท์  แล้วลงทางดอยอินทนนท์ก็ได้ครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 06:13:50 AM »

ไหว้ ถ้าตรงวันอาทิตย์  อย่าลืมถนนคนเดิน หลังประตูท่าแพตอนเย็นๆจนสามทุ่มนะครับ คนเยอะมากระวังกระเป๋าตังด้วยครับ
.....แอ่วเชียงใหม่ต้องไม่พลาดมากราบพระทีวัดพระสิงห์นะครับ.... ไหว้
               ขอบคุณครับ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 06:19:29 AM »

นั่งเครื่องมาถึงเชียงใหม่ เช้าวันเสาร์ ในวันเด็ก เป็นวันที่วุ่นวายที่สุดของเมืองเชียงใหม่ รถจากทั่วสารทิศ จะวิ่งเข้ามาเที่ยว สนามบิน กองบิน 41  สวนสัตว์ (บนถนนห้วยแก้วหน้า มช. ทางขึ้นดอยสุเทพ)  เพราะฉะนั้น ลุงปูต้องหนีออกไปเที่ยวป่า 

วันแรกขับรถไปทางเหนือ เข้าไปนอน อ.ปาย ขับรถไปถึงตอน บ่าย ๆ หลับเอนหลังสักหน่อย เดินถนนคนเดินตอนกลางคืน

วันที่สอง ตึื่นเช้าขึ้นมา ออกเดินทางต่อไปเที่ยวแม่ฮ่องสอน ขับวน ๆ เที่ยว บ่าย ๆ ออก เดินทางต่อ ไปนอนที่ อ.แม่สะเรียง บรรยากาศดี เงียบ ๆ ครับ หรือนอนที่ อ.แม่ลาน้อย ก็ได้ครับ เอินไต รีสอร์ท ของเพื่อน ๆ เรานี่แหละครับ ชอบเล่นปืนเหมือนกัน เป็นสมาชิก ชมรมยิงปืนแม่สะเรียงครับ แต่ปกติผมชอบนอนที่มดดำรีสอร์ท อ.แม่สะเรียงครับ

วันที่สาม ตื่นเช้า ไหว้พระธาตุ 4 จอม ของ อ.แม่สะเรียง มี จอมแจ้ง จอมมอญ จอมทอง จอมกิตติ แล้วกลับเชียงใหม่ ขากลับแวะนมัสการพระธาตุศรีจอมทองครับ    หรือ ตื่นเช้ามา ลุงปู ขับรถออกจากแม่สะเรียง ไปเข้า อ.แม่แจ่ม ขึ้นดอยอินทนนท์  แล้วลงทางดอยอินทนนท์ก็ได้ครับ
                  สูตรนี้น่าสนใจมากเลย  ขอระยะทางแต่ละจุดเพิ่มเติมเพื่อกำหนดเวลาเดินทางให้เหมาะสมสักนิดครับน้าตี๋

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 06:48:20 AM »

จากเชียงใหม่ ไปปาย ขับแบบสบาย ๆ ไม่พักไม่แวะไม่ชินทาง 3.5 ชม. แต่ระหว่างทาง จริง ๆ แล้ว มีวัด มีอะไรน่าสนใจหลายอย่างเหมือนกันครับ แต่เอาเป็นว่า ตั้งใจไปเที่ยวปายวันแรกดีกว่าครับ  มีวัดน่าสนใจหลายวัด เช่น วัดน้ำฮู อยู่ในตัวเมือง ขับขึ้นไปอีกหน่อย ทานอาหารจีนยูนาน หมู่บ้าน จีน ชิมชาบนดอย เดียวจะไปค้นรูปเก่า ๆ ให้ดูครับ ฮิ ฮิ ฮิ

จากปายไปแม่ฮ่องสอน ไม่แวะ 2 ชม. แต่ระหว่างทางมีจุดถ่ายรูปริมถนนสวย ๆ หลายที่ครับ ปกติเวลาผมไป บางครั้งนอนแม่ฮ่องสอน บางครั้งนอนแม่สะเรียงครับ

จากแม่ฮ่องสอนไป แม่สะเรียง 2 ชม น่าแวะชมพิพิธภัณฑ์ ญี่ปุ่นสมัยสงครามโลกครับ มีแวะแม่ลาน้อย

จากแม่สะเรียงมาเชียงใหม่ 3.5 ชม. ถ้าไม่แวะครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 07:28:02 AM »

เที่ยวให้สนุกครับลุงปู  ไหนๆก็ไหนๆแล้วได้ตั๋วฟรีไปเชียงใหม่สองที  ขากลับก็ยอมเสียเงินตีตั๋วมาแวะเที่ยวอุบลฯด้วยนะครับ คิก คิก

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
Victor&Sugus
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

รักสนุกทุกถนัด เฉพาะเรื่องปืน.....

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 07:35:09 AM »

อยากไปอยู่เหมือนกันครับ ไม่ได้ไปนานมากแล้ว...ตามชมด้วยคน......

☀ <º))))><.·´¯`·. h £ ® ß € ¯|¯ •·.·´¯`·.·• .·´¯`·.><((((º> —(•·÷[ ]÷·•)—·‡±±‡±÷· Oº°‘¨ ¨‘°ºO •°o.O O.o°• ¨°o.O O.o°¨ —¤÷(`[¤* *¤]´)÷¤— •·.·´¯`·.·• •·.·´¯`·.·• «·´`·.(`·.¸ ¸.·´).·´`·» ׺°”˜`”°º× ׺°”˜`”°º× »-(¯`v´¯)✿*Maxx™❀●• ♬✿❀●• ♬
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 08:24:18 AM »

เที่ยวให้สนุกครับลุงปู  ไหนๆก็ไหนๆแล้วได้ตั๋วฟรีไปเชียงใหม่สองที  ขากลับก็ยอมเสียเงินตีตั๋วมาแวะเที่ยวอุบลฯด้วยนะครับ คิก คิก
คนอำนาจฯไม่ต้อนรับเหรอครับ คิก คิก

van-เรารักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 11:28:58 AM »

ไปให้แม่ค้าขายดอกไม้ ตีนพระธาตุดอยสุเทพหลอกด้วยน่ะครับ   เขาจะบอกว่าข้างบนไม่มีดอกไม้ขายให้ซื้อขึ้นไปเลย เรามันคนบ้านนอกขึ้นดอย ก็เชื่อครับควักเงินออกมายี่สิบบาทจะซื้อหนึ่งชุด แต่เขาจะยื่นมาให้สองชุด แล้วบอกว่าสี่สิบบาท เราบอกเอาชุดเดียว เขาก็บอกว่าไหว้พระธาตุแล้วให้ไหว้พระวันเกิดด้วย ก็เลยต้องควักให้อีกยี่สิบ และระหว่างทางขึ้นบันไดไปพระธาตุ ตรงบันไดขั้นที่หนึ่ง จะพบเด็กชาวเขาสองคน น่าจะเป็นเด็กม้ง ดูจากการแต่งชุดประจำเผ่า จะมาขอถ่ายรูปกับเราแต่เราต้องจ่ายเงินให้เขา (อันนี้ไม่งงเพราะรับรู้มาบ้าง) ก่อนถ่ายเราก็ถามว่าต้องจ่ายเท่าไหร่ เด็กบอกแล้วแต่พี่จะให้เราก็ถ่ายไปกี่ภาพจำไม่ได้ ไม่น่าจะเกินสิบภาพ เราก็ควักเงินให้ยี่สิบบาทบอกให้ไปแบ่งกัน เขาจะมีสีหน้าแบบไม่พอใจ หันหลังให้เราแล้วก็พูดภาษาชนเผ่า(ถ้าให้เดาเขาอาจจะด่าผู้ให้กำเนิดเรา  ฮา) ระหว่างทางที่กำลังเดินขึ้นบันไดไปก็สังเกตุว่า ทำไมคนอื่นที่เดินขึ้นมาพร้อมกันไม่มีใครถือดอกไม้บูชาพระธาตุมาเลย ระหว่างเดินขึ้นไปก็คิดและสันนิฐานไปต่างๆนาๆ เขาคงไม่ศรัทธากัน หรือเป็นนักท่องเที่ยวต่างชาติไม่ค่อยรู้เรื่อง หรือเขาไม่ได้นับถือศาสนาพุทธกัน คิดเสร็จก็ขึ้นมาถึงพอดีเหนื่อยเหมือนกัน ถือดอกไม้แค่สองชุด พักตรงประตูทางเข้าสักครู่ห้านาทีพอ
                        เยี่ยมเลย    ....   ขอบคุณครับ
  บนพระธาตุมีให้บูชาเยอะแยะครับ มีตู้บริจาคตามศรัทธาครับ ที่กล่าวมาไม่มีอะไรมากหรอกครับกลัวพี่จะมาเสียอารมณ์กับไอ้พวกขี้หมาขี้ไก่แถวตีนดอยพระธาตุ พาลจะทำให้ไม่ได้บุญ เที่ยวไม่สนุก เงินยี่สิบสี่สิบบาทไม่เสียดายเท่าไหร่หรอกครับ แต่เสียอารมณ์ตรงคำพูดคนขาย (ฮา) ขึ้นไปไหว้พระธาตุ หารองเท้าลำลอง(รองเท้าแตะ)ไปด้วยก็ดีครับ  จะได้ไม่ต้องกังวลว่าไหว้พระธาตุเสร็จแล้วกลับออกมาต้องเดินตีนเปล่าๆลงดอย(ฮา) ถ้าไม่ต้องการเดินขึ้นก็มีรถกระเช้า รถเลื่อนรถราง(เรียกไม่ถูก)สำหรับคนชราด้วยครับ ไม่รู้ว่าลวดสลิงเป็นสนิมรึยัง(ฮา)แต่ก็ตื่นเต้นครับ
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 07:17:11 PM »

3 วัน 2 คืนครับยาย  เวลาแค่นี้ เชียงใหม่ เชียงราย ปาย แม่ฮ่องสอน ไหวป่าวจัดทริปให้น้องหน่อย

แนะนำที่เช่ารถ  ที่พัก  ที่กิน  ......  ด้วยครับ  แหล่งช้อปคงผ่านๆ งบน้อยอะจ้า 

โห..ลู้งง  3 วัน 2 คืน  "ตับแลบ"  อ่ะคร๊า ฮา
ถ้า  "ไม่ แลบ"  มาไม่ถึง อ่ะ ฮา

เหนื่อยนะ 3 วันเนี่ยะ ฮา
เอ้า เริ่มต้น  จอง "คาร์เร้นท์"  ออนไลน์ไว้เลย
เช้าวันแรก  พอมาถึงรับรถที่สนามบิน  เชียงใหม่  เลยอ่ะ ฮา
เข้าที่พัก  อาบน้ำ แต่งตัว เตรียมเคลื่อนขบวนอ่ะ

วันแรก ไห้วพระ เอา "ศิริมงคล"  ก่อนอ่ะ ฮา
" วัดพระสิงห์ " ใจกลางเมือง  วัดที่มีพระพุทธรูปสวย สไตล์เชียงแสน อ่ะ
ออกจากวัด โน่น  สิบเอ็ดโมง เกือบเที่ยง ฮา
หาของกินก่อนดีมั้ย   อยากกินอะไร  "ซีฟูดมั้ย" ฮา
โน่น  "ข้าวซอย ลำดวน"  อ่ะ ฮา

ออกจากข้าวซอย  ไปไหนดี มาเมืองเหนือทั้งที  ฮา
"ดอยสุเทพ"  วัดพระธาตุ ดอยสุเทพ ไหว้พระ อีกที ฮา
(แหม ก็อายุขนาดนี้  ต้องทัวร์แบบยายแนะนำ อ่ะ ฮา)
ไปโน่น  "ตำหนักภูภิงค์"  ต่อมา  ไป หา  "แม้ว" ดีกว่า ฮา
ไม่ต้องไป  "ดูไบ" หาแม้วร๊อกส์  หา  แม้วดอยปุย โน่นฮา

พอลงจากดอย  ก็หันหัวไปไหนต่อดี ฮา
โน่น "กฤษฎาดอย"  แล้วตระเวน บ้านถวาย 
แถวหางดง สันป่าตอง ดูเขา  "แกะสลัก"  ไม้ อ่ะ ฮา
พอเห็นพระอาทิตย์เริ่มโพล้เพล้  ตอนนี้มืดเร็ว เพราะเข้าหน้าหนาวอ่ะ ฮา
รีบกลับที่พัก ก่อนมืด  ถ้ารอมืด หาทางกลับลำบาก อ่ะ ฮา

อาบน้ำเสร็จ  อยากกินอะไรดี ฮา
มาเมืองเหนือ  ไปหา  "เสื้อเหลือง" ดีกว่า ฮา
(เสื้อแดง  เอาไว้เจอกับยาย ในเวป ปืน ฮา)
เตรียมไปหา  "สุนทรีย์ เวชานนท์" ฟังเพลงเมือง เพราะๆ อ่ะ ฮา
ร้านของเธอชื่อ  "เฮีอน สุนทรีย" อ่ะ ฮา

เฮือนสุนทรีย์  เป็นร้านอาหารพื้นเมือง อยู่ริมน้ำแม่ปิง อ่ะ
สอง สามทุ่ม เธอมาร้องเพลงเมือง สไตล์ ล้านนา ให้ฟังอ่ะ ฮา
พอกินอิ่ม  ออกจากที่นี่   ไปฟังเพลงหน่อยเอามั้ย ฮา

กลับไปยุค 70  สไตล์ คันทรี่ ไปโน่นเลย "The river side" ฮิมปิง อ่ะ ฮา
สี่ ห้าทุ่มกำลัง  คนแน่น  มาตอนนี้ อาจไม่มีที่นั่งอ่ะ ฮา
ถือเบียร์ยืนดื่ม  เขย่าขาก็ได้  หรือ จะยืนหน้า เคาเตอร์ฟร้อนก็ได้อ่ะ ฮา
ย้อนยุค พอหอมปากหอมคอ  หาทางกลับไปนอนดีกว่า อ่ะ ฮา

ตื่นเช้า ไปไหนดี ฮา
จะไป  ปาย - แม่ฮ่องสอน ดีมั้ย ทางตอนนี้ สบายมาก อ่ะ ฮา
ถ้าจะไป  ออกแต่เช้า  กะว่า หกโมงครึ่ง หรือเจ็ดโมง ล้อต้องหมุนอ่ะ ฮา
ไปดูเมือง  ไปดูธรรมชาติ  ไปดูภูเขา ดูต้นไม้อ่ะ ฮา
ดูเสร็จ  รีบกลับให้ถึงเชียงใหม่  ก่อนตะวันพลบ อ่ะ ฮา

พอกลับมาถึง  "ปวดเอว ปวดตับ" เชียวแหละ เพราะโยก มาทั้งวันอ่ะ ฮา
อาบน้ำเสร็จ  ทุ่มนึง  ท้องมันร้องบอก "หิว" แล้วอ่ะ ฮา

ไปไหนดี  "บ้านสวน" ทางไปสันกำแพง 
ของอาจารย์ จุล จุลทัศน์ กิติบุตร สถาปนิคคนเหนือ ฮา
อาหารอร่อย  พอกินไ้ด้ สไตล์ดี  ราคาก็ดี   อ่ะ ฮา

หรือ ไม่กินที่นี่  กินที่ไหนดี ฮา
เอา "ห้องแถว" มั้ย ของพี่เต่อ ตายไปแล้ว ฮา
อยู่ถนน "นินมานเหมินทร์"  ร้านนี้ รับแขกได้สบาย
น่านั่ง น่าดื่ม  แต่ต้องจองโต๊ะ อ่ะ ฮา   ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #43 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 10:54:42 PM »

แผนยาย เข้าท่าครับ แต่ต้องเปลี่ยน คืนแรกรีบไป ทางปายก่อนครับ อีกวันค่อยมาไหว้พระในเมืองแล้วนอนในเมืองเชียงใหม่ครับ เพราะลุงปู เดินทางมาวันเด็ก เป็นวันที่รถ ติด สุดยอดของความติด แถวสนามบิน ถนนห้วยแก้วทางขึ้นดอยสุเทพ สวนสัตว์

TUI 48
Sr. Member

คะแนน 332

« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 10:41:18 AM »

โห..ลู้งง  3 วัน 2 คืน  "ตับแลบ"  อ่ะคร๊า ฮา
ถ้า  "ไม่ แลบ"  มาไม่ถึง อ่ะ ฮา

เหนื่อยนะ 3 วันเนี่ยะ ฮา
เอ้า เริ่มต้น  จอง "คาร์เร้นท์"  ออนไลน์ไว้เลย
เช้าวันแรก  พอมาถึงรับรถที่สนามบิน  เชียงใหม่  เลยอ่ะ ฮา
เข้าที่พัก  อาบน้ำ แต่งตัว เตรียมเคลื่อนขบวนอ่ะ

วันแรก ไห้วพระ เอา "ศิริมงคล"  ก่อนอ่ะ ฮา
" วัดพระสิงห์ " ใจกลางเมือง  วัดที่มีพระพุทธรูปสวย สไตล์เชียงแสน อ่ะ
ออกจากวัด โน่น  สิบเอ็ดโมง เกือบเที่ยง ฮา
หาของกินก่อนดีมั้ย   อยากกินอะไร  "ซีฟูดมั้ย" ฮา
โน่น  "ข้าวซอย ลำดวน"  อ่ะ ฮา

ออกจากข้าวซอย  ไปไหนดี มาเมืองเหนือทั้งที  ฮา
"ดอยสุเทพ"  วัดพระธาตุ ดอยสุเทพ ไหว้พระ อีกที ฮา
(แหม ก็อายุขนาดนี้  ต้องทัวร์แบบยายแนะนำ อ่ะ ฮา)
ไปโน่น  "ตำหนักภูภิงค์"  ต่อมา  ไป หา  "แม้ว" ดีกว่า ฮา
ไม่ต้องไป  "ดูไบ" หาแม้วร๊อกส์  หา  แม้วดอยปุย โน่นฮา

พอลงจากดอย  ก็หันหัวไปไหนต่อดี ฮา
โน่น "กฤษฎาดอย"  แล้วตระเวน บ้านถวาย 
แถวหางดง สันป่าตอง ดูเขา  "แกะสลัก"  ไม้ อ่ะ ฮา
พอเห็นพระอาทิตย์เริ่มโพล้เพล้  ตอนนี้มืดเร็ว เพราะเข้าหน้าหนาวอ่ะ ฮา
รีบกลับที่พัก ก่อนมืด  ถ้ารอมืด หาทางกลับลำบาก อ่ะ ฮา

อาบน้ำเสร็จ  อยากกินอะไรดี ฮา
มาเมืองเหนือ  ไปหา  "เสื้อเหลือง" ดีกว่า ฮา
(เสื้อแดง  เอาไว้เจอกับยาย ในเวป ปืน ฮา)
เตรียมไปหา  "สุนทรีย์ เวชานนท์" ฟังเพลงเมือง เพราะๆ อ่ะ ฮา
ร้านของเธอชื่อ  "เฮีอน สุนทรีย" อ่ะ ฮา

เฮือนสุนทรีย์  เป็นร้านอาหารพื้นเมือง อยู่ริมน้ำแม่ปิง อ่ะ
สอง สามทุ่ม เธอมาร้องเพลงเมือง สไตล์ ล้านนา ให้ฟังอ่ะ ฮา
พอกินอิ่ม  ออกจากที่นี่   ไปฟังเพลงหน่อยเอามั้ย ฮา

กลับไปยุค 70  สไตล์ คันทรี่ ไปโน่นเลย "The river side" ฮิมปิง อ่ะ ฮา
สี่ ห้าทุ่มกำลัง  คนแน่น  มาตอนนี้ อาจไม่มีที่นั่งอ่ะ ฮา
ถือเบียร์ยืนดื่ม  เขย่าขาก็ได้  หรือ จะยืนหน้า เคาเตอร์ฟร้อนก็ได้อ่ะ ฮา
ย้อนยุค พอหอมปากหอมคอ  หาทางกลับไปนอนดีกว่า อ่ะ ฮา

ตื่นเช้า ไปไหนดี ฮา
จะไป  ปาย - แม่ฮ่องสอน ดีมั้ย ทางตอนนี้ สบายมาก อ่ะ ฮา
ถ้าจะไป  ออกแต่เช้า  กะว่า หกโมงครึ่ง หรือเจ็ดโมง ล้อต้องหมุนอ่ะ ฮา
ไปดูเมือง  ไปดูธรรมชาติ  ไปดูภูเขา ดูต้นไม้อ่ะ ฮา
ดูเสร็จ  รีบกลับให้ถึงเชียงใหม่  ก่อนตะวันพลบ อ่ะ ฮา

พอกลับมาถึง  "ปวดเอว ปวดตับ" เชียวแหละ เพราะโยก มาทั้งวันอ่ะ ฮา
อาบน้ำเสร็จ  ทุ่มนึง  ท้องมันร้องบอก "หิว" แล้วอ่ะ ฮา

ไปไหนดี  "บ้านสวน" ทางไปสันกำแพง 
ของอาจารย์ จุล จุลทัศน์ กิติบุตร สถาปนิคคนเหนือ ฮา
อาหารอร่อย  พอกินไ้ด้ สไตล์ดี  ราคาก็ดี   อ่ะ ฮา

หรือ ไม่กินที่นี่  กินที่ไหนดี ฮา
เอา "ห้องแถว" มั้ย ของพี่เต่อ ตายไปแล้ว ฮา
อยู่ถนน "นินมานเหมินทร์"  ร้านนี้ รับแขกได้สบาย
น่านั่ง น่าดื่ม  แต่ต้องจองโต๊ะ อ่ะ ฮา   ขำก๊าก

โปรแกรมของคุณยายบ๊าบนี่กระชับและเหมาะที่สุดสำหรับกลุ่ม สว.ครับ...แต่ถ้าเลี่ยงโปรแกรมขึ้นไหว้พระธาตุดอยสุเทพ ออกไปเป็นวันที่ไม่ใช่วันเด็กจะดีมากครับ...ไม่งั้นแล้ว วันนั้นทั้งวัน จะได้โปรแกรมเดียวแหละครับ...

น้าปูครับ...ผมแถมที่นั่งฟังเพลงเพราะๆกินข้าวมื้อเย็นอร่อยๆ เคล้าเสียงอีบ่าง ค่าง ชะนี เสือ สิงห์ กระทิง แรดและสารพัดสัตว์ซักร้านหนึ่งนะครับ...ร้านอาหาร"ผาลาดตะวันรอน"...เส้นทางหลังมช. ขึ้นเขานิดๆติดด้านหลังสวนสัตว์เชียงใหม่ครับ...
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 12
  พิมพ์