เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 10:38:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนรู้จากสามก๊ก ตอน (1) การสร้างตัวของเล่าปี่  (อ่าน 2074 ครั้ง)
ราษฎร์หน้า เส้นหมี่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน -330

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 08:54:35 PM »

แฟนสามก๊กเยอะเหมือนกัน  หลงรัก ไว้ผมจะไปอ่านอีกรอบแล้วมาแชร์ข้อคิดที่ได้ อุปนิสัยของแต่ละคน หลักการปกครอง แนวคิดที่จะใช้รวมศูนย์อำนาจของผู้นำแต่ละฝ่ายกับพี่ๆ ครับ สนุกดี  เยี่ยม

สำหรับคำถามว่าขุนพลคนไหนเก่งสุดผมก็ว่าจูล่ง ระดับตัวคนเดียวฝ่าทัพชิงตัวประกันสำคัญมาได้นี่ เจมส์ บอนด์ยุคสามก๊กชัดๆ เป็นหนึ่งในขุนพลไม่กี่คนที่แก่ตายนะครับ

ยอดกุนซือ สำหรับผมไม่ใช่ขงเบ้ง ว่ากันว่าขงเบ้งนั้นที่จริงเก่งการบริหารจัดการมากกว่าการศึก ผมชอบกุยแกครับ ผู้สร้างชื่อให้โจโฉเลยทีเดียว เสียดายมาป่วยตายเสียก่อน

ยอดผู้นำทัพก็คือผู้กำชัยในการศึกที่ยาวนานที่สุด ทรราชย์ยามกลียุค ยอดขุนนางยามสันติ โจโฉ

เราตื่นแล้ว ยิ่งโตยิ่งรู้ ยิงรู้ยิ่งไม่รู้
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 09:02:24 PM »

แฟนสามก๊กเยอะเหมือนกัน  หลงรัก ไว้ผมจะไปอ่านอีกรอบแล้วมาแชร์ข้อคิดที่ได้ อุปนิสัยของแต่ละคน หลักการปกครอง แนวคิดที่จะใช้รวมศูนย์อำนาจของผู้นำแต่ละฝ่ายกับพี่ๆ ครับ สนุกดี  เยี่ยม

สำหรับคำถามว่าขุนพลคนไหนเก่งสุดผมก็ว่าจูล่ง ระดับตัวคนเดียวฝ่าทัพชิงตัวประกันสำคัญมาได้นี่ เจมส์ บอนด์ยุคสามก๊กชัดๆ เป็นหนึ่งในขุนพลไม่กี่คนที่แก่ตายนะครับ

ยอดกุนซือ สำหรับผมไม่ใช่ขงเบ้ง ว่ากันว่าขงเบ้งนั้นที่จริงเก่งการบริหารจัดการมากกว่าการศึก ผมชอบกุยแกครับ ผู้สร้างชื่อให้โจโฉเลยทีเดียว เสียดายมาป่วยตายเสียก่อน

ยอดผู้นำทัพก็คือผู้กำชัยในการศึกที่ยาวนานที่สุด ทรราชย์ยามกลียุค ยอดขุนนางยามสันติ โจโฉ

ผมว่าโจโฉเก่งครับน้าราษฎร์หน้า เส้นหมี่   เด็ดขาด เข้มแข็ง แกร่ง ไม่ย้อท้อแม้จะล้มลุกคลุกคลานเพียงใด   แลดูเป็นตัวของตัวเองมาก แกต้องมีข้อดีมากมายแหละ ไม่งั้นจะมีคนภักดีมากมายจนเป็นก๊กใหญ่ที่สุดได้หรือครับ  ถ้าเลวร้ายคงโดนโค่นล้มไปแล้วแบบตั๋งโต๊ะ  บางทีผู้ประพันธ์ก็ข้ามๆข้อดีแกไปเสีย    คิก คิก+ครับ

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 09:17:18 PM »

ผมอ่านมา...ไม่ใช่สามรอบ แปลว่า ผมคบได้.....

ผมชอบฉบับนายทุนที่สุด แม้นว่าฉบับของหลอกว้านจงจะออกแนวนิยายเป็นเรื่องเป็นราว  

แต่เหมือนจะแยกพระเอกผู้ร้ายชัดเจนเกินไปจนไม่ใช่พงศาวดารสงคราม เหมือนนิยายแต่งซะมากกว่า

พออ่านไปสักพัก เราจะผูกพันกับตัวละคร จนลุ้นว่าอย่ามาตายสั่ว ๆ ตอนจบนะ...... แต่..ไม่ฟัง ยังไงก็ตาย....

เคยถามหลายคน ว่าทหารคนไหนในสามก๊ก มีฝีมือเชิงรบแก่งที่สุด(หมายถึงเพลงอาวุธอย่างเดียวเพียว ๆ นะ)

เกือบทั้งหมด ตอบว่า จูล่ง...

ทำไมไม่มีใครนึกถึงลิโป้มั่งหนอ

ถ้านับจำนวนแม่ทัพและทหารเอกฝ่ายตรงข้ามที่จูล่งฆ่า  มากมายกว่าลิโป้ฆ่ามากนักครับ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 08:17:00 AM »

แต่ลิโป้ ฆ่าคนที่แม่ทัพทั่วไปฆ่าไม่ได้ถึง 2 คนนะ...
mrt
Full Member

คะแนน 62

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 08:39:27 AM »

ขอร่วมแสดงความเห็นนะครับ
ลิโป้เสียชีวิตเร็วไปหน่อยจึงขาดโอกาสสร้างฝีมือ + กับเป็นตัวร้าย(ที่ตายไว) จึงไม่ค่อยเป็นที่จดจำ
จูล่งชราแล้วเสียชีวิตไปเอง + อยู่ข้างเล่าปี เป็นขุนพลที่ถูกพูดถึงบ่อยครังจึงเป็นที่จดจำมากกว่า
ความเห็นผมคือผู้ที่มีฝีมือทางด้านการรบสูงสุดในสามก๊กน่าจะเป็นลิโป้ครับ
เนื่องจาก 3 คนรุมยังเอาไม่อยู่ควบม้าหนีไปได้(กวนอู+เตียวหุย+เล่าปี่)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 08:57:50 AM »

จะว่าไป 3พี่น้องร่วมสาบานตอนสู้กับลิโป้เปรียบเหมือนมวยคนละชั้นนะครับ 3พี่น้องตอนนั้นแค่ทหารหน้าใหม่ ฝีมือก็ระดับพื้นๆอยู่ ในขณะที่ลิโป้เป็นขุนศึกใหญ่ การร่ำเรียนก็คนละชั้นและสูงกว่า3พี่น้องมาก

3พี่น้องหลังจากเข้าร่วมรบและฝึกปรือเพิ่มอีกหลายปีจึงเก่งกาจ ตอนกลางๆของเรื่องกวนอูฆ่าแม่ทัพโจโฉเป็นว่าเล่น ต้องนั้นฝีมือท่านกวนอูคงขั้นสูงแล้ว

เพราะฉะนั้นจะสรุปว่าลิโป้เก่งสุดก็สรุปไม่ได้มั้งครับ

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 09:04:10 AM »

ผมว่าในสามก๊ก "ขงเบ้ง" เก่งสุดครับ... ฆ่าทหารฝ่ายตรงข้ามเป็นล้าน จวนตัวยังเปิดประตูเมืองนั่งดีดพิณ..

แถมตายไปยังแค่ให้เข็นศพไปรอบกำแพงเมือง ศัตรูยังไม่กล้าบุกเลยครับ...

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 09:52:45 AM »

อ่านจบไปหนึ่งรอบ พยายามรวบรวมจำนวนคนที่ตายในสงคราม กับจำนวนคนที่เข้าร่วมในสงครามว่ามีทั้งหมดกี่คน ไม่สามารถที่จะทำได้ เลยต้องกลับไปอ่านใหม่ ผมว่านี่คือสาเหตุหนึ่งที่ต้องอ่านหลายๆรอบครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 10:01:36 AM »

อ่านจบไปหนึ่งรอบ พยายามรวบรวมจำนวนคนที่ตายในสงคราม กับจำนวนคนที่เข้าร่วมในสงครามว่ามีทั้งหมดกี่คน ไม่สามารถที่จะทำได้ เลยต้องกลับไปอ่านใหม่ ผมว่านี่คือสาเหตุหนึ่งที่ต้องอ่านหลายๆรอบครับ

เพชรพระอุมาเหมือนกันแหละ  นับมาให้ได้ ว่าปืนลั่นกี่นัด...สัตว์ตายกี่ตัว

ถ้านับไม่ครบ หรือนับผิด โทษแบน ประมาณ 5 ปี  ......   แล้วก็กลับไปอ่านใหม่อีกรอบ
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 10:44:57 AM »

ขอแสดงความเห็นด้วยครับ เคยได้พูดคุยกับคุณเล่าชวนหัว
คนที่เขียนหนังสือเกี่ยวกับพงศวาดารจีนได้สนุกท่านหนึ่ง
ท่านว่า สามก๊กที่เราอ่าน นั้นเป็นพงศวาดารจีน และได้มีการเติมแต่ในสมัยหมิง
ซึ่งเป็นของฉบับหลอกว้านจง เพื่อใช้ในการแสดงงิ้ว ให้สนุก
บุคคลิกบางคนอาจจะไม่ได้เก่ง บางเหตุการณ์ ก็เกินความจริงครับ
เช่น ขงเบ้ง ผู้ที่เก่งกาจ ประวัติกับพื้นเพอยู่แต่ในชนบท ทำไมถึงรอบรู้ได้เหมือน อาจารย์กู้
ส่วนเหตุการณ์ ล่องเรือล่อเอาดอกธนูจากกองทัพโจโฉ นั้นหากเป็นจริง ทหารโจโฉทำไมไม่ยิงด้วย
ธนูไฟแทนยิงมั่วให้เสียดอกธนูเปล่าๆ 

อย่างไรก็ดี ผมก็ยังคิดว่า สามก๊ก ทุกฉบับก็ได้ให้ข้อคิดได้อย่างมาก ถึงยุทธวิธี การอ่านคน อ่านความคิด
และใช้คน ได้ดีเยี่ยมครับ แม้แต่บุคคลากรเพนต้ากอนยังเอาไปใช้เลยครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 11:34:27 AM »

ขอแสดงความเห็นด้วยครับ เคยได้พูดคุยกับคุณเล่าชวนหัว
คนที่เขียนหนังสือเกี่ยวกับพงศวาดารจีนได้สนุกท่านหนึ่ง
ท่านว่า สามก๊กที่เราอ่าน นั้นเป็นพงศวาดารจีน และได้มีการเติมแต่ในสมัยหมิง
ซึ่งเป็นของฉบับหลอกว้านจง เพื่อใช้ในการแสดงงิ้ว ให้สนุก
บุคคลิกบางคนอาจจะไม่ได้เก่ง บางเหตุการณ์ ก็เกินความจริงครับ
เช่น ขงเบ้ง ผู้ที่เก่งกาจ ประวัติกับพื้นเพอยู่แต่ในชนบท ทำไมถึงรอบรู้ได้เหมือน อาจารย์กู้
ส่วนเหตุการณ์ ล่องเรือล่อเอาดอกธนูจากกองทัพโจโฉ นั้นหากเป็นจริง ทหารโจโฉทำไมไม่ยิงด้วย
ธนูไฟแทนยิงมั่วให้เสียดอกธนูเปล่าๆ 

อย่างไรก็ดี ผมก็ยังคิดว่า สามก๊ก ทุกฉบับก็ได้ให้ข้อคิดได้อย่างมาก ถึงยุทธวิธี การอ่านคน อ่านความคิด
และใช้คน ได้ดีเยี่ยมครับ แม้แต่บุคคลากรเพนต้ากอนยังเอาไปใช้เลยครับ

อาจจะเป็นการยิงจากเรือสู่เรือหรือเปล่าครับ คือกลัวเรือตัวเองไหม้เลยไม่ใช้ธนูไฟ.. Grin

ราษฎร์หน้า เส้นหมี่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน -330

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 02:13:57 PM »

ยุคนั้นไม่ทราบว่าดอกไม้ไฟพัฒนาไปแค่ไหน น่าจะลองติดต่อกับไทยเอาเทคโนโลยีบั้งไฟ หมื่น แสน ล้าน ใส่ท่อยิงไปใช้บนเรือหรือบนพาหนะ ก่อกำเนิดเครื่องยิงจรวดวิถีตรง DTI 0 เจอเรือยิงเรือ เจอค่ายยิงค่าย  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2013, 04:10:05 PM โดย "ราษฎร์หน้า เส้นหมี่" » บันทึกการเข้า

เราตื่นแล้ว ยิ่งโตยิ่งรู้ ยิงรู้ยิ่งไม่รู้
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 02:25:43 PM »

ผมเป็นแฟนตัวยงเลยครับ มุมมองเหมือนกัน ตามอ่านรายละเอียดที่ลากออกมาสับได้มันส์มาก

เจอครั้งแรกในหอสมุดม.ตอนปี2 หลังจากนั้นก็ซื้อทุกเล่มที่เจอ  เยี่ยม

What man is a man , who does not make the world better?
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 02:27:50 PM »

ยุคนั้นไม่ทราบว่าดอกไม้ไฟพัฒนาไปแค่ไหน น่าจะลองติดต่อกับไทยเอาเทคโนโลยีบั้งไฟ หมื่น แสน ล้าน ใส่ท่อยิงไปใช้บนเรือหรือบนพาหะนะ ก่อกำเนิดเครื่องยิงจรวดวิถีตรง DTI 0 เจอเรือยิงเรือ เจอค่ายยิงค่าย  Grin

สมัยสามก๊กยังไม่มีประทัดครับ ประทัดถูกคิดค้นขึ้นมาหลังจากนั้นประมาณ90ปี

แต่มีเครื่องวัดความกดอากาศ , ตารางพยากรณ์ทิศทางลมแล้ว

What man is a man , who does not make the world better?
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 02:37:38 PM »

เพชรพระอุมาเหมือนกันแหละ  นับมาให้ได้ ว่าปืนลั่นกี่นัด...สัตว์ตายกี่ตัว

ถ้านับไม่ครบ หรือนับผิด โทษแบน ประมาณ 5 ปี  ......   แล้วก็กลับไปอ่านใหม่อีกรอบ

สองเล่มนี้ยังไม่พอ ไปลงเรียนอีกใบหนึ่ง พอได้อ่านกันแล้วครับงานนี้หนังสือ

ปีหน้าต้องตัดแว่นแล้วครับ ไว้อ่านหนังสือครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์