เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 09:15:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 103
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โรงงานผลิตT84 Optot ในยูเครนมีปัญหาสภาพคล่องทางการเงิน  (อ่าน 142952 ครั้ง)
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #135 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 10:28:09 PM »

ตอบคำถามว่าทำไมไม่มีใครยืนข้างไทยเลยกรณีเขาพระวิหารฯ ก็เพราะเข้าข้างเขมรแล้วได้ค่าเหนื่อยเป็นทรัพยากรใต้ผืนน้ำฯ ในขณะที่หากไทยสัญญาอย่างเดียวกันก็ไม่มีใครเชื่อน้ำยาฯ ก็เพราะรัฐบาลไทยไม่รู้ว่าจะอยู่จะไปได้อีกนานเท่าไหร่... การเมืองในประเทศไทยไม่นิ่งแบบนี้ ไม่มีใครเข้ามาเจรจา"ผลประโยชน์"ด้วยหรอก, เพราะเปลี่ยนรัฐบาลแล้วก็อาจเปลี่ยนใจก็ได้(ไม่เหมือนคุยกับฮุนเซ็นคนเดียวจบเรื่อง)...

สมัยก่อนนี้มี"แกนหลักของประเทศ"ยืนหยัดเจรจาแทนคนไทยทั้งชาติให้ได้ เพราะคนไทยทั้งชาติเชื่อว่าข้างบนนั้นทำเพื่อผลประโยชน์ของมหาชนชาวสยาม... เมื่อเจรจาความอะไรกับต่างชาติแล้วทุกฝ่ายวางใจว่านั่นคือสิ่งที่ดีที่สุดของประเทศ, ประเทศไทยจึงสงบราบคาบร่มเย็นผาสุกได้...

แต่มาบัดนี้"แกนหลักของประเทศ"สุขภาพทรุดโทรมตามกฎแห่งธรรมชาติที่ไม่มีใครฝืนได้ ครั้นจะเจรจากับคนอื่นก็ไม่มีใครยืนเป็นหลักได้... มันก็ยุแยงตะแคงรั่วไปเรื่อย เพื่อดูว่าใครแข็งแรงที่สุด แล้วมันก็จะเจรจาผลประโยชน์ด้วย, เรื่องความสัมพันธ์ระหว่างประเทศนั้นมีแต่เรื่องเดียวเท่านั้นคือ"ผลประโยชน์แห่งชาติ"...

ใครพูดถึงเรื่องการเมืองระหว่างประเทศแล้วไม่ได้มองเรื่องผลประโยชน์แห่งชาติ กับเรื่อง"ใครเป็นผู้จัดการผลประโยชน์"ของประเทศใดประเทศหนึ่ง แสดงว่าไม่รู้จริงเรื่องการเมืองระหว่างประเทศครับ... อายเขานะ...

เห็นด้วยครับ  เรื่องการเมืองขึ้นกับผลประโยชน์

แล้วคบกับยูเครน กับคบกับสหรัฐฯและชาติตะวันตก ประเทศไทยจะได้ประโยชน์จากฝ่ายไหนมากกว่ากัน

ถามสั้นๆแค่เนี้ยะ
 Cheesy

แล้วได้ประโยชน์จากอเมริกาแค่ไหนแล้วล่ะ  จาระไนให้อ่านหน่อยสิ

ไปคิดเอาเองครับ คุณจะคิดว่าคบกับยูเครนแล้วได้ประโยชน์มากกว่า ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร
เรื่องแบบนี้แล้วแต่มุมมอง
 Cool
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #136 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 10:37:40 PM »

ปกติผมเป็นคนเชื่อคนง่ายมากๆครับ

ผมเคยเรียนจิตวิทยามาบ้างนะ  คุณเชื่อคนง่ายเพราะสิ่งที่คนๆนั้นพูดเป็นสิ่งที่ตรงใจคุณ เป็นสิ่งที่คุณพอใจหรืออยากให้เป็น ส่วนคนที่คุณไม่เชื่อหรือเชื่อยาก เป็นเพราะเค้าพูดสิ่งที่ขัดใจคุณ สิ่งที่คุณไม่ชอบไม่อยากให้เป็น

คุณขาดการใช้ตรรกะและเหตุผลในการตัดสินใจเชื่อหรือไม่เชื่อ คนที่รู้จักใช้เหตุผลจะไม่โกรธ โมโห หรือดูถูก ผู้ที่คิดต่างจากตน แต่จะสอบถามซักไซ้ด้วยความใคร่รู้ จะยอมรับถ้าจำำนนด้วยเหตุผล และถ้าเป็นฝ่ายถูกก็จะอธิบายชี้แจงให้คู่สนทนารับทราบด้วยความยินดี
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #137 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 10:37:59 PM »

แล้วได้ประโยชน์จากอเมริกาแค่ไหนแล้วล่ะ  จาระไนให้อ่านหน่อยสิ

ไปคิดเอาเองครับ คุณจะคิดว่าคบกับยูเครนแล้วได้ประโยชน์มากกว่า ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร
 Cool

โทษทีนะชงโคผมไม่นิยมการคิดเอาเองหรือนั่งเทียนน่ะ

แล้วก็ไม่มีตรงไหนที่ผมเคยโพสว่าคบกับยูเครนแล้วได้ประโยชน์มากกว่าประเทศอื่น

แล้วการที่คิดเอาเองแล้วโพสเขาไม่เรียกว่ามุมมองหรอก
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #138 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 10:39:09 PM »

แล้วได้ประโยชน์จากอเมริกาแค่ไหนแล้วล่ะ  จาระไนให้อ่านหน่อยสิ

Cool

โทษทีนะชงโคผมไม่นิยมการคิดเอาเองหรือนั่งเทียนน่ะ

แล้วก็ไม่มีตรงไหนที่ผมเคยโพสว่าคบกับยูเครนแล้วได้ประโยชน์มากกว่าประเทศอื่น

แล้วการที่คิดเอาเองแล้วโพสเขาไม่เรียกว่ามุมมองหรอก

ผมบอกว่าถ้าคุณจะคิดผมก็ไม่ได้ว่าอะไร  เข้าใจไหม
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #139 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 10:41:20 PM »

ปกติผมเป็นคนเชื่อคนง่ายมากๆครับ

ผมเคยเรียนจิตวิทยามาบ้างนะ  คุณเชื่อคนง่ายเพราะสิ่งที่คนๆนั้นพูดเป็นสิ่งที่ตรงใจคุณ เป็นสิ่งที่คุณพอใจหรืออยากให้เป็น ส่วนคนที่คุณไม่เชื่อหรือเชื่อยาก เป็นเพราะเค้าพูดสิ่งที่ขัดใจคุณ สิ่งที่คุณไม่ชอบไม่อยากให้เป็น

คุณขาดการใช้ตรรกะและเหตุผลในการตัดสินใจเชื่อหรือไม่เชื่อ คนที่รู้จักใช้เหตุผลจะไม่โกรธ โมโห หรือดูถูก ผู้ที่คิดต่างจากตน แต่จะสอบถามซักไซ้ด้วยความใคร่รู้ จะยอมรับถ้าจำำนนด้วยเหตุผล และถ้าเป็นฝ่ายถูกก็จะอธิบายชี้แจงให้คู่สนทนารับทราบด้วยความยินดี

เรียนมาแค่ไหนล่ะจิตวิทยาน่ะ   ว่าแต่ในส่วนที่ผมเน้นไว้น่ะชัวร์แล้วเหรอถึงโพสออกมา

- เรื่องมาเลย์ ใช้ Su30 แล้วเป็นอย่างไร สงสัยนักก็ไปหาข้อมูลเองสิครับ ไม่ใช่หน้าที่ผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2013, 10:47:55 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #140 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 10:49:21 PM »

คุณอั้ม

psychologyผมได้B , logicได้Aครับ

ไม่ได้เก่ง แต่ต้องเอาเกรดให้ได้เพราะต้องเอาแต้มมาหนีตาย

What man is a man , who does not make the world better?
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #141 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 10:53:24 PM »

ผมเคยเรียนจิตวิทยามาบ้างนะ  คุณเชื่อคนง่ายเพราะสิ่งที่คนๆนั้นพูดเป็นสิ่งที่ตรงใจคุณ เป็นสิ่งที่คุณพอใจหรืออยากให้เป็น ส่วนคนที่คุณไม่เชื่อหรือเชื่อยาก เป็นเพราะเค้าพูดสิ่งที่ขัดใจคุณ สิ่งที่คุณไม่ชอบไม่อยากให้เป็น

เรียนมาแค่ไหนล่ะจิตวิทยาน่ะ   ว่าแต่ในส่วนที่ผมเน้นไว้น่ะชัวร์แล้วเหรอถึงโพสออกมา

- เรื่องมาเลย์ ใช้ Su30 แล้วเป็นอย่างไร สงสัยนักก็ไปหาข้อมูลเองสิครับ ไม่ใช่หน้าที่ผม

ผมเรียนจิตวิทยาเบื้องต้นมา 3 หน่วยกิต ได้ A ด้วยนะครับ  ไม่อยากจะคุย โฮ่ๆๆๆ
 Grin
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #142 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 11:12:21 PM »

คุณอั้ม

psychologyผมได้B , logicได้Aครับ

ไม่ได้เก่ง แต่ต้องเอาเกรดให้ได้เพราะต้องเอาแต้มมาหนีตาย

ผมไม่ได้เรียนสูงครับ ไม่ได้เรียนเก่งกาจอะไรกลางๆ

ผมเรียนจิตวิทยาเบื้องต้นมา 3 หน่วยกิต ได้ A ด้วยนะครับ  ไม่อยากจะคุย โฮ่ๆๆๆ
 Grin

ผมถามว่าเรียนมาแค่ไหน  ไม่ได้ถามว่าได้เกรดอะไรจะบอกเกรดมาเพื่อ?Huh?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2013, 11:35:05 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #143 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 11:24:53 PM »

เรื่องเรียนอย่ามาถามผมนะ... ผมเรียนมาน้อย... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #144 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 11:35:25 PM »

เรื่องเรียนอย่ามาถามผมนะ... ผมเรียนมาน้อย... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไม่ต่างกันครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #145 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 12:43:50 AM »

ตูเรียนสูง จำได้ว่าชั้นสี่ ตกลงมาน่ะตายเลยนะนั่น เยาะเย้ย

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #146 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 07:39:06 AM »

ตูเรียนสูง จำได้ว่าชั้นสี่ ตกลงมาน่ะตายเลยนะนั่น เยาะเย้ย

ผมเรียนแค่ชั้นสอง...บางทีก็ชั้นหนึ่ง... แต่หลังสุดดันได้เรียนที่ชั้นใต้ดิน... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #147 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 09:11:06 AM »

จะออกทะเลกันอย่างเดียวเลยหรือครับ

จะไม่มีใครสงสัย ข้องใจ เป็นกังวล บ้างเลยหรือว่ารถถัง T84 มันหายไปไหน มันเกิดอะไรขึ้น แล้วเราจะทำอย่างไร

นึกถึงต้มยำกุ้ง
จา พนม  "ช้างตูอยู่ไหน"
ทหารไทย "รถถังตูอยู่ไหน"
 Tongue
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #148 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 09:27:23 AM »

ตอบคำถามว่าทำไมไม่มีใครยืนข้างไทยเลยกรณีเขาพระวิหารฯ ก็เพราะเข้าข้างเขมรแล้วได้ค่าเหนื่อยเป็นทรัพยากรใต้ผืนน้ำฯ ในขณะที่หากไทยสัญญาอย่างเดียวกันก็ไม่มีใครเชื่อน้ำยาฯ ก็เพราะรัฐบาลไทยไม่รู้ว่าจะอยู่จะไปได้อีกนานเท่าไหร่... การเมืองในประเทศไทยไม่นิ่งแบบนี้ ไม่มีใครเข้ามาเจรจา"ผลประโยชน์"ด้วยหรอก, เพราะเปลี่ยนรัฐบาลแล้วก็อาจเปลี่ยนใจก็ได้(ไม่เหมือนคุยกับฮุนเซ็นคนเดียวจบเรื่อง)...

สมัยก่อนนี้มี"แกนหลักของประเทศ"ยืนหยัดเจรจาแทนคนไทยทั้งชาติให้ได้ เพราะคนไทยทั้งชาติเชื่อว่าข้างบนนั้นทำเพื่อผลประโยชน์ของมหาชนชาวสยาม... เมื่อเจรจาความอะไรกับต่างชาติแล้วทุกฝ่ายวางใจว่านั่นคือสิ่งที่ดีที่สุดของประเทศ, ประเทศไทยจึงสงบราบคาบร่มเย็นผาสุกได้...

แต่มาบัดนี้"แกนหลักของประเทศ"สุขภาพทรุดโทรมตามกฎแห่งธรรมชาติที่ไม่มีใครฝืนได้ ครั้นจะเจรจากับคนอื่นก็ไม่มีใครยืนเป็นหลักได้... มันก็ยุแยงตะแคงรั่วไปเรื่อย เพื่อดูว่าใครแข็งแรงที่สุด แล้วมันก็จะเจรจาผลประโยชน์ด้วย, เรื่องความสัมพันธ์ระหว่างประเทศนั้นมีแต่เรื่องเดียวเท่านั้นคือ"ผลประโยชน์แห่งชาติ"...

ใครพูดถึงเรื่องการเมืองระหว่างประเทศแล้วไม่ได้มองเรื่องผลประโยชน์แห่งชาติ กับเรื่อง"ใครเป็นผู้จัดการผลประโยชน์"ของประเทศใดประเทศหนึ่ง แสดงว่าไม่รู้จริงเรื่องการเมืองระหว่างประเทศครับ... อายเขานะ...

เห็นด้วยครับ  เรื่องการเมืองขึ้นกับผลประโยชน์
แล้วคบกับยูเครน กับคบกับสหรัฐฯและชาติตะวันตก ประเทศไทยจะได้ประโยชน์จากฝ่ายไหนมากกว่ากัน

ถามสั้นๆแค่เนี้ยะ
 Cheesy

ตอบสั้นๆครับ... ว่าปักใจคบข้างไหนก็โง่ครับ และมีแต่คนโง่คิดตื้นๆ ที่บอกว่าควรจะคบด้านไหน, ว่าจะเลิกด่าคนว่าโง่อยู่แล้ว เพราะบางทีมันก็โง่ไม่จริง มันก็แค่"ไม่รู้"ในเวลาหนึ่ง ซึ่งหากรู้เมื่อไหร่ก็ไม่โง่...

แต่กรณีนี้เห็นเคยคุยว่าเคยเป็นแคนดิเดต รมว.กลาโหมฯ เลยต้องบอกว่าโง่สุดๆครับ... เพราะหลักการของวิชาความสัมพันธ์ระหว่างประเทศเขามีคำจำกัดความสั้นๆว่า, ทหารคือกำลังรบหลักเอาไว้หนุนหลังนักการทูตในการเจรจา ส่วนกระทรวงการต่างประเทศคือ"สายลับ"ทั้งกระทรวงครับ สำหรับทำงาน"การข่าว"เอาไว้เพื่อเกทับบลั๊ฟแหลกในการเจรจาฯ...

ที่ว่า"ปักใจคบข้างไหนก็โง่"ขยายความได้ว่าในเวทีการเมืองระหว่างประเทศนั้นมีแต่เรื่องของการรักษาสมดุลย์ครับ... พูดภาษาบ้านๆ ก็คือ"เหยียบเรือสองแคมตลอดเวลาที่ยังไม่ประกาศสงคราม", ถ่วงดุลย์ไปเรื่อยทั้งการเจรจาการค้า หรือระบบอาวุธ ฯลฯ...

สรุปว่าโชว์โง่ครับ... โชว์โง่... ตามเคย...
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #149 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 09:50:11 AM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม  ไหว้ ไหว้ ไหว้
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 103
  พิมพ์