เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 07:21:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 103
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โรงงานผลิตT84 Optot ในยูเครนมีปัญหาสภาพคล่องทางการเงิน  (อ่าน 142711 ครั้ง)
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #75 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 08:45:07 PM »

ต้องขอบอกไว้ก่อนว่า การที่ผมมีวาทะกับคุณ ไม่ใช่เรื่องรถถัง ซึ่งคุณอ่านข้อความของผม "น่าจะรู้"ว่า ไม่ใช่ประเด็นนี้ แต่ที่เป็นประเด็น คือ

ผมกล่าวถึงข้อเขียนของคุณ ที่เพื่อนสมาชิกยกมาให้อ่านในอดีต ..................... ซึ่งผมอ่านดูก็รู้แล้วว่า "เป็นอย่างไร"

ผมไม่ได้ชักแม่น้ำทั้งห้า ...................โปรดเข้าใจและใช้การเรียกให้ถูก

แค่นั้น

อีกอย่าง การที่ผมเป็นทหารบก ก็ไม่จำเป็นที่จะไปสาระแน เรื่องที่ไม่ได้เกี่ยวข้องกับภาระหน้าที่ของผมในกองทัพครับ...................... เห็นมีแต่คนที่เสนอหน้าทำเป็นรู้ดีชอบมาออกความเห็นผิดๆถูกๆ เป็นประจำ................... และถึงจะรู้ ก็ไม่บอกครับ ปล่อยให้พวกอวดรู้โชร์โง่ออกมาดีกว่า

ส่วนคุณอยากจะโชร์อะไร เชิญตามสบาย

สิ่งที่คุณคิดว่าถูก ผมก็สามารถคิดว่ามันผิดได้ เช่นเดียวกัน สิ่งที่ผมคิดว่าถูกคุณก็สามารถคิดว่าเป็นสิ่งผิดได้ครับ

พี่เขาไม่ได้คิดครับ พี่เขาพูดตามข้อเท็จจริง

แล้วเค้าไม่ได้คิดก่อนพูดหรือครับ ว่าอะไรจริงหรือไม่จริง
คนเราถ้าไม่คิดก่อนพูดมิกลายเป็นนกแก้วนกขุนทองหรือเครื่องบันทึกเทปหรือครับ
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #76 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 08:55:38 PM »

ผมไม่ชอบพวกดีแต่พลิกลิ้นเล่นกับคำครับ

กระจอก

What man is a man , who does not make the world better?
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #77 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 08:57:32 PM »

ปทปรมะ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #78 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 09:39:01 PM »

เอาน่า ผมว่าไม่มีใครเลวร้ายหรือดีไปซะทุกอย่างหรอก คนเสื้อแดงนิสัยดีน่ารักก็เยอะแยะไปนา

คนที่คบกับคนเลว  สนับสนุนคนเลวได้  มันต้องเลวไปด้วยครับ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #79 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 10:01:36 PM »

แล้วเค้าไม่ได้คิดก่อนพูดหรือครับ ว่าอะไรจริงหรือไม่จริง
คนเราถ้าไม่คิดก่อนพูดมิกลายเป็นนกแก้วนกขุนทองหรือเครื่องบันทึกเทปหรือครับ

ไปซะแล้ว  แถไม่ออกไปไม่เป็นเลย.................... 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2013, 10:05:28 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #80 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 12:19:18 AM »

+1 เพื่อนๆพี่ๆที่แสดงความเห็นเข้าท่าเข้าทางครับ... เยี่ยม
บูรพา - รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 65

« ตอบ #81 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 05:02:34 AM »

เยาะเย้ย  ไม่ไปเกรียนที่เว็บไทยไฟต์เตอร์ต่อหรอครับ มาดิ้นอะไรที่เว็บนี้   แบร่ 
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #82 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 08:29:10 AM »

มาอ่านครับ ตั้งกระทู้ให้คนมาว่า จริงๆ

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #83 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 10:26:45 AM »

เยาะเย้ย  ไม่ไปเกรียนที่เว็บไทยไฟต์เตอร์ต่อหรอครับ มาดิ้นอะไรที่เว็บนี้   แบร่ 

ที่TFC/TAFอ่านมาหลายปี แล้วก็ยังได้แต่อ่านเงียบกริบอยู่เลยครับ

ผมความรู้ไม่ถึง ข้อมูลไม่มี หุบปากอ่านไปเงียบๆเป็นประโยชน์กว่า  คิก คิก

What man is a man , who does not make the world better?
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #84 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 10:55:04 AM »

ปทปรมะ

ไปซะแล้ว  แถไม่ออกไปไม่เป็นเลย.................... 

ผมไม่ชอบพวกดีแต่พลิกลิ้นเล่นกับคำครับ

กระจอก

ผมไม่โกรธพวกคุณนะครับ ถึงพวกคุณจะมองผมอย่างมีอคติในทางลบ

ผมค่อนข้างจะเข้าใจและเห็นใจพวกคุณด้วยซ้ำไปที่รู้สึกกับผมแบบนี้  ทหารน่ะถูกฝึกมาไม่ให้คิด ไม่ให้สงสัย คำสั่งหรือความเห็นของผู้บังคับบัญชาคือโองการศักสิทธิ์  ที่โต้แย้งไม่ได้  ทหารหลายคนเชื่อแบบนั้นจริงๆ ดังนั้นเมื่อเจ้านายบอกว่า Oplot มันดีมันก็ต้องดี  เจ้านายบอกว่า GT200 มันดีมันก็ต้องดี  เจ้านายบอกว่าเรือเหาะดีมันก็ต้องดีแน่ๆ  เมื่อผมมาสะกิดถึงสิ่งที่ต้องกังวลไว้บ้างในสิ่งที่พวกคุณเชื่ออย่างยึดมั่นถือมั่นไม่เปิดใจไว้รับข้อสงสัยในคำสั่งอันศักสิทธิ์ของเจ้านาย พวกคุณถึงได้โกรธผมกันแบบที่เห็นๆนี่ไงครับ ทั้งๆที่ผมก็ตั้งข้อสังเกตุให้พิจารณาอย่างมีเหตุผล มีแหล่งข้อมูลอ้างอิง  แต่พวกคุณก็ไม่สามารถเปิดใจรับฟังได้  มันสะท้อนถึงการให้ความรู้การให้การศึกษาในกองทัพบ้านเราว่า ถึงเวลาที่จะต้องปฏิรูปแล้วหรือยัง ทหารหาญกำลังผลของเราถ้ามีพื้นฐานการศึกษาที่ไม่ต้องใช้ความคิดแบบนี้จะรับมือกับสงครามสมัยใหม่ที่ใช้เทคโนโลยีสูงๆได้หรือไม่  การรบยุคใหม่ต้องใช้ความคิดสติปัญญา การวิเคราะห์ เทคโนโลยีสูงกว่าสมัยก่อนมาก สมัยก่อนรบกันใช้พละกำลังความถึกทนเป็นหลักซึ่งก็เหมาะกับการฝึกแบบห้ามสงสัยโต้แย้งผู้บังคับบัญชา ผมก้พอเข้าใจ แต่ปัจจุบันโลกเปลี่ยนไปแล้วครับ

ก็ไม่ใช่ทหารทั้งหมดจะคิดแบบเก่าๆว่า คำสั่งผู้บังคับบัญชาคือสิ่งศักสิทธิ์หรอกนะครับ ทหารความคิดก้าวหน้าที่ไม่เชื่อน้ำยาเจ้านายก็มีเยอะแยะแต่แสดงออกไม่ได้  คุณมะขิ่นเคยถามผมว่าเจอทหารตัวเป็นๆจะกล้าแสดงความเห็นแบบนี้ไหม  ผมนึกขำคุณมะขิ่นในใจเลยครับขอบอกตามตรง มันแสดงให้เห็นว่าคุณมะขิ่นยึดมั่นถือมั่นว่าทหารทั้งหลายต้องคิดแบบที่คุณมะขิ่นคิด คุณมะขิ่นไม่ชอบการแสดงความเห็นของผมทหารทั้งหลายก็ต้องรู้สึกตามนั้นด้วย  แน่ใจหรือครับว่าลูกน้องคุณคิดแบบเดียวกับคุณ เค้าอาจไม่กล้าขัดแย้งกับคุณก็ได้ไม่อยากถูกเพ่งเล็งจากเจ้านายอย่างคุณ ขนาดผมไม่ใช่ลูกน้องแสดงความเห็นต่างนิดๆหน่ิอยๆคุณยังรับไม่ได้เลย  ดังนั้นเวลาทำงานเปิดใจให้ลูกน้องโต้แย้งหรือคิดต่างออกไปหรือเปล่านั้น ก็คงไม่ใช่แน่ๆ

จะบอกให้ครับ ผมเจอทหารตัวเป็นๆอยู่บ่อยๆ เพื่อนทหารทั้งสามเหล่าทัพมีเรื่องมาเล่าให้ผมฟังเยอะไป  ไอ้ที่ผมเคยพูดไปบ้างนะ่มันแค่จิ๊บๆครับ หลายๆคนก็รู้สึกเก็บกดมาจากผู้บังคับบัญชา เช่น การจัดซื้ออาวุธ ระบบเส้นสาย นามสกุลลูกใครหลานใคร การบำเรอเอาแต่เสพสุข หาผลประโยชน์ ประพฤติตนไม่เหมาะสม  เค้าพูดในที่ทำงานไม่ได้ครับ ผมเองต้องคอยปลอบประโลมให้กำลังใจไม่ให้เพื่อนต้องคิดมาก  และอดทนต่อสภาพแวดล้อมแบบนั้นต่อไป 

สู้เขานะทหารหาญของชาติ อดทนเพื่อความผาสุกและความมั่นคงของประเทศชาติ ของพี่น้องคนไทยทุกคน ผมมักจะให้กำลังใจเพื่อนๆแบบนี้เสมอๆครับ เยี่ยม
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #85 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 11:04:05 AM »

มามั่วเรื่องoplot

พอหน้าแหกก็ลากเรือเหาะเข้ามา เกรียนที่อื่นคนเขาอาจไม่สังเกต แต่นิสัยนี้คนที่นี่ไม่ทำ

oplotยังเขียนผิดเลย ทะลึ่งมาตั้งตัววิจารณ์นายทหารที่รับใช้ชาติอยู่ในสนามรบมานานกว่าชีวิตคุณเอง

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #86 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 11:19:43 AM »

ปทปรมะ

ไปซะแล้ว  แถไม่ออกไปไม่เป็นเลย.................... 

กระจอก

ผมไม่โกรธพวกคุณนะครับ ถึงพวกคุณจะมองผมอย่างมีอคติในทางลบ

ผมค่อนข้างจะเข้าใจและเห็นใจพวกคุณด้วยซ้ำไปที่รู้สึกกับผมแบบนี้  ทหารน่ะถูกฝึกมาไม่ให้คิด ไม่ให้สงสัย คำสั่งหรือความเห็นของผู้บังคับบัญชาคือโองการศักสิทธิ์  ที่โต้แย้งไม่ได้  ทหารหลายคนเชื่อแบบนั้นจริงๆ ดังนั้นเมื่อเจ้านายบอกว่า Oplot มันดีมันก็ต้องดี  เจ้านายบอกว่า GT200 มันดีมันก็ต้องดี  เจ้านายบอกว่าเรือเหาะดีมันก็ต้องดีแน่ๆ  เมื่อผมมาสะกิดถึงสิ่งที่ต้องกังวลไว้บ้างในสิ่งที่พวกคุณเชื่ออย่างยึดมั่นถือมั่นไม่เปิดใจไว้รับข้อสงสัยในคำสั่งอันศักสิทธิ์ของเจ้านาย พวกคุณถึงได้โกรธผมกันแบบที่เห็นๆนี่ไงครับ ทั้งๆที่ผมก็ตั้งข้อสังเกตุให้พิจารณาอย่างมีเหตุผล มีแหล่งข้อมูลอ้างอิง  แต่พวกคุณก็ไม่สามารถเปิดใจรับฟังได้  มันสะท้อนถึงการให้ความรู้การให้การศึกษาในกองทัพบ้านเราว่า ถึงเวลาที่จะต้องปฏิรูปแล้วหรือยัง ทหารหาญกำลังผลของเราถ้ามีพื้นฐานการศึกษาที่ไม่ต้องใช้ความคิดแบบนี้จะรับมือกับสงครามสมัยใหม่ที่ใช้เทคโนโลยีสูงๆได้หรือไม่  การรบยุคใหม่ต้องใช้ความคิดสติปัญญา การวิเคราะห์ เทคโนโลยีสูงกว่าสมัยก่อนมาก สมัยก่อนรบกันใช้พละกำลังความถึกทนเป็นหลักซึ่งก็เหมาะกับการฝึกแบบห้ามสงสัยโต้แย้งผู้บังคับบัญชา ผมก้พอเข้าใจ แต่ปัจจุบันโลกเปลี่ยนไปแล้วครับ

ก็ไม่ใช่ทหารทั้งหมดจะคิดแบบเก่าๆว่า คำสั่งผู้บังคับบัญชาคือสิ่งศักสิทธิ์หรอกนะครับ ทหารความคิดก้าวหน้าที่ไม่เชื่อน้ำยาเจ้านายก็มีเยอะแยะแต่แสดงออกไม่ได้  คุณมะขิ่นเคยถามผมว่าเจอทหารตัวเป็นๆจะกล้าแสดงความเห็นแบบนี้ไหม  ผมนึกขำคุณมะขิ่นในใจเลยครับขอบอกตามตรง มันแสดงให้เห็นว่าคุณมะขิ่นยึดมั่นถือมั่นว่าทหารทั้งหลายต้องคิดแบบที่คุณมะขิ่นคิด คุณมะขิ่นไม่ชอบการแสดงความเห็นของผมทหารทั้งหลายก็ต้องรู้สึกตามนั้นด้วย  แน่ใจหรือครับว่าลูกน้องคุณคิดแบบเดียวกับคุณ เค้าอาจไม่กล้าขัดแย้งกับคุณก็ได้ไม่อยากถูกเพ่งเล็งจากเจ้านายอย่างคุณ ขนาดผมไม่ใช่ลูกน้องแสดงความเห็นต่างนิดๆหน่ิอยๆคุณยังรับไม่ได้เลย  ดังนั้นเวลาทำงานเปิดใจให้ลูกน้องโต้แย้งหรือคิดต่างออกไปหรือเปล่านั้น ก็คงไม่ใช่แน่ๆ

จะบอกให้ครับ ผมเจอทหารตัวเป็นๆอยู่บ่อยๆ เพื่อนทหารทั้งสามเหล่าทัพมีเรื่องมาเล่าให้ผมฟังเยอะไป  ไอ้ที่ผมเคยพูดไปบ้างนะ่มันแค่จิ๊บๆครับ หลายๆคนก็รู้สึกเก็บกดมาจากผู้บังคับบัญชา เช่น การจัดซื้ออาวุธ ระบบเส้นสาย นามสกุลลูกใครหลานใคร การบำเรอเอาแต่เสพสุข หาผลประโยชน์ ประพฤติตนไม่เหมาะสม  เค้าพูดในที่ทำงานไม่ได้ครับ ผมเองต้องคอยปลอบประโลมให้กำลังใจไม่ให้เพื่อนต้องคิดมาก  และอดทนต่อสภาพแวดล้อมแบบนั้นต่อไป 

สู้เขานะทหารหาญของชาติ อดทนเพื่อความผาสุกและความมั่นคงของประเทศชาติ ของพี่น้องคนไทยทุกคน ผมมักจะให้กำลังใจเพื่อนๆแบบนี้เสมอๆครับ เยี่ยม

ผมพอจะเข้าใจแล้วละครับที่เขาว่า... "พวกโง่แต่ขยันให้เอาไปฆ่าทิ้งเสียให้หมด... เพราะรังแต่จะสร้างเรื่องเสียหาย" เข้าใจแล้วจริงๆ

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #87 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 11:24:35 AM »

พี่มะขิ่นเขาจบโรงเรียนเสธ. จบปริญญาโทวิศวกรรมเครื่องกล ยังเกรียนไปสั่งสอนเขาเรื่องเทคโนโลยี , การรบสมัยใหม่ให้เขาได้

จะให้อ้างเพื่อนทหารอย่างคุณผมก็พอมีบ้าง แต่ผมเป็นแค่ชาวบ้านธรรมดาๆคงไม่มากมายเท่า

เกือบทุกท่านปฏิบัติหน้าที่อยู่ใน3จังหวัดฯมาคนละหลายๆปี และยังคงอยู่ที่นั่น

พูดจานิสัยแบบนี้เบาะๆก็ลุกไปฉี่แล้วเก้าอี้หาย เกรงใจน้อยหน่อยก็ชี้ไล่เฉดหัวออกจากวง ไปเจอพวกผู้กองจบใหม่น้องมันสะกิดชวนกันไปชกกันหลังร้านจริงๆนะเออ

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #88 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 12:19:05 PM »

มามั่วเรื่องoplot

พอหน้าแหกก็ลากเรือเหาะเข้ามา เกรียนที่อื่นคนเขาอาจไม่สังเกต แต่นิสัยนี้คนที่นี่ไม่ทำ

oplotยังเขียนผิดเลย ทะลึ่งมาตั้งตัววิจารณ์นายทหารที่รับใช้ชาติอยู่ในสนามรบมานานกว่าชีวิตคุณเอง

ผมยังไม่เห็นไอ่ที่หน้าไม่แหกซักเรื่องเลยนะพี่   คิก คิก คิก คิก คิก คิก
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #89 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 12:43:39 PM »

เห็นคุณหมอแว๊ป ๆ เมื่อกี๊
ไม่ทราบพอจะรับเย็บ-ทำแผลให้
อดีตแคนดิเดท รมต.กลาโหมไหวไหมครับ คิก คิก คิก คิก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 103
  พิมพ์