เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 07:21:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 103
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โรงงานผลิตT84 Optot ในยูเครนมีปัญหาสภาพคล่องทางการเงิน  (อ่าน 142681 ครั้ง)
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #90 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 12:52:12 PM »

ปทปรมะ

แล้วเค้าไม่ได้คิดก่อนพูดหรือครับ ว่าอะไรจริงหรือไม่จริง
คนเราถ้าไม่คิดก่อนพูดมิกลายเป็นนกแก้วนกขุนทองหรือเครื่องบันทึกเทปหรือครับ

ไปซะแล้ว  แถไม่ออกไปไม่เป็นเลย.................... 

ผมไม่ชอบพวกดีแต่พลิกลิ้นเล่นกับคำครับ

กระจอก

ผมไม่โกรธพวกคุณนะครับ ถึงพวกคุณจะมองผมอย่างมีอคติในทางลบ

ผมค่อนข้างจะเข้าใจและเห็นใจพวกคุณด้วยซ้ำไปที่รู้สึกกับผมแบบนี้  ทหารน่ะถูกฝึกมาไม่ให้คิด ไม่ให้สงสัย คำสั่งหรือความเห็นของผู้บังคับบัญชาคือโองการศักสิทธิ์  ที่โต้แย้งไม่ได้  ทหารหลายคนเชื่อแบบนั้นจริงๆ ดังนั้นเมื่อเจ้านายบอกว่า Oplot มันดีมันก็ต้องดี  เจ้านายบอกว่า GT200 มันดีมันก็ต้องดี  เจ้านายบอกว่าเรือเหาะดีมันก็ต้องดีแน่ๆ  เมื่อผมมาสะกิดถึงสิ่งที่ต้องกังวลไว้บ้างในสิ่งที่พวกคุณเชื่ออย่างยึดมั่นถือมั่นไม่เปิดใจไว้รับข้อสงสัยในคำสั่งอันศักสิทธิ์ของเจ้านาย พวกคุณถึงได้โกรธผมกันแบบที่เห็นๆนี่ไงครับ ทั้งๆที่ผมก็ตั้งข้อสังเกตุให้พิจารณาอย่างมีเหตุผล มีแหล่งข้อมูลอ้างอิง  แต่พวกคุณก็ไม่สามารถเปิดใจรับฟังได้  มันสะท้อนถึงการให้ความรู้การให้การศึกษาในกองทัพบ้านเราว่า ถึงเวลาที่จะต้องปฏิรูปแล้วหรือยัง ทหารหาญกำลังผลของเราถ้ามีพื้นฐานการศึกษาที่ไม่ต้องใช้ความคิดแบบนี้จะรับมือกับสงครามสมัยใหม่ที่ใช้เทคโนโลยีสูงๆได้หรือไม่  การรบยุคใหม่ต้องใช้ความคิดสติปัญญา การวิเคราะห์ เทคโนโลยีสูงกว่าสมัยก่อนมาก สมัยก่อนรบกันใช้พละกำลังความถึกทนเป็นหลักซึ่งก็เหมาะกับการฝึกแบบห้ามสงสัยโต้แย้งผู้บังคับบัญชา ผมก้พอเข้าใจ แต่ปัจจุบันโลกเปลี่ยนไปแล้วครับ

ก็ไม่ใช่ทหารทั้งหมดจะคิดแบบเก่าๆว่า คำสั่งผู้บังคับบัญชาคือสิ่งศักสิทธิ์หรอกนะครับ ทหารความคิดก้าวหน้าที่ไม่เชื่อน้ำยาเจ้านายก็มีเยอะแยะแต่แสดงออกไม่ได้  คุณมะขิ่นเคยถามผมว่าเจอทหารตัวเป็นๆจะกล้าแสดงความเห็นแบบนี้ไหม  ผมนึกขำคุณมะขิ่นในใจเลยครับขอบอกตามตรง มันแสดงให้เห็นว่าคุณมะขิ่นยึดมั่นถือมั่นว่าทหารทั้งหลายต้องคิดแบบที่คุณมะขิ่นคิด คุณมะขิ่นไม่ชอบการแสดงความเห็นของผมทหารทั้งหลายก็ต้องรู้สึกตามนั้นด้วย  แน่ใจหรือครับว่าลูกน้องคุณคิดแบบเดียวกับคุณ เค้าอาจไม่กล้าขัดแย้งกับคุณก็ได้ไม่อยากถูกเพ่งเล็งจากเจ้านายอย่างคุณ ขนาดผมไม่ใช่ลูกน้องแสดงความเห็นต่างนิดๆหน่ิอยๆคุณยังรับไม่ได้เลย  ดังนั้นเวลาทำงานเปิดใจให้ลูกน้องโต้แย้งหรือคิดต่างออกไปหรือเปล่านั้น ก็คงไม่ใช่แน่ๆ

จะบอกให้ครับ ผมเจอทหารตัวเป็นๆอยู่บ่อยๆ เพื่อนทหารทั้งสามเหล่าทัพมีเรื่องมาเล่าให้ผมฟังเยอะไป  ไอ้ที่ผมเคยพูดไปบ้างนะ่มันแค่จิ๊บๆครับ หลายๆคนก็รู้สึกเก็บกดมาจากผู้บังคับบัญชา เช่น การจัดซื้ออาวุธ ระบบเส้นสาย นามสกุลลูกใครหลานใคร การบำเรอเอาแต่เสพสุข หาผลประโยชน์ ประพฤติตนไม่เหมาะสม  เค้าพูดในที่ทำงานไม่ได้ครับ ผมเองต้องคอยปลอบประโลมให้กำลังใจไม่ให้เพื่อนต้องคิดมาก  และอดทนต่อสภาพแวดล้อมแบบนั้นต่อไป 

สู้เขานะทหารหาญของชาติ อดทนเพื่อความผาสุกและความมั่นคงของประเทศชาติ ของพี่น้องคนไทยทุกคน ผมมักจะให้กำลังใจเพื่อนๆแบบนี้เสมอๆครับ เยี่ยม
อ่านแล้วเคลิ้มเลยครับ  Grin .....ดีที่ผมรู้จักพี่มะขิ่นกับพี่สมชาย(ฮา)มาหลายปีแล้ว เยี่ยม
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #91 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 01:27:04 PM »

คุยกับคนที่ทำเป็นรู้ดี รู้จักทหารเยอะ แต่ไม่ได้เป็นทหาร ................. ลำบากครับ ยิ่งอยู่ลึกๆลงไปแล้ว ยิ่งยาก

จริงๆทหารคนที่ว่า ผมหมายถึงตัวผมเองครับ ................

ผมทำงานมาหลายปีนะ เจอบุคคลสาขาอาชีพต่างๆมาก็เยอะ ทำงานร่วมกับภาคเอกชนก็มาก ................ คนวิพากษ์วิจารณ์ทหารมีเยอะไปครับ ทั้งดี ทั้งเสียหาย

ผมรับฟังนะ .....................และถ้าเขา"เปิดโอกาส"ให้ผมอธิบายเรื่องที่ที่ผมรู้มาจริงๆ ผมก็ยินดีนะ ที่จะอธิบายให้เขาฟัง ทั้งเรื่องชั่วร้าย เรื่องดีในกองทัพ เรื่องเลวๆ ห่วยๆ ในกองทัพที่ผมรับไม่ได้ ผมยังด่าให้เขาฟังเหมือนๆกัน ................. มันก็เหมือนเพื่อนคุณที่เล่าให้คุณฟังนั่นแหละ ไม่ใช่ผมไม่ได้เคยเจอ และไม่เปิดใจรับฟังและถกแถลงด้วย

ไม่ใช่ผมไม่รับฟังใครมาวิจารณ์ไม่ได้

สิ่งที่ทหารอาชีพ ไม่ชอบ และรังเกียจ คือ พวกที่อ้างว่ารู้ดีในวงการทหาร เอาแต่เรื่องทางลบมาวิจารณ์ ไม่มีข้อมูลรายละเอียดที่ลงลึกในเรื่องนั้นๆ แล้วเอามาวิพากษ์วิจารณ์แบบเสียๆหายๆ .................... แบบโกหก ตอแหล ในลักษณะ อคติบนความโง่เขลา พวกนี้แหละครับ ที่ทหารรังเกียจ

คนมีอคติ และไม่รับฟังเหตุผล บางทีการถกแถลง อาจจะใช้ไม่ได้กับคนเหล่านี้ครับ เพราะมันไม่ฟัง แล้ว แถเล่นสำนวน เล่นลิ้นเล่นคำไปเรื่อยแบบกวนประสาท ............

ถกแถลงไม่สนุกหรอกครับ กับคนพรรนี้ เพราะคนพวกนี้ไม่รับฟังอะไร...................

ส่วนเรื่องการฟังคำสั่งของผู้บังคับบัญชานั้น .................. คนไม่ได้เป็นทหารอย่างแท้จริง ไม่เข้าใจอย่างลึกซึ้งหรอกครับ ต่อให้โคตรเง่าศักราชเป็นทหารทั้งตระกูล แต่ตัวเองไม่ได้เป็น หรือแม้จะมีลูกเป็นทหาร ก็ไม่มีวันเข้าใจหรอกครับ .......................ต้องมาเป็นเอง มารับการหล่อหลอมเอง ฟังแต่ลมปาก หาอ่านในเวป มีเพื่อนเป็นทหาร ก็เท่านั้น ยังไงก็ไม่เข้าใจอย่างลึกซึ้ง  ................. เป็นได้อย่างมาก ก็คือ "คนรู้จักกับทหาร" เท่านั้น เพราะฉะนั้น ถ้าคุณไม่ใช่ทหาร คุณไม่มีทางเข้าใจอย่างลึกซึ้งทั้งหมดหรอก โดยเฉพาะในเรื่องของ"อุดมการณ์ความเป็นทหารอาชีพ"  "ความศรัทธา" และ "ความจงรักภักดี" ................ ทหารในกองทัพหลายคนเป็นแค่"เศษทหาร" โดยเฉพาะพวกที่ไม่เคยทำงานสนาม หรือเคยนั่งขี้ในหลุมเพลาะ วางตนไม่อยู่ในแบบธรรมเนียมทหาร (รู้จักหรือเปล่า) แล้วเที่ยววิ่งเต้นหาตำแหน่ง ซึ่งคุณอาจจะเจอะเจอคนพวกนี้ด้วย

เรื่องราวต่างๆที่เกิดขึ้นมา หากเรามองแล้วพิจารณา ที่ดูแล้วว่าผิด หรือถูก นั่นคือ"มุมมอง" .................

ส่วนเรื่องราว รายละเอียดข้อมูล ที่เกิดขึ้นมาแล้ว มีข้อเท็จจริง  ถ้ารู้หรือได้มาไม่ตรงกับความเป็นจริง นั่นคือข้อมูลที่ผิด และถ้าเอาข้อมูลที่ผิดนั้นมานำเสนอต่อสาธารณะ นั่นคือ "การโกหก" ....................

แล้วถ้าการนำเสนอข้อมูลไม่ว่าจะถูกต้องหรือไม่ถูกต้องนั้นๆ ด้วยการเสนอแต่ทางลบทางเดียว นั่นคือ"การมีอคติ" ..................

เมื่อไม่รู้ แล้วเอามาเล่าแบบโกหกโดยเสนอทางลบด้านเดียว ................. ก็เรียกได้ว่า "อคติบนความโง่เขลาเบาปัญญา"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2013, 08:23:32 PM โดย มะขิ่น-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #92 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 01:40:15 PM »

สำหรับ ท่านมะขิ่น-รักในหลวง ครับผม

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #93 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 01:41:03 PM »

ถ้าเม้นไรออกไป เดี๋ยวมันต้อง่าเป็นพวกกองเชียร์แน่ๆ อิอิ  คิก คิก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #94 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 02:30:08 PM »

ถ้าเม้นไรออกไป เดี๋ยวมันต้อง่าเป็นพวกกองเชียร์แน่ๆ อิอิ  คิก คิก

ตรูนี่ไง กองเชียร์

ไม่อายเว้ยยยยยยยย  คิก คิก

What man is a man , who does not make the world better?
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #95 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 05:28:51 PM »

+1 พี่มะขิ่นครับ... Cheesy
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #96 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 07:56:55 PM »

เห็นคุณหมอแว๊ป ๆ เมื่อกี๊
ไม่ทราบพอจะรับเย็บ-ทำแผลให้
อดีตแคนดิเดท รมต.กลาโหมไหวไหมครับ คิก คิก คิก คิก

เกรงว่าจะเป็นภาระของคุณหมอเปล่าๆ ครับ... ไหนจะงานหนักเพราะส่วนที่แหกนั่นคงหนา+ด้านเต็มที... งานนนี้อาจจะต้องใช้สว่านไฮสปีดเข้าช่วย... แถมรักษาไปก็ไม่ก่อให้เกิดประโยชน์อันใดให้แผ่นดินซะอีกด้วย...

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #97 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 08:26:05 PM »

กรำ
ไม่มีใครเห็นใจ
อดีต ว่าที่รมต.กห.เลย อ๋อย อ๋อย อ๋อย

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #98 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 08:34:19 PM »

กรำ
ไม่มีใครเห็นใจ
อดีต ว่าที่รมต.กห.เลย อ๋อย อ๋อย อ๋อย

ครูหมูก็รับอัุปการะสิครับ... ปัญญาขนาดนี้แถวอวดเก่ง... น่าจะหลอกใช้ไม่ยาก... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #99 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 08:38:39 PM »

น่าจะเป็นคนที
แสนฉลาดรอบรู้ฯรับอุปการะ
ดูจะเหมาะสมกว่าผมครับ...ฮา

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #100 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 08:43:00 PM »

น่าจะเป็นคนที
แสนฉลาดรอบรู้ฯรับอุปการะ
ดูจะเหมาะสมกว่าผมครับ...ฮา

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #101 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 11:19:15 AM »

คุยกับคนที่ทำเป็นรู้ดี รู้จักทหารเยอะ แต่ไม่ได้เป็นทหาร ................. ลำบากครับ ยิ่งอยู่ลึกๆลงไปแล้ว ยิ่งยาก

จริงๆทหารคนที่ว่า ผมหมายถึงตัวผมเองครับ ................

ผมทำงานมาหลายปีนะ เจอบุคคลสาขาอาชีพต่างๆมาก็เยอะ ทำงานร่วมกับภาคเอกชนก็มาก ................ คนวิพากษ์วิจารณ์ทหารมีเยอะไปครับ ทั้งดี ทั้งเสียหาย

ผมรับฟังนะ .....................และถ้าเขา"เปิดโอกาส"ให้ผมอธิบายเรื่องที่ที่ผมรู้มาจริงๆ ผมก็ยินดีนะ ที่จะอธิบายให้เขาฟัง ทั้งเรื่องชั่วร้าย เรื่องดีในกองทัพ เรื่องเลวๆ ห่วยๆ ในกองทัพที่ผมรับไม่ได้ ผมยังด่าให้เขาฟังเหมือนๆกัน ................. มันก็เหมือนเพื่อนคุณที่เล่าให้คุณฟังนั่นแหละ ไม่ใช่ผมไม่ได้เคยเจอ และไม่เปิดใจรับฟังและถกแถลงด้วย

ไม่ใช่ผมไม่รับฟังใครมาวิจารณ์ไม่ได้

สิ่งที่ทหารอาชีพ ไม่ชอบ และรังเกียจ คือ พวกที่อ้างว่ารู้ดีในวงการทหาร เอาแต่เรื่องทางลบมาวิจารณ์ ไม่มีข้อมูลรายละเอียดที่ลงลึกในเรื่องนั้นๆ แล้วเอามาวิพากษ์วิจารณ์แบบเสียๆหายๆ .................... แบบโกหก ตอแหล ในลักษณะ อคติบนความโง่เขลา พวกนี้แหละครับ ที่ทหารรังเกียจ

คนมีอคติ และไม่รับฟังเหตุผล บางทีการถกแถลง อาจจะใช้ไม่ได้กับคนเหล่านี้ครับ เพราะมันไม่ฟัง แล้ว แถเล่นสำนวน เล่นลิ้นเล่นคำไปเรื่อยแบบกวนประสาท ............

ถกแถลงไม่สนุกหรอกครับ กับคนพรรนี้ เพราะคนพวกนี้ไม่รับฟังอะไร...................

ส่วนเรื่องการฟังคำสั่งของผู้บังคับบัญชานั้น .................. คนไม่ได้เป็นทหารอย่างแท้จริง ไม่เข้าใจอย่างลึกซึ้งหรอกครับ ต่อให้โคตรเง่าศักราชเป็นทหารทั้งตระกูล แต่ตัวเองไม่ได้เป็น หรือแม้จะมีลูกเป็นทหาร ก็ไม่มีวันเข้าใจหรอกครับ .......................ต้องมาเป็นเอง มารับการหล่อหลอมเอง ฟังแต่ลมปาก หาอ่านในเวป มีเพื่อนเป็นทหาร ก็เท่านั้น ยังไงก็ไม่เข้าใจอย่างลึกซึ้ง  ................. เป็นได้อย่างมาก ก็คือ "คนรู้จักกับทหาร" เท่านั้น เพราะฉะนั้น ถ้าคุณไม่ใช่ทหาร คุณไม่มีทางเข้าใจอย่างลึกซึ้งทั้งหมดหรอก โดยเฉพาะในเรื่องของ"อุดมการณ์ความเป็นทหารอาชีพ"  "ความศรัทธา" และ "ความจงรักภักดี" ................ ทหารในกองทัพหลายคนเป็นแค่"เศษทหาร" โดยเฉพาะพวกที่ไม่เคยทำงานสนาม หรือเคยนั่งขี้ในหลุมเพลาะ วางตนไม่อยู่ในแบบธรรมเนียมทหาร (รู้จักหรือเปล่า) แล้วเที่ยววิ่งเต้นหาตำแหน่ง ซึ่งคุณอาจจะเจอะเจอคนพวกนี้ด้วย

เรื่องราวต่างๆที่เกิดขึ้นมา หากเรามองแล้วพิจารณา ที่ดูแล้วว่าผิด หรือถูก นั่นคือ"มุมมอง" .................

ส่วนเรื่องราว รายละเอียดข้อมูล ที่เกิดขึ้นมาแล้ว มีข้อเท็จจริง  ถ้ารู้หรือได้มาไม่ตรงกับความเป็นจริง นั่นคือข้อมูลที่ผิด และถ้าเอาข้อมูลที่ผิดนั้นมานำเสนอต่อสาธารณะ นั่นคือ "การโกหก" ....................

แล้วถ้าการนำเสนอข้อมูลไม่ว่าจะถูกต้องหรือไม่ถูกต้องนั้นๆ ด้วยการเสนอแต่ทางลบทางเดียว นั่นคือ"การมีอคติ" ..................

เมื่อไม่รู้ แล้วเอามาเล่าแบบโกหกโดยเสนอทางลบด้านเดียว ................. ก็เรียกได้ว่า "อคติบนความโง่เขลาเบาปัญญา"

คุณมะขิ่นครับ  ผมเห็นว่าวิธีคิดของคุณใช้วิธีคิดแบบสองมาตรฐานหรือ Double Standards

ผมพูดแบบนี้เพราะจากการที่ผมเคนเข้าไปอ่านกระทู้ในห้องการเมือง คุณมะขิ่นวิจารณ์ฝ่ายเสื้อแดง ฝ่ายทักษิณ ในทางลบมาโดยตลอด อย่างค่อนข้างรุนแรง  ถ้าใช้วิธีคิดแบบเดียวกับที่คุณต่อว่าผมเรื่องที่ผมวิจารณ์ทหาร องค์กรของคุณ ก็ต้องถามตัวคุณว่า คุณไม่ใช่เสื้อแดงแล้วไปรู้จักเสื้อแดงดีกว่าคนเสื้อแดงรู้จักตัวเองได้อย่างไร??  คุณบอกว่าผมมีอคติกับทหารเพราะวิจารณ์ทหารในทางลบ แล้วคุณล่ะครับเคยวิจารณ์คนเสื่อแดงในทางบวกบ้างหรือไม่

มันกลายเป็นว่าพอมีคนอื่นวิจารณ์คุณองค์กรคุณ คุณดันบอกว่าคนอื่นนั้นไม่ได้เป็นทหารไม่ได้เป็นคนในองค์กรของคุณ ไม่มีทางมารู้มาเข้าใจองค์กรของคุณได้  แต่คุณกลับกระทำตรงข้ามเวลาตัวคุณเองไปวิจารณ์องค์กรอื่น
 Tongue
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #102 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 11:25:50 AM »

คุณมะขิ่นครับ  ผมเห็นว่าวิธีคิดของคุณใช้วิธีคิดแบบสองมาตรฐานหรือ Double Standards

ผมพูดแบบนี้เพราะจากการที่ผมเคนเข้าไปอ่านกระทู้ในห้องการเมือง คุณมะขิ่นวิจารณ์ฝ่ายเสื้อแดง ฝ่ายทักษิณ ในทางลบมาโดยตลอด อย่างค่อนข้างรุนแรง  ถ้าใช้วิธีคิดแบบเดียวกับที่คุณต่อว่าผมเรื่องที่ผมวิจารณ์ทหาร องค์กรของคุณ ก็ต้องถามตัวคุณว่า คุณไม่ใช่เสื้อแดงแล้วไปรู้จักเสื้อแดงดีกว่าคนเสื้อแดงรู้จักตัวเองได้อย่างไร??  คุณบอกว่าผมมีอคติกับทหารเพราะวิจารณ์ทหารในทางลบ แล้วคุณล่ะครับเคยวิจารณ์คนเสื่อแดงในทางบวกบ้างหรือไม่

มันกลายเป็นว่าพอมีคนอื่นวิจารณ์คุณองค์กรคุณ คุณดันบอกว่าคนอื่นนั้นไม่ได้เป็นทหารไม่ได้เป็นคนในองค์กรของคุณ ไม่มีทางมารู้มาเข้าใจองค์กรของคุณได้  แต่คุณกลับกระทำตรงข้ามเวลาตัวคุณเองไปวิจารณ์องค์กรอื่น
 Tongue

โชว์ง่าวอย่างต่อเนื่อง ไม่รู้ว่าอะไรเป็นอะไรอยู่เฉยๆก็ไม่มีใครว่าโง่นะ
INFANTRY - LONG LIVE THE KING
Full Member

คะแนน 121

« ตอบ #103 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 11:40:17 AM »

" บัว เต่า ถุย "

" ขอรองบาท   ราชวงศ์   พงษ์จักรี
    จนชีวี          สูญสิ้น     ดินกลบกาย "

" การป้องกันประเทศ  และพิทักษ์ราชบัลลังภ์
    จะต้องชนะหรือตายเท่านั้น  จะแพ้ไม่ได้เป็นอันขาด"
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #104 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 12:51:39 PM »

ผมว่าผมกล่าวไปอย่างที่เข้าใจง่ายที่สุดแล้ว ใช้คำที่อ่านง่าย เข้าใจง่าย ความหมายตรง

แต่คุณกลับมองไปอีกเรื่องหนึ่ง ลากโน่นนี่ มาปะปนกันเละเทอะ...................แล้วพยายามไปตามแบบที่คุณคิด

อ้อ ................ อีกอย่างหนึ่ง ผมแยกแยะความดี ความชั่วเป็นครับ พ่อแม่ผมสั่งสอนมาตั้งแต่เด็ก

โชคดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2013, 01:09:27 PM โดย มะขิ่น-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 103
  พิมพ์