เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 09:17:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 17 18 19 [20] 21 22 23 ... 103
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โรงงานผลิตT84 Optot ในยูเครนมีปัญหาสภาพคล่องทางการเงิน  (อ่าน 143006 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #285 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 09:19:59 PM »

ผมแบ่งคนออกเป็น3กลุ่มครับพี่

1. "คนโง่ที่รู้ว่าตนเองโง่" กลุ่มนี้สามารถพัฒนาได้ด้วยตนเอง เพราะพยายามแสวงหาความรู้ใส่ตัวอยู่เสมอ คัดกรองข้อมูลด้วยเหตุผล
และเปิดกว้างรับความความคิดเห็นของผู้อื่น

2. "คนโง่ที่ไม่รู้ว่าตนเองโง่" กลุ่มนี้ไม่เพียรหาความรู้ใหม่ๆใส่ตนแต่ยังสามารถพัฒนาตนเองได้ โดยการ บอก,สอน หรือบังคับจากผู้ที่มีความรู้

3. "คนโง่ที่คิดว่าตนฉลาด" กลุ่มนี้ไม่มีทางที่จะพัฒนาใดๆได้ เพราะนอกจากไม่แสวงหาความรู้เพิ่มเติมแล้วยังคิดว่าตนเหนือกว่าผู้อื่น
ผู้ใดชี้แจงหรือบอกกล่าวใดๆก็ไม่เชื่อ เพราะคิดว่าตนนั้นดีกว่าเหนือกว่าผู้อื่น

ตามนั้นครับ... นายชงโคกลุ่มสุดท้ายครับ, เพราะไม่ได้ท่องคาถา สุ - จิ - ปุ - ลิ ...
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #286 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 10:10:26 PM »

แต่เด็กเกรียนตามกระทู้นี่ สมองมันไม่ให้(แปลว่าโง่ - เดี๋ยวนายชงโคมันไม่รู้ความหมาย)... ล่าสุดที่เห็นเพิ่มมากอีกก็คือวลี"จะสอนให้นะ", คำนี้เป็นคำที่คนฉลาดจะไม่พูด เพราะยิ่งรู้มากก็จะยิ่งรู้ว่ามีเรื่องที่ตนเองไม่รู้เพิ่มขึ้นมาอีกแยะ...
        ชอบประโยคนี้จัง
บรมครูดนตรีของผมท่านพร่ำสอนเรื่องนี้มาก ไหว้
บวก ๑ พี่สมชาย ครับ..... เยี่ยม

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #287 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 10:30:41 PM »

เอาไรมากกับพวกกระลาคว่ำ ถูกเขาจวกมาหลายทีแล้วยังไม่จำ

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #288 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 10:31:25 PM »

ระวังกันหน่อยนะ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #289 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 01:24:36 AM »

เรียน เพื่อนๆ และพี่ๆ ที่เป็นปัญญาชนทุกท่านครับ

เรื่อง การส่งมอบรถถัง จากยูเครน
เม่ือ 27 ธค.56 ที่ผ่านมา ในการประชุมของ ทบ. ( นขต.ทบ. ) กบ.ทบ.
ได้แจ้งในที่ประชุมฯว่า รัฐบาลยูเครน ได้ออกคำสั่ง ห้าม เคลื่อนย้ายยุทโธปกรณ์ โดยเด็ดขาด

เนื่องมาจาก ปัญหาความใม่สงบภายในประเทศ จึงส่งผลให้รถถังของเราที่รอส่งมอบ
ได้รับผลกระทบไปด้วย อย่างไรก็ตาม บริษัทผู้ผลิตได้พยายามเจรจากับรัฐบาลยูเครน
เพื่อทำการส่งมอบให้กับเราโดยเร็วที่สุด

ปล. การส่งมอบล่าช้า จึงไม่ได้เกิดจากบริษัทผู้ผลิตมีปัญหาแต่อย่างใด.....อย่ามั่ว
ลองพิจารณาดูครับ.....

5555 พี่  ราบ อ่ะ ฮา

ข่าวข้างบน  เป็น กระบอกเสียง ของ ทบ. ฝ่ายคนซื้อ คนจ่ายเงินอ่ะ ฮา

เรื่องรัฐบาล ยูเครน  ห้ามเคลื่อนย้ายอาุวุธ ยายไม่ค่อยเชื่อเ่ท่าไหร่ อ่ะ ฮา
T 84 ที่สั่ง  มันเป็นการส่งออก  ระหว่างรัฐบาล หรือ กองทัพ ทั้งสองฝ่ายอ่ะ ฮา
เรื่องสถานะการณ์ภายในของเขา  ยายไม่เชื่อว่า ถูกยกมาเป็นเหตุ "ห้ามส่งออก" อ่ะ ฮา

เพราะถ้ามีการผิดสัญญา จะซื้อจะขาย โดนฟ้องอ่วม อ่ะ ฮา

ยายเชื่อว่า  เขา  "มีปัญหา" จริง อ่ะ ฮา
เงิน 7.2 พันล้านบาทไทย  ตามข่าวเขาบอก "จ่าย สามงวด สามปี" อ่ะ ฮา
ก็หมายความว่า  เรา "ดาวน์" ไปแล้ว 2.4 พันล้าน อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

5555 เงินเยอะน๊าาาาา ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ไม่ใช่คณะกรรมการตรวจรับ และจะรู้ได้อย่างไรว่ามีปัญหา ....

เจ้าของเรื่องเขารายงานมาแบบนี้ ถ้าไม่เชื่อ ต้องตรวจเอกสารครับ ....

การขอเลื่อนส่งมอบงานของราชการสามารถทำได้ครับ
ผู้ทำงานต้องแจ้งเหตุมาก่อน ถ้าตรงกับที่ระเบียบกำหนดไว้

ส่วนงานที่ดำเนินการจัดหาก็จะต้องแจ้งคณะกรรมการเพื่อพิจารณาครับ
ถ้าพิจารณาแล้วเห็นไม่สมควร   ก็ไม่อนุญาตได้ครับ

เหตุการณ์ที่ยูเครนสงบนานแล้ว
รัฐบาลเขาจะยังห้ามเคลื่อนย้ายอาวุธ หรือไม่ อย่างไร ผมไม่ทราบครับ
และไม่กล้าคิดเองแทนรัฐบาลยูเครนครับ

ไหว้

ในฐานะกองเชียร์ ผมก็อยากให้ oplot มาเร็ว ๆ ครับ

จะได้พาลูกไปดู แต่เมื่อยังมาไม่ถึง ก็มาไม่ถึงครับ ....

Grin

5555 พี่  jakrit97   "พ่อลูกอ่อน"  งัวเงีย ตื่นมาสาย เลยอ่ะ  ฮา  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

เรื่อง  T 84  สต๊าฟของ  กองทัพ  เดินทางไปถึงโรงงาน ก่อนปลาย Oct 2013 อ่ะ ฮา
มิสชั่น  ไปเพื่อ  "รับมอบ สินค้า"  ที่โรงงาน ยูเครน  อ่ะ  ฮา
เมื่อไปถึงตรงนั้นแล้ว   "  ?  "  ไม่รับมอบสินค้า ใส่เรือ กลับไทย อ่ะ ฮา
หรือว่า  "มี ปัญหา"  จึงไม่กล้า รับมอบ กลับมา อ่ะ ฮา

เรื่องปัญหาที่เกิดขึ้น  ไม่มีใคร "รู้จริง"  อ่ะ ฮา
แต่เงินจ่ายแล้ว  Jane's  ก็บอกว่า ส่งมอบแล้ว ฮา
เพราะฉะนั้น  อะไรคือ  "เหตุผล "  ที่มาไม่ถึงคลองเตยเสียที อ่ะ ฮา

ส่วนเรื่องทาง "ท.บ." แจ้งเหตุผล กับทางกำลังพล ฮา
ยายก็ว่าเป็นเรื่อง การ "ชี้แจง"  ธรรมดา ตามธรรมเนียมทหาร อ่ะ ฮา
ส่วน  "ลึก ๆ"  เบื้องบน คง น้ำท่วมปาก อ่ะ ฮา

ถ้าให้ยายเดา  ก็คงน่าจะ  "มีปัญหา"  นั่นแหละ อ่ะ ฮา
โธ่  แค่ล๊อตแรก  "ห้าคัน"  ยังมาไม่ถึงเลย อ่ะ ฮา
ยาย  "สันนิษฐาน"  ว่าเป็นเรื่อง  Big problem แล้วล่ะ ฮา

55555  "อดดู"  วันเด็กเลย ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ขอบคุณคุณยายที่ช่วยเตือนว่าผมเป็นพ่อลูกอ่อน ลูกผมคงมีอายุไม่มากกว่าในรูปอีกแล้ว

การจัดซื้อจัดหา ถ้ามันเกิดปัญหา ก็ต้องแก้ไขสิครับ ผมบอกแล้วว่าเป็นหน้าที่ของ คณก.ตรวจรับ ถ้าส่งมอบช้า ผู้ขายยอมถูกปรับ ก็ส่งมอบได้ไม่ใช่หรือ

การทำงานเมื่อพบปัญหาก็ต้องแก้ เรื่องไหนที่ไม่รู้ ถ้าสงสัยก็ไปถาม ถ้าไม่เชื่อคนตอบ ก็อย่าเพิ่งคิดเอง เออเอง ไปไกลครับ เพราะมันเป็นอคติ ทำให้วิเคราะห์ผิด ถ้ายังเอาไปพูดผิด ๆ อีก มาก ๆ เข้า ผู้คนไม่เชื่อถือ

การรายงานผลการทำงานต่อผู้ใหญ่ก็เหมือนกัน อย่าคิดว่าผู้ใหญ่ที่เติบโตมาได้ เขามาโดยไม่มีอะไรครับ เขารีเช็คได้ตลอด และถ้าเรารายงานไม่ตรงความเป็นจริง เขาก็มีวิธีจัดการเราแบบเนียน ๆ  ตกใจหน้าซีด

การจัดซื้อจัดหาของทางราชการ ถ้าทำไม่ถูกต้องตามระเบียบ คนทำมีโทษทั้งใช้หนี้ ทั้งติดคุกครับ และไม่ต้องห่วงว่า พวกเดียวกัน กระทรวงเดียวกัน จะช่วยเหลือกัน เพราะคนตรวจสอบ เป็นคนนอกกระทรวง ตรวจตามหน้าที่ครับ (ยกเว้นไปแก้กฏหมายให้ใช้เงินหลวงได้โดยไม่ตรวจ)

Grin ไหว้

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #290 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 01:50:43 AM »

ผมนิยามความโง่ไว้อย่างนี้
โง่ไม่ได้หมายความว่าไม่รู้ คือรู้แล้วยังทำ นี่แหละเรียกโง่

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #291 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 01:18:06 PM »

ขอบคุณคุณยายที่ช่วยเตือนว่าผมเป็นพ่อลูกอ่อน

ลูกผมคงมีอายุ  ไม่มากกว่าในรูปอีกแล้ว

ยายขอแสดงความเสียใจด้วยนะ   Cry Cry

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #292 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 01:23:43 PM »

ทำไงได้ ก็คนไม่มีเงินเดือน เลยไม่มีเครดิต
เลยต้องทุกลักทุเลไปซื้อแคชเชียร์เช็ค
แล้วถือไปแลกรถยนต์เหมือนยื่นหมูยื่นแมว...

เรื่องโปรโมชั่นดอกเบี้ยถูกนั่นเลยไม่ได้ใช้(เสียดาย)...

เป็นตลกที่เกิดขึ้นจริงนะพี่
ลูกจ้างเงินเดือน2หมื่นเอาสลิปไปยื่นขอผ่อนรถได้เลย

พวกเจ้าของกิจการอยากผ่อนรถต้องมีเอกสาร
แสดงว่าดำเนินกิจการมาแล้ว3ปี เงินเดินบัญชีไม่ต่ำกว่า3แสน

ยื่นเอกสารครบไฟแนนซ์ยังสะเออะไป"ซื้อ"ข้อมูลเครดิตผมมาตรวจสอบอีก

เลยหมดอยากที่จะผ่อน ซื้อสดแม่มเลย

Ha Ha Ha     "เมีย ซื้อเงินสด"   รถยนต์ ก็ ซื้อ สด เหมือนกัน  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

รถยนต์ใช้ไป  ห้าปี สิบปี  พอ  "เก่า"  ซื้อใหม่ อ่ะ ฮา   คิก คิก

5555  แต่เมียเนี่ยะ   " หัก ค่าเสื่อมราคา "  ม่ะล่าย อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #293 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 03:24:38 PM »

เมียผมค่าเสื่อมต่ำครับ

ผ่านมา18ปีแล้ว รูปร่าง+หน้าตาแทบไม่ต่างจากวันที่เแรกรู้จักตอนเธอปี2เลย   กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว

ยกเว้นตอนยิ้มแฉ่งนะ ตีนกาเริ่มมาแล้ว  Tongue

What man is a man , who does not make the world better?
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #294 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 03:30:01 PM »

ขอบคุณคุณยายที่ช่วยเตือนว่าผมเป็นพ่อลูกอ่อน

ลูกผมคงมีอายุ  ไม่มากกว่าในรูปอีกแล้ว

ยายขอแสดงความเสียใจด้วยนะ   Cry Cry
หมายความว่าไงครับ ตกใจ

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #295 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 04:40:51 PM »

หวังว่าผมจะเข้าใจผิดนะครับ...  ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #296 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 05:01:07 PM »

นายสมชายเห็นตั้งแต่เช้าแล้ว สะดุดวูบทันที... หวังว่าคุณจักรฯ พิมพ์ผิดครับ... ไหว้
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #297 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 05:15:00 PM »

ส่วนผม "ไม่กล้าถาม"
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #298 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 05:37:58 PM »

เมียผมค่าเสื่อมต่ำครับ

ผ่านมา18ปีแล้ว รูปร่าง+หน้าตาแทบไม่ต่างจากวันที่เแรกรู้จักตอนเธอปี2เลย   กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว

ยกเว้นตอนยิ้มแฉ่งนะ ตีนกาเริ่มมาแล้ว  Tongue

เมียนายสมชายเหมือนเพื่อนครับ เจอกันเมื่อ 25 ปีที่แล้ว แล้วแผล็บเดียวนายสมชายไปเรียนหนังสือฯ(ทุนรัฐบาลฯ) อยู่ที่โน่นได้เทอมเดียวคิดถึงมาก เลยลากเธอไปเรียนหนังสือด้วย(ป.โท - ทุนส่วนตัว) แล้วนายสมชายเรียนจบกลับมาก่อน... แต่เธออยู่เรียนต่อขึ้นไปอีก คราวนี้ด้วยทุนรัฐบาลฯ, จนจบกลับมาแล้วก็แต่งงานอยู่ด้วยกันป่านนี้ 20 กว่าปีแล้วครับ...

หลายปีผ่านไป ไม่เหมือนเมียแล้วครับ มันเหมือนเพื่อนสนิทกันมากกว่าผัวเมีย...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2014, 06:00:15 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #299 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 09:47:42 PM »

ส่วนผม "ไม่กล้าถาม"

ผมก็ไม่กล้าถามครับ... ไหว้

หน้า: 1 ... 17 18 19 [20] 21 22 23 ... 103
  พิมพ์