เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 09:18:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 18 19 20 [21] 22 23 24 ... 103
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โรงงานผลิตT84 Optot ในยูเครนมีปัญหาสภาพคล่องทางการเงิน  (อ่าน 143075 ครั้ง)
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #300 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 10:05:18 PM »

เมียผมค่าเสื่อมต่ำครับ

ผ่านมา18ปีแล้ว รูปร่าง+หน้าตาแทบไม่ต่างจากวันที่เแรกรู้จักตอนเธอปี2เลย   กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว

ยกเว้นตอนยิ้มแฉ่งนะ ตีนกาเริ่มมาแล้ว  Tongue

เมียนายสมชายเหมือนเพื่อนครับ เจอกันเมื่อ 25 ปีที่แล้ว แล้วแผล็บเดียวนายสมชายไปเรียนหนังสือฯ(ทุนรัฐบาลฯ) อยู่ที่โน่นได้เทอมเดียวคิดถึงมาก เลยลากเธอไปเรียนหนังสือด้วย(ป.โท - ทุนส่วนตัว) แล้วนายสมชายเรียนจบกลับมาก่อน... แต่เธออยู่เรียนต่อขึ้นไปอีก คราวนี้ด้วยทุนรัฐบาลฯ, จนจบกลับมาแล้วก็แต่งงานอยู่ด้วยกันป่านนี้ 20 กว่าปีแล้วครับ...

หลายปีผ่านไป ไม่เหมือนเมียแล้วครับ มันเหมือนเพื่อนสนิทกันมากกว่าผัวเมีย...
ครั้งนึงผมก็เคยคิดแบบท่านสมชายคิดครับก็เลยลองหาเมียเพิ่มปรากฏว่าเพื่อนสนิทเธอไม่เห็นด้วยครับ.ฮา

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #301 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 10:04:55 AM »

ผู้หญิงสวยๆดีๆไม่ได้มองผู้ชายที่ฐานะครับ

เขามองในสิ่งที่ผู้ชายเป็น รสนิยมต้องกัน คุณธรรมทัดเทียมกัน และ"แนวโน้ม"ที่จะเป็นต่อไปหากต้องร่วมชีวิตกันจากพฤติกรรมของผู้ชายที่เขากำลังพิจารณา

พ่อตา+แม่ยายคิดว่าผมเป็นคนไม่มีหัวนอนปลายเท้าจนถึงวันที่ผู้ใหญ่ฝ่ายผมยกกันไปสู่ขอตามประเพณี....นั่นก็หลังจากที่ตกลงใจยกลูกสาวให้ผมแล้ว

ผู้ชายเฮงซวย จะใช้ความอยากนำหน้าไปพยายามลากผู้หญิงดีๆลงมาตกต่ำลำบากกว่าพื้นฐานของชีวิตเธอ พอไม่สำเร็จก็ดีแต่ตีโพยตีพายว่าผู้หญิงมองแต่คนมีสตางค์

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

TUI 48
Sr. Member

คะแนน 332

« ตอบ #302 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 10:12:29 AM »

ขอบคุณคุณยายที่ช่วยเตือนว่าผมเป็นพ่อลูกอ่อน ลูกผมคงมีอายุไม่มากกว่าในรูปอีกแล้ว

ขอให้สิ่งที่ผมเข้าใจนั้น..ไม่ถูกต้องครับ..
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #303 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 10:39:26 AM »

ขอบคุณคุณยายที่ช่วยเตือนว่าผมเป็นพ่อลูกอ่อน

ลูกผมคงมีอายุ  ไม่มากกว่าในรูปอีกแล้ว

ยายขอแสดงความเสียใจด้วยนะ   Cry Cry
สองคำนี้มาตีความรวมแล้วไม่อยากคิดครับ เศร้า

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #304 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 10:45:32 AM »

ขอบคุณคุณยายที่ช่วยเตือนว่าผมเป็นพ่อลูกอ่อน

ลูกผมคงมีอายุ  ไม่มากกว่าในรูปอีกแล้ว

ยายขอแสดงความเสียใจด้วยนะ   Cry Cry
Smiley  ไหว้

ขอขอบคุณที่ไม่มีใครถามครับ ก่อนกดโพสผมตรวจทานหลายรอบ เพื่อไม่ให้สื่อความผิด และไม่ให้มีอคติของตัวเองหลงไปในนั้นครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2014, 10:53:05 AM โดย jakrit97 - รักในหลวง - » บันทึกการเข้า

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #305 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 10:47:59 AM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ...  ไหว้
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #306 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 10:53:47 AM »

พี่สมชายอย่านอกประเด็นสิครับ กำลังสนุก Grin

INFANTRY - LONG LIVE THE KING
Full Member

คะแนน 121

« ตอบ #307 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 12:31:03 PM »

เศร้า ไหว้

" ขอรองบาท   ราชวงศ์   พงษ์จักรี
    จนชีวี          สูญสิ้น     ดินกลบกาย "

" การป้องกันประเทศ  และพิทักษ์ราชบัลลังภ์
    จะต้องชนะหรือตายเท่านั้น  จะแพ้ไม่ได้เป็นอันขาด"
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #308 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 02:39:30 PM »

เด็กน้อยจัง... อยากได้เมียดี มีสมอง ก็ต้องสร้างตัวเองให้มีฐานะมั่นคงเป็นปึกแผ่นต่างหาก...

เด็กน้อยมาก...

เมียนายสมชายเหมือนเพื่อนครับ เจอกันเมื่อ 25 ปีที่แล้ว แล้วแผล็บเดียวนายสมชายไปเรียนหนังสือฯ(ทุนรัฐบาลฯ) อยู่ที่โน่นได้เทอมเดียวคิดถึงมาก เลยลากเธอไปเรียนหนังสือด้วย(ป.โท - ทุนส่วนตัว) แล้วนายสมชายเรียนจบกลับมาก่อน... แต่เธออยู่เรียนต่อขึ้นไปอีก คราวนี้ด้วยทุนรัฐบาลฯ, จนจบกลับมาแล้วก็แต่งงานอยู่ด้วยกันป่านนี้ 20 กว่าปีแล้วครับ...

หลายปีผ่านไป ไม่เหมือนเมียแล้วครับ มันเหมือนเพื่อนสนิทกันมากกว่าผัวเมีย...

แสดงว่าคุณสมชายได้แต่งงานกับภรรยา ก็เพราะฐานะของคุณสมชายสิครับ

ป.ล. ตอนนี้คุณสมชายว่างงานไม่ได้ทำอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน วันๆเอาแต่เล่นหุ้นกินค่าลิขสิทธิ์เขียนหนังสือ (ตามที่คุยโม้ไว้)
     แสดงว่างานบ้าน พวกกวาดบ้านถูบ้าน ซักผ้ารีดผ้า ล้างจานขัดส้วม เป็นหน้าที่ของคุณสมชายใช่เปล่าครับ
 Shocked
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #309 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 04:02:37 PM »

เด็กน้อยจัง... อยากได้เมียดี มีสมอง ก็ต้องสร้างตัวเองให้มีฐานะมั่นคงเป็นปึกแผ่นต่างหาก...

แสดงว่าคุณสมชายได้แต่งงานกับภรรยา ก็เพราะฐานะของคุณสมชายสิครับ

ป.ล. ตอนนี้คุณสมชายว่างงานไม่ได้ทำอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน วันๆเอาแต่เล่นหุ้นกินค่าลิขสิทธิ์เขียนหนังสือ (ตามที่คุยโม้ไว้)
     แสดงว่างานบ้าน พวกกวาดบ้านถูบ้าน ซักผ้ารีดผ้า ล้างจานขัดส้วม เป็นหน้าที่ของคุณสมชายใช่เปล่าครับ
 Shocked

โถ... ไอ้โง่เอ๊ยยยย... (ลากเสียตวัดขึ้นสูงด้วยความสมเพช ระคนละเหี่ยใจ กับความโง่หมางง)...

ลองกลับไปอ่านใหม่ แล้วอ่านครบ 38 ครั้ง ให้คำนับจอคอมเสียด้วย... ในฐานที่ผู้อื่นพลาดท่าดั๊นนน เข้ามาคุยกับคนโง่อย่างนายชงโค, มันก็เลยพัลวัลพัลเกเหมือนไล่เตะหมาทั่วซอย(ตัวเลข 38 มาจากมงคล 38 ประการ ที่พลาดท่ามาเจอไอ้ชงโคโง่)...

หากกลับไปอ่านในกระทู้เก่าๆ โดยเฉพาะกระทู้รถยนต์ ก็จะรู้ว่าเขาเอาสมองไปพิสูจน์กันว่า"สมองถึง" แล้วฝ่ายหญิงเขาก็มีฐานะดีอยู่แล้ว ไปเรียนหนังสือต่อ ป.โท. ด้วยทุนส่วนตัว... นอกจากนี้นายชงโคโง่ไม่สร่างซา เหมือนหมาโดนสาดน้ำร้อน(วิ่งไล่เตะมันไม่ทัน เลยสาดน้ำร้อนใส่เสียเลย)...

หากสร่างโง่เมื่อไหร่ ให้ไปอ่านในกระทู้หุ้นฯ, แล้วหากมีปัญญาเปิดกราฟหุ้นเทียบกับกระทู้ตามวัน/เวลาฯ ก็จะเห็นว่าใครก็ตามที่รู้ล่วงหน้าได้ว่าเมื่อไหร่หุ้นขึ้นหรือลงเนี่ยนะ... ทำไมต้องไปทำงานกินเงินเดือนให้มันเมื่อยตุ้มทำไมหว่า, ส่วนอีกคนนั่น หากตามอ่านกระทู้เก่าๆ ก็พอรู้ว่าทำงานราชการด้านไหน กระทรวงไหน(คนโง่มันอ่านแล้วก็ไม่เคยรู้)...

ส่วนงานบ้านน่ะ ไม่ใช่เรื่องน่าอายหรอก เพราะเป็นบ้านของเราเอง ใครอยากทำก็ทำเองก็ได้ ไม่ใช่ไม่มีปัญญาจ้างคนใช้ แต่มันไม่อยากจ้าง... เรื่องทำงานบ้านนี่ก็ยิ่งเห็นความเด็กน้อยของนายชงโคอีก, บอกตรงๆ ว่าเหมือนไอ้คนหยิบโย่ง เกิดมาในครอบครัวสปอยล์ บุพการีไม่เคยสอนสั่งให้รับผิดชอบงานบ้าน ไม่เคยกวาดบ้านถูบ้าน ซักผ้า รีดผ้า ล้างจาน ขัดส้วม ฯลฯ...

นายชงโคมันก็เลยเหยียบขี้ไก่ไม่ฝ่อ มองโลกแคบๆ ไม่รู้เรื่องไม่รู้ราวชาวบ้าน... ที่แท้พื้นฐานความโง่มาจากพื้นฐานครอบครัวโง่นี่เอง... เฮ้อ...
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #310 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 04:34:33 PM »

Shocked

โถ... ไอ้โง่เอ๊ยยยย... (ลากเสียตวัดขึ้นสูงด้วยความสมเพช ระคนละเหี่ยใจ กับความโง่หมางง)...

ลองกลับไปอ่านใหม่ แล้วอ่านครบ 38 ครั้ง ให้คำนับจอคอมเสียด้วย... ในฐานที่ผู้อื่นพลาดท่าดั๊นนน เข้ามาคุยกับคนโง่อย่างนายชงโค, มันก็เลยพัลวัลพัลเกเหมือนไล่เตะหมาทั่วซอย(ตัวเลข 38 มาจากมงคล 38 ประการ ที่พลาดท่ามาเจอไอ้ชงโคโง่)...

หากกลับไปอ่านในกระทู้เก่าๆ โดยเฉพาะกระทู้รถยนต์ ก็จะรู้ว่าเขาเอาสมองไปพิสูจน์กันว่า"สมองถึง" แล้วฝ่ายหญิงเขาก็มีฐานะดีอยู่แล้ว ไปเรียนหนังสือต่อ ป.โท. ด้วยทุนส่วนตัว... นอกจากนี้นายชงโคโง่ไม่สร่างซา เหมือนหมาโดนสาดน้ำร้อน(วิ่งไล่เตะมันไม่ทัน เลยสาดน้ำร้อนใส่เสียเลย)...

หากสร่างโง่เมื่อไหร่ ให้ไปอ่านในกระทู้หุ้นฯ, แล้วหากมีปัญญาเปิดกราฟหุ้นเทียบกับกระทู้ตามวัน/เวลาฯ ก็จะเห็นว่าใครก็ตามที่รู้ล่วงหน้าได้ว่าเมื่อไหร่หุ้นขึ้นหรือลงเนี่ยนะ... ทำไมต้องไปทำงานกินเงินเดือนให้มันเมื่อยตุ้มทำไมหว่า, ส่วนอีกคนนั่น หากตามอ่านกระทู้เก่าๆ ก็พอรู้ว่าทำงานราชการด้านไหน กระทรวงไหน(คนโง่มันอ่านแล้วก็ไม่เคยรู้)...

ส่วนงานบ้านน่ะ ไม่ใช่เรื่องน่าอายหรอก เพราะเป็นบ้านของเราเอง ใครอยากทำก็ทำเองก็ได้ ไม่ใช่ไม่มีปัญญาจ้างคนใช้ แต่มันไม่อยากจ้าง... เรื่องทำงานบ้านนี่ก็ยิ่งเห็นความเด็กน้อยของนายชงโคอีก, บอกตรงๆ ว่าเหมือนไอ้คนหยิบโย่ง เกิดมาในครอบครัวสปอยล์ บุพการีไม่เคยสอนสั่งให้รับผิดชอบงานบ้าน ไม่เคยกวาดบ้านถูบ้าน ซักผ้า รีดผ้า ล้างจาน ขัดส้วม ฯลฯ...

นายชงโคมันก็เลยเหยียบขี้ไก่ไม่ฝ่อ มองโลกแคบๆ ไม่รู้เรื่องไม่รู้ราวชาวบ้าน... ที่แท้พื้นฐานความโง่มาจากพื้นฐานครอบครัวโง่นี่เอง... เฮ้อ...

ปรี๊ดแตกเลยเหรอครับ  ถามจริงเหอะ คุณด่าผมว่าโง่มาตลอด ไม่เบื่อหรือเอียนตัวเองบ้างหรือ หุๆ คิก คิก

นี่...ผมไม่ได้ว่าอะไรคุณสมชายซะหน่อย ออกจะรู้สึกถูกคอในการสนทนากับคุณสมชายด้วยซ้ำไป คุยกับคุณสนุกดี ได้เห็นได้รู้ว่ามีคนแบบคุณในโลก จริงๆก็เคยเจอมาพอสมควรแหละ ก็ยังยืนยันนะว่าคุณไม่ใช่คนเลวร้าย แต่ขี้โม้ไปหน่อยแค่นั้นเอง โฮ่ๆๆ.... ส่วนคุณทำไมต้องออกอาการปรี๊ดแตกด้วยล่ะ  คุยกันให้สนุกไม่เห็นต้องโกรธกันเลย  หลงรัก

ฝ่ายหญิงฐานะดี ผมก็สังเกตุอยู่เหมือนกัน เพราะเรียนด้วยทุนส่วนตัวแต่คุณสมชายเรียนทุนรัฐฯ เอ๊ะ...แบบนี้เรื่องฐานะที่คุณสมชายทำเป็นมาสอนผมว่าต้องมีฐานะดี มั่นคง ถึงจะหาเมียดีๆได้ก็ไม่ใช่เรื่องจริงอ้ะดิ๊  ฮ่าๆๆๆ....ผมบอกหลายครั้งแล้วว่าคุณพูดอะไรออกมาแต่ละที เหมือนลิงแก้แหยังไงยังงั๊นเลย

ต่อๆๆ... แสดงว่าคุณสมชายโชคดีมากนะครับ ที่ได้ภรรยามีฐานะ อืมมมม..... แบบนี้คุณสมชายจะเจ๊งหุุ้นบ้าง หรือ ได้ค่าลิขสิทธิ์หนังสือกระปริดกระปรอย ได้บ้างไม่ได้บ้างครอบครัวก็ไม่เดือดร้อนสิครับ โชคดีจัง  เพราะผมวิเคราะห์สิ่งที่คุณพูดแล้ว ส่วนตัวคุณตอนนี้ไม่น่าจะมีรายได้มากมายอะไรนัก
- เล่นหุ้น ถ้ามีเงินก้อนโต ลงทุนระยะยาว หวังเงินปันผลเป็นหลักในหุ้นที่มีผลตอบแทนสูง นี่คือถือหุ้นแบบการลงทุนเลี้ยงชีพได้ครับ แต่คุณสมชายบอกว่าเล่นหุ้นทุกวัน แสดงว่าเล่นแบบซื้อๆขายๆ พอๆกับแทงพนัน มีโอกาสเจ๊งสูงมากครับ การพนันไม่เคยทำให้ใครรวย เป็นอบายมุข
- รายได้จากลิขสิทธิ์หนังสือ  หนังสือตำราที่ขายตามซีเอ็ดแบบที่คุณคุย ไม่ใช่ตำราหลักที่ใช้ในการเรียนการสอนครับ เป็นทางเลือกหรือใช้น้อย และตำราวิชาการต้องมีการหมุนเวียน แต่งใหม่ โดยเฉพาะตำราคอมพิวเตอร์ซึ่งเทคโนโลยีเปลี่ยนตลอด ไม่มีทางจะแต่งครั้งเดียวแล้วนอนกินได้ยาวแบบที่โม้

จะรวยจะจนผมว่า ความสุขในครอบครัวอยู่ที่ความเข้าอกเข้าใจ เห็นอกเห็นใจ ร่วมทุกข์ร่วมสุขกันมากกว่าสิ่งใดนะครับ ผมเองก็ยังหาเช้ากินค่ำอยู่เลย คบสาวอย่างหรูก็แค่พาไปทานMK เฮ้อ...   ยินดีที่ได้แลกเปลี่ยนทัศนะเรื่องความรักกับคุณสมชายนะครับ

ขออวยพรให้คุณสมชายและภรรยา ครองคู่อยู่ร่วมกันอย่างมีความสุขจนแก่เฒ่า ถือไม้เท้ายอดทองตะบองยอดเพชร มีลูกเต็มบ้านมีหลานเต็มเมือง ฯลฯ  หลงรัก
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #311 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 04:44:08 PM »

Shocked

ปรี๊ดแตกเลยเหรอครับ  ถามจริงเหอะ คุณด่าผมว่าโง่มาตลอด ไม่เบื่อหรือเอียนตัวเองบ้างหรือ หุๆ คิก คิก

นี่...ผมไม่ได้ว่าอะไรคุณสมชายซะหน่อย ออกจะรู้สึกถูกคอในการสนทนากับคุณสมชายด้วยซ้ำไป คุยกับคุณสนุกดี ได้เห็นได้รู้ว่ามีคนแบบคุณในโลก จริงๆก็เคยเจอมาพอสมควรแหละ ก็ยังยืนยันนะว่าคุณไม่ใช่คนเลวร้าย แต่ขี้โม้ไปหน่อยแค่นั้นเอง โฮ่ๆๆ.... ส่วนคุณทำไมต้องออกอาการปรี๊ดแตกด้วยล่ะ  คุยกันให้สนุกไม่เห็นต้องโกรธกันเลย  หลงรัก

ฝ่ายหญิงฐานะดี ผมก็สังเกตุอยู่เหมือนกัน เพราะเรียนด้วยทุนส่วนตัวแต่คุณสมชายเรียนทุนรัฐฯ เอ๊ะ...แบบนี้เรื่องฐานะที่คุณสมชายทำเป็นมาสอนผมว่าต้องมีฐานะดี มั่นคง ถึงจะหาเมียดีๆได้ก็ไม่ใช่เรื่องจริงอ้ะดิ๊  ฮ่าๆๆๆ....ผมบอกหลายครั้งแล้วว่าคุณพูดอะไรออกมาแต่ละที เหมือนลิงแก้แหยังไงยังงั๊นเลย

ต่อๆๆ... แสดงว่าคุณสมชายโชคดีมากนะครับ ที่ได้ภรรยามีฐานะ อืมมมม..... แบบนี้คุณสมชายจะเจ๊งหุุ้นบ้าง หรือ ได้ค่าลิขสิทธิ์หนังสือกระปริดกระปรอย ได้บ้างไม่ได้บ้างครอบครัวก็ไม่เดือดร้อนสิครับ โชคดีจัง  เพราะผมวิเคราะห์สิ่งที่คุณพูดแล้ว ส่วนตัวคุณตอนนี้ไม่น่าจะมีรายได้มากมายอะไรนัก
- เล่นหุ้น ถ้ามีเงินก้อนโต ลงทุนระยะยาว หวังเงินปันผลเป็นหลักในหุ้นที่มีผลตอบแทนสูง นี่คือถือหุ้นแบบการลงทุนเลี้ยงชีพได้ครับ แต่คุณสมชายบอกว่าเล่นหุ้นทุกวัน แสดงว่าเล่นแบบซื้อๆขายๆ พอๆกับแทงพนัน มีโอกาสเจ๊งสูงมากครับ การพนันไม่เคยทำให้ใครรวย เป็นอบายมุข
- รายได้จากลิขสิทธิ์หนังสือ  หนังสือตำราที่ขายตามซีเอ็ดแบบที่คุณคุย ไม่ใช่ตำราหลักที่ใช้ในการเรียนการสอนครับ เป็นทางเลือกหรือใช้น้อย และตำราวิชาการต้องมีการหมุนเวียน แต่งใหม่ โดยเฉพาะตำราคอมพิวเตอร์ซึ่งเทคโนโลยีเปลี่ยนตลอด ไม่มีทางจะแต่งครั้งเดียวแล้วนอนกินได้ยาวแบบที่โม้

จะรวยจะจนผมว่า ความสุขในครอบครัวอยู่ที่ความเข้าอกเข้าใจ เห็นอกเห็นใจ ร่วมทุกข์ร่วมสุขกันมากกว่าสิ่งใดนะครับ ผมเองก็ยังหาเช้ากินค่ำอยู่เลย คบสาวอย่างหรูก็แค่พาไปทานMK เฮ้อ...   ยินดีที่ได้แลกเปลี่ยนทัศนะเรื่องความรักกับคุณสมชายนะครับ

ขออวยพรให้คุณสมชายและภรรยา ครองคู่อยู่ร่วมกันอย่างมีความสุขจนแก่เฒ่า ถือไม้เท้ายอดทองตะบองยอดเพชร มีลูกเต็มบ้านมีหลานเต็มเมือง ฯลฯ  หลงรัก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #312 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 04:59:22 PM »

ปรี๊ดแตกเลยเหรอครับ  ถามจริงเหอะ คุณด่าผมว่าโง่มาตลอด ไม่เบื่อหรือเอียนตัวเองบ้างหรือ หุๆ คิก คิก

นี่...ผมไม่ได้ว่าอะไรคุณสมชายซะหน่อย ออกจะรู้สึกถูกคอในการสนทนากับคุณสมชายด้วยซ้ำไป คุยกับคุณสนุกดี ได้เห็นได้รู้ว่ามีคนแบบคุณในโลก จริงๆก็เคยเจอมาพอสมควรแหละ ก็ยังยืนยันนะว่าคุณไม่ใช่คนเลวร้าย แต่ขี้โม้ไปหน่อยแค่นั้นเอง โฮ่ๆๆ.... ส่วนคุณทำไมต้องออกอาการปรี๊ดแตกด้วยล่ะ  คุยกันให้สนุกไม่เห็นต้องโกรธกันเลย  หลงรัก

ฝ่ายหญิงฐานะดี ผมก็สังเกตุอยู่เหมือนกัน เพราะเรียนด้วยทุนส่วนตัวแต่คุณสมชายเรียนทุนรัฐฯ เอ๊ะ...แบบนี้เรื่องฐานะที่คุณสมชายทำเป็นมาสอนผมว่าต้องมีฐานะดี มั่นคง ถึงจะหาเมียดีๆได้ก็ไม่ใช่เรื่องจริงอ้ะดิ๊  ฮ่าๆๆๆ....ผมบอกหลายครั้งแล้วว่าคุณพูดอะไรออกมาแต่ละที เหมือนลิงแก้แหยังไงยังงั๊นเลย

ต่อๆๆ... แสดงว่าคุณสมชายโชคดีมากนะครับ ที่ได้ภรรยามีฐานะ อืมมมม..... แบบนี้คุณสมชายจะเจ๊งหุุ้นบ้าง หรือ ได้ค่าลิขสิทธิ์หนังสือกระปริดกระปรอย ได้บ้างไม่ได้บ้างครอบครัวก็ไม่เดือดร้อนสิครับ โชคดีจัง  เพราะผมวิเคราะห์สิ่งที่คุณพูดแล้ว ส่วนตัวคุณตอนนี้ไม่น่าจะมีรายได้มากมายอะไรนัก
- รายได้จากลิขสิทธิ์หนังสือ  หนังสือตำราที่ขายตามซีเอ็ดแบบที่คุณคุย ไม่ใช่ตำราหลักที่ใช้ในการเรียนการสอนครับ เป็นทางเลือกหรือใช้น้อย และตำราวิชาการต้องมีการหมุนเวียน แต่งใหม่ โดยเฉพาะตำราคอมพิวเตอร์ซึ่งเทคโนโลยีเปลี่ยนตลอด ไม่มีทางจะแต่งครั้งเดียวแล้วนอนกินได้ยาวแบบที่โม้

จะรวยจะจนผมว่า ความสุขในครอบครัวอยู่ที่ความเข้าอกเข้าใจ เห็นอกเห็นใจ ร่วมทุกข์ร่วมสุขกันมากกว่าสิ่งใดนะครับ ผมเองก็ยังหาเช้ากินค่ำอยู่เลย คบสาวอย่างหรูก็แค่พาไปทานMK เฮ้อ...   ยินดีที่ได้แลกเปลี่ยนทัศนะเรื่องความรักกับคุณสมชายนะครับ

ขออวยพรให้คุณสมชายและภรรยา ครองคู่อยู่ร่วมกันอย่างมีความสุขจนแก่เฒ่า ถือไม้เท้ายอดทองตะบองยอดเพชร มีลูกเต็มบ้านมีหลานเต็มเมือง ฯลฯ  หลงรัก

โห... นายโง่เอ๊ย...

โง่หลายอย่าง ยิ่งคุยก็ยิ่งรู้ว่าโง่, ที่บอกว่าโง่ ก็เพราะไม่เคยศึกษาข้อมูลก่อนจะเอามาคุย... อ่านยังไงหว่า ที่ว่าปรี๊ดแตก, ลองอ่านให้ดีจะรู้ว่ารำคาญน่ะมันพัลวัลพัลเก เพราะมันก็เรื่องเดิมๆทั้งนั้น ไม่รู้จักอ่านให้ดีก่อนเอามาเถียงฯ...

เอาทีละเรื่อง เรื่องหาเมียน่ะ ลองนั่งพิจารณาให้ดีก็รู้เรื่องไปตั้งแต่แรกแล้ว แต่คนโง่มันพยายามนึกไม่ออก เพราะสมองมันโง่ พยายามหาข้อเถียงให้ได้ ตามประสาคนโง่มีทิษฐิ... ประเด็นคือไม่มีใครเขาอยากให้ลูกสาวเขาต้องมาทุกข์ระทม ลำเค็ญ เอากับคนที่ไม่มีปัญญาสร้างฐานะให้เป็นปึกแผ่นมั่นคงหรอก ยกเว้นว่ามันมีเงื่อนไขอื่นที่เลือกไม่ได้(เช่นไม่มีใครมาจีบเอาเสียเลย), นี่คือหลักทั่วไปพื้นฐาน แต่ทำไมนายชงโคถึงได้ไม่รู้เรื่องเอาเสียเลยกับไอ้เรื่องแบบนี้ คำตอบคือมันโง่...

เรื่องตำรานี่ก็เหมือนกัน อธิบายให้ท่านอื่นที่หลงเข้ามาอ่าน จะได้ไม่โดนตรรกะบิดเบี้ยวของคนโง่มันบังตา... ตำราคอมพิวเตอร์ที่ขายดี จะไม่ใช่ตำราที่พิมพ์ขายในมหาลัย แล้วบังคับให้นักศึกษาใช้เรียนประกอบการสอนฯ เพราะยอดขายมันน้อย เท่าจำนวนนักเรียนที่ลงทะเบียนเรียนนั่นแหละ(ยกเว้น ม.รามฯ) สาเหตุก็คือแต่ละมหาลัย เขาก็พยายามให้นักศึกษาใช้ตำราของอาจารย์ผู้สอนของ ม.ของตนเอง เพราะต้องการขายหนังสือให้คุ้มทุนที่อุตส่าห์พิมพ์จำนวนแยะ เพื่อให้เข้าเงื่อนไขขอตำแหน่งทางวิชาการ(เช่น ผศ.)...

แต่ตำราที่ขายดี จะเป็นของสำนักพิมพ์ที่มีร้านหนังสือเป็นเครือข่ายของตนเอง ซึ่งในประเทศไทย หันไปหันมาก็จะพบว่าเบอร์หนึ่งคิอซี-เอ็ดฯ, แต่รายได้จากการขายตำราจะไม่ได้มากมายอะไรนัก ต้องใช้วิธีแต่งหลายเล่ม ซึ่งก็ยังไม่มากอยู่ดี, หากแต่งเองจะได้เป็นค่าลิขสิทธิ์จากยอดขาย และหากแปล/เรียบเรียง จะได้ครั้งเดียว และลิขสิทธิ์พิมพ์ขายจะเป็นของสำนักพิมพ์... เรื่องแต่งตำรากับสำนักพิมพ์ใหญ่แล้ววางแผงในร้านได้ นี่ไม่ใช่ว่า อ.มหาลัยทุกคนจะทำได้ เพราะไม่ใช่ใครทุกคนจะเขียนหนังสือแล้วคนอ่านเข้าใจได้ง่าย (เพราะไม่มีโอกาสอธิบายซ้ำที่หน้าชั้นเรียนฯ เหมือนตำรา In House)...

เดี๋ยวมาต่อเรื่องหุ้นฯ... แต่รับรองว่าไม่ใช่แบบที่นายชงโคโง่นั่นบอกหรอก...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2014, 06:13:59 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #313 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 05:48:01 PM »

เรื่องหุ้นนี่ อธิบายให้ท่านอื่นที่หลงเข้ามาอ่านฯ ได้รับข้อมูลที่ถูกต้อง ซึ่งไม่เหมือนที่นายชงโคบิดเบือนตามประสาคนโง่อวดฉลาดฯ...

คนเล่นหุ้นในตลาดหุ้นจะมีอยู่ 2 ประเภท(ไม่นับขามั่ว) คือพวก 1) เล่นพื้นฐานฯ พวกนี้จะดูพื้นฐานกิจการ สภาพเศรษฐกิจ สิ่งแวดล้อม ฯลฯ โดยมีสมมติฐานว่าเศรษฐกิจดีหุ้นขึ้น เศรษฐกิจไม่ดี บริษัทไม่มีกำไร ราคาหุ้นจะลด พวกนี้เรียกว่า VI และถือครองหุ้นนาน บางคนถือข้ามปีก็มี... และ 2) คือเล่นหุ้นด้วยกราฟ เรียกว่าเทคนิคัลฯ พวกนี้มีสมมติฐานว่าคนกลุ่มแรกนั่นแหละฉลาดไม่เท่ากัน รู้ข้อมูลข่าวสารไม่เท่ากัน, คนที่ได้ข้อมูลอย่างเดียวกัน บางคนให้คุณค่าไม่เท่ากัน บางคนบอกดี บางคนบอกดีน้อยหน่อย หรือบางคนบอกว่าไม่ดี...

พวกเล่นด้วยกราฟก็เลยรอให้คนกลุ่มที่ 1 นั่นแหละ ซื้อ/ขาย สู้กันให้หมดแรง แล้วฝ่ายไหนชนะก็ตามน้ำฝ่ายนั้น... หากพวกขายชนะกราฟก็ลง หากพวกซื้อชนะ กราฟก็ขึ้น, พวกเล่นกราฟเลยไม่สนใจอะไรรอให้ขึ้นก็ซื้อ แล้วรอให้กราฟบอกลงก็ขายทิ้ง, ไม่ถือเก็บหุ้นเอาไว้นานเหมือนพวกกลุ่มแรก พวกนี้ถือหุ้นเหมือนทุ่นลอยปริ่มน้ำตลอดเวลาไม่ว่าน้ำจะขึ้นหรือลงก็อยู่ผิวน้ำ...

แต่คนส่วนใหญ่เป็น VI ไม่ได้ เพราะโดนข่าวโน้นข่าวนี้เข้าก็มึนละ เอ้าขายก่อนดีไหม เดี๋ยวค่อยไปซื้อคืน, หรือว่าจะรอทุกอย่างชัดเจนก่อนดีกว่าค่อยซื้อ พอชัดเจนได้ไม่ถึงเดือน ข่าวใหม่มาอีกแล้ว กลายเป็นว่าเวลานี้ไม่ใช่เวลาของ VI, หากเข้าซื้อตอนนี้เดียวลงไป800 ขาดทุนเยอะแน่เลย ดังนั้นเล่นรอบดีกว่า... มีเหตุผลมากมายครับ ที่ทำให้คนเป็นVI ไม่ได้ สู้เก็งกำไรเร็วกว่าเยอะ ได้เสียไปเลย ไม่ต้องรอ แต่ต้องเก่งด้วย เพราะหากพลาดแล้วก็เสียเร็วเหมือนกัน...

คีย์เวิร์ดคือคำถามว่า"รู้ล่วงหน้าในระยะสั้นๆ เช่น 5 วัน 7 วัน ได้หรือไม่ว่าเมื่อไหร่หุ้นจะขึ้น เมื่อไหร่หุ้นจะลง", หากไม่สามารถรู้ได้ล่วงหน้าในระยะสั้น ก็มีอยู่ 3 วิธีคือ... 1) ย้ายไปเล่นแนว VI, 2) ศึกษาให้รู้ หรือ 3) ไม่ต้องเล่นหุ้นเลย...

ทีนี้ทอดตาทั่วแผ่นดินไทย คนที่รู้ล่วงหน้าว่าหุ้นจะขึ้นหรือลงมีแค่ 3 กลุ่ม... 1) พวกเฮ็ดจ์ฟันด์(รวมถึงพวกบริหารพอร์ตของ บ. กองทุนด้วย) 2) รายย่อยที่รู้เรื่องเทคนิค(เช่นกลุ่มลุงโฉลก - บางคนไม่ใช่ทั้งหมด เพราะลุงโฉลกเองก็กั๊กวิชาฯ) และ 3) คือรายใหญ่ เช่นเสี่ยยักษ์ ฯลฯ ...

ส่วนพวกแต่งตำราหุ้น หรือตำราเศรษฐศาสตร์ หรือนักวิเคราะห์ฯ ของ บ.โบรคเกอร์ ทั้งหลายนั่น, บอกได้เลยว่าไม่มีใครรู้จริงเลยสักคน(หรือรู้จริง แต่ไม่เคยพูดสิ่งที่ตนเองรู้ - กั๊กเอาไว้)... ตรรกะดูง่ายๆ ก็เช่นพวกนี้ทำไมยังรับเงินเดือนอยู่ ในเมื่อเล่นหุ้นพอร์ต 1 แสนบาท กำไรต่อเดือน 20 เปอร์เซ็นต์ ทบต้นเข้าไปเมื่อสิ้นปีมันได้ 8.9 เท่า!!!, และยังไม่นับที่พวกนักวิเคราะห์มักเฉลยสาเหตุหุ้นขึ้นหรือลง เมื่อเหตุการณ์ผ่านไปแล้ว(เหมือนใบ้หวยเมื่อหวยออกแล้ว ยังไงก็ถูก)...

หนึ่งปีได้เงิน 8.9 เท่า!!!, แล้วจะทำบ้าไปนั่งทำงานรับเงินเดือนทำไม?... แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ต้องพิจารณาความสามารถตนเองเรื่องการควบคุมจิตใจตนเองไม่ให้เต้นด้วย, เพราะเมื่อขนาดพอร์ตโตขึ้น การตัดสินใจจะไม่เหมือนเดิม...

เรื่องการรู้ได้ล่วงหน้าว่าหุ้นจะขึ้นหรือลงนี่เป็นเรื่องเกินความคาดหมายของผู้คนส่วนใหญ่ของทั้งโลก แต่เรื่องนี้มีอยู่จริง เพียงแต่ไม่มีใครเขาเอามาพูดกัน เพราะผู้คนส่วนใหญ่จะคิดเอาว่าเรื่องนี้เกินความสามารถของมนุษย์... แต่ลองดูในกระทู้หุ้นใน เว็บ อวป. นี่แหละ, อย่าว่าแต่ตัวเลขหุ้นเลย แม้แต่ดัชนี Set เองก็ยังสามารถบอกได้ล่วงหน้าคลาดเคลื่อนไม่เกิน 2 เปอร์เซ็นต์ โดยเฉพาะเมื่อดัชนี Set กำลังจะผ่านแนวรับ/แนวต้าน...

กระทู้หุ้นรอนแรมมาได้นานปีแล้วครับ พิสูจน์ตัวเองมาได้จนไม่รู้จะพิสูจน์อย่างไรแล้ว... และที่สำคัญในนั้นบอกวิธีการอ่านกราฟไว้แล้ว ใครก็สามารถนั่งศึกษาได้เลย โดยเปิดกราฟหุ้นของจริงเทียบวันเวลากับกระทู้ด้วย จะเห็นว่ารู้ล่วงหน้าทั้งนั้น ถึงแม้ไม่ 100 เปอร์เซ็นต์ แต่แค่ 80 เปอร์เซ็นต์มันก็ทำกำไรได้เกินพอครับ...

ในกระทู้หุ้นนั่นแหละ ศึกษาให้ดี เล่นให้ได้ 20 เปอร์เซ็นต์ต่อเดือนมันอยู่ในวิสัยครับ... ท่านใดอ่านในกระทู้นั้นแล้วสงสัยเรื่องใดก็ถามนายสมชายได้ครับ(แต่ทราบข้อมูลแล้วต้องตัดสินใจด้วยตนเอง), นายสมชายจะไม่บอกว่า"จะสอนให้นะ" เพราะนั่นคือวลีคนโง่ครับ แต่เรามาสนทนากันเรื่องหุ้น ต่างหากฯ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2014, 06:17:17 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #314 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 05:53:34 PM »

สำหรับนายชงโคนี่, ขอบอกเลยว่าโลกแคบมาก(และโง่) แล้วก็คิดไปว่าฉันนี้มันเก่งเต็มที่แล้ว อะไรที่ตนเองทำไม่ได้ก็นึกว่าคนอื่นทำไม่ได้(เหมือนกบในกะลา)... เรื่องเล่นหุ้นกินเงินปันผลน่ะ สำหรับคนที่ไม่สามารถซื้อขายหุ้นได้ตามกราฟเขาใช้กัน ก็ปันผลอย่างมากก็ไม่เกิน 10 เปอร์เซ็นต์/ปี, แต่เล่นกราฟเดือนเดียวได้ 20 เปอร์เซ็นต์...

คีย์เวิร์ดคือ"รู้ล่วงหน้าได้หรือไม่"... หากอยากรู้ ก็ต้องไปอ่านกระทู้หุ้น...
หน้า: 1 ... 18 19 20 [21] 22 23 24 ... 103
  พิมพ์