เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 07:13:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 32 33 34 [35] 36 37 38 ... 103
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โรงงานผลิตT84 Optot ในยูเครนมีปัญหาสภาพคล่องทางการเงิน  (อ่าน 142281 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #510 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 04:57:42 PM »

อย่าปากจัดกันมากนักเลยครับ เดี๋ยวนิสัยติดไปถืงลูก ถืงหลาน
ไม่ดีนะครับ ด้วยความห่วงใย
 Grin

ห่วงตัวเองเทิ๊ด... ความโง่มันอยู่ใน DNA อ่ะ...
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #511 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 04:59:33 PM »

Ya... I see, don't feed troll(s)...

ฮ่าๆๆ มาขำความโง่ของตาสมชายอีกรอบ
หนอยกระแดะด่าคนอื่นเป็นภาษาอังกฤษ  
โม้ว่าจบเมืองนอก แต่ด่าผิดแกรมม่าครับ

แกตก the     คือคำว่า Do not feed troll หรือ  trolls. ผิดครับ
ที่ถูกคือ Do not feed the troll.

http://mobile.nytimes.com/blogs/krugman/2013/10/11/dont-feed-the-trolls/
 ขำก๊าก

โง่แล้วครับ...

Trolls คือมันมีหลายตัวไงครับ... ฮา...

จบกัน นายสมชายเอ๊ย

ไม่เหลือลายที่คุยว่าเป็นนักเรียนนอก
the ใช้ได้ทั้งนามเอกพจน์และพหูพจน์ นี่เบสิคอิงลิชเลยนะ ฮ่าๆ

เอา ให้ ชัวร์เสิชเอาว่าเค้าใช้ยังไง
ผมอุตส่าห์แปะลิงก์ไว้ให้ ไม่ว่า troll เป็นเอกพจน์หรือพหูพจน๋  ประโยค
 Don't  feed  the  troll (s).

เค้าใช้ the กันหมดครับ    คิก คิก

55555   จบจาก  "อังกฤษ ตรางู ปริ๊กลี่ฮีท"  คริ คริ  แป้งเย็น ตรางู  อ่ะ   ฮา 55555555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #512 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 05:09:51 PM »

ผมว่ายายมองไม่ถูกประเด็น...

ผู้ผลิตส่งให้ไม่ได้เป็นความผิดคนซื้อหรือ?
เพราะประเด็นยายคงเข้าใจว่าผมห้ามวิจารณ์ทหาร ไม่ได้ห้ามนา

แต่มันผิดประเด็น แล้วพาไปทะเลาะกันในทะเล เสียบรรยากาศน่ะจ้ะ

แล้วสาเหตุอาจจะเป็นเพราะการเมืองของเขา
บางทีมันไม่รู้ล่วงหน้านะว่ามันจะร้ายแรงขนาดไหน
ส่งผลไปเรื่องอื่นได้ขนาดไหน

อย่างกรณี การเมือง ทะเลาะในเมืองตัวเอง
ไปเกี่ยวอะไรกับส่งออกไม่ได้หว่า ทำสัญญาซื้อเมื่อไร
แววจะเกิดเรื่องเมื่อไรจะได้ระบุถูกใครผิด
(รู้มาก่อนหรือไม่ว่าจะมีเรื่องจนกระทบ ก่อนซื้อ ก็ว่าไป) ก็คุยกันเรื่องนี้

หรือการเงินเค้ามีปัญหา ก็ปัญหาคนขายอีก
แต่ที่ยายเข้าใจว่าผมห้ามวิจารณ์ทหาร
เพราะยายจะไปวิจารณ์คนซื้อมันผิดเรื่องนี่นา

ถ้ามีหลักฐานว่าฝ่ายเราผิดก็ยกมาคุย แบบนี้ก็ไม่ได้ห้าม
ว่าไปตามความจริงตามเนื้อผ้า แต่ที่เห็นคือ
เชือดเอาสนุกปากให้ทะเลาะกัน มันได้อะไร?

คนที่อ่านมันก็มีทั้งคนนอก คนใน โง่ฉลาดก็ไม่รู้ โง่จับประเด็นผิดก็มี
โง่เลือกแต่จะอ่านที่ถูกใจ ตัดแต่ที่ถูกใจมาบิดเบือนโดนจับได้ก็แถ
เปลี่ยนเรื่องหน้าด้านๆก็มี ก็มี พอ อ่านไปๆ เข้าใจผิดๆไป พูดต่อๆไป เสียหายเปล่าๆ

เอ้า เผลอ feed จนได้ ฮา  Embarrassed

555555  ฮา  "พี่ เส้นหมี่  ค้างคืน"  อ่ะ  ฮา

ประเด็นที่ยายพูด  พี่ชงโคคุย  ฮา

เบื้องต้น  เราคุยกันว่า  " 84 "  มา หรือยังไม่มา อ่ะ ฮา
ตอนแรก ยายอ่าน "Janes"  ก็เชื่อว่ามาแล้ว มาแล้ว แบบซิงเกอร์ อ่ะ ฮา
แต่พอถามไปทาง ค่าย "อดิศักดิ์"  เขาส่ายเฮด อ่ะ ฮา
ยายก็เผลอ  เชื่อว่า  "มาแล้วจร๊า" เหมือนพี่  อรชร อ่ะ ฮา

เมื่อ  มี "ข้อมูลใหม่"  ยายก็ยอม  หน้าแหก อ่ะ ฮา
แต่ดูเหมือนว่า  " ไม่ีมีใคร "ยอมหน้าแหก กับยายอ่ะ ฮา

พวกเขาทำตัวเป็น  "พระเอก"  ตลอดกาล อ่ะ ฮา 5555  ขำก๊าก ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย แบร่

5555 เรื่อง  " 84 " ทำมัยมันไม่ยอมส่งมอบเสียที อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #513 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 05:13:24 PM »

เรื่อง  " 84 "  ลึกๆ แล้วมันคืออะไร ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

1. เกิดจากผลพวงของ  ความวุ่นวาย ภายในประเทศ หรือเปล่า อ่ะ ฮา

2.หรือเกิดจาก  "สังคม" หรือ ต่างประเทศ  เขา สงสัย อ่ะ ฮา

5555  เมื่อเอา หนึ่ง + สี่  หาร สอง  ได้  "สอง ครึ่ง" เหมือนจานโฉมชาย(ฮา)  อ่ะ 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #514 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 05:32:33 PM »

จบกัน นายสมชายเอ๊ย ไม่เหลือลายที่คุยว่าเป็นนักเรียนนอก the ใช้ได้ทั้งนามเอกพจน์และพหูพจน์ นี่เบสิคอิงลิชเลยนะ ฮ่าๆ
เอา ให้ ชัวร์เสิชเอาว่าเค้าใช้ยังไง ผมอุตส่าห์แปะลิงก์ไว้ให้ ไม่ว่า troll เป็นเอกพจน์หรือพหูพจน๋  ประโยค
 Don't  feed  the  troll (s).

เค้าใช้ the กันหมดครับ    คิก คิก

ก็โง่อีกแหละ... มี The หรือไม่มีก็ได้, เพราะไม่เฉพาะเจาะจง คือเหวี่ยงแหใส่ Trolls หลายตัว...
ใส่หรือไม่ใส่ก็มีผลเท่ากันนั่นแหละ เพราะไม่ได้ใช้สรรพนามตัวอื่นนำหน้าให้อ้างอิงถึง...

ว้า... โง่อีกแล้ว งานนี้พาดพิงไปหาคนอื่นด้วยซิ... ฮา...
กลัวโดนด่าคนเดียวเหงา เลยลากให้คนอื่นโดนด่าไปด้วย... คนอื่นหงุดหงิดเลย... ฮา...

โหย... ยายบ๊าบนั่นแหละ โดนชงโคมันแกล้ง... จ๊ากซ์...

คุณพูดน่ะมันหลักการทั่วไปของการใช้ the แต่ในที่นี้เรากำลังพูดถึงประโยค หรือ สำนวน
Don't feed the troll (s). ซึ่งเจ้าของภาษาเค้าใช้ the ครับ เสิชสำนวนนี้ในกรูเกิ้ลได้ ผมอุตส่าห์แปะ
ลิงก์ไว้ให้แล้ว ยังจะตะแบงอีก 

ยิ่งพูดยิ่งอายเค้านะ สมชาย โฮ่ๆๆ
Hero Member

« ตอบ #515 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 06:26:13 PM »

จบกัน นายสมชายเอ๊ย ไม่เหลือลายที่คุยว่าเป็นนักเรียนนอก the ใช้ได้ทั้งนามเอกพจน์และพหูพจน์ นี่เบสิคอิงลิชเลยนะ ฮ่าๆ
เอา ให้ ชัวร์เสิชเอาว่าเค้าใช้ยังไง ผมอุตส่าห์แปะลิงก์ไว้ให้ ไม่ว่า troll เป็นเอกพจน์หรือพหูพจน๋  ประโยค
 Don't  feed  the  troll (s).

เค้าใช้ the กันหมดครับ    คิก คิก

ก็โง่อีกแหละ... มี The หรือไม่มีก็ได้, เพราะไม่เฉพาะเจาะจง คือเหวี่ยงแหใส่ Trolls หลายตัว...
ใส่หรือไม่ใส่ก็มีผลเท่ากันนั่นแหละ เพราะไม่ได้ใช้สรรพนามตัวอื่นนำหน้าให้อ้างอิงถึง...

ว้า... โง่อีกแล้ว งานนี้พาดพิงไปหาคนอื่นด้วยซิ... ฮา...
กลัวโดนด่าคนเดียวเหงา เลยลากให้คนอื่นโดนด่าไปด้วย... คนอื่นหงุดหงิดเลย... ฮา...

โหย... ยายบ๊าบนั่นแหละ โดนชงโคมันแกล้ง... จ๊ากซ์...

คุณพูดน่ะมันหลักการทั่วไปของการใช้ the แต่ในที่นี้เรากำลังพูดถึงประโยค หรือ สำนวน
Don't feed the troll (s). ซึ่งเจ้าของภาษาเค้าใช้ the ครับ เสิชสำนวนนี้ในกรูเกิ้ลได้ ผมอุตส่าห์แปะ

ยิ่งพูดยิ่งอายเค้านะ สมชาย โฮ่ๆๆ

หัว...ฆรวย

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #516 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 06:33:07 PM »

ชงโคมันโง่จริงเชียว...

สำนงสำนวนอาไร๊ ที่เขียนไปน่ะต้องการบอกคนอื่นตามนั้นแหละ...

สงสัยต้องอุทานเป็นภาษาไทยออกเสียงฝรั่งปนไทยมั๊งหว่า... โอ้ แดม เผลอฟีดโทรลเข้าอีกแล้ว... ว้า! เผลอ!... ฮา...

เอา Darn,I've fed them again. HaHa

ตรงนี้ฮาจริงๆ... จ๊ากซ์...  ขำก๊าก
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #517 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 06:51:21 PM »

ยิ่งพูดยิ่งอายเค้านะ
 Cheesy

สำนงสำนวนอาไร๊ ที่เขียนไปน่ะต้องการบอกคนอื่นตามนั้นแหละ...

สงสัยต้องอุทานเป็นภาษาไทยออกเสียงฝรั่งปนไทยมั๊งหว่า... โอ้ แดม เผลอฟีดโทรลเข้าอีกแล้ว... ว้า! เผลอ!... ฮา...

เอา Darn,I've fed them again. HaHa

ตรงนี้ฮาจริงๆ... จ๊ากซ์...  ขำก๊าก

ตรงนี้ฮาจริงๆ... จ๊ากซ์...  ขำก๊าก

ผมแค่อยากให้คุณใช้ภาษาอังกฤษให้ถูกต้องตามเจ้าของภาษาเท่านั้นครับ กลัวคนที่เข้ามาอ่านจะใช้ผิดตามคุณ
ไม่รู้ไม่เรียกว่าโง่ แต่เมื่อผมแนะนำการใช้แบบที่ถูกต้อง มีลิงก์ ต.ย. ประกอบ คุณกลับเถียงคำไม่ตกฟาก แถไปข้างๆคูๆ
มันแสดงถึงความดื้อด้านของคุณ มันเสียฟอร์ม หรือ น่าอับอาย มากนักหรือครับ ที่จะต้องเชื่อผม

เชื่อในสิ่งที่ถูกต้อง มีเหตุมีผล ไม่ใช่เรื่องน่าอาย แต่การดื้อด้านดันทุรังต่างหากล่ะครับที่น่าอาย น่าสมเพช
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #518 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 08:30:47 PM »

Ya... I see, don't feed troll(s)...

เอ.....คุณสมชาย ทำไมชอบพูดอังกฤษปนไทย  เป็นคนไทยก็ควรใช้ภาษาไทยครับ ใช้ภาษาอื่นก็เฉพาะความเหมาะสม ตามที่ควรเท่านั้น
เห็นคุยจัง ไอ้เรื่องเป็นนักเรียนนอก คุยบ่อยจนผมรู้สืกว่าคุณอยากอวด  อุตส่าคุยว่าจบเมกา(จริงเปล่าก็ไม่รู้ แต่ทำไมไม่ค่อยชอบเมกาหว่า)
ถอย่างไรก็อย่าให้ถึงขั้นกระแดะเลยครับ

รณรงค์ใช้ภาษาไทยกันเป็นหลักดีกว่า Cool
        ตรงนี้(โคตร)ฮา...! ขำก๊าก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #519 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 09:38:55 PM »

โครงการจำนำข้าว  รัฐบาลขาดสภาพคล่องทางการเงิน จึง เกิด ปัญหา
โครงการรถถัง T84 oplot ผู้ผลิตขาดสภาพคล่องทางการเงิน จง เกิดปัญหา

นี่คือสิ่งที่เหมือนกันของทั้งสองโครงการ แต่ในความเหมือนก็มีความต่างอยู่ ความเหมือนพูดไปแล้ว
ส่วนความต่างคืออะไร ช่วยๆกันคิดหน่อยครับ ลับสมองก่อน ไป เลือกตั้งพรุ่งนี้ คิดม่ออกไม่เป็นไร
เดี๋ยวคืนนี้มาเฉลย ร่วม สนุกแก้เครียดกันครับ
 Grin

ทีแรกว่าจะเฉลยคืนนี้ แต่ยังไม่มีท่านใดตอบได้ อีกอย่างคือคุณสมชายแกได้เข้ามาสร้างความบันเทิง ขบขันให้แก่ท่านผู้ชม จนหัวเราะขำกลิ้ง มากพอแล้ว
จืงขอขยายเวลาร่วมสนุกออกไป พรุ่งนี้ค่อยมาเฉลยก็แล้วกันครับ

ป.ล. พรุ่งนี้อย่าลืมไปใช้สิทธิเลือกตั้งกันนะ  เลือกคนดตเข้าสภา ไป บริหารประเทศ

กไ
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #520 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 09:43:08 PM »

เอ.....คุณสมชาย ทำไมชอบพูดอังกฤษปนไทย  เป็นคนไทยก็ควรใช้ภาษาไทยครับ ใช้ภาษาอื่นก็เฉพาะความเหมาะสม ตามที่ควรเท่านั้น
เห็นคุยจัง ไอ้เรื่องเป็นนักเรียนนอก คุยบ่อยจนผมรู้สืกว่าคุณอยากอวด  อุตส่าคุยว่าจบเมกา(จริงเปล่าก็ไม่รู้ แต่ทำไมไม่ค่อยชอบเมกาหว่า)
ถอย่างไรก็อย่าให้ถึงขั้นกระแดะเลยครับ

รณรงค์ใช้ภาษาไทยกันเป็นหลักดีกว่า Cool
        ตรงนี้(โคตร)ฮา...! ขำก๊าก

อูย....หน้าแตกเล็กๆ เป็นการเขียนที่ไม่ถูกต้องตามหลักไวยกรณ์ภาษาครับ

แต่ผมเขียนในฐานะภาษาพูดครับ แบบสั้นๆที่สื่อความหมายเข้าใจได้
เป็นภาษาแบบไม่เป็นทางการ
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #521 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 09:56:14 PM »

มิได้
ผมหมายถึง ร่วมขำด้วย
ไม่รู้ พี่สมชาย จบเมกา จริงหรือเปล่า....ฮา คิก คิก คิก คิก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #522 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 10:05:29 PM »

มิได้
ผมหมายถึง ร่วมขำด้วย
ไม่รู้ พี่สมชาย จบเมกา จริงหรือเปล่า....ฮา คิก คิก คิก คิก
ผมเคยเจอที่ลาสเวกัสนะ ขำก๊าก

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #523 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 10:09:59 PM »

อูย....หน้าแตกเล็กๆ เป็นการเขียนที่ไม่ถูกต้องตามหลักไวยกรณ์ภาษาครับ

แต่ผมเขียนในฐานะภาษาพูดครับ แบบสั้นๆที่สื่อความหมายเข้าใจได้
เป็นภาษาแบบไม่เป็นทางการ

ทำไมโง่นักโง่หนาหว่า... ต้องเถียงว่าไม่ใช่ Troll ซิหว่า มาเถียงทำไมหนอ เถียงว่าด่าไม่ตรงไวยากรณ์... Huh ...

เรื่องคำด่าหรือสำนวนด่าน่ะ เขาด่ากันเพราะอยากด่า ที่คิดว่าไม่ตรงไวยากรณ์น่ะคิดมากไปเอง ก็มันเป็นคำด่ามันเลยไม่มีสำนวนด่าถูกหรือด่าผิด... เขาใช้หลักไวยากรณ์ทั่วไปทั้งนั้นแหละ(เช่นโง่อิ๊บอ๋าย)...

เชื่อไหมหว่า... เดี๋ยวนายชงโคก็จะมาเถียงว่า"โง่อิ๊บอ๋าย"ต้องสะกดด้วย"ชอช้าง"ไม่ใช่"อออ่าง", แต่ดั๊นนน ลืมเถียงว่านายชงโคไม่โง๊ ไม่โง่... ฮา...
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #524 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 10:14:36 PM »

พี่สมชายก็เผลอป้อนไปคำเบ้อเร่อ  Grin

What man is a man , who does not make the world better?
หน้า: 1 ... 32 33 34 [35] 36 37 38 ... 103
  พิมพ์