เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 09:27:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 33 34 35 [36] 37 38 39 ... 103
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โรงงานผลิตT84 Optot ในยูเครนมีปัญหาสภาพคล่องทางการเงิน  (อ่าน 143517 ครั้ง)
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #525 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 10:26:01 PM »

Grin

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #526 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 10:29:55 PM »

Ya... I see, don't feed troll(s)...

ฮ่าๆๆ มาขำความโง่ของตาสมชายอีกรอบ หนอยกระแดะด่าคนอื่นเป็นภาษาอังกฤษ  โม้ว่าจบเมืองนอก แต่ด่าผิดแกรมม่าครับ

แกตก the     คือคำว่า Do not feed troll หรือ  trolls. ผิดครับ
ที่ถูกคือ Do not feed the troll.

http://mobile.nytimes.com/blogs/krugman/2013/10/11/dont-feed-the-trolls/
 ขำก๊าก

อ้าว........... โชว์ง่าวอีก1ดอก

the
- จะใช้กับสิ่งที่เคยเอ่ยถึงมาก่อนแล้ว
- เป็นการเจาะจง
- คำนามพหูพจน์
- คำนามที่นับได้และนับไม่ได้
- สรรพสิ่งทางด้านภูมิศาสตร์, ชื่อเฉพาะ, ชื่อประเทศ, เมือง, ถนนหนทาง, ภูเขา, ทวีป, ทะเลสาป, ทะเลทราย, เกาะ, แม่น้ำ, ทิศ
- สิ่งที่มีหนึ่งเดียว, อันเดียว เช่นโลก, ดวงอาทิตย์

ถ้าไม่ใส่จะทำให้รูปประโยคที่ควรจะสมบูรณ์นั้น "พร่องไป" แต่ไม่ได้หมายความว่าผิดเพราะรูปประโยคถูกต้อง  troll เติม s บ่งว่าหลายตัวนี่ก็ไม่ผิด
เรื่องไทยๆเอาให้รอดก่อนอย่าเพิ่งข้ามไปข้างนอก เดี๋ยวจะหน้าแหกแบบกระทู้ก่อนๆอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 10:35:05 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #527 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 10:37:55 PM »

กระทู้นี้
ยิ่งอ่าน ยิ่ง ฮา... ขำก๊าก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #528 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 10:53:42 PM »

ผมแค่อยากให้คุณใช้ภาษาอังกฤษให้ถูกต้องตามเจ้าของภาษาเท่านั้นครับ กลัวคนที่เข้ามาอ่านจะใช้ผิดตามคุณ
ไม่รู้ไม่เรียกว่าโง่ แต่เมื่อผมแนะนำการใช้แบบที่ถูกต้อง มีลิงก์ ต.ย. ประกอบ คุณกลับเถียงคำไม่ตกฟาก แถไปข้างๆคูๆ
มันแสดงถึงความดื้อด้านของคุณ มันเสียฟอร์ม หรือ น่าอับอาย มากนักหรือครับ ที่จะต้องเชื่อผม

เชื่อในสิ่งที่ถูกต้อง มีเหตุมีผล ไม่ใช่เรื่องน่าอาย แต่การดื้อด้านดันทุรังต่างหากล่ะครับที่น่าอาย น่าสมเพช

เพิ่งเห็น Post นี้... ฮา...

นายชงโคนี่พิลึกคนจริงเชียว ถูกด่าว่าเป็นตัว Troll แทนที่จะเถียงว่าไม่ใช่ Troll แต่กลับเถียงว่าโดนด่าแบบผิดไวยยากรณ์ฯ... ไม่รู้นึกยังไง สงสัยโดนด่าแบบผิดไวยยากรณ์มันโดนด่าไม่จังเบอร์(ที่จริงคิดไปเองว่ามันผิด), ก็เลยบอกให้คนอื่นเขาด่าใหม่ให้มันถูกไวยากรณ์ นายชงโคจะได้โดนด่าแบบจังเบอร์... ฮา(อีกที)...

สำนวนด่า คำด่านี่น่ะ ไม่มีไวยากรณ์พิเศษถูกหรือผิดหรอก ตราบใดที่คนโดนด่ารู้ตัวว่าโดนด่า เป็นใช้ได้ทั้งนั้นแหละ(เขาใช้ไวยากรณ์ทั่วไป)... หากจะผิดไวยยากรณ์ใช้ไม่ได้ ก็ต้องผิดไวยากรณ์แบบแปลความหมายไม่ออก อย่างนั้นด่าแล้วไม่ได้ความหมายก็ใช้การไม่ได้...

สรุปว่าเถียงผิดเรื่อง...
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #529 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 11:05:07 PM »

ผมแค่อยากให้คุณใช้ภาษาอังกฤษให้ถูกต้องตามเจ้าของภาษาเท่านั้นครับ กลัวคนที่เข้ามาอ่านจะใช้ผิดตามคุณ
ไม่รู้ไม่เรียกว่าโง่ แต่เมื่อผมแนะนำการใช้แบบที่ถูกต้อง มีลิงก์ ต.ย. ประกอบ คุณกลับเถียงคำไม่ตกฟาก แถไปข้างๆคูๆ
มันแสดงถึงความดื้อด้านของคุณ มันเสียฟอร์ม หรือ น่าอับอาย มากนักหรือครับ ที่จะต้องเชื่อผม

เชื่อในสิ่งที่ถูกต้อง มีเหตุมีผล ไม่ใช่เรื่องน่าอาย แต่การดื้อด้านดันทุรังต่างหากล่ะครับที่น่าอาย น่าสมเพช

นายชงโคนี่พิลึกคนจริงเชียว ถูกด่าว่าเป็นตัว Troll แทนที่จะเถียงว่าไม่ใช่ Troll แต่กลับเถียงว่าโดนด่าแบบผิดไวยยากรณ์ฯ... ไม่รู้นึกยังไง สงสัยโดนด่าแบบผิดไวยยากรณ์มันโดนด่าไม่จังเบอร์(ที่จริงคิดไปเองว่ามันผิด), ก็เลยบอกให้คนอื่นเขาด่าใหม่ให้มันถูกไวยากรณ์ นายชงโคจะได้โดนด่าแบบจังเบอร์... ฮา(อีกที)...

สำนวนด่า คำด่านี่น่ะ ไม่มีไวยากรณ์พิเศษถูกหรือผิดหรอก ตราบใดที่คนโดนด่ารู้ตัวว่าโดนด่า เป็นใช้ได้ทั้งนั้นแหละ(เขาใช้ไวยากรณ์ทั่วไป)... หากจะผิดไวยยากรณ์ใช้ไม่ได้ ก็ต้องผิดไวยากรณ์แบบแปลความหมายไม่ออก อย่างนั้นด่าแล้วไม่ได้ความหมายก็ใช้การไม่ได้...

ประโยค "don't feed troll" จัดเป็นอนุประโยคหรือเปล่าครับพี่สมชาย แต่ส่วนตัวผมคิดว่าใช่
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #530 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 11:03:21 AM »

ผมแค่อยากให้คุณใช้ภาษาอังกฤษให้ถูกต้องตามเจ้าของภาษาเท่านั้นครับ
กลัวคนที่เข้ามาอ่านจะใช้ผิดตามคุณ  ไม่รู้ไม่เรียกว่าโง่
แต่เมื่อผมแนะนำการใช้แบบที่ถูกต้อง มีลิงก์ ต.ย. ประกอบ
คุณกลับเถียงคำไม่ตกฟาก แถไปข้างๆคูๆ

มันแสดงถึงความดื้อด้านของคุณ มันเสียฟอร์ม
หรือ น่าอับอาย มากนักหรือครับ ที่จะต้องเชื่อผม

เชื่อในสิ่งที่ถูกต้อง มีเหตุมีผล ไม่ใช่เรื่องน่าอาย
แต่การดื้อด้านดันทุรังต่างหากล่ะครับที่น่าอาย น่าสมเพช

นายชงโคนี่พิลึกคนจริงเชียว ถูกด่าว่าเป็นตัว Troll แทนที่จะเถียงว่าไม่ใช่ Troll
แต่กลับเถียงว่าโดนด่าแบบผิดไวยยากรณ์ฯ...
ไม่รู้นึกยังไง สงสัยโดนด่าแบบผิดไวยยากรณ์มัน
โดนด่าไม่จังเบอร์(ที่จริงคิดไปเองว่ามันผิด),
ก็เลยบอกให้คนอื่นเขาด่าใหม่ให้มันถูกไวยากรณ์
นายชงโคจะได้โดนด่าแบบจังเบอร์... ฮา(อีกที)...

สำนวนด่า คำด่านี่น่ะ ไม่มีไวยากรณ์พิเศษถูกหรือผิดหรอก
ตราบใดที่คนโดนด่ารู้ตัวว่าโดนด่า เป็นใช้ได้ทั้งนั้นแหละ(เขาใช้ไวยากรณ์ทั่วไป)...
หากจะผิดไวยยากรณ์ใช้ไม่ได้ ก็ต้องผิดไวยากรณ์แบบแปลความหมายไม่ออก
อย่างนั้นด่าแล้วไม่ได้ความหมายก็ใช้การไม่ได้...

55555  "อังกฤษ ตรางู"   แป้งเย็น ปิ๊กลี่ฮีท อ่ะ  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #531 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 11:31:35 AM »

มิได้
ผมหมายถึง ร่วมขำด้วย
ไม่รู้ พี่สมชาย จบเมกา จริงหรือเปล่า....ฮา คิก คิก คิก คิก

คงไม่ใช่อเมริกา อช่างไรผมคิดว่าคุณสมชายแกจบนอกจริงครับ

ไม่ใช่เมืองนอก แต่เป็นนอกเมือง และก็ไม่ใช่นอกเมืองแบบพื้นๆ เป็นนอกเมือง behind the mountains ด้วยครับ
 Tongue
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #532 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 11:37:00 AM »

มิได้
ผมหมายถึง ร่วมขำด้วย
ไม่รู้ พี่สมชาย จบเมกา จริงหรือเปล่า....ฮา คิก คิก คิก คิก

คงไม่ใช่อเมริกา อช่างไรผมคิดว่าคุณสมชายแกจบนอกจริงครับ

ไม่ใช่เมืองนอก แต่เป็นนอกเมือง
และก็ไม่ใช่นอกเมืองแบบพื้นๆ
เป็นนอกเมือง behind the mountains ด้วยครับ

Tongue

อู้... นี่ละวุ๊ย สนุกมาก...

นายสมชายเกิดทันว่ายน้ำเกาะท่อนซุงในคลองแถวสะพานพระราม 6
ที่สมัยก่อนยังเป็นสะพานสองเลนมีรางรถไฟ... ฮา...

55555 ยายบอกแล้ว  ใน "ชนบท" ไม่มีสระว่ายน้ำ  ฮา
แบบมาตราฐานเหมือน YMCA  หรอก อ่ะ  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

5555 ระวังน๊าาาาา   น้ำคลองเข้าปาก ฮา
จะเป็นโรค "ไข้สมอง อักเสบ" รักษาไม่หาย อ่ะ ฮา 555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 11:38:33 AM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #533 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 11:39:25 AM »

ผมแค่อยากให้คุณใช้ภาษาอังกฤษให้ถูกต้องตามเจ้าของภาษาเท่านั้นครับ
กลัวคนที่เข้ามาอ่านจะใช้ผิดตามคุณ  ไม่รู้ไม่เรียกว่าโง่
แต่เมื่อผมแนะนำการใช้แบบที่ถูกต้อง มีลิงก์ ต.ย. ประกอบ
คุณกลับเถียงคำไม่ตกฟาก แถไปข้างๆคูๆ

มันแสดงถึงความดื้อด้านของคุณ มันเสียฟอร์ม
หรือ น่าอับอาย มากนักหรือครับ ที่จะต้องเชื่อผม

เชื่อในสิ่งที่ถูกต้อง มีเหตุมีผล ไม่ใช่เรื่องน่าอาย
แต่การดื้อด้านดันทุรังต่างหากล่ะครับที่น่าอาย น่าสมเพช

นายชงโคนี่พิลึกคนจริงเชียว ถูกด่าว่าเป็นตัว Troll แทนที่จะเถียงว่าไม่ใช่ Troll
แต่กลับเถียงว่าโดนด่าแบบผิดไวยยากรณ์ฯ...
ไม่รู้นึกยังไง สงสัยโดนด่าแบบผิดไวยยากรณ์มัน
โดนด่าไม่จังเบอร์(ที่จริงคิดไปเองว่ามันผิด),
ก็เลยบอกให้คนอื่นเขาด่าใหม่ให้มันถูกไวยากรณ์
นายชงโคจะได้โดนด่าแบบจังเบอร์... ฮา(อีกที)...

สำนวนด่า คำด่านี่น่ะ ไม่มีไวยากรณ์พิเศษถูกหรือผิดหรอก
ตราบใดที่คนโดนด่ารู้ตัวว่าโดนด่า เป็นใช้ได้ทั้งนั้นแหละ(เขาใช้ไวยากรณ์ทั่วไป)...
หากจะผิดไวยยากรณ์ใช้ไม่ได้ ก็ต้องผิดไวยากรณ์แบบแปลความหมายไม่ออก
อย่างนั้นด่าแล้วไม่ได้ความหมายก็ใช้การไม่ได้...

55555  "อังกฤษ ตรางู"   แป้งเย็น ปิ๊กลี่ฮีท อ่ะ  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ผมก็ขำแบบยายบ๊าบครับ ถีงว่าคุณสมชายมาทีไรสร้างความบันเทิงทุกที
แบบนี้น้องๆสาวบาเบียร์แถวพัทยา ซอยคาวบอย ก็ไปเรียนเมืองนอกแบบนายสมชายได้สิครับ
พวกหล่อนคุยภาษาอังกฤษกับฝร้งรู้เรื่องนะครับ แม้จะผิดไวยกรณ์ไปบ้างแบบสมชายเป๊ยบเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 11:41:11 AM โดย ChongKo » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #534 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 12:23:10 PM »

ผมก็ขำแบบยายบ๊าบครับ ถีงว่าคุณสมชายมาทีไรสร้างความบันเทิงทุกที
แบบนี้น้องๆสาวบาเบียร์แถวพัทยา ซอยคาวบอย ก็ไปเรียนเมืองนอกแบบนายสมชายได้สิครับ
พวกหล่อนคุยภาษาอังกฤษกับฝร้งรู้เรื่องนะครับ แม้จะผิดไวยกรณ์ไปบ้างแบบสมชายเป๊ยบเลย

โอ๊ย... Troll ชงโคเอ๊ยยยย จะโง่เอาสะใจไปถึงไหนกัน... ฮา...

ไม่ผิดไวยากรณ์ร๊อก ลองค้นดูให้ดีเทิ๊ด... ไม่มี The ก็คือไม่เฉพาะเจาะจง(ตอนแรกไม่ระบุ), แต่ถ้าบอกว่ายนายชงโคคือ Troll แล้วด่าซ้ำเข้าไป ก็ใส่ "The troll" หมายความว่าด่าโดยระบุตัวว่านายชงโคคือ Troll ... ฮา...

นายชงโคเถียงซิว่าไม่ใช่ Troll นี่ไม่เห็นเถียงซักกะแอะนึง... โง่ อิ๊บ อ่าย... ฮา(อีกที)...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #535 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 12:26:02 PM »

ส่วนยายบ๊าบน่ะ โจรขี้อิจฉา มุขแปก...

ก็มีอย่างที่ไหนคลองแถวสะพานพระราม 6 เป็นชนบท... ฮา...
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #536 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 12:27:33 PM »

บร๊ะ.กระทู้นี้ไปได้ทั่วทิศทั่วแดนจริง ขำก๊าก ตั้งแต่รถถังยันเรื่องหาเมีย ตอนนี้มาวิชาภาษาอังกฤษอีก เยี่ยม

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #537 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 12:33:15 PM »

นายชงโคนี่พิลึกคน... มีแต่เขาโดนด่าแล้วจะเถียงว่าไม่ใช่ Troll หรือไม่ก็เกลื่อนเป็นเรื่องอื่น, แต่นายชงโคพยายามเสียจริง พยายามขุดขึ้นมาให้ด่าซ้ำด่าซาก...

นายชงโคต้องเถียงหน่อยว่าไม่ใช่ Troll ... เถียงหน่อย เถียงหน่อย... เฮ้อ...
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #538 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 01:00:38 PM »

นายชงโคนี่พิลึกคน... มีแต่เขาโดนด่าแล้วจะเถียงว่าไม่ใช่ Troll หรือไม่ก็เกลื่อนเป็นเรื่องอื่น, แต่นายชงโคพยายามเสียจริง พยายามขุดขึ้นมาให้ด่าซ้ำด่าซาก...

นายชงโคต้องเถียงหน่อยว่าไม่ใช่ Troll ... เถียงหน่อย เถียงหน่อย... เฮ้อ...

อารายว้า......ไม่เถียงก็ไม่พอใจอีก  ผมก็ไม่เห็นจะต้องเถึยงอะไรในประเด็นนี้นี่ครับ  คุณจะมองผมเป็นโทรล ก็เรื่องของคุณดิ๊
 งอน
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #539 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 02:06:42 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หน้า: 1 ... 33 34 35 [36] 37 38 39 ... 103
  พิมพ์