เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 07:18:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 55 56 57 [58] 59 60 61 ... 103
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โรงงานผลิตT84 Optot ในยูเครนมีปัญหาสภาพคล่องทางการเงิน  (อ่าน 142517 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #855 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 03:33:24 PM »

5555 เอ้อออ... แล้วบ้าน  " สมชาย "  ขายเท่าไหร่ อ่ะ ฮา  แบร่ แบร่ แบร่

ถ้าาขาย  "ไม่แพง"  ยายจะซื้อ คนละครึ่ง กับพี่ ชงโค อ่ะ ฮา

55555 อย่าขายแพงนะ   ยายจะซื้อ สำหรับเรา  "สองคน" อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ไม่ขาย... มีแต่จะซื้อเพิ่ม...

ขอขี้คุยหน่อย... นี่เพิ่งบอกคนรู้จักไปขอที่แถวใจกลางเมืองผืนโตๆ ไม่แพงมากก็จะซื้อเก็บไว้ เพราะเงินหุ้นมันมาเร็วไปเร็ว ต้องเก็บเป็นที่ดินฯ...

ตอนนี้ลดพอร์ตลงแล้ว เพราะเอากำไรคงที่สม่ำเสมอเฉพาะแค่พอใช้จ่าย... เลิกเก็บเงินแล้ว(มันแยะเกินสนุกสนานไปแล้ว) หาซื้อของเล่นสนุกกับชีวิตไปเรื่อยดีกว่า... ฮา...

บอกแล้วนะเออ ว่าขี้คุย... ยายบ๊าบก็อย่าตาร้อนควันขึ้นก็แล้วกัน...

แล้วก็ยังเหมือนเดิม ว่าหากใครถามเรื่องหุ้นก็ยินดีจะตอบเป็นวิทยาทาน... แต่บอกได้เลยว่ากฎเหล็กที่ว่าห้ามถือหุ้นเมื่อมันต่ำกว่าเส้น 7 วันน่ะ ของจริง 100 เปอร์เซ็นต์เป็นคาถาป้องกันขาดทุนหุ้นที่ไม่มีใครเถียงได้ ต่อให้บัฟเฟ่ต์ฯ ก็เถียงไม่ได้...
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #856 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 03:33:52 PM »

มีเรื่องสมัยเด็กๆจะเล่าให้ฟังครับ เมื่อก่อนที่บ้านจะเลี้ยงวัวไว้เทียมเกวียนเวลาไปไหนมาไหนก็จะขี่เกวียนไป แล้ววัวที่เลี้ยงไว้ก็จะเป็นแบบซื้อมาใช้งานด้วยพอได้กำไรก็ขายด้วยจะเป็นแบบนี้วัวบางคู่ก็เหมือนกับรู้หน้าที่ฉลาดสั่งหยุดหยุดสั่งไปก็ไป สามสี่วันก็จะพาไปอาบนํ้าในแม่นํ้าเมยครั้งนึง เวลาอาบนํ้าวัวถ้าเป็นวัวคู่ที่ใช้เทียมเกวียนอยู่ก็จะพาลงนํ้าทั้งเกวียนเลย มีอยู่วันนึงพ่อพาวัวคู่ที่ซื้อมาใหม่ไปอาบนํ้าก็เหมือนเคยทำทุกครั้งขับเกวียนลงไปพอถึงฝั่งนํ้าเมยก็จะขับลงไปทั้งเกวียน แต่ทีนี้เจ้าวัวคู่ใหม่นี้มันคงไม่ชอบนํ้ามากมันเลยอิดออดไม่ยอมลงนํ้า ก็ดึงเกวียนหลบไปซ้ายทีขวาที พอมันดึงไปทางซ้ายพ่อก็ดึงเชือกตัวขวาให้มันลงนํ้าพร้อมทั้งบอกมันด้วยนํ้าเสียงที่เปี่ยมไปด้วยความรักว่า นี่ๆนํ้าอยู่ตางนี้  มันก็พากันเลี้ยววนมาทางขวาจนเรียกได้ว่ากลับหลังหัน พ่อก็เลยต้องดึงตัวซ้ายเพื่อให้เกวียนเลี้ยวกลับมาทางซ้ายปากก็พูดบอกไปด้วยนํ้าเสียงที่ยังเต็มไปด้วยความเอ็นดูว่า "เฮ้ยๆ บ่อใจ้ตางนั้น ตางนี้นํ้าอยู่ตางนี้" มันก็เลี้ยวกลับมาทางซ้ายแล้วก็เหมือนเคยเลี้ยวเลยนํ้าไป ก็ดึงกันไปมาแบบนี้ได้สองสามรอบ ด้วยความโมโหพ่อเลยลงจากเกวียนไปดึงเชือกมันจูงลงไปในนํ้าพร้อมทั้งตะโกนด่า "ไอ่ควายเอ้ยกูบอกว่านี่นํ้านี่นํ้า" ผมด้วยความที่หวังดีว่าพ่อเรียกมันผิดเลยบอกพ่อไปว่า "ป้อๆอันนี้มันงัวนาป้อบ่อใจ้ควาย" ได้ผลพ่อหันขวับมามองหน้าแบบระงับอารมณ์สุดขีด "เอ่อ กูฮู้แล้วว่ามันเป็นงัวแต่มันง่าวบอกว่านํ้าๆๆมันยังบ่อฮู้ กูเลยด่ามันว่าควาย " งานนั้นเกือบโดนพ่อเตะ๕๕๕.

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #857 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 03:34:59 PM »

ขอบคุณ....คุณวัฒน์ครับ
แต่แน่ใจนะครับว่า....ไม่ใช่....รถเกี่ยวข้าว คิก คิก
ขอโทษครับ....สงสัยผมจะได้รับเชื้ออะไรเข้าไปไม่ทราบ

งั้นนายสมชายตามน้ำท่านทหารชุดลาย(พราง)... คือสงสัยว่าที่ป้ายบอกทางมันภาษาเขมรมั๊งงงง... แฮ่ๆ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #858 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 03:36:47 PM »

มีเรื่องสมัยเด็กๆจะเล่าให้ฟังครับ เมื่อก่อนที่บ้านจะเลี้ยงวัวไว้เทียมเกวียนเวลาไปไหนมาไหนก็จะขี่เกวียนไป แล้ววัวที่เลี้ยงไว้ก็จะเป็นแบบซื้อมาใช้งานด้วยพอได้กำไรก็ขายด้วยจะเป็นแบบนี้วัวบางคู่ก็เหมือนกับรู้หน้าที่ฉลาดสั่งหยุดหยุดสั่งไปก็ไป สามสี่วันก็จะพาไปอาบนํ้าในแม่นํ้าเมยครั้งนึง เวลาอาบนํ้าวัวถ้าเป็นวัวคู่ที่ใช้เทียมเกวียนอยู่ก็จะพาลงนํ้าทั้งเกวียนเลย มีอยู่วันนึงพ่อพาวัวคู่ที่ซื้อมาใหม่ไปอาบนํ้าก็เหมือนเคยทำทุกครั้งขับเกวียนลงไปพอถึงฝั่งนํ้าเมยก็จะขับลงไปทั้งเกวียน แต่ทีนี้เจ้าวัวคู่ใหม่นี้มันคงไม่ชอบนํ้ามากมันเลยอิดออดไม่ยอมลงนํ้า ก็ดึงเกวียนหลบไปซ้ายทีขวาที พอมันดึงไปทางซ้ายพ่อก็ดึงเชือกตัวขวาให้มันลงนํ้าพร้อมทั้งบอกมันด้วยนํ้าเสียงที่เปี่ยมไปด้วยความรักว่า นี่ๆนํ้าอยู่ตางนี้  มันก็พากันเลี้ยววนมาทางขวาจนเรียกได้ว่ากลับหลังหัน พ่อก็เลยต้องดึงตัวซ้ายเพื่อให้เกวียนเลี้ยวกลับมาทางซ้ายปากก็พูดบอกไปด้วยนํ้าเสียงที่ยังเต็มไปด้วยความเอ็นดูว่า "เฮ้ยๆ บ่อใจ้ตางนั้น ตางนี้นํ้าอยู่ตางนี้" มันก็เลี้ยวกลับมาทางซ้ายแล้วก็เหมือนเคยเลี้ยวเลยนํ้าไป ก็ดึงกันไปมาแบบนี้ได้สองสามรอบ ด้วยความโมโหพ่อเลยลงจากเกวียนไปดึงเชือกมันจูงลงไปในนํ้าพร้อมทั้งตะโกนด่า "ไอ่ควายเอ้ยกูบอกว่านี่นํ้านี่นํ้า" ผมด้วยความที่หวังดีว่าพ่อเรียกมันผิดเลยบอกพ่อไปว่า "ป้อๆอันนี้มันงัวนาป้อบ่อใจ้ควาย" ได้ผลพ่อหันขวับมามองหน้าแบบระงับอารมณ์สุดขีด "เอ่อ กูฮู้แล้วว่ามันเป็นงัวแต่มันง่าวบอกว่านํ้าๆๆมันยังบ่อฮู้ กูเลยด่ามันว่าควาย " งานนั้นเกือบโดนพ่อเตะ๕๕๕.

โอ้... ขอบคุณมาก... ฮา...
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #859 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 03:39:32 PM »

ตัวท่าเรือไม่ได้ระบุครับ ระบุเฉพาะที่ตั้งของอำเภอครับ
ส่วนที่ไป ศูนย์การทหารม้า จ.สระบุรี เพราะที่นั่น....ถือเป็นหัวหน้าเหล่าสายวิทยาการ ของทหารม้าครับ
ก่อนที่จะแจกจ่ายให้ หน่วยใช้ต่อไปครับ

ขอบคุณมากครับพี่  ไหว้ ไหว้ ไหว้
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #860 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 03:40:18 PM »

เอาละทีนี้มาเข้าเรื่องรถถังครับ สงสัยครับว่าเวลาขนย้ายรถถังทำไมต้องหันป้อมปืนไปทางท้ายรถทุกครั้งครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #861 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 03:41:31 PM »

การตรวจรับยุทโธปกรณ์ของ ทบ. ต้องมีสถานที่ เวลา นัดหมายแน่นอน จากคณะกรรมการตรวจรับครับ ซึ่งกำหนดเป็นคำสั่ง ทบ. โดยสายงานส่งกำลังบำรุง ซึ่งจะต้องมีการกำหนดคู่มือการตรวจรับอย่างละเอียด

ที่ไหนๆเขาก็กำหนดแบบนี้ครับ(ส่วนใหญ่) แม้แต่ภาคเอกชน

ไม่มีใครเขาไปเซ็นต์รับกันที่ท่าเรือหรอกครับ(ปัญญาอ่อนเปล่าๆ) เจ้าหน้าที่ที่ไปรับยุทโธปกรณ์ที่ท่าเรือส่วนไปเพื่ออำนวยความสะดวกในการขนส่ง นำเข้าและไปสังเกตุการณ์เท่านั้น ซึ่งในภาพผมชอบผู้ถ่ายนะ ที่เขาไม่ถ่ายให้เห็นตัวเจ้าหน้าที่ของกองทัพ ถือว่าให้เกียรติ และปฎิบัติไปตามมารยาท เว้นแต่ตัวเจ้าหน้าที่ยินยอม รวมทั้งผู้ถ่ายอาจจะถ่ายมาแต่ไม่นำลงในเวปสาธารณะ

เรื่องแบบนี้ คิดได้ไม่ยากครับ

พี่มะขิ่นท่านเป็นนายทหารชั้นผู้ใหญ่แล้ว...ท่านโพสต์ไว้แล้วถึงขั้นตอนการส่งมอบรวมทั้งกับคำถามว่า "ทำไมไม่มี จนท.ไปรับที่ท่าเรือ" นี่มันก็ชัดเจนทุกอย่าง..ทำไมคุณชงโคไม่ทำใจเพื่อที่จะเ้ข้าใจขั้นตอนของทางราชการตามนี้บ้าง   ราชการแม้แต่หน่วยงานเอกชนมันมีขั้นตอนการทำงานเป็นขั้นเป็นตอนและต้องชัดเจน...

ส่วนไอ้ที่ว่าซื้อมาแล้วคุณชงโคสงสัยว่ามันจะใช้ได้หรือเสียหรือไม่คุ้มค่ากับการซื้อ...อันนั้นมันเป็นผลที่จะตามมาครับ...ใช้ไม่ดีไม่คุ้มค่ามันก็ต้องมีคนรับผิดชอบอยู่แล้ว....ซึ่งขั้นตอนนี้มีทั้งหน่วยตรวจสอบภายในขององค์กรเอง,สตง,ปปช.,ศาล...เป็นผู้ชี้ผิด  เ้ช่น โครงการจัดซื้อรถและเรือดับเพลิงของ กทม. เป็นต้น

คนทำไม่ดี,ขี้โกง..เงินหลวง..มันต้องได้รับผิดแน่ ๆ อาจจะช้าหรือเร็วเท่านั้น   ในขั้นตอนนี้มันแค่อยู่ในขั้นตอนระหว่างขนส่งทางยูเครนยังไม่ได้ติดอุปกรณ์บางอย่างเข้าไปและทำการทดสอบเตรียมความพร้อมให้พร้อมอีกครั้งหนึ่ง...จึงจะทำการส่งมอบให้ จนท.ของกองทัพ มาทำการตรวจรับต่อไป

เหมือนที่เราจะซื้อรถยนต์..กว่าที่เขาจะส่งมอบให้เราได้...รถคันดังกล่าวต้องผ่านการทดสอบจากโรงงานทกรูปแบบ...ส่งต่อแผนก พี.ดี.ไอ..แผนกต้องมาเตรียมติดอุปกรณ์เสริมต่าง ๆ เพิ่มเติมตามเงื่อนไขล้างขัดสีและตรวจสอบทุกอย่างอีกครั้งก่อนที่จะส่งมอบให้ตัวแทนจำหน่าย...ตัวแทนจำหน่ายก็จะต้องตรวจสอบอุปกรณ์อีกทุกอย่างก่อนที่จะส่งมอบให้ลูกค้าต่อไปครับ

การกังวลว่าจะมีผลเสียหรือได้ไม่คุ้มเสียหรือการทุจริตเป็นสิ่งที่ดี....แต่ควรวิจารณ์ในกรอบที่ควรทำ...ไม่เช่นนั้นคนที่เขา "กล้า" ที่จะทำการจัดซื้อจัดจ้างจะเสียกำลังใจ    หากไม่มีคนที่กล้าทำแบบนี้ประเทศนี้คงไม่ต้องมีอะไร เช่น มัวแต่จะรอซื้อเครื่องคอมพิวเตอร์ยี่ห้อ "IBM" คงต้องรอเก็บเงินอีกนาน....ทำไมไม่ทำใจ "กล้า" ที่จะจัดซื้อยี่ห้ออื่นบ้าง...ทั้ง ๆ ที่มีประสิทธิภาพใกล้เคียงกันแต่ราคาถูกกว่ากันตั้งเยอะ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 03:44:38 PM โดย น้าเสก คนเดิม » บันทึกการเข้า

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #862 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 03:42:03 PM »

เอาละทีนี้มาเข้าเรื่องรถถังครับ สงสัยครับว่าเวลาขนย้ายรถถังทำไมต้องหันป้อมปืนไปทางท้ายรถทุกครั้งครับ

นายสมชายว่าคนขับคงใจคอไม่ดีกระมังครับ... ทิศอัปมงคลแท้ๆ... ฮา...
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #863 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 03:42:59 PM »

มีเรื่องสมัยเด็กๆจะเล่าให้ฟังครับ เมื่อก่อนที่บ้านจะเลี้ยงวัวไว้เทียมเกวียนเวลาไปไหนมาไหนก็จะขี่เกวียนไป แล้ววัวที่เลี้ยงไว้ก็จะเป็นแบบซื้อมาใช้งานด้วยพอได้กำไรก็ขายด้วยจะเป็นแบบนี้วัวบางคู่ก็เหมือนกับรู้หน้าที่ฉลาดสั่งหยุดหยุดสั่งไปก็ไป สามสี่วันก็จะพาไปอาบนํ้าในแม่นํ้าเมยครั้งนึง เวลาอาบนํ้าวัวถ้าเป็นวัวคู่ที่ใช้เทียมเกวียนอยู่ก็จะพาลงนํ้าทั้งเกวียนเลย มีอยู่วันนึงพ่อพาวัวคู่ที่ซื้อมาใหม่ไปอาบนํ้าก็เหมือนเคยทำทุกครั้งขับเกวียนลงไปพอถึงฝั่งนํ้าเมยก็จะขับลงไปทั้งเกวียน แต่ทีนี้เจ้าวัวคู่ใหม่นี้มันคงไม่ชอบนํ้ามากมันเลยอิดออดไม่ยอมลงนํ้า ก็ดึงเกวียนหลบไปซ้ายทีขวาที พอมันดึงไปทางซ้ายพ่อก็ดึงเชือกตัวขวาให้มันลงนํ้าพร้อมทั้งบอกมันด้วยนํ้าเสียงที่เปี่ยมไปด้วยความรักว่า นี่ๆนํ้าอยู่ตางนี้  มันก็พากันเลี้ยววนมาทางขวาจนเรียกได้ว่ากลับหลังหัน พ่อก็เลยต้องดึงตัวซ้ายเพื่อให้เกวียนเลี้ยวกลับมาทางซ้ายปากก็พูดบอกไปด้วยนํ้าเสียงที่ยังเต็มไปด้วยความเอ็นดูว่า "เฮ้ยๆ บ่อใจ้ตางนั้น ตางนี้นํ้าอยู่ตางนี้" มันก็เลี้ยวกลับมาทางซ้ายแล้วก็เหมือนเคยเลี้ยวเลยนํ้าไป ก็ดึงกันไปมาแบบนี้ได้สองสามรอบ ด้วยความโมโหพ่อเลยลงจากเกวียนไปดึงเชือกมันจูงลงไปในนํ้าพร้อมทั้งตะโกนด่า "ไอ่ควายเอ้ยกูบอกว่านี่นํ้านี่นํ้า" ผมด้วยความที่หวังดีว่าพ่อเรียกมันผิดเลยบอกพ่อไปว่า "ป้อๆอันนี้มันงัวนาป้อบ่อใจ้ควาย" ได้ผลพ่อหันขวับมามองหน้าแบบระงับอารมณ์สุดขีด "เอ่อ กูฮู้แล้วว่ามันเป็นงัวแต่มันง่าวบอกว่านํ้าๆๆมันยังบ่อฮู้ กูเลยด่ามันว่าควาย " งานนั้นเกือบโดนพ่อเตะ๕๕๕.

โอ้... ขอบคุณมาก... ฮา...
แต่ตอนนั้นผมรู้สึกไม่ฮาเลยครับมาฮาได้ตอนมาได้ยินเพื่อนพ่อเค้าคุยกันในวงเหล้าครับทีหลังนี่แหละครับ๕๕๕

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #864 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 03:43:47 PM »

กลัวปืนลั่นใส่คนขับมั๊ง ขำก๊าก

nut.ta
Hero Member

คะแนน 1089

« ตอบ #865 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 03:43:59 PM »

นายสมชายว่าคนขับคงใจคอไม่ดีกระมังครับ... ทิศอัปมงคลแท้ๆ... ฮา...

มันกลัวโดนจี้มั้งครับ 555+

ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #866 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 03:53:54 PM »

ทบ. แจ้งว่า วันนี้ ( 5 กพ. ) จะเคลื่อนย้ายรถถังใหม่ จากท่าเรือ อ.สัตหีบ จ.ชลบุรี ไปยังศูนย์การทหารม้า จ.สระบุรี

ปล. ข่าวที่ผมได้รับ อาจจะคลาดเคลื่อนก็ได้ โดยเฉพาะ ถ้าไม่มีใคร...ถ่ายภาพมาเป็นหลักฐานได้
      สรุป....ผมอาจจะมั้วก็ได้ครับ

Smiley ไม่มั่วหรอกครับ ถุงกล้วยแขกที่เมื่อเช้าซื้อมาก็ระบุไว้เหมือนกันส่วนที่เหลือจะทะยอยส่งมา ปี2558-2559 ไม่แน่นะวันเด็กครั้งต่อไปอาจได้ชมตัวเป็นๆ ก็ได้นะครับ

ขอบคุณ....คุณวัฒน์ครับ
แต่แน่ใจนะครับว่า....ไม่ใช่....รถเกี่ยวข้าว คิก คิก
ขอโทษครับ....สงสัยผมจะได้รับเชื้ออะไรเข้าไปไม่ทราบ

ทหารไทยถ้ารบเก่งเหมือนฝีปากก้ดีนะครับ โจรใต้ เขมร มันจะได้ยำเกรงเรามั่ง โฮ่ๆๆ
ทุกวันนี้ดูทุเรียนเป็นรึเปล่าครับ  เคาะดูว่ามันสุกหรือมันอ่อน รบๆกันอยู่เด๊๋ยวไปแจกให้ทหารลาว เขมร กิน แล้วกลายเป็นทุเรียนอ่อน กลัวจะโดนเขมรมันเอาทุเรียนขว้างหัวน่ะครับ Grin

ภาพทีเอามามันไม่สามารถพิสูจน์ ยืนยัน อะไรได้เลยครับ รถอะไไที่คลุมไว้ จะไปไหน เมื่อไหร่ ไม่มีใครรู้
ผมถึงบอกไงครับ ตราบใดที่ยังไม่มีการแถลงข่าวอย่างเป็นทางการเพื่อให้ตรวจสอบ ซักถามได้ ทุกอย่างที่ปล่อยออกมาก็แค่ข่าวลือ เป็นการปล่อยข่าวลือแบบเป็นขั้นเป็นตอน

ทำไมไม่ทำให้โปร่งใส ชัดเจน  Cool
แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #867 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 03:54:46 PM »

คงรู้สึกไม่ดี ที่มีปืนมาจ่อท้ายทอย

กระบอกเล็กก็เสียวพอแรงแล้ว นี่บ้องเบ่อเริ่ม....
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #868 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 04:02:01 PM »

ทหารไทยถ้ารบเก่งเหมือนฝีปากก้ดีนะครับ โจรใต้ เขมร มันจะได้ยำเกรงเรามั่ง โฮ่ๆๆ
ทุกวันนี้ดูทุเรียนเป็นรึเปล่าครับ  เคาะดูว่ามันสุกหรือมันอ่อน รบๆกันอยู่เด๊๋ยวไปแจกให้ทหารลาว เขมร กิน แล้วกลายเป็นทุเรียนอ่อน กลัวจะโดนเขมรมันเอาทุเรียนขว้างหัวน่ะครับ Grin

ภาพทีเอามามันไม่สามารถพิสูจน์ ยืนยัน อะไรได้เลยครับ รถอะไไที่คลุมไว้ จะไปไหน เมื่อไหร่ ไม่มีใครรู้
ผมถึงบอกไงครับ ตราบใดที่ยังไม่มีการแถลงข่าวอย่างเป็นทางการเพื่อให้ตรวจสอบ ซักถามได้ ทุกอย่างที่ปล่อยออกมาก็แค่ข่าวลือ เป็นการปล่อยข่าวลือแบบเป็นขั้นเป็นตอน

ทำไมไม่ทำให้โปร่งใส ชัดเจน  Cool

แหม่........... หน้าคอมนี่เจ๋งจังเลยนะ  อยากรู้มากเลยว่าถ้าอยู่ต่อหน้าจะได้แบบนี้หรือเปล่า
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #869 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 04:02:16 PM »

การตรวจรับยุทโธปกรณ์ของ ทบ. ต้องมีสถานที่ เวลา นัดหมายแน่นอน จากคณะกรรมการตรวจรับครับ ซึ่งกำหนดเป็นคำสั่ง ทบ. โดยสายงานส่งกำลังบำรุง ซึ่งจะต้องมีการกำหนดคู่มือการตรวจรับอย่างละเอียด

ที่ไหนๆเขาก็กำหนดแบบนี้ครับ(ส่วนใหญ่) แม้แต่ภาคเอกชน

ไม่มีใครเขาไปเซ็นต์รับกันที่ท่าเรือหรอกครับ(ปัญญาอ่อนเปล่าๆ) เจ้าหน้าที่ที่ไปรับยุทโธปกรณ์ที่ท่าเรือส่วนไปเพื่ออำนวยความสะดวกในการขนส่ง นำเข้าและไปสังเกตุการณ์เท่านั้น ซึ่งในภาพผมชอบผู้ถ่ายนะ ที่เขาไม่ถ่ายให้เห็นตัวเจ้าหน้าที่ของกองทัพ ถือว่าให้เกียรติ และปฎิบัติไปตามมารยาท เว้นแต่ตัวเจ้าหน้าที่ยินยอม รวมทั้งผู้ถ่ายอาจจะถ่ายมาแต่ไม่นำลงในเวปสาธารณะ

เรื่องแบบนี้ คิดได้ไม่ยากครับ

พี่มะขิ่นท่านเป็นนายทหารชั้นผู้ใหญ่แล้ว...ท่านโพสต์ไว้แล้วถึงขั้นตอนการส่งมอบรวมทั้งกับคำถามว่า "ทำไมไม่มี จนท.ไปรับที่ท่าเรือ" นี่มันก็ชัดเจนทุกอย่าง..ทำไมคุณชงโคไม่ทำใจเพื่อที่จะเ้ข้าใจขั้นตอนของทางราชการตามนี้บ้าง   ราชการแม้แต่หน่วยงานเอกชนมันมีขั้นตอนการทำงานเป็นขั้นเป็นตอนและต้องชัดเจน...

ส่วนไอ้ที่ว่าซื้อมาแล้วคุณชงโคสงสัยว่ามันจะใช้ได้หรือเสียหรือไม่คุ้มค่ากับการซื้อ...อันนั้นมันเป็นผลที่จะตามมาครับ...ใช้ไม่ดีไม่คุ้มค่ามันก็ต้องมีคนรับผิดชอบอยู่แล้ว....ซึ่งขั้นตอนนี้มีทั้งหน่วยตรวจสอบภายในขององค์กรเอง,สตง,ปปช.,ศาล...เป็นผู้ชี้ผิด  เ้ช่น โครงการจัดซื้อรถและเรือดับเพลิงของ กทม. เป็นต้น

คนทำไม่ดี,ขี้โกง..เงินหลวง..มันต้องได้รับผิดแน่ ๆ อาจจะช้าหรือเร็วเท่านั้น   ในขั้นตอนนี้มันแค่อยู่ในขั้นตอนระหว่างขนส่งทางยูเครนยังไม่ได้ติดอุปกรณ์บางอย่างเข้าไปและทำการทดสอบเตรียมความพร้อมให้พร้อมอีกครั้งหนึ่ง...จึงจะทำการส่งมอบให้ จนท.ของกองทัพ มาทำการตรวจรับต่อไป

เหมือนที่เราจะซื้อรถยนต์..กว่าที่เขาจะส่งมอบให้เราได้...รถคันดังกล่าวต้องผ่านการทดสอบจากโรงงานทกรูปแบบ...ส่งต่อแผนก พี.ดี.ไอ..แผนกต้องมาเตรียมติดอุปกรณ์เสริมต่าง ๆ เพิ่มเติมตามเงื่อนไขล้างขัดสีและตรวจสอบทุกอย่างอีกครั้งก่อนที่จะส่งมอบให้ตัวแทนจำหน่าย...ตัวแทนจำหน่ายก็จะต้องตรวจสอบอุปกรณ์อีกทุกอย่างก่อนที่จะส่งมอบให้ลูกค้าต่อไปครับ

การกังวลว่าจะมีผลเสียหรือได้ไม่คุ้มเสียหรือการทุจริตเป็นสิ่งที่ดี....แต่ควรวิจารณ์ในกรอบที่ควรทำ...ไม่เช่นนั้นคนที่เขา "กล้า" ที่จะทำการจัดซื้อจัดจ้างจะเสียกำลังใจ    หากไม่มีคนที่กล้าทำแบบนี้ประเทศนี้คงไม่ต้องมีอะไร เช่น มัวแต่จะรอซื้อเครื่องคอมพิวเตอร์ยี่ห้อ "IBM" คงต้องรอเก็บเงินอีกนาน....ทำไมไม่ทำใจ "กล้า" ที่จะจัดซื้อยี่ห้ออื่นบ้าง...ทั้ง ๆ ที่มีประสิทธิภาพใกล้เคียงกันแต่ราคาถูกกว่ากันตั้งเยอะ

ขอบคุณครับ

เรื่องกฏระเบียบการส่งมอบผมก็เห็นตามคุณมะขิ่นครับ ผมก็แสดงความเห็นไปแล้วว่า ทบ.ยังไม่ได้รับมอบ  รถถังอาจจะเดินทางมาถึงแล้ว ที่ผมสงสัยคือมาถึงแล้ว ยังไม่รับมอบ ก็ไม่แปลก ว่ากันไปตามกระบวนการ

แต่ทำไมต้องมีการปล่อยข่าวลือ ให้มีความสับสน เป็นเหตุให้ผมต้องวิจารณ์ด้วยล่ะ ภาพมันหลุดมาจากฐานทัพจุกเสม็ด ถ้าทหารไม่ต้องการให้เป็นข่าวหรือมีภาพเผยแพร่ มันหลุดออกมาไม่ได้หรอกครับ

แต่พอหลุดออกมาได้ กลับไม่ยอมมีข่าวอย่างเป็นทางการ มันน่าสงสัยมั๊ยล่ะครับ
หน้า: 1 ... 55 56 57 [58] 59 60 61 ... 103
  พิมพ์