เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 02:31:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคอเครื่องเสียงเรื่องลำโพง  (อ่าน 7250 ครั้ง)
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 12:54:23 PM »

ถามคอเครื่องเสียงเรื่องลำโพง  swans

ว่าจะเข้า  กทม.   ไปลองฟังดู     เป็นของจีน   

แต่ดูหน่วยก้านแล้วน่าสนทีเดียว

http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=79528
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 01:17:34 PM »

Swansเสียงดีครับ แบรนด์จีนแต่เทคโอเวอร์บ.ของแคนาดามา  ส่วนตัวผมชอบ M50W เบสดีลงลึก กลางอิ่ม เสียแต่ปลายแหลมมันไปไม่สุด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2013, 08:38:06 AM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 01:46:33 PM »

น้ำลายหก  ขอบคุณครับน้า   ราคาเมือเทียบกับคุณภาพ   ก็ถือว่าโอเค   มอง  2.1   ไว้  ราคาไม่แรงมาก   ไหว้
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 06:49:40 PM »

อืมส์
อยากหาโอกาส
ไปลองฟังแบรนด์นี้อยู่เหมือนกัน ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 07:02:26 PM »

ผมโชคดีครับ มีร้านที่สนิทกันเลยได้ลองฟังอะไรเยอะ  Grin Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2013, 07:21:06 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 07:03:20 PM »

ฟังเพลงอย่างเดียว แนะนำ 2.0 ครับ SWANS M100 (ถ้าเล่นเกมส์ด้วยก็ต้อง 2.1 รุ่นตามที่คุณ.อั้ม แนะนำ) ใช้คู่กับโปรแกรมฟังเพลงดีๆ ชื่อ  J.River Media Center เบิร์นสัก 100 ชม. ชุดเครื่องเสียงราคาเป็นหมื่นอายเลย...

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 07:28:47 PM »

ใช้คู่กับโปรแกรมฟังเพลงดีๆ ชื่อ  J.River Media Center เบิร์นสัก 100 ชม. ชุดเครื่องเสียงราคาเป็นหมื่นอายเลย...

J.River Media Center เทียบกับ Foobar2000  เรื่องเสียงต่างกันอย่างไรบ้างครับพี่  ไหว้ ไหว้

ส่วน M50W นี่เคยฟังแล้ว อยากจะลองเทียบกับ Microlab H200 ดูซักทีว่าจะตางกันซักแค่ไหนแต่ยังหาลองไม่ได้ครับ

Microlab H200

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 07:40:33 PM »

ใช้คู่กับโปรแกรมฟังเพลงดีๆ ชื่อ  J.River Media Center เบิร์นสัก 100 ชม. ชุดเครื่องเสียงราคาเป็นหมื่นอายเลย...

J.River Media Center เทียบกับ Foobar2000  เรื่องเสียงต่างกันอย่างไรบ้างครับพี่  ไหว้ ไหว้

เคยเล่น Foobar มาก่อน ผมว่ามันต้องเพิ่ม Plugin เข้าไปทำให้ปรับแต่งเสียงตามหูเราค่อนข้างยากกว่า J.River Media Center ตอนนี้เลยติดใจตัวนี้อยู่ครับ อ้อ...มีคนบอกว่าถ้าจะเล่น Foobar  ต้องเป็นเวอร์ชั่นเก่าหน่อยนะครับ พวกเวอร์ชั่้น 1 ลงมา รุ่นใหม่ๆ เขาว่ามันดิจิตัลเกินไป  ไหว้

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 07:41:56 PM »

ใช้คู่กับโปรแกรมฟังเพลงดีๆ ชื่อ  J.River Media Center เบิร์นสัก 100 ชม. ชุดเครื่องเสียงราคาเป็นหมื่นอายเลย...

J.River Media Center เทียบกับ Foobar2000  เรื่องเสียงต่างกันอย่างไรบ้างครับพี่  ไหว้ ไหว้

เคยเล่น Foobar มาก่อน ผมว่ามันต้องเพิ่ม Plugin เข้าไปทำให้ปรับแต่งเสียงตามหูเราค่อนข้างยากกว่า J.River Media Center ตอนนี้เลยติดใจตัวนี้อยู่ครับ อ้อ...มีคนบอกว่าถ้าจะเล่น Foobar  ต้องเป็นเวอร์ชั่นเก่าหน่อยนะครับ พวกเวอร์ชั่้น 1 ลงมา รุ่นใหม่ๆ เขาว่ามันดิจิตัลเกินไป  ไหว้

เห็นด้วยครับพี่  ไหว้ ไหว้ ไหว้
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 07:49:30 PM »

สวอนเพื่อนผมจัดมาหลายชุดแล้วเงินพันแก่ๆ เกือบหมื่นผมว่าตัวนี้คุ้มค่าสุด ตอนจะซื้อทีแรกก็ลังเลใจเหมือนกัน ไปฟัง ไปคุยกับหมูหวาน ไปๆมาๆ กลายเป็นรุ่นพี่เรียนมาของน้องที่สนิทกัน คุณ.หมูหวานเขาจบราชมงคล นนทบุรี ถ้าใครเรียนอยู่ลองไปดูมีส่วนลดให้พิเศษ สองรุ่นนี้ขายดีมาก เห็นบอกว่าสั่งเข้ามาไม่ทันคนซื้อ  Smiley 

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 07:50:54 PM »

น้ำลายหก  ขอบคุณครับน้า   ราคาเมือเทียบกับคุณภาพ   ก็ถือว่าโอเค   มอง  2.1   ไว้  ราคาไม่แรงมาก   ไหว้

มี2.1อยู่ตัวนึง ผมเดินผ่านแล้วสะดุดตาสวยมาก  พอลองฟังดูมันมีแววจะดี  แถมราคาไม่แพงไม่เกิน3,000บาท

Microlab FC362

http://www.youtube.com/watch?v=n6mQKFlh9a4

http://www.youtube.com/watch?v=OFN-E74OKd4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 08:24:39 AM »

Microlab   เหมาสำหรับ   PC    เสียงกระฉับกระเฉง   ดีครับ   ผมเคยใช้ชุดเล็กเค้ารุ่นแรก  ตอนนี้ยกให้น้องไปแล้ว   เยี่ยม
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 08:41:03 AM »

Microlab   เหมาสำหรับ   PC    เสียงกระฉับกระเฉง   ดีครับ   ผมเคยใช้ชุดเล็กเค้ารุ่นแรก  ตอนนี้ยกให้น้องไปแล้ว   เยี่ยม

Microlab FC362  เบิร์นเข้าที่แล้วไม่เบาครับ  เยี่ยม เยี่ยม
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 01:54:58 PM »

-ผมยังฟัง "เครื่อง"ไม่เป็นเลยครับ เช่น ไม่เข้าใจคำว่า
กลางแหลม : คือเสียงแบบไหนครับ
ปลายแหลมมันไปไม่สุด : เครื่องดนตรีชื้นไหนครับ ?
แต่เคยฟังลำโพงตั้งพื้นคู่ละแสนกว่าแล้วเคลิ้มเพราะเสียงเนียนละเมียดละไมกว่าของเรามากเลย 
-ลำโพงวางหิ้งคู่เล็ก ๆ ยี่ห้อ PSB ฟังที่ร้านดี พอกลับถึงบ้านไม่ได้เรื่อง(เบสบาง..ที่จริงไม่ได้ฟังเบสแต่พอขาดจะรู้สึก) 
-แนวเพลงแบบ..ฅาราวาน..นั้น เขาเรียกอะไรครับ ไลท์มิวสิครึเปล่า ?
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 02:24:30 PM »

-ผมยังฟัง "เครื่อง"ไม่เป็นเลยครับ เช่น ไม่เข้าใจคำว่า
กลางแหลม : คือเสียงแบบไหนครับ
ปลายแหลมมันไปไม่สุด : เครื่องดนตรีชื้นไหนครับ ?
แต่เคยฟังลำโพงตั้งพื้นคู่ละแสนกว่าแล้วเคลิ้มเพราะเสียงเนียนละเมียดละไมกว่าของเรามากเลย  
-ลำโพงวางหิ้งคู่เล็ก ๆ ยี่ห้อ PSB ฟังที่ร้านดี พอกลับถึงบ้านไม่ได้เรื่อง(เบสบาง..ที่จริงไม่ได้ฟังเบสแต่พอขาดจะรู้สึก)  
-แนวเพลงแบบ..ฅาราวาน..นั้น เขาเรียกอะไรครับ ไลท์มิวสิครึเปล่า ?

ผมเทียบง่ายๆนะครับกลางแหลมคือเสียงร้อง แหบแห้งหรือไม่ ถอยหลังหรือเปล่า

ปลายแหลมก็คือ พวกโน๊ตเสียงสูง เช่นเสียงไทรแองเกิล ,ระนาดฝรั่งหรือเปียโนเป็นต้น
ที่ว่าไปไม่สุดคือฟังแล้วมันอู้ๆทู่ๆ ไม่แหลมใสเหมือนเราฟังจากเครื่องดนตรีจริงครับ

ไทรแองเกิ้ล หรือบ้านเราเรียกกิ่ง เพราะให้เสียง "กิ๊งงงงงง" กังวาลไส

ลำโพงฟังที่ร้านดี แต่เอามาฟังที่บ้านไม่ได้เรื่องก็ต้องดูว่าเราทำเหมือนที่ร้านทำหรือเปล่า
ไฟล์เพลง+เครื่องเล่น+ภาคขยาย+สายสัญญาณต่างๆของเราดีแค่ไหน  ถ้าไฟล์เพลงที่ใช้ไม่ดีทุกอย่างจบครับระบบดีแค่ไหนก็ไม่ได้เรื่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2013, 08:46:38 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์