เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 02:27:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคอเครื่องเสียงเรื่องลำโพง  (อ่าน 7239 ครั้ง)
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 02:38:06 PM »

แล้วที่เรียกกัน2.0 2.1 5.1 มันคืออะไรครับเป็นเครื่องเล่นแบบไหนครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 02:59:26 PM »

แล้วที่เรียกกัน2.0 2.1 5.1 มันคืออะไรครับเป็นเครื่องเล่นแบบไหนครับ

ตัวเลขบอกช่องสัญญาณขาออกครับ

2.0 (Stereo)

2.1 (Stereo+Sub woofer)

5.1 (Stereo+1 Center+2 Surround+Sub woofer)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2013, 10:27:05 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 03:12:37 PM »

อ๋อ..แบบนี้นี่เองขอบคุณครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 06:18:42 PM »

ขอขยายความ
ที่คุณอรชุนพูดมา ครับ
คือคลื่นความถี่สูงสุดของเสียงเครื่องดนตรีชิ้นนั้น
มันสูงกว่าคลื่นความถี่ที่ลำโพงเสียงแหลมคู่นั้นจะสามารถขับได้
ส่วนของเสียงต่ำก็เช่นกันบางทีความถี่ของคลื่นเสียงเครื่องดนตรี
ต่ำกว่าความถี่  ที่ลำโพงจะขับได้  ก็จะเกิดปัญหาดังเช่นที่ว่า
        ผมเคยเจอปัญหา
พิมพ์โน้ตเพลงเสร็จ(ด้วยโปรแกรมดนตรี) พอเปิดฟัง
บางเสียงมันหายไปเฉย ๆ โดยเฉพาะเสียงต่ำเพราะลำโพงขับไม่ได้
เนื่องจากใช้ลำโพงคอมธรรมดาถูก ๆ คงต้องหาเรื่องขออนุมัติซื้อลำโพงดี ๆ สักคู่..5555

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 07:28:28 PM »

ขอขยายความ
คือคลื่นความถี่สูงสุดของเสียงเครื่องดนตรีชิ้นนั้น
มันสูงกว่าคลื่นความถี่ที่ลำโพงเสียงแหลมคู่นั้นจะสามารถขับได้
ส่วนของเสียงต่ำก็เช่นกันบางทีความถี่ของคลื่นเสียงเครื่องดนตรี
ต่ำกว่าความถี่  ที่ลำโพงจะขับได้  ก็จะเกิดปัญหาดังเช่นที่ว่า
พิมพ์โน้ตเพลงเสร็จ(ด้วยโปรแกรมดนตรี) พอเปิดฟัง
บางเสียงมันหายไปเฉย ๆ โดยเฉพาะเสียงต่ำเพราะลำโพงขับไม่ได้
เนื่องจากใช้ลำโพงคอมธรรมดาถูก ๆ คงต้องหาเรื่องขออนุมัติซื้อลำโพงดี ๆ สักคู่..5555

เรื่องเสียงต่ำขับไม่ไหวเนี่ยผมมีเพลงใช้ลองโดยเฉพาะ ลำโพงแพงๆดับอนาถมาเยอะครับ บางตัวเห็นว่าดอกสั่นนะแต่เสียงไม่ออก

ใครสนใจจะลองรีบโหลดนะครับ พรุ่งนี้เย็นๆผมจะลบออก
http://www.4shared.com/get/-e02IxH5/Bassotronics-Bass_I_Love_You.html

ลองเทียบจังหวะเบสดูครับ
http://www.youtube.com/watch?v=2cCuA2-3WJA
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2013, 07:44:15 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 08:17:59 PM »

-ผมยังฟัง "เครื่อง"ไม่เป็นเลยครับ เช่น ไม่เข้าใจคำว่า
กลางแหลม : คือเสียงแบบไหนครับ
ปลายแหลมมันไปไม่สุด : เครื่องดนตรีชื้นไหนครับ ?
แต่เคยฟังลำโพงตั้งพื้นคู่ละแสนกว่าแล้วเคลิ้มเพราะเสียงเนียนละเมียดละไมกว่าของเรามากเลย 
-ลำโพงวางหิ้งคู่เล็ก ๆ ยี่ห้อ PSB ฟังที่ร้านดี พอกลับถึงบ้านไม่ได้เรื่อง(เบสบาง..ที่จริงไม่ได้ฟังเบสแต่พอขาดจะรู้สึก) 
-แนวเพลงแบบ..ฅาราวาน..นั้น เขาเรียกอะไรครับ ไลท์มิวสิครึเปล่า ?

ผมเทียบง่ายๆนะครับกลางแหลมคือเสียงร้อง  แหบแห้งหรือไม่ถอยหลังหรือเปล่า

ปลายแหลมก็คือ พวกโน๊ตเสียงสูง เช่นเสียงไทรแองเกิล ,ระนาดฝรั่งหรือเปียโนเป็นต้น
ที่ว่าไปไม่สุดคือฟังแล้วมันอู้ๆทู่ๆ ไม่แหลมใสเหมือนเราฟังจากเครื่องดนตรีจริงครับ

ไทรแองเกิ้ล หรือบ้านเราเรียกกิ่ง เพราะให้เสียง "กิ๊งงงงงง" กังวาลไส

ลำโพงฟังที่ร้านดี แต่เอามาฟังที่บ้านไม่ได้เรื่องก็ต้องดูว่าเราทำเหมือนที่ร้านทำหรือเปล่า
ไฟล์เพลง+เครื่องเล่น+ภาคขยาย+สายสัญญาณต่างๆของเราดีแค่ไหน  ถ้าไฟล์เพลงที่ใช้ไม่ดีทุกอย่างจบครับระบบดีแค่ไหนก็ไม่ได้เรื่อง

เยี่ยม เยี่ยม    Grin

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 08:22:22 PM »

ขอบคุณครับ
เพิ่มเติม เปียโน เป็นเครื่องดนตรี
ที่มีช่วงเสียงกว้างที่สุด  ในบรรดาเครื่องดนตรีทั้งหมด
ช่วงเสียงต่ำ ๆ สุด ๆ เสียงสูง  สูง สุด ๆ ผมเคยเรียนวิชา
อคูสคิค  โคตรยาก ๆ สุด ๆ มีแต่คำนวนเยอะมาก ตอนนี้คืนครูไปหมดแล้ว ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 09:14:10 PM »

มีลำโพงแบบพกพาเสียงดีๆ ชาร์ตไฟได้ เสียบทรัมไดรฟ์ทางช่อง USB เอาไว้แก้เหงายามไปเที่ยว แนะนำบ้างไหมครับ... ไหว้

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 10:02:07 PM »

ไฟล์เพลง+เครื่องเล่น+ภาคขยาย+สายสัญญาณต่างๆของเราดีแค่ไหน  ถ้าไฟล์เพลงที่ใช้ไม่ดีทุกอย่างจบครับระบบดีแค่ไหนก็ไม่ได้เรื่อง

ผมนึกถึงคนที่แต่งเครื่องรถเสียงมาแพงๆ แต่ไม่ยอมลงทุนซื้อแผ่นเพลงดีๆ มาฟังเลยครับ... ลงทุนแต่งเครื่องเสียงหมดไปหลายแสน... แต่เอามาฟังเพลง MP3 เสียงห่วยๆ ที่หาโหลดฟรีเอาจากอินเตอร์เน็ต... บู่

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 10:21:32 PM »

ขอขยายความ
ต่ำกว่าความถี่  ที่ลำโพงจะขับได้  ก็จะเกิดปัญหาดังเช่นที่ว่า

เรื่องเสียงต่ำขับไม่ไหวเนี่ยผมมีเพลงใช้ลองโดยเฉพาะ ลำโพงแพงๆดับอนาถมาเยอะครับ บางตัวเห็นว่าดอกสั่นนะแต่เสียงไม่ออก

ใครสนใจจะลองรีบโหลดนะครับ พรุ่งนี้เย็นๆผมจะลบออก
http://www.4shared.com/get/-e02IxH5/Bassotronics-Bass_I_Love_You.html

ลองเทียบจังหวะเบสดูครับ
http://www.youtube.com/watch?v=2cCuA2-3WJA
อย่าเพิ่งลบครับผมอยากได้แต่ตอนนี้คอมพังส่งซ่อมอยู่ครับ

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 10:24:02 PM »

Smiley แนะนำท่านที่จะเก็บไฟล์เสียงให้เลือกเก็บ หรือ rip เก็บจากซีดี ให้เลือกเป็นไฟล์ชนิดดังต่อไปนี้

Apple Lossless - ALAC (Apple Lossless Audio Codec)
Direct Stream Transfer - DST
Free Lossless Audio Codec - FLAC
Meridian Lossless Packing - MLP
Monkey's Audio - Monkey's Audio APE
RealPlayer - RealAudio Lossless
Shorten - SHN
TTA - True Audio Lossless
WavPack - WavPack lossless  
WMA Lossless - Windows Media Lossless
ATRAC Advanced Lossless
Audio Lossless Coding – also known as MPEG-4 ALS
MPEG-4 SLS – also known as HD-AAC
Dolby TrueHD
DTS-HD Master Audio
Free Lossless Audio Codec – FLAC
 OptimFROG
 RealPlayer – RealAudio Lossless

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 10:51:27 PM »

ผมนึกถึงคนที่แต่งเครื่องรถเสียงมาแพงๆ แต่ไม่ยอมลงทุนซื้อแผ่นเพลงดีๆ มาฟังเลยครับ... ลงทุนแต่งเครื่องเสียงหมดไปหลายแสน... แต่เอามาฟังเพลง MP3 เสียงห่วยๆ ที่หาโหลดฟรีเอาจากอินเตอร์เน็ต... บู่

รถคันเก่าที่ขายไปเจ้าของแถมเครื่องเสียงชุดใหญ่มาให้ด้วย
Front Clarion 1din จำรุ่นไม่ได้
Power Orion 3ตัว // 1000w. 2ตัวขับซับ JL 10นิ้ว 2ตัว // 500w ขับกลางแหลม
Nakamichi Auto Equalizer 1ตัว

ชุดนี้อัดใส่เครื่องเสียงคลองถมประเภทดังอย่างเดียวหงอยมาเยอะครับ แต่เปลืองฟิวส์มากอัดหนักๆขาดประจำ  คิก คิก คิก คิก

Smiley แนะนำท่านที่จะเก็บไฟล์เสียงให้เลือกเก็บ หรือ rip เก็บจากซีดี ให้เลือกเป็นไฟล์ชนิดดังต่อไปนี้

Apple Lossless - ALAC (Apple Lossless Audio Codec)
Direct Stream Transfer - DST
Free Lossless Audio Codec - FLAC
Meridian Lossless Packing - MLP
Monkey's Audio - Monkey's Audio APE
RealPlayer - RealAudio Lossless
Shorten - SHN
TTA - True Audio Lossless
WavPack - WavPack lossless 
WMA Lossless - Windows Media Lossless
ATRAC Advanced Lossless
Audio Lossless Coding – also known as MPEG-4 ALS
MPEG-4 SLS – also known as HD-AAC
Dolby TrueHD
DTS-HD Master Audio
Free Lossless Audio Codec – FLAC
 OptimFROG
 RealPlayer – RealAudio Lossless

พี่วัฒน์เชื่อผมมั้ยว่าไฟล์นามสกุล WAVE หรือ WAV คุณภาพเสียงดีที่สุด  Grin Grin
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 11:11:25 PM »

พี่วัฒน์เชื่อผมมั้ยว่าไฟล์นามสกุล WAVE หรือ WAV คุณภาพเสียงดีที่สุด  Grin Grin

Smiley เชื่อสิครับ แต่มันเปลืองที่เก็บ อยากเก็บแบบเล็กๆ คุณภาพแทบไม่แตกต่างจากต้นฉบับ ก็ต้องแบบที่บอกครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 11:40:26 PM »

Smiley เชื่อสิครับ แต่มันเปลืองที่เก็บ อยากเก็บแบบเล็กๆ คุณภาพแทบไม่แตกต่างจากต้นฉบับ ก็ต้องแบบที่บอกครับ

เปลืองจริงครับ ตีคร่าวๆก็นาทีล่ะ10mb.  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 12:37:59 PM »

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

เครื่องเสียง   ใจไม่รักหนักเลยครับ     ใครมาเล่น   รับรองมีเท่าใหร่ใส่ให้หมด

เดี่ยวนี้ผมเพลา ๆ บ้างละ
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์