เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 24, 2024, 11:41:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการสร้างโครงหลังคาครับ  (อ่าน 2943 ครั้ง)
zx9
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 08:46:12 AM »

ขอคำแนะนำด้วยครับ.....พอดีจะสร้างโครงหลังคาขนาด  กว้าง 10 เมตร ยาว 15 เมตร เพื่อเอาใว้จอดรถบัส 2 คัน  เพื่อซ่อมรถ  เอาแบบมีแต่เสาด้านข้าง  ไม่มีเสาตรงกลาง  เวลาเอารถเข้าออกจะได้ไม่มีเสามาเกะกะ  และรถหนักคันละประมาณ  13 ตัน  เราควรเทพื้นคอนกรีต  หนาประมาณกี่เซนต์ดีครับเพื่อรับน้ำหนักรถ   เอาแบบประหยัดงบที่สุดครับ   ไม่เอาความสวยงาม   ขอบคุณล่วงหน้าทุกคำแนะนำครับ...... ไหว้

ไม่ฆ่าน้อง  ไม่ฟ้องนาย  ไม่ขายเพื่อน
zx9
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 08:47:49 AM »

หากมีรูปภาพประกอบด้วยจะขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ....ไม่ค่อยมีความรู้ทางด้านงานโครงสร้างครับ....... ไหว้

ไม่ฆ่าน้อง  ไม่ฟ้องนาย  ไม่ขายเพื่อน
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 09:02:40 AM »

ผมเห็นตอนนี้เขานิยมใช้เหล็กกล่องเอามาทำโครงหลังคากัน เห็นแล้วไม่ค่อยชอบ ไม่ค่อยอยากจะเชื่อใจเลยว่ามัน คงทนถาวรไปได้สักกี่ฤดูฝน
เพราะมันขึ้นสนิมง่ายมากๆ
 เพราะตอนซื้อมาใช้มันก็คือเหล็กกล่องเหล็กดำที่ยังไม่ผ่านกระบวนการทำสี หรือ ชุบ กันสนิมใดๆมาก่อน พอถึงหน้างานขึ้นโครงเสร็จแล้วค่อยทาสีพื้น
กันสนิมกันก็แค่นั้น

แต่อีกแบบหนึ่งมันน่าใช้มาก คือ เหล็กโครงหลังคาชุบกัลวาไนซ์ (แบบที่การไฟฟ้าใช้ทำเสาไฟแรงสูงนั่นแหละ) ใช้ทน ใช้นาน ตากแดด ตากลม ตากฝนสบายๆ
แบบเสาไฟแรงสูงที่เขาปักกลางแจ้งนั่นแหละ...ราคามันก็อาจแพงกว่าเหล็กกล่อง
แต่ถ้าจ่ายได้  ยอมจ่ายเพิ่มดีกว่า ไม่ต้องเสียอารมณ์มารือทำใหม่กันภายหลัง

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 09:06:10 AM »

ขอคำแนะนำด้วยครับ.....

พอดีจะสร้างโครงหลังคาขนาด  กว้าง 10 เมตร ยาว 15 เมตร  
เอาแบบมีแต่เสาด้านข้าง  ไม่มีเสาตรงกลาง  

เวลาเอารถเข้าออกจะได้ไม่มีเสามาเกะกะ  

และรถหนักคันละประมาณ  13 ตัน  เราควรเทพื้นคอนกรีต  
หนาประมาณกี่เซนต์ดีครับเพื่อรับน้ำหนักรถ  
เอาแบบประหยัดงบที่สุดครับ   ไม่เอาความสวยงาม  

ขอบคุณล่วงหน้าทุกคำแนะนำครับ...... ไหว้

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ zx9 อ่ะ  ฮา

" โจทย์ "  ที่ให้มา  ง่าย   แต่ งบน้อย ทำยาก อ่ะ  ฮา

ยายแนะนำให้ไปดู "โครงสร้าง Lotus"  ก่อน อ่ะ ฮา
แล้วตอนเย็นเราค่อย  ลงรายละเอียดกันอ่ะ ฮา  ขำก๊าก

555 " Span "  ของโลตัส ห่างช่วงละ  10 เมตร อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2013, 09:09:56 AM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 09:45:04 AM »

วิศวะกรเท่านั้นครับ การออกแบบโครงสร้างหลังคาที่ยาวขนาดนี้ วิศวะกรเท่านั้น  Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
zx9
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 02:09:49 PM »

ลองคิดดูแล้วครับระยะกว้าง 8 เมตรก็น่าจะพอแล้ว  ส่วนความยาว  15 เมตรเท่าเดิมครับ  ทำคลุมกันแดดอย่างเดี่ยวไปก่อน  เหตุผลที่ไม่ต้องการลงทุนมากเพราะว่าเป็นที่เช่าครับ  ประมาณ 3 - 5 ปี เจ้าของจะขอที่คืนเพื่อแบ่งขายครับ...... ไหว้

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 03:00:29 PM »

เสาใช้เหล็กกล่อง 4"×4" อะเสรับหลังคาใช้โครงถักครับ ส่วนความสูงของโครงถักต้องให้วิศวกรช่วยคำนวณ..

หลังคาใช้เมทัลชีท เบาหน่อย..

ส่วนพื้นใช้เหล็กไวร์เมท 6 มิล เทคอนกรีต หนา 15 ซม. น่าจะเอาอยู่ครับ...

Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 03:14:01 PM »

ลองคิดดูแล้วครับระยะกว้าง 8 เมตรก็น่าจะพอแล้ว  
ส่วนความยาว  15 เมตรเท่าเดิมครับ  ทำคลุมกันแดดอย่างเดี่ยวไปก่อน

เหตุผลที่ไม่ต้องการลงทุนมากเพราะว่าเป็นที่เช่าครับ  
ประมาณ 3 - 5 ปี เจ้าของจะขอที่คืนเพื่อแบ่งขายครับ...... ไหว้

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ zx 9 อ่ะ ฮา

"สาระสำคัญ"  เปลี่ยน  กลายเป็นเรื่อง  เช่าที่ดิน สามปี ห้าปี ฮา
ใจสู้ต่อหรือเปล่า   เฉพาะค่า Metal sheet  อย่างเดียว รวมค่าแรงก็ แสนนึงแล้วอ่ะ ฮา

ไอ้เรื่องลด ความลึก จาก 10 เมตร เหลือ 8 เมตร มันไม่ได้ประหยัดสักกี่บาทหรอกอ่ะ ฮา
เพราะจำนวนเสา  เราใช้เท่าเดิม  เพียงแต่ ยืดระยะ ออกไปแค่เมตรเดียว อ่ะ ฮา

แบบเดิม  ยายแพลนหล่อเสาคอนกรีต สูง 4 1/2 เมตร แค่ 6 ต้น อ่ะ ฮา
หลังจากนั้นไล่ระดับน้ำ วางเพลท  9 มม  ไว้หัวเสา อ่ะ ฮา
ถัก  Span steel trusses  3 ตัว โดยใช้เหล็ก ฉาก 2 นิ้ว ประกบ 2 เส้น ล่างบน อ่ะ ฮา
ถักสลับด้วย เหล็กฉาก 1  1/2 ระยะห่าง 1 เมตร อ่ะ ฮา
ความหนาของเหล็ก  5 มม.  ก็พออ่ะ ฮา

วิธีข้างบน ยายคำนวนค่าแรง ค่าวัสดุ น่าจะ สามแสนบวก อ่ะ ฮา

5555 ตอนนี้ น่าจะ "พับ" โปรเจคแล้วอ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 03:39:23 PM »

แบบง่าย ๆ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 03:40:04 PM »

อันนี้ก็น่าสน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 03:42:49 PM »

อันนี้มีเสากลาง   แต่ดูแข็งแรง

เพื่อนผมทำไว้จอดรถ  เลยยื้มรูปมันมา   คิก คิก
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 04:08:25 PM »

อันนี้มีเสากลาง   แต่ดูแข็งแรง

เพื่อนผมทำไว้จอดรถ  เลยยื้มรูปมันมา   คิก คิก

ภาพข้างบน ประหยัดสูงสุด  งบเหลือ สองแสน - อ่ะ ฮา
5555 แต่ห้ามเอาอะไรไปกระแทก ไปเกี่ยว นะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 07:16:36 AM »

เหล็กถัก Grin Grin Grin หนัก ทำแข็งแรงหน่อย

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 07:56:42 AM »

เหล็กถัก Grin Grin Grin หนัก ทำแข็งแรงหน่อย

โครงถักมีคุณสมบัติการรับแรงเทียบเท่าคอนกรีตเสริมเหล็กครับ แต่น้ำหนักจะเบากว่า คสล.

ในโครงถักจะมีเหล็กซอยอยู่ด้านในเป็นเส้นตั้งกับเส้นทะแยงมุม..

เส้นตั้ง จะรับแรงอัด... เส้นทะแยงมุมจะรับแรงดึง..

zx9
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 08:27:10 AM »

ลองคิดดูแล้วครับระยะกว้าง 8 เมตรก็น่าจะพอแล้ว 
ส่วนความยาว  15 เมตรเท่าเดิมครับ  ทำคลุมกันแดดอย่างเดี่ยวไปก่อน

เหตุผลที่ไม่ต้องการลงทุนมากเพราะว่าเป็นที่เช่าครับ 
ประมาณ 3 - 5 ปี เจ้าของจะขอที่คืนเพื่อแบ่งขายครับ...... ไหว้

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ zx 9 อ่ะ ฮา

"สาระสำคัญ"  เปลี่ยน  กลายเป็นเรื่อง  เช่าที่ดิน สามปี ห้าปี ฮา
ใจสู้ต่อหรือเปล่า   เฉพาะค่า Metal sheet  อย่างเดียว รวมค่าแรงก็ แสนนึงแล้วอ่ะ ฮา

ไอ้เรื่องลด ความลึก จาก 10 เมตร เหลือ 8 เมตร มันไม่ได้ประหยัดสักกี่บาทหรอกอ่ะ ฮา
เพราะจำนวนเสา  เราใช้เท่าเดิม  เพียงแต่ ยืดระยะ ออกไปแค่เมตรเดียว อ่ะ ฮา

แบบเดิม  ยายแพลนหล่อเสาคอนกรีต สูง 4 1/2 เมตร แค่ 6 ต้น อ่ะ ฮา
หลังจากนั้นไล่ระดับน้ำ วางเพลท  9 มม  ไว้หัวเสา อ่ะ ฮา
ถัก  Span steel trusses  3 ตัว โดยใช้เหล็ก ฉาก 2 นิ้ว ประกบ 2 เส้น ล่างบน อ่ะ ฮา
ถักสลับด้วย เหล็กฉาก 1  1/2 ระยะห่าง 1 เมตร อ่ะ ฮา
ความหนาของเหล็ก  5 มม.  ก็พออ่ะ ฮา

วิธีข้างบน ยายคำนวนค่าแรง ค่าวัสดุ น่าจะ สามแสนบวก อ่ะ ฮา

5555 ตอนนี้ น่าจะ "พับ" โปรเจคแล้วอ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก
ราคานี้พอสู้ได้อยู่ครับยาย   เฉลี่ย 3 ปีเดือนละประมาณไม่ถึงหมื่น  พอดีมันมีที่ว่างเหลืออยู่บ้างไม่มากมีพรรคพวกมาขอเช่าที่จอดรถทัวร์ประมาณ 10 กว่าคัน  ให้ค่าเช่าเดือนละ 1,000 บาท/คัน  ก็พอมีรายได้บ้าง  รวมค่ารับซ่อมรถอีกก็น่าจะพอใหว   เพียงแต่เราต้ิงลงทุนไปก่อนซึ่งต้องใช้ทุนสูงอยู่  ตรงนี้ก็ทำใจใว้แล้วครับ  เพียงแต่อยากให้ประหยัดที่สุดเท่านั้น    ต้องขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ   หลายกระทู้ที่ผมเข้ามาขอความรู้ขอคำแนะนำ  ยายเข้ามาตอบให้ความรู้แทบทุกกระทู้   ตรงนึีต้องขอขอบคุณอีกครั้งครับ   มันไม่มีทางเลือกต้องสู้ต่อไปครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์