เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 24, 2024, 07:29:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุการณ์โลกกำลังล่อแหลมอีกแล้ว...  (อ่าน 2249 ครั้ง)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 11:35:30 PM »

ปูตินสั่งทำลายซาอุฯ หลังเหตุการณ์ก่อการร้ายที่โวลกาแกรด (Volgograd)

หลังจากเหตุการณ์ก่อการร้ายที่โวลกาแกรด หรือสตาลินกราดในอดีตในวันที่ 30 ธันวาคม 2013 ประธานาธิบดีปูตินของรัสเซียออกอาการเดือดดาลอย่างสุดขีด เพราะเชื่อว่าซาอุฯ อยู่เบื้องหลังการก่อการร้ายโดยกบฏเชคเนียครั้งนี้ที่ทำให้มีคนตาย 32 คนและบาดเจ็บ 104 คน และอีกไม่กี่ชั่วโมงต่อมาปูตินได้สั่งให้กองทัพรัสเซียเตรียมพร้อมในการทำลายซาอุฯ เป็นการตอบโต้

Volgograd อยู่ห่างจาก Shochi 650กิโลเมตร ซึ่งเป็นสถานที่จัดกีฬาโอลิมปิคส์ฤดูหนาวที่รัสเซียเป็นเจ้าภาพปี 2014 นี้

ผู้ก่อเหตุระเบิดพลีชีพที่ Volgograd คือ Pavel Pechyonkin เขามีอายุ 32 ปี และได้เข้าร่วมขบวนการต่อต้านรัสเซียเมื่อปี 2012 ข่าวกรองของรัสเซียพบว่า Pechyonkin เข้าร่วมขบวนการก่อการร้ายที่ซีเรียเมื่อช่วงปีที่ผ่านมาที่ซีเรียในเขตดินแดนอิสลามที่ซาอุฯ ให้เงินสนับสนุน ซาอุฯ ต้องการล้มรัฐบาลนายอัสสาดของซีเรีย และได้ให้การสนับสนุนพวกกบฎ แต่รัสเซียให้ความช่วยเหลือซีเรียอยู่ เพราะเป็นทางออกสู่ทะเลเมดิเตอร์เรเนียนของกองทัพเรือรัสเซีย และรัสเซียกำลังแผ่ขยายอำนาจในตะวันออกกลางแข่งกับสหรัฐฯ

คงจะจำกันได้ว่า เดือนสิงหาคมปีที่แล้วเจ้าชายบันดาร์ บิน สุรต่านของซาอุได้มีการพบกันอย่างลับๆ กับปูตินที่รัสเซีย เจ้าชายบินดาร์ยื่นข้อเสนอให้รัสเซียเลิกให้การสนับสนุนซีเรีย แลกกับความร่วมมือทางน้ำมันกับซาอุฯ และผลประโยชน์ร่วมกันอื่นๆ ถ้าปูตินไม่รับข้อเสนอนี้ ทางซาอุฯ จะไม่รับรองความปลอดภัยของกีฬาโอลิมปิคส์ฤดูหนาวที่ Sochi เพราะว่าทางซาอุฯ คุมพวกกบฏมุสลิมเชคเนียที่กำลังต่อต้านรัสเซียอยู่ จะสั่งให้ทำอะไรก็ได้

ปรากฎว่าหลังพบปะกันครั้งนั้น ปูตินยั๊วสุดขีดที่ถูกลูบคมขู่ เลยขู่กลับว่าถ้าซาอุฯ ถล่มซีเรีย รัสเซียจะถล่มซาอุฯกลับ

จนกระทั่งก่อนเกิดเหตุร้ายที่Volgogradประมาณครึ่งเดือน เจ้าชายบันดาร์มีการพบปะกับปูตินอีกครั้งเพื่อที่จะรื้อฟื้นข้อเสนออันเดิม และปูตินยังคงยืนกรานเหมือนเดิม โดยบอกว่าการยั่วยุและการให้การสนับสนุนการก่อการร้ายแยกดินแดนจะเป็นดาบสองคม และอาจจะย้อนกลับไปเป็นปัญหาภายในซาอุฯ เสียเอง และอาจจะรุนแรงขึ้นโดยที่ซาอุฯ มิอาจที่จะควบคุมได้

ปูตินขู่เจ้าชายบันดาร์กลับอีกครั้ง

แต่แล้วเหตุการณืก่อการร้ายที่ Volgograd ก็เกิดขึ้นจนได้ และทางรัสเซียมองว่าเป็นการเตรียมตัวการก่อการร้ายกีฬาโอลิมปิคส์ที่ Sochi เพิ่ม และเป็นการขู่ไม่ให้ประเทศอื่นๆ ส่งนักกีฬาเข้าร่วมการแข่งขัน

อันนำมาสู่ข่าวล่าสุดว่าปูตินได้สั่งให้กองทัพรัสเซียเตรียมตัวทำลายซาอุฯเป็นการตอบโต้

6/1/2014

http://www.thetotalcollapse.com/putin-orders-saudi-arabia-destroyed-after-volgograd-terror-strikes/
http://www.infowars.com/volgograd-bombings-follow-saudi-threat-to-attack-russia/
http://www.thetotalcollapse.com/putin-orders-saudi-arabia-destroyed-after-volgograd-terror-strikes/

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 11:37:35 PM »

รัสเซียจะกล้าเหรอครับพี่วัฒน์  +ครับ  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 12:40:32 AM »

รัสเซียจะกล้าเหรอครับพี่วัฒน์  +ครับ  Grin

กล้าหรือเปล่าไม่รู้ครับ คุณ.เบิ้ม แต่ผมกลัวราคาน้ำมันจะขยับขึ้นอีก  Smiley

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 12:45:00 AM »

กล้าหรือเปล่าไม่รู้ครับ คุณ.เบิ้ม แต่ผมกลัวราคาน้ำมันจะขยับขึ้นอีก  Smiley

ล่าสุดน้ำมัน93.xx ทองยังไม่ขยับครับพี่วัฒน์  อาจะแค่ขู่ๆ ซาอุฯไม่ธรรมดา ผมว่าปูตินไม่กล้าครับ  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Deknoi
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 08:26:47 AM »

ความคิดของผมคนเดียวนะครับ   

ตัวกำลังพลซาอุเองจริงๆ คงไม่เท่าไหร่  แต่ด้วยเงินและน้ำมันที่มีอยู่อาจทำให้มีหลายๆ ประเทศส่งกำลังพลที่เข้าไปช่วยซาอุรบเพื่อแลกกับน้ำมัน

นั่นเป็นผลให้น้ำมันดิบของซาอุทะลักออกสู่ตลาดโลก  ทำให้ราคาน้ำมันดิบของโลกลดลง และคงไม่ต้องนึกว่าประเทศไหนที่จะส่งทหารไปช่วย   กิ๊วก๊าว
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 08:31:23 AM »

น่าจับตาครับ เพราะหมวกฟ้าคงขยับไม่ออก เนื่องจากรัสเซียคือหนึ่งในคณะมนตรีความมั่นคงถาวร ที่มีอำนาจออกเสียงโหวตว่าจะให้หมวกฟ้าออกไปที่ไหนได้บ้าง... ฮา...
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 10:53:39 AM »

ผมว่าถ้ารัสเซียขู่แบบนี้... ซาอุก็เตรียมตัวหนาวได้ครับ... เพราะรัสเซียไม่ใช่เกาหลีเหนือที่มีแต่ขู่ผ่านสื่อ... แต่คิดดูว่ามีอะไรบ้างที่พี่หมีไม่กล้า... มีอะไรมั่งที่พี่หมีแหกกฏแล้วมีใครกล้าทักท้วง... ยกเว้นแต่ว่า... จะสามารถตกลงกันได้...
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 01:26:00 PM »

สหรัฐ..มิยิ้มจนปากแหกถึงหูรึ..คราวนี้
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 02:52:05 PM »

สหรัฐ..มิยิ้มจนปากแหกถึงหูรึ..คราวนี้

ตรูขายอาวุธ(ให้ซาอุฯ)รวยไม่รู้จะรวยยังไงก็คร่านี้แระ คริคริ Wink Grin คิก คิก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 03:10:37 PM »

อยากเห็นแสนยานุภาพของกองทัพรัสเซียจริงๆครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 03:19:05 PM »

ถ้ารัสเซียไม่อยากเปิดศึกตรงๆ ก็เล่นสงครามใต้ดินด้วยการส่งครูฝึกและอาวุธให้กองกำลังมุสลิมชีอะห์ที่อยู่ในซาอุฯแล้วก็ประเทศรอบๆ เช่น อิหร่าน อิรัก เยเมน ฯลฯ ซาอุฯก็นั่งไม่ติดแล้วครับ เพราะราชวงศ์ซาอุดเป็นมุสลิมนิกายวาฮะบีซึ่งเป็นชนกลุ่มน้อยแต่มาปกครองชนกลุ่มใหญ่ของประเทศคือมุสลิมนิกายชีอะห์ ทางการซาอุฯเองก็ปราบปราบด้วยความรุนแรงอยู่ตลอดเวลา

ลองคิดดูนะครับ ว่าถ้าชาวมุสลิมชีอะห์ในซาอุฯรวมกลุ่มติดอาวุธได้เมื่อไหร่ ตะวันออกกลางมีสิทธิ์ลุกเป็นไฟอีกรอบแน่ครับ  อ๋อย

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 03:51:57 PM »

ผมก็เชื่อว่ารัสเซียไม่เปิดศึกกับซาอุ หลังจากเคยทำศึกบุกอัฟกานิสถาน มีแต่เสีย
คงใช้วิธีการสายลับแทรกซึมเสี้ยมบ่อนทำลายดีกว่า ปะทะตรง 
ที่รู้ๆสรุปแล้ว โอกาสเห็นราคาน้ำมันถูกในชั่วชีวิตผมคงไม่มีแน่ๆ 

อเสวนา จะ พาลานัง
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 04:02:21 PM »

ผมก็เชื่อว่ารัสเซียไม่เปิดศึกกับซาอุ หลังจากเคยทำศึกบุกอัฟกานิสถาน มีแต่เสีย
คงใช้วิธีการสายลับแทรกซึมเสี้ยมบ่อนทำลายดีกว่า ปะทะตรง 
ที่รู้ๆสรุปแล้ว โอกาสเห็นราคาน้ำมันถูกในชั่วชีวิตผมคงไม่มีแน่ๆ 
ผมเห็นด้วยกับความคิดนี้  ปัจจุบันการทำสงครามด้วยกองกำลังใหญ่แทบจะไม่มีแล้ว  แต่การทำให้  เน่าใน  ถึงจะช้าแต่บ่อนทำลายเสถียรภาพได้นาน 

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 04:18:03 PM »

ตีกันทั้งโลก Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 04:55:53 PM »

ตีกันทั้งโลก Grin Grin Grin
ทั้งในมุ้ง และนอกมุ้งครับพี่คาร์

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
หน้า: [1] 2
  พิมพ์