เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 04:32:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไทยส่งออกข้าวจากที่ 1 ตกเป็นที่ 3  (อ่าน 9968 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #105 เมื่อ: มกราคม 25, 2014, 11:21:55 AM »

วันนี้ ที่บ้านอยุธยา พ่อผมเพิ่งเกี่ยวข้าวไป ราคาโรงสีรับซื้อข้าวเปลือก(เงินสด) ตันละ 6,000 บาทไทยครับ  ตกใจ

ข้าวพันธุอะไรครับ Grin Grin Grin ปลูกดีไหมครับช่วงนี้ ได้ไร่ละเท่าไร

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #106 เมื่อ: มกราคม 25, 2014, 11:54:46 AM »

พูดถึงข้าวเพื่อนที่อยู่อีสานเอาข้าวหอมมะลิที่ปลูกทางนั้นมาฝากถุงนึงทำไมมันหอมกว่าข้าวหอมที่แถวบ้านผมปลูกก็ไม่รู้ ปีหน้าว่าจะหาพันธุ์ข้าวหอมมะลิแบบที่เค้าปลูกกันทางภาคอีสานมาปลูกบ้างไม่ทราบว่าจะสามารถหาซื้อเมล็ดพันธุ์ได้ที่ไหนครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #107 เมื่อ: มกราคม 25, 2014, 12:24:49 PM »

พูดถึงข้าวเพื่อนที่อยู่อีสานเอาข้าวหอมมะลิที่ปลูกทางนั้นมาฝากถุงนึงทำไมมันหอมกว่าข้าวหอมที่แถวบ้านผมปลูกก็ไม่รู้ ปีหน้าว่าจะหาพันธุ์ข้าวหอมมะลิแบบที่เค้าปลูกกันทางภาคอีสานมาปลูกบ้างไม่ทราบว่าจะสามารถหาซื้อเมล็ดพันธุ์ได้ที่ไหนครับ

ผมว่าความสด ใหม่ ช่วยให้หอมเพิ่มครับ Grin Grin Grin

zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #108 เมื่อ: มกราคม 25, 2014, 10:26:20 PM »

ปีหน้าว่าจะหาพันธุ์ข้าวหอมมะลิแบบที่เค้าปลูกกันทางภาคอีสานมาปลูกบ้างไม่ทราบว่าจะสามารถหาซื้อเมล็ดพันธุ์ได้ที่ไหนครับ

หอมมะลิอีสาน จะมีกลิ่นหอมนุ่ม รสหวาน ต้องปลูกที่อีสาน มันเกี่ยวกับดินน้ำและสภาพอากาศครับ ฝรั่ง(เมกา)มันขโมยพันธุ์ไปปลูกบ้านมันนานแล้ว แต่ไม่ได้คุณสมบัติเหมือนปลูกที่อีสาน
Victor&Sugus
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

รักสนุกทุกถนัด เฉพาะเรื่องปืน.....

« ตอบ #109 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 09:05:30 AM »

ข้าวหายไปไหนกันหมด......แถวบ้านผมอยุธยา ตอนนี้น้ำแห้งไปหมดครับ
จำนำมีแต่ใบประทวน น้ำก็ไม่มีให้ทำนาอีก .......เป็นชาวนา นี่ลำบากจริง ๆ ครับ........

☀ <º))))><.·´¯`·. h £ ® ß € ¯|¯ •·.·´¯`·.·• .·´¯`·.><((((º> —(•·÷[ ]÷·•)—·‡±±‡±÷· Oº°‘¨ ¨‘°ºO •°o.O O.o°• ¨°o.O O.o°¨ —¤÷(`[¤* *¤]´)÷¤— •·.·´¯`·.·• •·.·´¯`·.·• «·´`·.(`·.¸ ¸.·´).·´`·» ׺°”˜`”°º× ׺°”˜`”°º× »-(¯`v´¯)✿*Maxx™❀●• ♬✿❀●• ♬
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #110 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 10:58:07 AM »

แถวอีสาน...มีพันธุ์ข้าวหอมมะลิ กข.105 (ข้าวนาปี) ขายตามร้านขายปุ๋ยตามอำเภอครับ กระสอบปุ๋ยหนึ่ง 25 กก. แต่ทราบว่าเอาไปปลูกภาคอื่นแล้วมันไม่ได้ผลครับ

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #111 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 01:08:14 PM »

ขอบคุณมากครับปีนี้จะลองหามาปลูกดูครับ

แถวอีสาน...มีพันธุ์ข้าวหอมมะลิ กข.105 (ข้าวนาปี) ขายตามร้านขายปุ๋ยตามอำเภอครับ กระสอบปุ๋ยหนึ่ง 25 กก. แต่ทราบว่าเอาไปปลูกภาคอื่นแล้วมันไม่ได้ผลครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #112 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 01:20:07 PM »

แถวอีสาน...มีพันธุ์ข้าวหอมมะลิ กข.105 (ข้าวนาปี)
ขายตามร้านขายปุ๋ยตามอำเภอครับ

กระสอบปุ๋ยหนึ่ง 25 กก.
แต่ทราบว่าเอาไปปลูกภาคอื่นแล้วมันไม่ได้ผลครับ

็5555 ยายซื้อ สองกระสอบ  ฝากน้าเสก "ปลูก"  ฮา
เวลาเกี่ยว แบ่ง  " คนละครึ่ง " ก็ได้ อ่ะ  ฮา ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #113 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 01:28:00 PM »

เรื่องโกงข้าวนี่คือตัวอย่างที่ดี ของคนที่ชอบพูดว่า"ใครๆ เขาก็ทำกัน"...

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #114 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 01:54:37 PM »

เรื่องโกงข้าวนี่คือตัวอย่างที่ดี ของคนที่ชอบพูดว่า"ใครๆ เขาก็ทำกัน"...

ความถูกต้อง Grin Grin Grin

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #115 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 01:55:04 PM »

ข้าวหายไปไหนกันหมด......แถวบ้านผมอยุธยา ตอนนี้น้ำแห้งไปหมดครับ
จำนำมีแต่ใบประทวน น้ำก็ไม่มีให้ทำนาอีก .......เป็นชาวนา นี่ลำบากจริง ๆ ครับ........

ลำบากจริงครับเกษตรกร 

น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #116 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 02:00:14 PM »

แถวอีสาน...มีพันธุ์ข้าวหอมมะลิ กข.105 (ข้าวนาปี)
ขายตามร้านขายปุ๋ยตามอำเภอครับ

กระสอบปุ๋ยหนึ่ง 25 กก.
แต่ทราบว่าเอาไปปลูกภาคอื่นแล้วมันไม่ได้ผลครับ

็5555 ยายซื้อ สองกระสอบ  ฝากน้าเสก "ปลูก"  ฮา
เวลาเกี่ยว แบ่ง  " คนละครึ่ง " ก็ได้ อ่ะ  ฮา ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ยี๊ ค่าไถพรวน,ค่าไถปลูก...ค่ายาฆ่าหอยเชอรี่,ค่าปุ๋ยยูเรียสำหรับเร่งใบ,ค่าปุ๋ยเร่งต้น,ค่าปุ๋ยเร่งรวงตอนท้องแก่...ค่ารถเีกี่ยว,ค่ารถขนส่ง,ค่าแรงงานตากข้าว...ที่สำคัญตอนแบ่งกันกับยาย...ต้องเสียค่ารถขนไปให้ยายอีก.... ยี๊

ปีที่แล้วทำ 5 ไร่ขายได้ 24000 ขาดทุนตั้งแต่ยังไม่เกี่ยว...โอ้ย หัวเราะร่าน้ำตาริน

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #117 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 04:59:11 PM »

ปีที่แล้วทำ 5 ไร่ขายได้ 24000 ขาดทุนตั้งแต่ยังไม่เกี่ยว...โอ้ย หัวเราะร่าน้ำตาริน

ทำไมขาดทุนแล้วยังปลูกล่ะครับ Grin Grin Grin

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #118 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 04:59:53 PM »

ดูคริป ชาวนาผูกคอตาย ชาวนาร้องไห้ น่าสงสารจริง เดี๋ยวหาคริปมาให้ดู

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #119 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 05:03:44 PM »

เขาไม่มีจะกิน แล้วหาว่าเขาเป็นม๊อบชาวนาปลอมอีก นี่จากราชบุรี

http://www.youtube.com/watch?v=yxvBFPZMo-8

ยังมีม๊อบทางเหนืออีก บอก80%อาจไม่ไปเลือกตั้ง เขาว่าเขารู้เรื่องการเมืองไม่ใช่คนโง่ รอดูกันครับ 

หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11
  พิมพ์