เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 04:37:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไทยส่งออกข้าวจากที่ 1 ตกเป็นที่ 3  (อ่าน 10006 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #120 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 05:05:52 PM »

นี่ข่าว ผูกคอตาย ของจริง ไม่ใช่เอาแต่บอกว่าของปลอม

http://www.youtube.com/watch?v=BmrEjd_d89g

น่าสงสารครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #121 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 05:20:38 PM »

แม่ยายผมก็ยังไม่ได้เงินเลยครับ เดี๋ยวต้องไปดูซะหน่อยว่าแกเป็นชาวนาปลอมแบบ นังนกแสก ว่าหรือเปล่า

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
jane1234
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #122 เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 09:19:52 AM »

วันนี้ ที่บ้านอยุธยา พ่อผมเพิ่งเกี่ยวข้าวไป ราคาโรงสีรับซื้อข้าวเปลือก(เงินสด) ตันละ 6,000 บาทไทยครับ  ตกใจ

ข้าวพันธุอะไรครับ Grin Grin Grin ปลูกดีไหมครับช่วงนี้ ได้ไร่ละเท่าไร

ข้าวเปลือกนาปีของภาคกลางครับ (ไม่ใช่ข้าวหอมมะลิ)
ปีนี้ข้าวไม่ดีด้วย 5 ไร่ ได้แค่ตันครึ่ง เพราะหนูนา เพลี้ย ครับ
ราคา 11,000 เป็นราคาที่ รัฐหรือธกส.รับซื้อ แต่ไม่มีกำหนด
ว่าจะจ่ายเงินเมื่อไร แต่ราคา6,000 นี่ราคาเงินสดของโรงสีที่จะรับซื้อจากชาวนาครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #123 เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 10:37:00 AM »

วันนี้ ที่บ้านอยุธยา พ่อผมเพิ่งเกี่ยวข้าวไป ราคาโรงสีรับซื้อข้าวเปลือก(เงินสด) ตันละ 6,000 บาทไทยครับ  ตกใจ

ข้าวพันธุอะไรครับ Grin Grin Grin ปลูกดีไหมครับช่วงนี้ ได้ไร่ละเท่าไร

ข้าวเปลือกนาปีของภาคกลางครับ (ไม่ใช่ข้าวหอมมะลิ)
ปีนี้ข้าวไม่ดีด้วย 5 ไร่ ได้แค่ตันครึ่ง เพราะหนูนา เพลี้ย ครับ
ราคา 11,000 เป็นราคาที่ รัฐหรือธกส.รับซื้อ แต่ไม่มีกำหนด
ว่าจะจ่ายเงินเมื่อไร แต่ราคา6,000 นี่ราคาเงินสดของโรงสีที่จะรับซื้อจากชาวนาครับ

เหวอเลยครับ... ครึ่งเดียว...
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #124 เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 11:09:39 AM »

ปีที่แล้วทำ 5 ไร่ขายได้ 24000 ขาดทุนตั้งแต่ยังไม่เกี่ยว...โอ้ย หัวเราะร่าน้ำตาริน

ทำไมขาดทุนแล้วยังปลูกล่ะครับ Grin Grin Grin

จริง ๆ แล้วคนทำนาจริง ๆ คือต้องการข้าวไว้กินครับ...อีสานบ้านผม..มีที่นาทำกิน 20 ไร่...ต้องแบ่งไปทำข้าวเหนียว 5 ไร่...ข้าวเหนียวเอาไว้กินทั้งหมด(ซื้อข้าวสารเหนียวแพงหลาย) เหลือข้าวอีกสิบห้าไร่ต้องแบ่งไว้ให้พอกินทั้งปี....ที่เหลือก็แค่เอาไปขายเพื่อให้ค่ารถเกี่ยวและไว้ขายอีกทีก็ค่ารถไถ....ส่วนค่าปุ๋ยก็หาเอาต่างหากครับ...อาจจะรับจ้าง..ลูกไปรับจ้างที่ กทม....ข้าวพันธุ์ก็เอาข้าวในยุ้งฉางนั่นแหละ...สรุปแล้ว...ถ้าคิดจะขายทั้งหมดก็ขาดทุนครับ...แต่ถ้าลงทุน(ค่าแรงงานส่วนตัว)...ก็แค่มีข้าวไว้กินครับ ขำก๊าก

น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #125 เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 11:12:15 AM »

ตามนี้เลยครับ...ตอนผมเอาไปขาย...ข้าวหอมมะลิ..ขายข้าวสดได้ตันละ 12500 ทั้ง ๆ ที่ราคาประกัน(ข้าวแห้ง) 20000  ต้องยอมขายข้าวสด..เพราะค่ารถเกี่ยว..หนี้สินมากมายมันมารอทวงถามนั่นแหละ ขำก๊าก

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #126 เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 03:07:17 PM »

ปีที่แล้วทำ 5 ไร่ขายได้ 24000 ขาดทุนตั้งแต่ยังไม่เกี่ยว...โอ้ย หัวเราะร่าน้ำตาริน

ทำไมขาดทุนแล้วยังปลูกล่ะครับ Grin Grin Grin

จริง ๆ แล้วคนทำนาจริง ๆ คือต้องการข้าวไว้กินครับ...อีสานบ้านผม..มีที่นาทำกิน 20 ไร่...ต้องแบ่งไปทำข้าวเหนียว 5 ไร่...ข้าวเหนียวเอาไว้กินทั้งหมด(ซื้อข้าวสารเหนียวแพงหลาย) เหลือข้าวอีกสิบห้าไร่ต้องแบ่งไว้ให้พอกินทั้งปี....ที่เหลือก็แค่เอาไปขายเพื่อให้ค่ารถเกี่ยวและไว้ขายอีกทีก็ค่ารถไถ....ส่วนค่าปุ๋ยก็หาเอาต่างหากครับ...อาจจะรับจ้าง..ลูกไปรับจ้างที่ กทม....ข้าวพันธุ์ก็เอาข้าวในยุ้งฉางนั่นแหละ...สรุปแล้ว...ถ้าคิดจะขายทั้งหมดก็ขาดทุนครับ...แต่ถ้าลงทุน(ค่าแรงงานส่วนตัว)...ก็แค่มีข้าวไว้กินครับ ขำก๊าก

น่าสนใจข้อมูลนี้
✿ตุ๊ก...ครับ✿
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #127 เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 03:33:12 PM »

ชาวนาระแวกบ้าน(จ.เลย)เลิกทำนาไปเยอะเลยครับ เห็นว่าเดี๋ยวนี้ปลูกอ้อยขายอ้อยซื้อข้าวกินยังเหลือกำไรเยอะกว่าทำนาเป็นใหนๆ...

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #128 เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 03:49:53 PM »

ชาวนาระแวกบ้าน(จ.เลย)เลิกทำนาไปเยอะเลยครับ เห็นว่าเดี๋ยวนี้ปลูกอ้อยขายอ้อยซื้อข้าวกินยังเหลือกำไรเยอะกว่าทำนาเป็นใหนๆ...

นึกอยู่ครับ... หากปลูกข้าวมันไม่คุ้มค่าก็อย่าไปปลูกมัน เพราะเหมือนพายเรือให้โจรนั่ง, ลำบากแทบตาย แต่คนได้ผลประโยชน์มีแต่โรงสีรวยเอาๆ กับนักการเมืองหลอกโน่นนี่...

ประเด็นคือหากจะไปทำอย่างอื่นมันไม่ได้เลิกง่ายๆ เพราะต้องสะสมองค์ความรู้พอให้เปลี่ยนกระบวนการคิดเสียด้วย... ไม่รู้ว่าจะใช้เวลานานแค่ไหนกว่าจะ Detect ปัญหาให้พบ, หาสาเหตุ, กำหนดเป้าหมายและวิธีเดิน ฯลฯ...

ผู้คนสังคมเมืองยังต้องใช้เวลานานเลยครับ ทั้งที่อยู่ในสิ่งแวดล้อมที่ไดนามิกแล้วก็ตาม...
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #129 เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 08:02:10 PM »

พ่อผมปลูกมันทั้งข้าวทั้งอ้อยทั้งข้าวโพดทั้งถั่วเขียวครับที่มี๕๐กว่าไร่ปลูกข้าวสิบกว่าไร่ที่เหลือปลูกข้าวโพดพอเก็บข้าวโพดเสร็จก็ปลูกถั่วเขียวแทนที่ข้าวโพดครั้นเกี่ยวข้าวเสร็จก็ปลูกข้าวโพดในนาข้าว ส่วนอ้อยเช่าที่คนอื่นปลูก ข้าวก็เก็บไว้กินกับแบ่งขายบ้างเป็นบางส่วน ไม่เคยจำนำครับเลยสบายหน่อย พอว่างจากปลูกนั่นปลูกนี่เป็นนายหน้าขายที่บ้างถมดินบ้าง หาเงินเก่งกว่าผมอีกครับ หาเมียเก่งอีกตะหาก ขำก๊าก

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #130 เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 08:05:42 PM »

หาเมียเก่งอีกตะหาก ขำก๊าก

อูยยย ยอดเลย Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #131 เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 09:12:48 PM »

อำเภอที่ผมอยู่อัตราค่าเช่าที่ปลูกอ้อยตกไร่ละ 1000/ปี...ตอนมาซื้อข้าวสารที่ร้านผม พี่แกก็บ่นว่าข้าวสารแพง แต่ก็ไม่กลับไปปลูกข้าวอีกแล้ว บอกซื้อกินดีกว่าครับ  Grin Grin Grin

แก้ไขคำผิดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2014, 09:24:10 PM โดย █ ตุ๊ก...ครับ █ » บันทึกการเข้า

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #132 เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 09:18:38 PM »

ตอนนี้ชาวนาได้เงินจำนำข้าวหรือยัง   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #133 เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 09:22:08 PM »

ตอนนี้ชาวนาได้เงินจำนำข้าวหรือยัง   Grin

เห็นออกข่าวว่าตัวจริงได้เงินแล้ว...ที่ยังไม่ได้เงินแล้วออกมาทวงนั่นเป็นชาวนาตัวปลอมครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #134 เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 09:31:02 PM »

แล้วก็มีออกข่าวมาอีกว่า ... ถ้าไม่มีอะไรจะกิน  ก็กินใบประทวนก่อน ...
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=235954.240

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11
  พิมพ์