เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 24, 2024, 07:30:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบเปลี่ยนภาษาของผมต้องกดสองครั้งจะแก้อย่างไรดีครับ?  (อ่าน 1240 ครั้ง)
ราษฎร์หน้า เส้นหมี่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน -330

« เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 03:37:45 AM »

ระบบเปลี่ยนภาษาคอมพิวเตอร์ผมมีปัญหาครับ

คือ ตอนแรกที่ใช้ มันจะมี English US, English UK และ Thai

เวลากดเปลี่ยนภาษาต้องกดสองครั้งจึงจะเปลี่ยนจากอังกฤษเป็นไทย ผมก็คลิกขวาที่ Language Bar แสดงภาษากด Setting เปิดหน้า General จัดการ Remove English US ออกไปเสียอันหนึ่ง

เหลือ English (Australia) กับ Thai

พอทำแบบนี้ช่วงแรกๆ ก็กดคีย์เปลี่ยนภาษาครั้งเดียว เปลี่ยน EN กับ TH ไม่มีปัญหา(ผมใช้ปุ่ม Shift+Alt) แล้วแฟนผมมาใช้งานอย่างไรไม่ทราบ กลายเป็นต้องกด Shift+Alt สองครั้งจึงจะเปลี่ยนจากอังกฤษเป็นไทย นั่นคือ EN อีกตัวมันโผล่มาแน่ๆ

ผมก็คลิกขวาที่เคอร์เซอร์แสดงภาษา EN กด Setting เปิดหน้า General อีกครั้ง เพื่อจะลบส่วนเกิน แต่ก็เห็นอยู่แค่สองภาษาคือ  English (Australia) กับ Thai แต่เวลาคลิกซ้ายที่ Language Bar มี English US อยู่ด้วย

บางทีพิมพ์เร่งๆ อ้าวต้องลบมากดเปลี่ยนภาษาใหม่วุ่นวายอีก บางทีกดเปลี่ยนไปครั้งเดียวลืมไปว่าต้องกดสองครั้ง พอนึกขึ้นได้เผลอกดเบิ้ลกลายเป็นยังอยู่ที่ EN ต้องมากดเบิ้ลอีกที เสียเวลาแท้ๆ  หัวเราะร่าน้ำตาริน  

อยากลบ English US ถาวรไปเลยครับ เวลากดเปลี่ยนภาษาจะได้กดครั้งเดียว (ถนัด UK มากกว่า US ครับ) ขอคำแนะนำด้วยครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2014, 03:43:39 AM โดย "ราษฎร์หน้า เส้นหมี่" » บันทึกการเข้า

เราตื่นแล้ว ยิ่งโตยิ่งรู้ ยิงรู้ยิ่งไม่รู้
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 06:58:32 AM »

รอรับความรู้ด้วยครับ

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
SP2393
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 07:25:30 AM »

ไหว้

ลองดูที่ลิ้งนี้ครับ  เผื่อว่าจะมีประโยชน์

http://www.youtube.com/watch?v=luKMBXqE3xo

หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 09:00:14 AM »

ผมก้อเคยเจอปัญหานี้เหมือนกัน
จำได้คร่าวๆว่า ผมตัดภาษาอังกฤษ ออกไปหนึ่งตัวครับ

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
ใช้ของที่มี  มีของที่ใช้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 09:01:11 AM »

ไหว้
ลองดูที่ลิ้งนี้ครับ  เผื่อว่าจะมีประโยชน์
http://www.youtube.com/watch?v=luKMBXqE3xo

เยื่ยมครับ... เป็น AI ชนิดหนึ่ง, คือมันจะไปเปรียบเทียบกับคำศัพท์ในฐานข้อมูลฯ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 09:06:26 AM »

ผมก้อเคยเจอปัญหานี้เหมือนกัน
จำได้คร่าวๆว่า ผมตัดภาษาอังกฤษ ออกไปหนึ่งตัวครับ

ตามนั้นครับ, Uninstall ออกไปหนึ่งตัว... ตามวงรีสีแดง รูปข้างล่างครับ...

ราษฎร์หน้า เส้นหมี่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน -330

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 10:33:50 AM »

แก้ได้แล้วครับ ขอบคุณครับ  ไหว้ Grin

เราตื่นแล้ว ยิ่งโตยิ่งรู้ ยิงรู้ยิ่งไม่รู้
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 04:07:57 PM »

ของผมใช้  win  7  พิมพ์ไปดีๆ  มันดันเด้งจาก  คำสุดท้าย  ไปคำหน้าสุด

แก้ยังไงครับ

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 04:43:09 PM »

ของผมใช้  win  7  พิมพ์ไปดีๆ  มันดันเด้งจาก  คำสุดท้าย  ไปคำหน้าสุด

[/qเหมือน
ของผมใช้  win  7  พิมพ์ไปดีๆ  มันดันเด้งจาก  คำสุดท้าย  ไปคำหน้าสุด

เหมือนกันเลยครับ
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 07:27:31 AM »

ท่านไดทราบ  ตอบด้วยครับ

ไหว้ ไหว้ ไหว้
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 09:07:53 AM »

ของผมใช้  win  7  พิมพ์ไปดีๆ  มันดันเด้งจาก  คำสุดท้าย  ไปคำหน้าสุด

เกิดบนโน๊ตบุ๊คตัวใหม่ใช่มั๊ยครับ... ลองสังเกตุดูนะครับว่านิ้วหัวแม่มือเราไปโดนทัชแพดมั่งรึเปล่า... บางทีทัชแพดมันไวต่อการสัมผัสมากๆ เฉียดนิดเดียวเคอร์เซอร์ก็กระโดดหนีแล้วครับ... Grin Grin Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 09:12:00 AM »

เกิดบนโน๊ตบุ๊คตัวใหม่ใช่มั๊ยครับ... ลองสังเกตุดูนะครับว่านิ้วหัวแม่มือเราไปโดนทัชแพดมั่งรึเปล่า... บางทีทัชแพดมันไวต่อการสัมผัสมากๆ เฉียดนิดเดียวเคอร์เซอร์ก็กระโดดหนีแล้วครับ... Grin Grin Grin

ครับโน๊ตบุ๊คตัวใหม่  จะลองระวัง

วันนี้เก็บยางเสร็จ  เอาไปวางใว้ที่  เขารับซื้อ  เดี๋ยวไปเอาตังค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 09:33:36 AM »

เอานิ้วจิ้ม  ทีละตัวก็ยังเป็นครับครูต้น   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
หน้า: [1]
  พิมพ์