เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 08:21:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งอัตราค่าปรับสูงสุด ในกรณีที่จ่ายภาษีมูลค่าเพิ่มล่าช้าเกิน60วัน  (อ่าน 5023 ครั้ง)
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 03:40:31 PM »

ค่าปรับจ่ายVATล่าช้ากรณีที่ลากยาวเกิน60วัน

-ค่าปรับอาญาใบละ500บาท
-ค่าปรับเงินสมทบสูงสุด20%ของยอดแจ้งส่ง

***ให้ข้อมูลโดยหัวหน้าสรรพากรเขต1จังหวัดภูเก็ตเมื่อวันที่30/1/57 เวลา15.10-16.40เนื่องในโอกาสที่ข้าพเจ้าเข้าไปชี้แจงสาเหตุที่"งด"จ่ายภาษีมูลค่าเพิ่มมาเป็นเวลา23เดือน ว่า....

..... ผมทำใจจ่ายไม่ลง จ่ายแต่ละเดือนผมเห็นจักรยานลูก2คัน , ค่าเรียนพิเศษ-เงินซื้อโน๊ตบุคให้ลูก แล้วพวกมันเอาเงินผมไปใช้กันเหี้ยๆอย่างนี้

.... ผมยินดีรับผิดชอบการกระทำของตัวเองอย่างเต็มที่ แต่ตอนนี้ขอยังไม่จ่ายจนกว่าจะเห็นความหวัง ว่าผู้มีอำนาจหน้าที่คู่ควรกับการได้เงินของลูกๆผมไปใช้

credit:รูปภาพจากเพจองค์กรพิทักษ์สยาม

What man is a man , who does not make the world better?
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 03:44:45 PM »

*** ตอนลากลับคุณป้าหัวหน้าแผนกตอบกลับมาว่า.....

"พี่เข้าใจ มีคนพูดกับพี่อย่างนี้หลายคน.....ตอนไหนจะมาจ่ายคุณก็เอาภาษีซื้อหักเพิ่มลงมาอย่าให้ต้องหนักละกัน" คิก คิก

What man is a man , who does not make the world better?
ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 04:17:02 PM »

เยี่ยม

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 04:30:47 PM »

ค่าปรับจ่ายVATล่าช้ากรณีที่ลากยาวเกิน60วัน

-ค่าปรับอาญาใบละ500บาท
-ค่าปรับเงินสมทบสูงสุด20%ของยอดแจ้งส่ง

***ให้ข้อมูลโดยหัวหน้าสรรพากรเขต1จังหวัดภูเก็ตเมื่อวันที่30/1/57 เวลา15.10-16.40
เนื่องในโอกาสที่ข้าพเจ้าเข้าไปชี้แจงสาเหตุ

ที่"งด"จ่ายภาษีมูลค่าเพิ่มมาเป็นเวลา23เดือน ว่า....

..... ผมทำใจจ่ายไม่ลง จ่ายแต่ละเดือนผมเห็นจักรยานลูก2คัน ,
ค่าเรียนพิเศษ-เงินซื้อโน๊ตบุคให้ลูก แล้วพวกมันเอาเงินผมไปใช้กันเหี้ยๆอย่างนี้

.... ผมยินดีรับผิดชอบการกระทำของตัวเองอย่างเต็มที่
แต่ตอนนี้ขอยังไม่จ่ายจนกว่าจะเห็นความหวัง
ว่าผู้มีอำนาจหน้าที่คู่ควรกับการได้เงินของลูกๆผมไปใช้

credit:รูปภาพจากเพจองค์กรพิทักษ์สยาม

5555555  ยายว่าพี่  " SillyOldMom "  ถ้าไม่บ้า ก็วิกลจริต  แล้วอ่ะ ฮา

ไอ้เรื่อง  "มาตราการ ทางภาษี"  กฎหมาย เขาไม่ยกเว้นให้ใคร  อ่ะ ฮา
เออออ.....  แต่มีแห่งเดียวที่ได้สิทธิ์ นั้นคือ  "ธุรกิจ ของกลุ่มทรัพย์สิน ส่วนพระมหากษัตริย์" อ่ะ  ฮา

การดื้อดึง  ไม่ยอมจ่าย  หรือ ประวิงเวลา  จ่ายช้า ฮา
มันยังมี  "เบี้ยปรับ"  อีก เดือน ละ 1.5%  ปีละ 18% อ่ะ ฮา
เบี้ยปรับนี้  "นับต่อเนื่อง"  ไปเรื่อยๆ จนกว่า จะชำระ อ่ะ ฮา

การเลือกเส้นทางนี้  ยายว่า  "โง่"  ที่สุด  โง่ไปสามโลก เลยอ่ะ ฮา
ทำเพื่อใคร  ทำ ทำมัย  ทำแล้วได้อะไร  ทำเพื่อใคร อ่ะ ฮา

หรือว่า  ตอบสนอง  "ส่วนลึก" สะใจ  เพื่อ นักการเมืองชั่วๆ อ่ะ ฮา

ยายว่า  "ประสาท  บ้า"  ขนาดหนัก เลยอ่ะ ฮา

ถ้าอยากให้มัน  "หายะนะ"  มากกว่านี้ ฮา

555 ปิดร้าน เลิกทำเบเกอร์รี่  แล้วไปอยู่ที่วัดกับหลวงตาอ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 04:38:15 PM »

ผมแจ้งไว้ชัดเจนแล้วนะครับ ว่าเบี้ยปรับกรณีของผมหยุดที่จุดสูงสูดคือ20%ของยอดแต่ละเดือน

ในทางปฏิบัติ ผู้เสียภาษีแต่ละรายจะถูกประเมินแล้วถูกจับ"เหมา"ให้จ่ายในช่วงตัวเลขที่สรรพากรต้องการ.....ทุกคนถูกบังคับให้จ่ายสูงเกินจริงด้วยการจำกัดยอดภาษีซื้อที่นำมาหัก

กรณีของผมได้รับการเอื้อเฟื้อให้เป็นพิเศษ ด้วยการยอมให้นำภาษีซื้อที่มีอยู่จริงมาหักเพิ่มได้ อย่าให้ต้องเจ็บตัวมาก

ถ้าประเทศไทยมีคนโง่อย่างผมมากๆ รับรองว่าแข็งแกร่ง ซื่อตรง เจริญ และสูงด้วยคุณธรรมแน่นอนครับ  แลบลิ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 04:40:04 PM โดย SillyOldMan » บันทึกการเข้า

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 04:50:28 PM »

ถ้าอยากให้มัน  "หายะนะ"  มากกว่านี้ ฮา

555 ปิดร้าน เลิกทำเบเกอร์รี่  แล้วไปอยู่ที่วัดกับหลวงตาอ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ยังเลิกไม่ได้ครับ

เมื่อวันศุกร์ที่24/01/2557บ.PEGAS ASIA PACIFICจับผมลงสัญญาเป็น1ใน2กิจการคนไทยที่ได้เป็นคู่ค้าโดยตรงกับบริษัท มีผลบังคับใช้ทางกฏหมายทั้งสองฝ่าย

ผมดันเห็นแก่เงื่อนไขผนวกที่เขาเปิดOCให้กินฟรีในโรงแรม5ดาวของเขาได้ไม่จำกัดวงเงิน กับ ข้อตกลงที่จะให้ผมได้สิทธิ์เลือกเมื่อโรงแรมขยายสาขาเพิ่ม(แผนงาน1500ห้องใน3ปี)ในพื้นที่ภาคใต้ฝั่งตะวันตกทั้งหมด.....ผมดันเห็นแก่กิน เห็นแก่เงิน ตอบรับเขาไปแล้ว

ที่สำคัญคือเจือกไปนั่งกินของเขามาแล้วหน่ะสิ  อ๋อย

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 05:13:11 PM »

ปกติ VAT นี่คนซื้อสินค้านมือสุดท้ายรับทั้งหมดอยู่แล้วผู้ค้าเป็นเพียงเสมือนตัวแทนของสรรพภากรเป็นผู้จัดเก็บให้เท่านั้นและไม่ใช่ต้นทุนของสินค้าด้วย ถ้าประกอบกิจการแล้วใช้ระบบ 100% เช่นขาซื้อก็มีใบกำกับขายก็ออกใบกำกับแบบทางอ้อมหรือทางตรงก็แล้วแต่นำมาหักลบกับขาดซื้อแล้วเหลือก็นำส่งขาดก็ขอเคลมคืนได้นิ ไปบอกสรรพภากรเขาว่าเป็นเงินค่าจักรยานลูกดีว่าเขาไม่ว๊ากเอา มันไม่ใช่เงินของคุณสักหน่อย
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 05:23:41 PM »

1443 ขอบคุณครับ Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 05:35:32 PM »

ผมแจ้งไว้ชัดเจนแล้วนะครับ

ว่าเบี้ยปรับกรณีของผม
หยุดที่จุดสูงสูดคือ20%ของยอดแต่ละเดือน

ถ้าประเทศไทยมีคนโง่อย่างผมมากๆ รับรองว่าแข็งแกร่ง
ซื่อตรง เจริญ และสูงด้วยคุณธรรมแน่นอนครับ  แลบลิ้น

5555 ยายพูดผิดตรงไหน อ่ะ ฮา

ไอ้ 20% นั่นถูกแล้ว อ่ะ ฮา
แต่ถ้ายังไม่จ่ายทันที ทันใด โดนอีก 1.5% ต่อเดือน  ของ 20% นั้นอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 05:37:46 PM »

ปกติ VAT นี่คนซื้อสินค้านมือสุดท้ายรับทั้งหมดอยู่แล้ว

ผู้ค้าเป็นเพียงเสมือนตัวแทนของสรรพภากรเป็นผู้จัดเก็บให้เท่านั้น
และไม่ใช่ต้นทุนของสินค้าด้วย ถ้าประกอบกิจการแล้วใช้ระบบ 100%

เช่นขาซื้อก็มีใบกำกับ    ขายก็ออกใบกำกับแบบทางอ้อมหรือทางตรงก็แล้ว
แต่นำมาหักลบกับขาดซื้อแล้วเหลือก็นำส่งขาดก็ขอเคลมคืนได้นิ

ไปบอกสรรพภากรเขาว่า เป็นเงินค่าจักรยานลูก

ดีว่าเขาไม่ว๊ากเอา มันไม่ใช่เงินของคุณสักหน่อย

555555555555555  ตาย ตาย ตาย  "รอด" มาได้อย่างรัย อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 05:44:25 PM »

ปกติ VAT นี่คนซื้อสินค้านมือสุดท้ายรับทั้งหมดอยู่แล้วผู้ค้าเป็นเพียงเสมือนตัวแทนของสรรพภากรเป็นผู้จัดเก็บให้เท่านั้นและไม่ใช่ต้นทุนของสินค้าด้วย ถ้าประกอบกิจการแล้วใช้ระบบ 100% เช่นขาซื้อก็มีใบกำกับขายก็ออกใบกำกับแบบทางอ้อมหรือทางตรงก็แล้วแต่นำมาหักลบกับขาดซื้อแล้วเหลือก็นำส่งขาดก็ขอเคลมคืนได้นิ ไปบอกสรรพภากรเขาว่าเป็นเงินค่าจักรยานลูกดีว่าเขาไม่ว๊ากเอา มันไม่ใช่เงินของคุณสักหน่อย

ไม่ใช่ครับ

ภาษีขาย30,000บาท-ภาษีซื้อ17,000บาท=ภาษียื่นจ่าย13,000บาท

ภาษีซื้อที่มีอยู่จริงๆมันเกิน20,000บาทไปเยอะ แต่ทำมาหักกันแค่หมื่นเจ็ดเพราะสรรพากรเขาเกณฑ์ผู้ประกอบการมาว่าจะเอายอดจากเราให้ได้เฉลี่ยหมื่นสาม

ในภาคทฤษฎีที่พวกไม่ใช่เจ้าของกิจการเข้าใจคือ เงิน13,000(ที่จริงคือตัวเลขตั้งต้น30,000)นี้ก็บวกเพิ่มไปในสินค้าเอาสิ

แต่เวลาทำกันจริงๆเราบวกลงไปไม่ได้หรอกครับ สู้กับใครเขาในตลาดไม่ได้

ฉะนั้น สิ่งที่สรรพากรและเจ้าของกิจการขนาดย่อม-กลางรับทราบร่วมกันคือเงินส่งเดือนละหมื่นกว่าบาทนี้ มันเป็นเงินของผมครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 05:46:08 PM โดย SillyOldMan » บันทึกการเข้า

Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 05:58:30 PM »

ไม่ใช่ครับ

ภาษีขาย30,000บาท-ภาษีซื้อ17,000บาท=ภาษียื่นจ่าย13,000บาท

ภาษีซื้อ  ที่มีอยู่จริงๆมันเกิน20,000บาทไปเยอะ
แต่ทำมาหักกันแค่หมื่นเจ็ด

เพราะสรรพากรเขาเกณฑ์ผู้ประกอบการมาว่า
จะเอายอดจากเราให้ได้เฉลี่ยหมื่นสาม

ในภาคทฤษฎีที่พวกไม่ใช่เจ้าของกิจการเข้าใจคือ
เงิน13,000(ที่จริงคือตัวเลขตั้งต้น30,000)นี้ก็บวกเพิ่มไปในสินค้าเอาสิ

แต่เวลาทำกันจริงๆเราบวกลงไปไม่ได้หรอกครับ สู้กับใครเขาในตลาดไม่ได้

ฉะนั้น สิ่งที่สรรพากรและเจ้าของกิจการขนาดย่อม-กลางรับทราบร่วมกันคือ
เงินส่งเดือนละหมื่นกว่าบาทนี้ มันเป็นเงินของผมครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

Ha Ha Ha  ฮา  พี่ มอม อ่ะ ฮา5555

" VAT "  เนี่ยะ  เราใช้มาเกือบ 20 ปี แล้ว อ่ะ ฮา
แ้ล้วทำมัยให้ "สรรพกร"  มันแหลใส่ อ่ะ ฮา

ไอ้ภาษีซื้อที่บอกตัวเลข เกิน สองหมื่น ฮา
มันก็คือ  มีการซื้อวัตถุดิบ ประมาณ 2-3 ล้านต่อเดือนอ่ะ ฮา
วัตถุดิบตัวนี้  เมื่อนำมาผลิตเป็นสินค้าสำเร็จรูป
จะตั้งราคาขายเท่าไหร่  ก็ต้อง บวก 7 อ่ะ ฮา

เพราะฉะนั้น "หลักการ" คือ

ภาษีขาย  หักด้วย  ภาษีซื้อ ผลต่างนำส่ง สรรพกร อ่ะ ฮา
กรณี  วัตถุดิบใช้ไม่หมด  ยังเหลือ เราก็สามารถ "เดบิต" เอาไว้ได้ อ่ะ ฮา
ในเดือนถัดไป  เราก็ยังใช้วัตถุดิบตัวเดิม  อาจซื้อเพิ่มเติมเป็นเรื่องธรรมดา อ่ะ ฮา

การ "มัดมือชก" ของเต่าล้านปี ระดับพี่มอม ไม่น่าจะเกิดขึ้นน๊าาาา ฮา

ในอดีต ยายเคยแต่  "ขอเคลม Vat" คืนอย่างเดียวอ่ะ ฮา

55555 มัน "บล๊อก" ไม่คืนยาย เป็นปีเลยอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 05:59:27 PM »

อะจึ๋ยยยส์...............ไปดูใบภพ.20  ผมจ่ายVatทุกเดือนมา10ปีแล้วคร้าบบบบ  อ๊าาาาากสสสส์  คนดีของชาติ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 06:01:46 PM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 06:04:20 PM »

อะจึ๋ยยยส์...............ไปดูใบภพ.20  ผมจ่ายVatทุกเดือนมา10ปีแล้วคร้าบบบบ  อ๊าาาาากสสสส์  คนดีของชาติ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

สุราษฎร์ฯ , สงขลา กับเขตพื้นที่เราเป็นอย่างนี้หมดครับคุณเบิ้ม

หน้าโง่อย่างพวกเราคือคนที่หาเลี้ยงประเทศไทย ส่วนคนฉลาดตามจังหวัดบนๆเขาก็รักประชาธิปไตยของเขาไป  Grin

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 06:09:09 PM »

อะจึ๋ยยยส์...............ไปดูใบภพ.20  ผมจ่ายVatทุกเดือนมา10ปีแล้วคร้าบบบบ  อ๊าาาาากสสสส์  คนดีของชาติ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

สุราษฎร์ฯ , สงขลา กับเขตพื้นที่เราเป็นอย่างนี้หมดครับคุณเบิ้ม

หน้าโง่อย่างพวกเราคือคนที่หาเลี้ยงประเทศไทย ส่วนคนฉลาดตามจังหวัดบนๆเขาก็รักประชาธิปไตยของเขาไป  Grin

เราโง่รึไงเนี่ยครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

จ่ายทุกเดือนไม่เคยขาดแม้แต่เดือนเดียว จะค้าขายดีไม่ดีก็จ่าย บ้าแล้ว  โดนชก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 06:10:58 PM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์