เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 08:18:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งอัตราค่าปรับสูงสุด ในกรณีที่จ่ายภาษีมูลค่าเพิ่มล่าช้าเกิน60วัน  (อ่าน 5014 ครั้ง)
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 12:37:06 PM »

พี่ธำรงรู้สึกอย่างเดียวกับที่ผมรู้สึก ทั้งตอนที่เจ๋อไปขอจดจ่ายภาษีมูลค่าเพิ่ม

และความรู้สึกที่ไม่อยากจ่ายในตอนนี้ ขออนุญาตบวกให้พวกเดียวกันครับ  ไหว้

What man is a man , who does not make the world better?
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 12:42:35 PM »

พี่ธำรงรู้สึกอย่างเดียวกับที่ผมรู้สึก ทั้งตอนที่เจ๋อไปขอจดจ่ายภาษีมูลค่าเพิ่ม

และความรู้สึกที่ไม่อยากจ่ายในตอนนี้ ขออนุญาตบวกให้พวกเดียวกันครับ  ไหว้

Ha Ha Ha เลือกเส้นทางผิด  คิดจน "ธุรกิจ วอดวาย" อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ยายสนับสนุน  พี่มอม  "คนดี ไม่โกง"  อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ไอ้การ  "เข้าระบบ ภาษีมูลค่าเพิ่ม" เนี่ยะ ฮา
มาตราการนี้ เขาเอามา  "ดัดหลัง" พวก ขี้โกง อ่ะ ฮา

มาตราการนี้ ถ้าทำสำเร็จ  "ห้า หกสิบเปอร์เซ็นต์" รายได้เข้ารัฐ เยอะแยะ อ่ะ ฮา
พอมีเงิน  เงินก้อนนี้   มันก็ "หมุน"  กลับมาหา พลเมืองดี ถ้วนหน้า อ่ะ ฮา

5555 ยายสนับสนุน  การเป็น "พลเมืองดี" อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 12:46:24 PM »

Ha Ha Ha  ฮา  "พี่มอม"  แหลเพื่อชาติ อีกแล้ว  ฮา

ไอ้เรื่อง "ไฟฟ้า " ที่ใช้นอกเวลาทำงานปกติ เปิดแอร์นอน ฮา
มันแยกกันอย่างไร  มีมิเตอร์ "สองลูก" แยกต่างหากเร๊อะ อ่ะ ฮา

บ้านเลขที่เดียว  ไฟฟ้า เขาติด "มิเตอร์" ให้ลูกเดียว อ่ะฮา
จะเป็น 5 แอมป์  15 แอมป์  จะเป็น "Single phase หรือ Three phase " ก็ตาม อ่ะ ฮา

ถ้าอยากเป็น  "พลเมืองดี"  ก็จดทะเบียน นิติบุคคล เป็น หจก เป็นบจก. เลยอ่ะ ฮา
สิทธิ์ ที่ตามมา  ได้เยอะแยะ  ได้ค่าลดหย่อน มากมาย อ่ะ ฮา

ค่าน้ำมันที่ใช้รถยนต์  ในกิจการส่วนตัว ส่งเมียไปห้าง ส่งลูกไปเรียน ฮา
ได้รับประโยชน์ ทั้งนั้น  แต่ต้องจดทะเบียนในนาม "นิติบุคคล" อ่ะ ฮา

5555 จ่ายภาษี  "แพงกว่า 2 เท่า"  ของอัตราปกติ อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

บ้านผมเป็น2บ้านเลขที่ติดกัน ใช้มิเตอร์ไฟบ้านเลขที่ละลูก

สายไฟเดิมๆของตัวตึกชั้น2-3เป็นขนาดเล็ก รองรับแอร์ขนาด22000btuไม่ไหว และไม่มีกราวน์สำหรับเครื่องทำน้ำอุ่นเลยตามช่างมาเดินใหม่

ไฟบ้านกับไฟโรงงานแยกมิเตอร์กันใช้เพราะสันดานผมเป็นคนทึ่มๆแบบนี้ ชัดพอรึยังครับ?

What man is a man , who does not make the world better?
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 12:47:23 PM »

ไปยื่นมาแล้วครับ เกินล้านแปด สรรพากรบอกให้จดvat ตอนนี้มานั่งงงอยู่ครับบางคนก็บอกว่าต้องจดทะเบียนบริษัทบางคนก็บอกว่าบุคคลธรรมดานี่ก็จดได้ แต่ที่แน่ๆสรพากรบอกว่าจะโดนปรับอีก๓๒๐๐๐บาท เพราะว่าไม่ได้จดvatแล้วยอดเงินเกินอะไรก็ไม่รู้ยังงงอยู่ครับ

วู้... โจรขี้อิจฉา ก็ตาร้อนอีกแล้ว... ฮา...
อย่าเพิ่งอิจฉาเลยครับจะได้ไปจ่ายเพิ่มอีก๓๒๐๐๐ เพราะยอดเงินมันเกินล้านแปดแล้วไม่ได้ไปจดvatบวกค่าปรับอีก๓๐๐๐อยู่ครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 12:54:20 PM »

Ha Ha Ha เลือกเส้นทางผิด  คิดจน "ธุรกิจ วอดวาย" อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ยายสนับสนุน  พี่มอม  "คนดี ไม่โกง"  อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ไอ้การ  "เข้าระบบ ภาษีมูลค่าเพิ่ม" เนี่ยะ ฮา
มาตราการนี้ เขาเอามา  "ดัดหลัง" พวก ขี้โกง อ่ะ ฮา

มาตราการนี้ ถ้าทำสำเร็จ  "ห้า หกสิบเปอร์เซ็นต์" รายได้เข้ารัฐ เยอะแยะ อ่ะ ฮา
พอมีเงิน  เงินก้อนนี้   มันก็ "หมุน"  กลับมาหา พลเมืองดี ถ้วนหน้า อ่ะ ฮา

5555 ยายสนับสนุน  การเป็น "พลเมืองดี" อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ตั้งแต่ตอนที่ผมเดินเด๋อๆเข้าไปขอจดvatเองเมื่อหลายปีก่อนด้วยเหตุผลว่าอยากจ่าย อยากทำตัวอย่างให้ลูกดู เป็นเรื่องที่เขาไม่ค่อยได้เจอ

จนท.ทั้งสำนักงานเขตเขาก็ไม่ถือสาอะไรกับผมมากมายหรอกครับ 

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 12:54:52 PM »

5555 ทำมัย ยายต้อง ฮา  จานโฉมชาย  ง่ะ ฮา

เพราะ  "การตรวจสอบ หรือ การคานอำนาจ"   มันมีวิธีทางรัฐสภา เท่านั้น อ่ะ  ฮา 555
"หัวหน้า พรรคการเมือง  ฝ่ายค้าน" ต้อง เข้มแข็ง และต้องเลือก วิถีการนี้เท่านั้นอ่ะ ฮา

การเอา  "กำลัง"  มาล้มล้างการปกครอง แบบถ่อย  อาณารยะประเทศ เขาไม่เอาด้วยร๊อกส์ อ่ะ ฮา
มีแต่พวก  " คนดี  มีการศึกษาสูง"  เท่านั้นแหละ  เห็นดีเห็นชอบ ยึดโน่น ปิดนี่ เท่านั้นอ่ะ ฮา  ขำก๊าก

5555  ถ้าจะมาบอกว่า  " เอาคนโกง มาปฎิรูป"  ยายไม่เชื่อร๊อกส์ อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก

ยายบ๊าบก็โง่ไม่สร่างอีกตามเคย... มันไม่ใช่ว่าถ้าไม่ใช่อย่างที่เป็นอยู่แล้วจะต้องสุดโต่งอีกด้านเป็นเผด็จการไปนู๊นนน...

ลองดูระบอบประชาธิปไตยของที่อ้างว่าอารยะประเทศนั่นแหละเป็นตัวอย่างที่ดี... รัฐสภาเขาก็เลือกตั้งไม่เหมือนสารขันธ์ การกระจายอำนาจองค์กรที่บังคับใช้อำนาจรัฐก็ไม่เหมือนสารขันธ์ แม้แต่ระบบงบประมาณก็ไม่เหมือนฯ...

สารขันธ์เลือกตั้งโดยตรง คนขี้โกงมันก็หลอกคนโง่ให้กาบัตร แต่ที่โน่นเลือกตั้งทางอ้อม แล้วมีผู้แทนจากฐานภาษีฯ เพิ่มมาจากสัดส่วนประชากร(เอาไว้ถ่วงดุลย์คนโง่โดนหลอก), สารขันธ์มีตำรวจใหญ่มากเอาไว้กดขี่/ไถเงินประชาชนส่งส่วยนักการเมือง แต่ที่โน่นมีหน่วยงานแยกย่อยยุ่บยั่บเอาไว้ถ่วงดุลย์กัน... แล้วที่สำคัญระบบงบประมาณบางส่วนก็แยกตามพื้นที่/ฐานภาษีฯ...

มีแต่คนโง่อย่างยายบ๊าบนี่แหละ โดนหลอกว่า"เพื่อรักษาระบอบประชาธิปไตย" เลยปล่อยให้อีโง่และคณะมันโกงเงินภาษีอากรไป จนหายนะไปเป็นแสนล้านบาท... แล้วคนโง่มันก็ท่องว่าประชาธิปไตยอยู่นั่นแหละ โง่-งม-งาย จริงจิ๊งงง...

ประชาธิปไตยเองมันก็มีหลายแบบ... เกาหลีเหนือเขาก็ยังเรียกชื่อประเทศตัวเองว่า"สาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนเกาหลี"เล๊ย... ฮา...
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 12:56:50 PM »

ไปยื่นมาแล้วครับ เกินล้านแปด สรรพากรบอกให้จดvat ตอนนี้มานั่งงงอยู่ครับบางคนก็บอกว่าต้องจดทะเบียนบริษัทบางคนก็บอกว่าบุคคลธรรมดานี่ก็จดได้ แต่ที่แน่ๆสรพากรบอกว่าจะโดนปรับอีก๓๒๐๐๐บาท เพราะว่าไม่ได้จดvatแล้วยอดเงินเกินอะไรก็ไม่รู้ยังงงอยู่ครับ

วู้... โจรขี้อิจฉา ก็ตาร้อนอีกแล้ว... ฮา...
อย่าเพิ่งอิจฉาเลยครับจะได้ไปจ่ายเพิ่มอีก๓๒๐๐๐ เพราะยอดเงินมันเกินล้านแปดแล้วไม่ได้ไปจดvatบวกค่าปรับอีก๓๐๐๐อยู่ครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

จดแบบบุคคลธรรมดาก็ได้ครับ ทำบัญชี-ทำเรื่องแจ้งกับสรรพากรง่ายดี

ยินดีด้วยครับ แสดงว่ากิจการประสบความสำเร็จกว่าที่คาดไว้  หลงรัก

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 12:58:28 PM »

ก็ทุภาษิตคนโง่มันคือ... "ถูกจับได้ ถึงจะเรียกว่าโกง"... ฮา...

แล้วมันก็พยายามโกงทุกรูปแบบ...
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 01:00:48 PM »

ภาษีบุคคลผมเสียอยู่ปีละ 200K-300K ครับป้าbabara.
หัก ณ ที่จ่ายแล้ว ส่วนต่างก็ไปจ่ายพร้อมยื่นแบบภงด.90 อีก 100K-200K
กำเงินสดๆไปจ่ายเอง เพราะ(เคย)รู้สึกดีใจภูมิใจที่เป็น Tax payer

แต่ตอนนี้การเป็นผู้เสียภาษีมันไม่ปลื้ม ก็เลยคิดว่าอยากกั๊กไว้ แม้ทีหลังต้องไปจ่ายเพิ่มเป็นค่าปรับและอื่นๆ ก็จะยอม ถือว่าช่วยชาติ
เบี้ยปรับ20%และค่าล่าช้า1.5%นี่คิดจาก ยอดรวมภาษี หรือ ยอดค้างจ่ายครับ จะได้เตรียมไว้
แต่ที่จริงเบี้ย20% กับดอกเดือนละ1.5%นี่จิ๊บๆ เล่นไม่ยาก ถ้าใจหินพอกำเงินไปรีดเลือดเนื้อคน......

คำถามน่าจะเป็นตัวอย่างที่ดีของ"อารยะขัดขืน" นะครับ  คิก คิก คิก คิก

ถูกจริตจริงๆ  เยี่ยม
 หลงรัก

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 01:18:30 PM »

+1 พี่ธำรงครับ... เยี่ยม
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 01:19:13 PM »

จดแบบบุคคลธรรมดาก็ได้ครับ ทำบัญชี-ทำเรื่องแจ้งกับสรรพากรง่ายดี

ยินดีด้วยครับ แสดงว่ากิจการประสบความสำเร็จกว่าที่คาดไว้  หลงรัก
ขอบคุณครับทุกปีที่ผ่านมายอดเงินมันอยู่ที่ล้านต้นๆก็เลยยื่นแต่แบบแสดงภาษีหักนะที่จ่ายแล้วจบแต่วันนี้ไปยื่นเจ้าหน้าที่เค้าตรวจดูแล้วเค้าบอกว่ายอดเงินรวมมันสองล้านกว่าเค้าบอกว่าแบบนี้ต้องจดvat ก็เลยเพิ่งรู้นี่แหละครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 05:18:05 PM »

ไปจดแบบบุคคลธรรมดามาเรียบร้อยแล้วครับ รู้งื้ไปจดเสียตั้งแต่ตอนทำงานใหม่เสียก็ดี มัวแต่ไปคิดว่าเค้าหัก๓%ไปแล้วทุกเดือนถึงเวลาก็แค่ไปยื่นแบบแสดงภาษีก็จบที่ไหนได้ มีvat อีก สมิทmp9หายไปในอากาศเลยครึ่งกระบอก เศร้า

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 07:03:32 PM »

ท่านแปฯมาถูกทางแล้วครับ

ต่อไปเวลาเห็นข่าวโรงเรียนในชนบทขาดอุปกรณ์ , ข่าวโรงพยาบาลขาดแคลนเครื่องมือฯลฯท่านจะไม่ต้องทนกับความรู้สึกผิด เวลาลูกถามก็ไม่ต้องละอาย  เยี่ยม

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 07:04:04 PM »

+370  Cheesy

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 07:56:12 PM »

+1455ครับ

หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์