เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 10:18:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 12 13 14 [15] 16 17 18 ... 49
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูกันว่า ราคายางพารา 55 บาท ชาวสวนยางจะอยู่กันได้หรือไม่ ???  (อ่าน 67086 ครั้ง)
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #210 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 08:54:22 AM »

แล้งต่อเนื่องหลายวัน

วันนี้ ต้องเอาปุ๋ยละลายน้ำรดยางอ่อนแล้วหละ

เคยนึกจะทำเป็นท่อฉีดลงใต้ดิน แต่ลองรดน้ำดูแล้ว เห็นว่าไม่จำเป็นต้องใช้อุปกรณ์

เพราะมันวาบเดียวซึมลงดินหมดเลย
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #211 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 08:55:19 AM »

ต้องทำเรื่อง
ขออนุญาตเมียไปศึกษาดูงาน
ที่สวน ท่าน Pandanus สักสองสามวันแล้ว

เสียวบั้นท้ายแว๊บบบ เลยตรู

มาจังหวัด  หาดใหญ่  ดันพก  BB GUN   สองบอก
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #212 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 09:00:32 AM »

ปลูกยางพันธุ์ ๒๕๑ บนเนินเขา...กรมวิชาการเกษตรเขาไม่แนะนำ  เพราะสายพันธุ์ไม่เหมาะสม..

แล้วทำไมผมถึงดันทุรัง

อย่างแรก  บริเวณที่ปลูก เต็มไปด้วยเชื้อราไฟท็อปเธอร่า ยางสายพันธุ์อื่นลงไปก็ตายเกลี้ยง แต่ ๒๕๑ จะทานโรคนี้ได้

อย่างที่ ๒ มันมีตัวอย่างสวนที่เปิดกรีดแล้ว เขาปลูก ๒๕๑ บนควน ชันกว่าของผมอีก ก็เห็นได้ผลดี ยางเสมอกันไม่ขาดสักต้น

มีเงื่อนไขว่า ยางพันธุ์อื่น ปลูกลงดินแล้วไม่รดน้ำก็ได้ แต่ ๒๕๑ ตอนเป็นยางเล็ก ต้องดูแลมากกว่า แล้งมากต้องรดน้ำด้วย

กว่าจะตั้งลำได้แล้วโตพรวดพราด อาจใช้เวลาถึง ๒ ปี ที่ต้องประคบประหงม
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #213 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 09:03:47 AM »

ข้างรั้วบ้านผมมีโรงงาน  ปุ๋ยชีวภาพ  อีฟีน  กะครูหมู  มาเห็นแล้ว  เป็นของสหกรณ์ชุมชน   ((  ผมมีหุ้นอยู่  1,700  ))

แต่นั่นแหละ  ต้อง  5 เดือน  ถึงเห็นผล  ใส่  6  เดือนครั้ง  ใส่แค่  สามครั้ง  ก็  OK
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #214 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 09:13:00 AM »

ข้างรั้วบ้านผมมีโรงงาน  ปุ๋ยชีวภาพ  อีฟีน  กะครูหมู  มาเห็นแล้ว  เป็นของสหกรณ์ชุมชน   ((  ผมมีหุ้นอยู่  1,700  ))

แต่นั่นแหละ  ต้อง  5 เดือน  ถึงเห็นผล  ใส่  6  เดือนครั้ง  ใส่แค่  สามครั้ง  ก็  OK

แถวบ้านก็มี หมอดินตำบลเป็นหัวหน้าทีม ปุ๋ยคุณภาพดีแต่เห็นผลช้ากว่าเคมี

ที่ดีกว่าคือ แล้งนานขนาดไหนดินก็ไม่ทุเรศเหมือนปุ๋ยเคมี มันจะมีอะไรชื้น ๆ อยู่ตลอด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

« ตอบ #215 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 09:18:55 AM »

ข้างรั้วบ้านผมมีโรงงาน  ปุ๋ยชีวภาพ  อีฟีน  กะครูหมู  มาเห็นแล้ว  เป็นของสหกรณ์ชุมชน   ((  ผมมีหุ้นอยู่  1,700  ))

แต่นั่นแหละ  ต้อง  5 เดือน  ถึงเห็นผล  ใส่  6  เดือนครั้ง  ใส่แค่  สามครั้ง  ก็  OK

แถวบ้านก็มี หมอดินตำบลเป็นหัวหน้าทีม ปุ๋ยคุณภาพดีแต่เห็นผลช้ากว่าเคมี

ที่ดีกว่าคือ แล้งนานขนาดไหนดินก็ไม่ทุเรศเหมือนปุ๋ยเคมี มันจะมีอะไรชื้น ๆ อยู่ตลอด

ครับ  พี่หลวง  ห้าเดือนผ่านไป  ขี้เดือน  ขึ้นเต็มโคนยาง  ดินชุ่มชื้น  อย่างแรง

ทีบ้านผม  ผรส.  เป็นผู้จัดการโรงงาน  เครื่องจักรา  และสูตร  เป็นของ  ฟุกเทียน
✿ตุ๊ก...ครับ✿
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #216 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 09:32:45 AM »

ครับ  พี่หลวง  ห้าเดือนผ่านไป  ขี้เดือน  ขึ้นเต็มโคนยาง  ดินชุ่มชื้น  อย่างแรง

ทีบ้านผม  ผรส.  เป็นผู้จัดการโรงงาน  เครื่องจักรา  และสูตร  เป็นของ  ฟุกเทียน

ขี้เดือน...คืออะไร มีประโยชน์ยังไงครับ   ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

« ตอบ #217 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 09:40:20 AM »

ขี้เดือน...คืออะไร มีประโยชน์ยังไงครับ   ไหว้

ขี้เดือน  คือ  รอยชอนชัย  ของใส้เดือน  มันทำให้ดินร่วนซุย  เกิดความชุ่มชื้นในดิน  รากยาง  หรือ  รากต้นไม้  จะชอนไชในดิน

ทำให้ต้นไม้  สามารถ  หาปุ๋ย  ได้ดี  ครับ

ไหว้ ไหว้ ไหว้
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #218 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 09:41:33 AM »

ขี้เดือน ก็คือ  มูลใส่เดือน  นั่นแหละครับ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

« ตอบ #219 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 09:48:11 AM »

แต่คุณทวด  ((  พ่อของยาย  ))  เป็นนายพรานหลวง  ((  พรานโนราห์  ))

ฉายาท่านคือ  พรหม  ขี้เดือน  รถลูกหลานทุกคัน  จะติดสติ๊กเกอร์  ขี้เดือน  01  02  03  ฯลฯ 
worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #220 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 11:34:25 AM »

สวนผมใส่ขี้ไก่ครับ เขียวนานดีแต่ราคาขี้ไก่แพงขึ้นมาก

รักเธอ....ประเทศไทย
✿ตุ๊ก...ครับ✿
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #221 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 11:50:42 AM »

ขี้เดือน-ขี้ใส้เดือน...รับทราบ ขอบคุณครับ 

มีเยอะๆ น่าขุดไปตกปลา  Grin Grin Grin

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #222 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 11:55:12 AM »

สวนผมใส่ขี้ไก่ครับ เขียวนานดีแต่ราคาขี้ไก่แพงขึ้นมาก
       ต้องบำรุงกิ่งก้าน
โดยเฉพาะรากด้วยเด้อ
ปุ๋ยมูลสัตว์  หนักไปทางไนโตรเจน ครับ
        พูดถึงเรื่องใส้เดือน
และพวกจุลลินทรีย์-สิ่งมีชีวิตในดินทั้งหลาย
ถ้าสวนไหนที่ฉีดยา ฆ่าหญ้า  พวกนี้ ตายเกลี้ยง
ดินแข็ง-แห้งผาก  นาน กว่าจะฟื้นฟูขึ้นมาใหม่  สวนผม ไม่ใช้เลย ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #223 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 01:15:51 PM »

แล้งต่อเนื่องหลายวัน

วันนี้ ต้องเอาปุ๋ยละลายน้ำรดยางอ่อนแล้วหละ

เดินดู เดินรดน้ำปุ๋ยทุกต้น  อากาศร้อนแต่ก็สบายใจ  Grin

เสียงลือเสียงเล่าอ้างที่ได้ยินมา ยาง 251 ที่ปลูกบนควนบนเขา เขาจะเป็นของเขายังงี้

คือ หลังปลูกไปพักใหญ่ เกือบ ๆ ปี.... เขาจะไม่อะไรเลย

อาจจะมีลำต้นอวบขึ้นบ้าง ใบเขียวตอบสนองต่อปุ๋ย ใบร่วงสักสองสามใบตอบสนองต่อแล้ง  แต่ไม่ออกยอด....

นับตั้งแต่วันปลูก....ผมใส่ปุ๋ยไป 3 ครั้ง ตัดหญ้า ถอนหญ้าโคน พรวนดิน ...อย่างเขาว่าเลย...ไม่ออกยอด

ผ่านไปห้าหกเดือน ตอนนี้ ทุกต้น(ย้ำ..ทุกต้น) แตกยอดอ่อนอวบเขียวออกมาราว 1 นิ้ว

ยาวกว่าบ้างสั้นกว่าบ้าง แต่ก็ราว ๆ นั้น  

ปลูกยางมาแล้ว 3 แปลง ยังไม่เคยเจอแบบนี้ที   Grin
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #224 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 04:15:56 PM »

เพิ่งรู้วันนี้เองว่าแถวบ้านก็มีสวนยางอายุตั้ง 26ปี

แถมฟรีตั้งแต่ต้นกล้า ปุ๋ย ยา สมัยโครงการอิสานเขียว  Grin Grin Grin

555555  กล้ายาง  พันธุ์  " ไอ้ห้อย เนรวิน " น่ะซี  ฮา

เวลา  "กรีด"  ออกมา ไม่มีน้ำยาง มีแต่ ดอกเบี้ย อ่ะ ฮา

5555 มันหลอก คนอิสาน  ไว้เยอะ อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
หน้า: 1 ... 12 13 14 [15] 16 17 18 ... 49
  พิมพ์