เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 06:26:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องกําลังสํารองของสหรัฐ ครับ  (อ่าน 3759 ครั้ง)
nittachai02
Newbie
*

คะแนน 2

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 01:57:02 AM »

คือ ผมได้อ่านจากวิกิพีเดียครับ เเต่ด้วยความอ่อนภาษาอังกฤษ เลยจับใจความไม่ค่อยถูกว่าหน่วย กําลังสํารองของสหรัฐ   จําพวก National guard  rotc  jrotc นี่มันเป็นยังไงครับ
มีการฝึกศึกษา  สถานะเป็นเช่นไร พอเทียบเคียงหน่วยงานใดของไทยได้บ้าง ขอขอบคุณล่วงหน้าสําหรับทุกคําตอบครับ
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 04:17:50 AM »

รออ่านด้วยคน
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 07:50:37 AM »

ตอบจากการอ่านวิกิพีเดียนะครับ
National Guard คือกำลังสำรองที่มีการฝึกเป็นประจำ
กำลังส่วนใหญ่เป็นพลเรือนหากินตามปกติ  แต่จะมีความพร้อมเข้ารายงานตัวปฏิบัติหน้าที่ทางทหารเมื่อมีคำสั่งจากหน่วยที๋ตนสังกัดอยู่
ส่วนน้อยมากที่เป็นทหารประจำการในหน่วย National Guard เพื่อคอยประสานงานและจัดการงานเต็มเวลา
National Guard เป็นหน่วยกำลังรบประจำแต่ละมลรัฐและเขตปกครองของอเมริกา (บางเขตไม่ใช่มลรัฐ)
รับคำสั่งจากผู้ว่าการรัฐ เพื่อทำหน้าที่สู้รบ รักษาความสงบยามที่ในรัฐมีเหตุฉุกเฉินเช่น จราจล ข้าศึกบุก หรือภัยธรรมชาติ
แต่รัฐบาลกลางในวอชิงตันและครองเกรสก็สามารถสั่งใช้คนและอุปกรณ์เพื่อปฏิบัติภารกิจข้างต้นข้ามมลรัฐหรือในต่างประเทศได้หากจำเป็น
ส่วนหลักของ National Guard เป็นกำลังทางบกและทางอากาศ  มีบ้างบางรัฐที่มีกำลังทางเรือด้วย

rotc เป็นหน่วยที่ฝึกนักศึกษาระดับมหาวิทยาลัยให้มีความรู้ทางทหารระดับนายทหารสัญญาบัตร
คือเรียนวิชาการปกติของมหาวิทยาลัย และเรียนวิชาทหารจาก rotc
จบหลักสูตรจะขอเข้ารับราชการในกองทัพเป็นทหารประจำการยศนายร้อยก็ได้  หรือจะอยู่ใน National Guard ก็ได้ มียศมีค่าตอบแทนให้
คือเป็นโปรแกรมสร้างนายทหารสัญญาบัตรเสริมจากโรงเรียนนายร้อยที่เป็นโรงเรียนทหารจริงๆ (เช่นที่คุ้นหูก็พวกเวสปอยต์ แอนนาโปลิศ)
นายพลโคลิน พาวเวล ที่เคยเป็นแม่ทัพใหญ่ของอเมริกาช่วงสงครามอ่าวครั้งแรก ก็จบนายร้อยจากโปรแกรมนี้ไม่ใช่จากเวสปอยต์
แกเลือกรับราชการและไต่เต้าขึ้นไปจนถึงตำแหน่งสูงสุดทางการทหารแทนที่จะเลือกทำงานอาชีพพลเรือนจากปริญญาของมหาวิทยาลัย

jrotc เป็นโปรแกรมให้ความรู้ทางทหารกับเด็กมัธยม
เน้นเพื่อสร้างพลเมืองวัยเยาว์ที่รักชาติรักประเทศ และมีความรู้ทางการทหารติดตัว
หากอนาคตจะสมัครเป็นทหารก็จะเป็นโปรไฟล์ที่ดีในการสอบหรือการพิจารณาถูกเลือก

ประมาณนี้นะครับ  รายละเอียดเทียบกับหน่วยงานของไทยเดี๋ยวคงมีทหารมาตอบให้แบบละเอียด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 09:06:03 AM โดย a lone wolf » บันทึกการเข้า

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 07:57:42 AM »

ขอบคุณครับพี่ +1 ก่อน
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 08:36:19 AM »

ขอบคุณ สำหรับความรู้ครับ +1 ให้คนถาม และคนตอบครับ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 09:55:39 AM »

หน่วยป้องกันภัยทางอากาศก็แยกจากกองทัพอากาศนะนักบินพานิชย์ผลัดกันมาเข้าเวร
nittachai02
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 08:54:40 PM »

ขอขอบคุณทุกคําตอบอีกครั้งครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 10:13:03 PM »

น่าจะเป็นจากหนัง Rambo ภาคหนึ่งนะครับ ที่มีการนำ National Guard มาไล่จับพระเอก
ขำ ๆ ดีครับ หมายถึงในเนื้อเรื่องนะครับ

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 10:26:34 PM »

น่าจะเป็นจากหนัง Rambo ภาคหนึ่งนะครับ ที่มีการนำ National Guard มาไล่จับพระเอก
ขำ ๆ ดีครับ หมายถึงในเนื้อเรื่องนะครับ

กำลังพลเขาเยอะนะครับ  รวมทุกเหล่ากว่า460,000นาย
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 10:30:37 PM »

กำลังพลเขาเยอะนะครับ  รวมทุกเหล่ากว่า460,000นาย

ครับใช่  เยอะจริง ๆ เลยครับ
    แต่ที่ผมกล่าวถึงหนังเรื่องนี้ตรงที่ออกแนวขำ ๆ ครับ กับการเกี่ยงกันปฏิบัติ หรือ โจ๊กเล็ก ๆ ที่ถ่ายรูปหมู่
หลังจากถล่มปากทางเข้าเหมืองแล้ว แค่ขำ ๆ น่ะครับ เรื่องจริงคงไม่ใช่แบบนั้นแน่นอนครับ

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 11:14:45 PM »

คุณอร ไปเอาข้อมูลจากไหนมาครับ  หวังว่าคราวนี้คงไม่มั่วนะครับ
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 06:57:56 AM »

คุณอร ไปเอาข้อมูลจากไหนมาครับ  หวังว่าคราวนี้คงไม่มั่วนะครับ
คุณอรชุนแกเอามาจาก wikipedia หัวข้อเรื่อง national guard ที่เจ้าของหัวข้อท่านเอามาตั้งคำถามคุยกันในหัวข้อนี้แหละครับ ^^
นี่เป็นข้อสังเกตว่าเวลาคุณอรชุนแกอ่านหนังสือ  แกไม่ได้สักแต่อ่านลวกลวกน่ะครับ. ... แกอ่านหนังสือออก  จับใจความเป็น ฮ่ะ ฮ่ะ ฮ่ะ

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 07:13:56 PM »

นั่น นั่น
มาแล้ว คนระดับแคนดิเดท รมต.กห. เยี่ยม ขำก๊าก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 08:16:21 PM »

โง่แล้วอยากนอนเตียงระวังได้นอนโลงนะจ๊ะ ชงควาย

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 08:44:03 PM »

ถ้านับรวมกองกำลังสำรองทั้งหมด น่าจะมากกว่านั้นเยอะครับ
เฉพาะที่อยู่ในสังกัดของกองทัพบก หรือ USARC (United States Army Reserve Command) ก็เกินสองแสนคนแล้ว
แล้ว USARC ของเขาก็ไม่เหมือนกับ รด.ของเราที่คลองหลอด  เพราะมีหน่วยรองอยู่ครบทุกเหล่า  บางเรื่องเช่นงานกิจการพลเรือน ที่ไทยเรามีแค่กรมฝ่าย เสธ.อยู่กรมเดียว แต่ของสหรัฐ เขาบรรจุ United States Army Civil Affairs and Psychological Operations Command หน่วยใหญ่เบ้อเริ่มเอาไว้ใน USARC  บางสายงานอย่างเช่นแพทย์ ก็มีทั้งสายงานปกติ (United States Army Medical Command) และยังมี Army Reserve Medical Command ที่ใหญ่มาก ๆ อยู่ใน USARC
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์