เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 04:55:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 35
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยดูดาบเล่มนี้ให้หน่อยครับ...ขอสอบถามพี่ๆทหารหน้า21ครับ  (อ่าน 65246 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #135 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 02:58:44 PM »

อวป.ถูกใช้เป็นแหล่งหาข้อมูลในหลายองค์ความรู้เป็นคำพูดของพวกหลงตัวเอง

ใครที่เคยปากมอมพูดแบบนี้ก็ไปคิดมาใหม่
อ้าว..วันก่อนเพิ่งเตือนผม....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #136 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 02:59:40 PM »

อยากได้เล่มขวาสุดอ่ะ
เอามาตั้งคมใหม่

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

nut.ta
Hero Member

คะแนน 1089

« ตอบ #137 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 03:10:10 PM »

เพิ่มเติมครับ Grin Grin

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #138 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 03:16:46 PM »

ต้องเอาบราซโซขัดเสียหน่อย...

nut.ta
Hero Member

คะแนน 1089

« ตอบ #139 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 03:19:57 PM »

ต้องเอาบราซโซขัดเสียหน่อย...

สุดยอดในการขัดครับ อิอิ คิก คิก คิก คิก

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #140 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 03:59:46 PM »

ดาบผลิตในญี่ปุ่น ก่อนกลางสงครามแน่นอนแล้วครับ

ห่วงกลม4ห่วงซ้อนเป็นตราตรวจรับของสรรพาวุธโตเกียว

อักษรตัวกลางเป็นตราประทับของโรงงาน"โคคุระ"โรงงานผลิตที่2

อีกตัวขอค้างไว้ก่อน ต้องลุกไปทำงานต่อแล้ว  Grin

What man is a man , who does not make the world better?
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #141 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 04:26:05 PM »

ถึงว่าเวลาเอ็งกินเหล้าถึงได้ขับออกมาเร็ว คิก คิก

เจอเปี๊ยกเรื่อยไหมน้าจอย อิอิ
งงครับ คิก คิก
เข้าใจแล้วครับ พี่เปี๊ยกไม่เจอนานแล้ว แต่ คุณนัตตี้ เจอทุกวัน Grin

...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #142 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 04:57:03 PM »

ส่วนที่"กว้าง"สุดครับท่าน

3.5ไม่เล็กแล้วครับ ใหญ่กว่านั้นจะกลายเป็นมีดเหน็บไปเสีย  Smiley

ขอบคุณมากครับคุณจ้าว ลักษณะประมาณดาบไทย

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #143 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 06:39:26 PM »

ดาบผลิตในญี่ปุ่น ก่อนกลางสงครามแน่นอนแล้วครับ

ห่วงกลม4ห่วงซ้อนเป็นตราตรวจรับของสรรพาวุธโตเกียว

อักษรตัวกลางเป็นตราประทับของโรงงาน"โคคุระ"โรงงานผลิตที่2

อีกตัวขอค้างไว้ก่อน ต้องลุกไปทำงานต่อแล้ว  Grin

ตัวแรกหาไม่เจอครับ น่าจะเป็นตราของผู้ตรวจรับ

ปากฝักเป็นแบบเหลี่ยมถูปลายให้เข้ารูป , มีเกือกม้าแบบตรงที่ปลายฝัก ฟ้องว่าผลิตที่โรงงานสรรพาวุธนาโกย่า

ตัวฝักเป็นเหล็กไม่หุ้มหนังทำเกือกม้าที่ปลายฝัก คู่มือบอกว่าอยู่ในช่วงก่อนกระโดดเข้าสงครามโลก......ช่วงรุกรานจีน+เกาหลียังทำเกือกม้าไม่มีปลอกสวม หลังจากเริ่มยิงกับฝรั่งจึงจะทำปลอกหนังหุ้มเพื่อพรางแสงสะท้อน

เล่มนี้อ่านตามตำราคือผลิตในช่วงปี1936-1939 ที่โรงงานสรรพาวุธนาโกย่าแห่งที่2....ทันเข้าสงครามรุกรานจีน-เกาหลี ไม่รู้จะเข้าย่ำยีนานกิงกับเขาด้วยหรือเปล่า  ตกใจหน้าซีด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 08:15:51 PM โดย SillyOldMan » บันทึกการเข้า

What man is a man , who does not make the world better?
nut.ta
Hero Member

คะแนน 1089

« ตอบ #144 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 07:27:52 PM »

ถึงว่าเวลาเอ็งกินเหล้าถึงได้ขับออกมาเร็ว คิก คิก

เจอเปี๊ยกเรื่อยไหมน้าจอย อิอิ
งงครับ คิก คิก
เข้าใจแล้วครับ พี่เปี๊ยกไม่เจอนานแล้ว แต่ คุณนัตตี้ เจอทุกวัน Grin

ลุงจอยลืมง่ายจัง อิอิ

nut.ta
Hero Member

คะแนน 1089

« ตอบ #145 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 07:28:39 PM »

อีกตัวขอค้างไว้ก่อน ต้องลุกไปทำงานต่อแล้ว  Grin

ตัวแรกหาไม่เจอครับ น่าจะเป็นตราของผู้ตรวจรับ

ปากฝักเป็นแบบเหลี่ยมถูปลายให้เข้ารูป , มีเกือกม้าแบบตรงที่ปลายฝัก ฟ้องว่าผลิตที่โรงงานสรรพาวุธนาโกย่า

ตัวฝักเป็นเหล็กไม่หุ้มหนังทำเกือกม้าที่ปลายฝัก คู่มือบอกว่าอยู่ในช่วงก่อนกระโดดเข้าสงครามโลก......ช่วงรุกรานจีน+เกาหลียังไม่มี หลังจากเริ่มยิงกับฝรั่งจึงจะทำปลอกหนังหุ้มเพื่อพรางแสงสะท้อน

เล่มนี้อ่านตามตำราคือผลิตในช่วงปี1936-1939 ที่โรงงานสรรพาวุธนาโกย่าแห่งที่2....ทันเข้าสงครามรุกรานจีน-เกาหลี ไม่รู้จะเข้าย่ำยีนานกิงกับเขาด้วยหรือเปล่า  ตกใจหน้าซีด

หลงรัก หลงรัก ขอบคุณครับ

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #146 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 08:11:35 PM »

ฉีกกระดาษห่อมาดูแล้ว ของผมก็ล๊อตเดียวกันกับของท่านnut.taครับ  หลงรัก

ขออภัยครับ ดูผิด เล่มของผมตราประทับตัวกลางเป็นของโรงงานสรรพาวุธนาโกย่าแห่งที่1 คนละโรงงานกันครับ

เคยซื้อของช่างWei Pingมาเล่มนึงครับ ราคา7,800

ใช้เหล็ก1095ทุบขึ้นรูปร้อนด้วยเครื่อง ชุบแข็งขึ้นฮามอนแท้ ความเป็นอาวุธไม่ขี้เหร่ ติแต่ว่าน้ำหนักมากกว่าที่อยากอยู่เกือบ2ขีด , สมดุลย์อยู่ที่เกือบ6นิ้วจากด้าม

เพิ่งยกให้หมอฟันไปเมื่อเดือนพ.ย.นี่เอง เขาบูรณะช่องปากให้ผมชุดใหญ่ทั้งขัด อุด ครอบฟันแล้วไม่ยอมเอาตังค์  Grin

ยังมีรูปมั้ยครับพี่ ขอชมหน่อย  ไหว้ ไหว้ ไหว้

รูปยังไม่มีครับ มีแต่คำวิจารณ์.....

ว่าดาบเก่าสงครามโลกพวกนี้ ความเป็นอาวุธสู้ที่ช่างจีนทำออกขายสมัยนี้ไม่ได้เลย

โดยไม่สนใจคุณภาพหรือความเนี๊ยบของเครื่องประกอบ

คุณภาพใบดาบห่างไกลกันลิบ , สมดุลย์ของดาบไม่ได้เรื่อง ด้ามมาเบาไป ใบดาบหนักไป สันดาบหนาอึ๊กเกือบตลอดแนว จุดรวมมวลน่าจะปาไปเกือบ8นิ้วนับจากกระบังมือ...ส่งผลให้ฟันได้หนักตั้งแต่กลางคม แต่ความคล่องตัวไม่ได้เรื่อง นึกไม่ออกเลยว่าทหารญี่ปุ่นตัวแค่เมตรครึ่งจะใช้ดาบพวกนี้ให้ดีได้อย่างไร

ถ้าต้องการความเป็นอาวุธจากมันก็ถือว่าใช้ได้ แต่สำหรับคนที่ไม่ได้สนใจจะเก็บของใช้สงครามไว้ดูเล่น ถ้าราคาเกิน5,000แนะนำให้เพิ่มสองพันหันไปซื้อคาตานะช่างจีนจะประเสริฐกว่าในทุกหัวข้อพิจารณา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 09:46:49 PM โดย SillyOldMan » บันทึกการเข้า

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #147 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 08:14:31 PM »

งานช่างจีนสมัยนี้ งบ7,000ได้เหล็กดามัสกัสแท้ ความแข็งส่วนคม57-59HRCเลยนะเออ   เยี่ยม

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #148 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 08:35:36 PM »

คุณภาพใบดาบห่างไกลกันลิบ , สมดุลย์ของดาบไม่ได้เรื่อง ด้ามมาเบาไป ใบดาบหนักไป สันดาบหนาอึ๊กเกือบตลอดแนว จุดรวมมวลน่าจะปาไปเกือบ8นิ้วนับจากกระบังมือ...ส่งผลให้ฟันได้หนักตั้งแต่กลางคม แต่ความคล่องตัวไม่ได้เรื่อง นึกไม่ออกเลยว่าทหารญี่ปุ่นตัวแค่เมตรครึ่งจะใช้ดาบพวกนี้ให้ดีได้อย่างไร

ถ้าต้องการความเป็นอาวุธจากมันก็ถือว่าใช้ได้ แต่สำหรับคนที่ไม่ได้สนใจจะเก็บของใช้สงครามไว้ดูเล่น ถ้าราคาเกิน5,000แนะนำให้เพิ่มสองพันหันไปซื้อคาตานะช่างจีนจะประเสริฐกว่าในทุกหัวข้อพิจารณา

ตามตัวแดงนึกถึงเพลงดาบแม่น้ำร้อยสายไหลลงมหาสมุทรฯ ในหนังซามูไรพ่อลูกอ่อนเลยครับ, ในหนังเรื่องนี้ โอกามิ อิโต้ แกแทบไม่ได้"ฟัน"ดาบเลย, แต่ใช้วิธี"เลื้อยคมดาบ"ฉวัดเฉวียนเหมือนผีเสื้อโฉบ!... ที่ว่าเหมือนผีเสื้อโฉบก็คือมันลื่นปราด"เปลี่ยนทิศทาง-ซ้าย-ขวา-บน-ล่าง"ได้ตั้งแต่ดาบออกจากฝัก, แล้วเมื่อเก็บดาบเข้าฝักก็พอดีคนถือดาบหยุดเคลื่อนที่ ขณะที่ศัตรูรายล้อมสี่ห้าคนโดน"เชือด"รวดดดด เดียวในหนึ่งดาบเดียวนั้นแหละครับ...

ตั้งแต่หนังเรื่องนี้ลาจอไป นายสมชายไม่เคยเห็นซามูไรคนไหน ในหนังเรื่องไหนใช้ดาบได้แบบนั้นเลยครับ... โดยเฉพาะหนังฟอร์มเล็กนี่ฟันโช๊งเช๊งไม่เหมือนคาตาน่าฟันกันเลย ดูเหมือนดาบจีนสันหนาฟันกระแทกๆ อาศัยลำหักลำโค่นฯ ซึ่งไม่สวยงามและไม่เด็ดขาดเหมือน"เลื้อยคมดาบ"ครับ...

นายสมชายเข้าใจว่าคีย์เวิร์ดคือสมดุลย์ของดาบต้องได้... ไม่งั้นคมดาบเลื้อยไม่ได้ครับ...
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #149 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 09:42:44 PM »

ผมเทียบกับดาบเล่มที่เคยเป็นเจ้าของหน่ะครับพี่ สู้กันไม่ได้เลย   Smiley

ยังไม่นับเล่มราคาหลักหมื่นแก่ๆที่เคยขอเขาลองชักมาดูสมดุลย์....หลักแสนไม่ต้องพูดถึง ไม่มีปัญญาหามาถือเทียบ  Tongue

หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 35
  พิมพ์