เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 06:25:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 35
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยดูดาบเล่มนี้ให้หน่อยครับ...ขอสอบถามพี่ๆทหารหน้า21ครับ  (อ่าน 65283 ครั้ง)
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 09:25:39 PM »

ขอลุกไปทำงานก่อนดีกว่าครับ เพิ่งซื้อเครื่องทำน้ำเย็นมาตั้งหน้าบ้าน เสียบปลั๊กปุ๊บมันช๊อตเปรี้ยงใส่เลย

ผมเป็นพวกกลัวไฟดูดขึ้นสมอง กำลังอารมณ์เสียมาก  หัวเราะร่าน้ำตาริน

What man is a man , who does not make the world better?
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 10:01:00 PM »

ดาบมาถึงเมือไหร่เอามาอวดด้วยนะครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 10:02:54 PM »

ว่าแต่ดาบเก่าๆเข้าขั้นของสะสมนี่เจ้าของเค้าเอามาลับคมกันไหมครับหรือว่าเก็บไว้สภาพเดิมๆครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 10:12:08 PM »

ของแบบนี้แถวท่าพระจันทร์ขายกันเป็นกระสอบๆ เลยนะครับ

เล่มละไม่เกิน 5-600 บาท

หาสภาพนี้ให้เล่มนึงสิลูกเจ๊บังอร  ให้3,000เลย

แล้วคุณอั้มเอามาขายผมสามหมื่นนะ ผมจะเอาไปขายต่อซักสามแสน  น้ำลายหก

พี่จ้าวก็เวอร์ไป  นี่มัน "Katana" ธรรมดาๆของนายทหารช่วงก่อน WW2 จะมีราคาค่างวดอะไรขนาดนั้น
ดาบแบบนี้ลูกป้าอรนภาเขาหาได้ง่ายๆราคาไม่กี่ตังอยู่แล้ว เกิดได้มาพี่จะซื้อต่อผม30,000ก็แพงไป
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 10:56:19 PM »

อิจฉาวุ้ย...  แลบลิ้น
✿ตุ๊ก...ครับ✿
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 11:03:36 PM »

ว่าแต่ดาบเก่าๆเข้าขั้นของสะสมนี่เจ้าของเค้าเอามาลับคมกันไหมครับหรือว่าเก็บไว้สภาพเดิมๆครับ

คนซื้อมีดเก่าเกรดสะสมคงไม่ได้หวังความคมไว้ใช้งาน...เดิมๆทรงคุณค่ากว่าครับ  Grin Grin Grin

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 11:47:24 PM »

ดาบมาถึงเมือไหร่เอามาอวดด้วยนะครับ

ด้วยความยินดีครับน้าแปฯ  หลงรัก

ดาบสะสมส่วนใหญ่จะแค่ทำความสะอาดแล้วลงน้ำมันรักษาสภาพมันไว้ แต่ดาบจ่าญี่ปุ่นผมจะเอามันมาลองหิน6000gridเล่นครับ

What man is a man , who does not make the world better?
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 11:50:10 PM »

ขอลุกไปทำงานก่อนดีกว่าครับ เพิ่งซื้อเครื่องทำน้ำเย็นมาตั้งหน้าบ้าน เสียบปลั๊กปุ๊บมันช๊อตเปรี้ยงใส่เลย

ผมเป็นพวกกลัวไฟดูดขึ้นสมอง กำลังอารมณ์เสียมาก  หัวเราะร่าน้ำตาริน

เจ้าของโรงงานใจดี กะให้คนงานได้กินน้ำเย็นๆ  เยี่ยม

ปีที่ร้อนมากๆ ผมพยามซื้อน้ำแบบแพค จิ้มหลอด แช่เย็น ไว้ให้ลูกค้าดื่ม ปีนี้เห็นเค้าลางแล้ว น่าจะร้อนตับแล่บครับ  ตกใจหน้าซีด

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 11:57:18 PM »

ของแบบนี้แถวท่าพระจันทร์ขายกันเป็นกระสอบๆ เลยนะครับ

เล่มละไม่เกิน 5-600 บาท

หาสภาพนี้ให้เล่มนึงสิลูกเจ๊บังอร  ให้3,000เลย

ไม่มีความรู้เรื่องดาบนะครับ แต่ดาบทรงแบบนี้ ของใหม่ที่ญี่ปุ่นขายถูกสุด 3หมื่นกว่าบาท เห็นแล้วชอบเลย จะเอากลับมาแล้ว แต่สื่อสารกันไปค่อยชัด ไม่ค่อยรู้เรื่อง ประเด็นการ load ขึ้นเครื่องกับเอาเข้าไทย
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 12:01:15 AM »

ไม่มีความรู้เรื่องดาบนะครับ แต่ดาบทรงแบบนี้ ของใหม่ที่ญี่ปุ่นขายถูกสุด 3หมื่นกว่าบาท เห็นแล้วชอบเลย จะเอากลับมาแล้ว แต่สื่อสารกันไปค่อยชัด ไม่ค่อยรู้เรื่อง ประเด็นการ load ขึ้นเครื่องกับเอาเข้าไทย

คุณTakeFive จะรู้ดีเท่าลูกป้าอรนภาได้ไง เขาว่า 5-600ก็ต้องตามนั้นสิ   คิก คิก คิก คิก

ส่วนดาบถ้าอยากได้จริงๆหลังไมค์มาครับ  Grin Grin
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 12:02:57 AM »

อิจฉาวุ้ย...  แลบลิ้น

ผมเจอที่น่าสนใจมาอีก2รายการ

http://www.dealfish.co.th/product-4725628/

http://board.trekkingthai.com/board/show.php?forum_id=8&topic_no=495740&topic_id=504203

แต่ดูไม่ออก หาข้อมูลไม่เจอ เลยไม่กล้าเอาและไม่กล้ามานำเสนอครับ

พิมพ์คำค้นBOS CHIEFทุกกระบวนท่าแล้วก็ยังไม่เจอ

แต่เปิดราคามาเบามาก น่ายุให้เอามาดูเล่นเหมือนกัน  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 12:05:26 AM โดย SillyOldMan » บันทึกการเข้า

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 12:03:45 AM »

เล่มที่2

TOLEDD AK13579แยกพิมพ์คำค้นเจอแค่รหัสAK13579เป็นดาบสั้นของทหารจีน แต่หน้าตาไม่เหมือนกันเลย

หรือจะเป็นพวกฝรั่งเขาเอาดาบสั้นของทหารจีนไปแต่งใหม่ให้ถูกจริตก็ไม่ทราบได้  อ๋อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 12:24:54 AM โดย SillyOldMan » บันทึกการเข้า

TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 12:23:05 AM »

คุณTakeFive จะรู้ดีเท่าลูกป้าอรนภาได้ไง เขาว่า 5-600ก็ต้องตามนั้นสิ   คิก คิก คิก คิก

ส่วนดาบถ้าอยากได้จริงๆหลังไมค์มาครับ  Grin Grin

ลืมบอกไป นี่คือราคาเมื่อปี2007นะครับ ส่วนอยากได้ไหม ยังอยากได้อยู่ครับ แต่feelingมันไม่เท่ากับตอนเลือกเอง ดูเอง อยู่ในร้านที่แต่ของเก่าๆ ขลังๆ ควักไม่ไหวครับ 3หมื่น ฮาๆ
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 12:24:14 AM »

รบกวนเรียนถามพี่จ้าวสักหน่อยนะครับ พอดีผมอยากจะหามีดมาไว้ใต้เบาะรถยนต์สักเล่มครับ เผื่อบางทีไปไหนลืมไม่ได้พกปืน ก็ยังพอมีเกียร์สองใช้งานยามฉุกเฉิน พรรคพวกไปให้ช่างแถวห้างฉัตรตีมาเอามาอวดส่วนใหญ่มาแนวๆดาบไทยครับ  ซึ่งยาวไปถ้าจะใช้และแม่ละอ่อนก็จะบ๊งเบ๊งเอา"เอามาทำไมลูกๆกลัว" ตอนแรกผมว่าจะเอาแบบข้างล่างนี้ไปให้ช่างเขาตีแล้วแต่ก็กลัวประเด็นที่ว่ามันยาวไม่มิดชิดข้างต้น(555ปังตอตราหัวม้าลายไม่เอานะครับ Cheesy )

ต้องขอโทษนะครับที่นอกประเด็นที่คุยกันอยู่ ไหว้

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 12:40:14 AM »

ลืมบอกไป นี่คือราคาเมื่อปี2007นะครับ ส่วนอยากได้ไหม ยังอยากได้อยู่ครับ แต่feelingมันไม่เท่ากับตอนเลือกเอง ดูเอง อยู่ในร้านที่แต่ของเก่าๆ ขลังๆ ควักไม่ไหวครับ 3หมื่น ฮาๆ

ครับผม ราคาเท่านี้มักจะเป็น "Maru Katana" คือเกรดล่างสุดของ "Katana" ขึ้นรูปร้อนซึ่งหาได้ไม่ยากครับ

รบกวนเรียนถามพี่จ้าวสักหน่อยนะครับ พอดีผมอยากจะหามีดมาไว้ใต้เบาะรถยนต์สักเล่มครับ เผื่อบางทีไปไหนลืมไม่ได้พกปืน ก็ยังพอมีเกียร์สองใช้งานยามฉุกเฉิน พรรคพวกไปให้ช่างแถวห้างฉัตรตีมาเอามาอวดส่วนใหญ่มาแนวๆดาบไทยครับ  ซึ่งยาวไปถ้าจะใช้และแม่ละอ่อนก็จะบ๊งเบ๊งเอา"เอามาทำไมลูกๆกลัว" ตอนแรกผมว่าจะเอาแบบข้างล่างนี้ไปให้ช่างเขาตีแล้วแต่ก็กลัวประเด็นที่ว่ามันยาวไม่มิดชิดข้างต้น(555ปังตอตราหัวม้าลายไม่เอานะครับ Cheesy )

พี่อภิสิทธิ์ลองดูตัวนี้ครับ ผมไปลองมาแล้วน้ำหนักและบาลานส์ใช้ได้ ไม่ยาวเกินไป ราคาก็ไม่แรงบ้านเราไม่เกิน2,000

สเป็คตามนี้ครับ

Length: 41.7cm
Blade length: 28.5cm
Blade thickness: 4.5mm
Blade material: 420J2
Handle material: Wood
Hardness: 57Hrc
Surface treatment: Metal wire drawing
Net weight: 547g
Manufacturing Technique: Mechanical blade/Cutting
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 12:48:54 AM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 35
  พิมพ์