เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 06:27:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 35
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยดูดาบเล่มนี้ให้หน่อยครับ...ขอสอบถามพี่ๆทหารหน้า21ครับ  (อ่าน 65289 ครั้ง)
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #60 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 12:42:20 AM »

รบกวนเรียนถามพี่จ้าวสักหน่อยนะครับ พอดีผมอยากจะหามีดมาไว้ใต้เบาะรถยนต์สักเล่มครับ เผื่อบางทีไปไหนลืมไม่ได้พกปืน ก็ยังพอมีเกียร์สองใช้งานยามฉุกเฉิน

ซุกไว้ใต้เบาะรถผมใช้อันนี้ ใบยาว17"ครับ

http://www.siamknife.com/product-ซามูไรสั้น-16780-1.html

เหล็ก52100เคยลองมาเองว่าแกร่งเหลือแหล่ ฟันโหมใส่เหล็กปูพื้นหนาครึ่งหุนจมลงไปเป็นนิ้ว ใบมีดยังไม่มีบิ่น ไม่มีริ้วรอย

แต่เอามาต้องขัดองศาใบ-ไล่คมใหม่เอาเองครับ เขาตั้งมาหยาบมากประสาของถูก  Cheesy

What man is a man , who does not make the world better?
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #61 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 12:47:35 AM »

เจ้าของโรงงานใจดี กะให้คนงานได้กินน้ำเย็นๆ  เยี่ยม

ปีที่ร้อนมากๆ ผมพยามซื้อน้ำแบบแพค จิ้มหลอด แช่เย็น ไว้ให้ลูกค้าดื่ม ปีนี้เห็นเค้าลางแล้ว น่าจะร้อนตับแล่บครับ  ตกใจหน้าซีด

ของคนงานให้แช่เหยือกน้ำกินใส่ตู้แช่ไว้ได้ครับ ในบ้านผมอากาศไม่ร้อน แต่ถ้าคนเยอะก็อาจจะเย็นไม่ทัน

คูลเลอร์น้ำผมตั้งหน้าบ้านไว้ให้พวกที่โดนตำรวจจับครับ พอสายๆหน้าบ้านเขาตั้งด่านกันทุกวัน จับดะ จับเยอะ มีคนมาขอหลบแดดคราวละเป็นสิบเลยตั้งคูลเลอร์น้ำไว้ให้ซะเลย

เครื่องเก่าซื้อมือสองมาจากร้านของเก่า..... 3เดือนพังแหล่ว คราวนี้เลยไปซื้อของใหม่ที่โฮมโปร เขารับประกันเปลี่ยนทุกกรณีไม่มีการซ่อม5ปีเลยน่าจะคุ้มกว่า

What man is a man , who does not make the world better?
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #62 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 12:54:17 AM »

เล่มที่2

TOLEDD AK13579แยกพิมพ์คำค้นเจอแค่รหัสAK13579เป็นดาบสั้นของทหารจีน แต่หน้าตาไม่เหมือนกันเลย

หรือจะเป็นพวกฝรั่งเขาเอาดาบสั้นของทหารจีนไปแต่งใหม่ให้ถูกจริตก็ไม่ทราบได้  อ๋อย

ผมมองว่ามันเป็นสไตล์ยุโรปตอนใต้นะครับ...

บอกว่าของสเปน ผมก็เชื่อนะครับ... Cheesy
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #63 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 12:55:11 AM »

งั้น......พี่รุตเอาเล่มไหน?

น้ำลายหก

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #64 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 01:00:16 AM »

หรือพี่รุตเอาทั้ง2เล่มไปเลือกที่บ้านดีไหมครับ?

เล่มที่เหลือเลือกผมเอาเอง แต่ขอฝากพี่ไว้ก่อน....ผมยังเอาเข้าบ้านไม่ได้

ค่ำวานซืนย่องไปโอนค่าดาบจ่าญี่ปุ่น พอเมื่อเย็นวานขอATMจากเมียไปโอนเล่มที่2เมียถาม...ขออนุญาตรึยัง?
 หัวเราะร่าน้ำตาริน

ยังไม่กล้าสารภาพเลยว่าที่ขอบัตรฯนี่เป็นเล่มที่2 อีกไม่กี่วันมีกล่องยาวๆเข้าบ้าน2วันติด แค่นี้ผมก็โดนดุแน่ๆแล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #65 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 01:02:35 AM »

รบกวนเรียนถามพี่จ้าวสักหน่อยนะครับ พอดีผมอยากจะหามีดมาไว้ใต้เบาะรถยนต์สักเล่มครับ เผื่อบางทีไปไหนลืมไม่ได้พกปืน ก็ยังพอมีเกียร์สองใช้งานยามฉุกเฉิน พรรคพวกไปให้ช่างแถวห้างฉัตรตีมาเอามาอวดส่วนใหญ่มาแนวๆดาบไทยครับ  ซึ่งยาวไปถ้าจะใช้และแม่ละอ่อนก็จะบ๊งเบ๊งเอา"เอามาทำไมลูกๆกลัว" ตอนแรกผมว่าจะเอาแบบข้างล่างนี้ไปให้ช่างเขาตีแล้วแต่ก็กลัวประเด็นที่ว่ามันยาวไม่มิดชิดข้างต้น(555ปังตอตราหัวม้าลายไม่เอานะครับ Cheesy )

ต้องขอโทษนะครับที่นอกประเด็นที่คุยกันอยู่ ไหว้

พี่อภิสิทธิ์ลองปรึกษาช่างคนนี้ดูไหมครับ...

http://board.trekkingthai.com/board/show.php?forum_id=8&topic_no=331414&topic_id=336310&page=1

คุณแมวโหล ช่างมีดเหล็กร้อน ฝีมือดี อยู่ไชยปราการ...

ลองดูที่ใบแถวๆ 8 นิ้ว กำลังสวยกับการใช้งานอเนกประสงค์... Cheesy

แต่ถ้าให้ผมเลือกล่ะ ผมจะเลือกพกขวานเอาไว้ในรถครับ...

ทุบกระจกก็ได้ ตอกแทนค้อนก็พอได้ ควักออกมาขู่ก็เร้าใจดี...

เจอเจ้าหน้าที่ก็คุยกันพอได้... Cheesy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #66 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 01:05:21 AM »

หรือพี่รุตเอาทั้ง2เล่มไปเลือกที่บ้านดีไหมครับ?

เล่มที่เหลือเลือกผมเอาเอง แต่ขอฝากพี่ไว้ก่อน....ผมยังเอาเข้าบ้านไม่ได้

ค่ำวานซืนย่องไปโอนค่าดาบจ่าญี่ปุ่น พอเมื่อเย็นวานขอATMจากเมียไปโอนเล่มที่2เมียถาม...ขออนุญาตรึยัง?
 หัวเราะร่าน้ำตาริน

ยังไม่กล้าสารภาพเลยว่าที่ขอบัตรฯนี่เป็นเล่มที่2 อีกไม่กี่วันมีกล่องยาวๆเข้าบ้าน2วันติด แค่นี้ผมก็โดนดุแน่ๆแล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอบคุณครับจ้าว...

แต่ไม่ไหวหรอกครับ...

ตอนนี้ที่บ้านข้าวของกองท่วมหัวผมหมดแล้ว...

แถมพวกมีดดาบเก่าๆ ผมไม่ค่อยนิยมด้วย...

กลัวเจ้าของเขามาทวง...ฮา... คิก คิก
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #67 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 01:10:44 AM »

งั้นผมก็นั่งมองตาปริบๆต่อไป  คิก คิก

เล่มที่2เหมือนจะใส่การ์ดกลับด้านอยู่นะครับ ไม่น่าจะใช้งานได้ถนัด

...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #68 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 01:47:00 AM »

ผมว่าผมเจอรักแรกพบแล้วนะครับ Cheesy ขอบคุณพี่จ้าวมากครับ ไหว้

ของคุณอั้มก็สวยมากๆครับ ถ้าสันมีดหนาสักหน่อย หนักอีกสักหน่อย เดี๋ยวผมจะลองก๊อปรูปไปถามค่าแรงค่าเหล็กดู ขอบคุณคุณอั้มมากนะครับ ไหว้

ไอเดียคุณหมอล้ำเลิศคลาสสิคมากครับ เคยได้ยินตั้งแต่เล็กๆแล้วว่าไปภาคไต้ให้ระวังลูกขวานกับยาสั่งไอเดียคุณหมอสอดคล้องกับคนโบราณ  Cheesyขอบคุณมากนะครับ

ไหว้

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #69 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 03:02:49 AM »

ผมว่าผมเจอรักแรกพบแล้วนะครับ Cheesy ขอบคุณพี่จ้าวมากครับ ไหว้

กรี๊ดเล่มนี้ด้วยคน ลักษณะใบเหมาะแก่การ "ฟัน" มาก  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

ส่วน Black Fox K2169 ตัวที่ผมลงไว้น้ำหนักรวมไม่มากแต่จัดบาลานส์มาดีครับ เวลาลงดาบน้ำหนักจะลงส่วนที่ผมทำเส้นไว้
เป็นมีดที่เหมาะแก่การ "สับ" ครับ

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #70 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 11:37:36 AM »

เอามาอวดบ้างนี่ครับมีดประจำรถของผมหายไม่ต้องเสียดาย นํ้าหนักกำลังดี

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #71 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 11:41:07 AM »

รบกวนเรียนถามพี่จ้าวสักหน่อยนะครับ พอดีผมอยากจะหามีดมาไว้ใต้เบาะรถยนต์สักเล่มครับ เผื่อบางทีไปไหนลืมไม่ได้พกปืน ก็ยังพอมีเกียร์สองใช้งานยามฉุกเฉิน พรรคพวกไปให้ช่างแถวห้างฉัตรตีมาเอามาอวดส่วนใหญ่มาแนวๆดาบไทยครับ  ซึ่งยาวไปถ้าจะใช้และแม่ละอ่อนก็จะบ๊งเบ๊งเอา"เอามาทำไมลูกๆกลัว" ตอนแรกผมว่าจะเอาแบบข้างล่างนี้ไปให้ช่างเขาตีแล้วแต่ก็กลัวประเด็นที่ว่ามันยาวไม่มิดชิดข้างต้น(555ปังตอตราหัวม้าลายไม่เอานะครับ Cheesy )

ต้องขอโทษนะครับที่นอกประเด็นที่คุยกันอยู่ ไหว้

สองอันนี้อันบนถ้าเอามาประกอบการรำดาบ ผมว่าสวยเลยครับ อันล่างก็สวยบาดใจน่าใช้ครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #72 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 02:45:23 PM »

สังเกตองศาคมให้ดีนะครับ แนวคมส่วนใหญ่เขาตั้งมาชันจนแทบจะเป็นขวาน

ผิวใบก็จะเจียร์เก็บมาโค้งๆมนๆ และมีรอยเว้าลงไปตามแรงฆ้อนตลอดเล่ม

ได้มาแนะนำให้ฝนผิวใบด้วยหินลับมีดให้มันเรียบขึ้นซักนิด , ฝนไล่องศาให้แนวคมใหม่(คมมันตั้งมามนๆอย่างกับขวาน มีเนื้อเหล็กให้ฝนเพียบ Tongue ) , แล้วก็ไล่แนวคมให้มันเรียบๆขึ้นอีกนิด ทำมุมแคบลงอีกหน่อย

เนื้อเหล็กแจ่มครับ  เยี่ยม

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #73 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 02:45:53 PM »

ผมปากดีไปงั้นแหละ 2วรรคแรกผมใช้พม่าทำให้  คิก คิก

...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #74 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 03:38:34 PM »

สังเกตองศาคมให้ดีนะครับ แนวคมส่วนใหญ่เขาตั้งมาชันจนแทบจะเป็นขวาน

ผิวใบก็จะเจียร์เก็บมาโค้งๆมนๆ และมีรอยเว้าลงไปตามแรงฆ้อนตลอดเล่ม

ได้มาแนะนำให้ฝนผิวใบด้วยหินลับมีดให้มันเรียบขึ้นซักนิด , ฝนไล่องศาให้แนวคมใหม่(คมมันตั้งมามนๆอย่างกับขวาน มีเนื้อเหล็กให้ฝนเพียบ Tongue ) , แล้วก็ไล่แนวคมให้มันเรียบๆขึ้นอีกนิด ทำมุมแคบลงอีกหน่อย

เนื้อเหล็กแจ่มครับ  เยี่ยม

ผมคงต้องไปจ้างโรงกลึงข้างบ้านฝนให้ละมังครับ Cheesy  ผมเคยฝนมีดโดยใช้มอเตอร์ ปรากฏว่าเพลินไปหน่อยไม่คอยชุบน้ำ เหล็กไหม้สีดำไปแถบเลย  พอเอาตรงนั้นมาลองหั่นตะปูคมมันยู่เลยครับ  แฮ่ๆ ตอนซื้อมาใหม่คนขายมันหั่นตะปูให้ดูครับ ซื้อแถวห้างฉัตรตรงปั้ม เขามาเร่ขาย--- คิก คิกสงสัยตะปูที่คนขายเอามาหั่นให้ดูมันเอาไปเผาไฟให้อ่อนก่อนมังครับ

ปล.เหล็กตลับลูกปืนนี่เป็นเหล็กที่ดีมากหรือครับ ไหว้  เสียดายที่มีเล่มนี้เขาไม่เซาะร่องมาให้เหมือนในรูปของนอกนะครับ ถ้าได้เซาะร่องเสียหน่อยคงสวยบาดตาขึ้นจมเลย

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 35
  พิมพ์