เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 06:18:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 35
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยดูดาบเล่มนี้ให้หน่อยครับ...ขอสอบถามพี่ๆทหารหน้า21ครับ  (อ่าน 65263 ครั้ง)
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #75 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 03:58:59 PM »

เหล็กตลับลูกปืนของเจ้านี้เป็น52100เปอร์เซ็นต์คาร์บอนสูง โครเมี่ยมก็สูงอยู่ครับ

เคยข้องใจว่าใช่หรือเปล่าตอนนั้นเลยเอาไปสับใส่เหล็กแผ่นดู พบว่ารักษาคมได้สุดยอดมาก.....แต่ก็ลับลำบากอิ๊บอ๋ายเหมือนกัน

ในเวบฝรั่งเขาบ่นว่าแข็งนวดขึ้นรูปกินแรงค้อนมือทุบไม่ค่อยลง แถมมาเป็นทรงตันๆหนาเป็นนิ้วเศษให้ช่างเขาต้องตีนวดยืดกันเอาเรื่องกว่าเหล็กแหนบ

เหล็กดี ชุบ/อบมาไม่เฮงซวย ราคานี้คนซื้อกำไร  หลงรัก

What man is a man , who does not make the world better?
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #76 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 04:02:30 PM »

พวกสับตะปูโชว์ ตั้งคมให้ชันเป็นขวานเข้าไว้ถ้าเนื้อเหล็กไม่ทุเรศเกินไปยังไงก็ขาดครับ

เวลาใช้เป็นมีดเราไม่ได้สับแบบขวาน มันมีระยะลากคมตามแนวเฉือนด้วย

What man is a man , who does not make the world better?
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #77 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 04:19:35 PM »

ขอบคุณมากครับพี่จ้าว ไหว้

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #78 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 04:38:33 PM »

ต้องเก็บตลับลูกปืนตามร้านซ้อมมอเตอร์ไซต์ไว้ลองให้ช่างบ้านนอกแถวบ้านตีมีดดูบ้างแล้ว  เผื่อฟลุ๊ค

แต่ไม่รู้ว่า  ตลับลูกปืนของรถมอเตอร์ไซต์จะใช้ได้มั้ย   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #79 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 05:05:06 PM »

พูดถึงดาบผมมีเรื่องเล่าขำๆให้ฟังครับ Grin  ตอนนั้นอยู่ปี1 ปี2 มหาลัย ผมเข้าร่วมชมรมฟันดาบ ฟันดาบไทย ใช้ดาบหวายมาฝึกตีหัวตีข้อมือข้อเท้ากัน  ผมเคยลงแข่งภายในมหาลัยได้เหรียญทองแดงด้วย Grin ในปีนั้นมีเด็กรามฯ เพื่อนของเพื่อนในคณะมาซ้อมด้วย รายนี้เขาเคลมว่าเคยไปฝึกกับสำนักพุทไธสวรรค์มา Cheesy มาเทรนเบสิคพวกผม รับ-ตี รับ- ตี วันหนึ่งๆพูดเป็นร้อยๆที ผมก็เกิดอาการร้อนวิชาว่าเก่งดาบ อยากหาซื้อกระบี่เหล็กจริงๆมาใช้ ตอนนั้นอาการผมก็ประมาณ "พิษน้อยหยิ่งโยโส     แมงป่อง
ชูแต่หางเองอ้า     อวดอ้าง ฤทธี" คิก คิก  ทีนี้เพื่อนในหอพักด้วยกันเขาก็เกิดหมั่นไส้ Cheesy แกก็ว่า"ท่านจอมยุทธ มึงว่าจะหาซื้อกระบี่เหรอ ยี๊ แพงนะโว้ยเห็นแถววัดสุทัศน์ขายอันหนึ่งเป็นพันเลย (ตอนนั้นพันหนึ่งจ่ายค่าหน่วยกิตได้เป็นเทอมเลย) กูว่าท่านเอานี่ไปลองฟันยางให้กูดูก่อนท่าจะดี" ว่าแล้วมันก็ส่งเหล็กเส้นยาวเมตรกว่า ขำก๊าก ขนาดสักห้าหกหุนให้ผม แล้วเอายางรถเก่าแขวนกับเสาราวตากผ้า พอจับขึ้นมาหนักมากเลยครับ แทบไม่มีแรงแกว่ง ฟาดยางเก่าได้ทีสองทีผมก็เลิก "ไม่เอาแล้วเหรอท่านจอมยุทธ กูว่าดาบยาวจริงๆคงหนักไม่หนีไอ้นี่สักเท่าไร กูเห็นท่านซ้อมไอ้ไม้จิ้มฟันนั่นเป็นบ้าเป็นหลัง กูว่าเสียเวลาว่ะ" ตั้งแต่นั้นมาผมไม่เคยคิดจะพูดเรื่องดาบเลยกับใครเลยครับ อายเขา ขำก๊าก

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
nut.ta
Hero Member

คะแนน 1089

« ตอบ #80 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 05:57:07 PM »

อิจฉาวุ้ย...  แลบลิ้น

ผมเจอที่น่าสนใจมาอีก2รายการ

http://www.dealfish.co.th/product-4725628/

http://board.trekkingthai.com/board/show.php?forum_id=8&topic_no=495740&topic_id=504203

แต่ดูไม่ออก หาข้อมูลไม่เจอ เลยไม่กล้าเอาและไม่กล้ามานำเสนอครับ

พิมพ์คำค้นBOS CHIEFทุกกระบวนท่าแล้วก็ยังไม่เจอ

แต่เปิดราคามาเบามาก น่ายุให้เอามาดูเล่นเหมือนกัน  Grin

น่าจะทำด้ามใหม่ครับ ตอนเที่ยงก็สั่งซามูไร ที่อยู่หน้าแรกครับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 05:59:49 PM โดย nut.ta » บันทึกการเข้า

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #81 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 06:16:27 PM »

พวกสับตะปูโชว์ ตั้งคมให้ชันเป็นขวานเข้าไว้ถ้าเนื้อเหล็กไม่ทุเรศเกินไปยังไงก็ขาดครับ

เวลาใช้เป็นมีดเราไม่ได้สับแบบขวาน มันมีระยะลากคมตามแนวเฉือนด้วย

การตั้งคมแบบนั้นเรียกว่า "Convex" ครับ  เป็นแบบที่เอาไว้ใช้กับงานหนักและรักษาคมตัดได้ดี อยู่กับดาบใช้คมแบบนี้เหมาะแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 07:10:16 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #82 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 07:07:13 PM »

ลืมบอกไป นี่คือราคาเมื่อปี2007นะครับ ส่วนอยากได้ไหม ยังอยากได้อยู่ครับ แต่feelingมันไม่เท่ากับตอนเลือกเอง ดูเอง อยู่ในร้านที่แต่ของเก่าๆ ขลังๆ ควักไม่ไหวครับ 3หมื่น ฮาๆ

ครับผม ราคาเท่านี้มักจะเป็น "Maru Katana" คือเกรดล่างสุดของ "Katana" ขึ้นรูปร้อนซึ่งหาได้ไม่ยากครับ

รบกวนเรียนถามพี่จ้าวสักหน่อยนะครับ พอดีผมอยากจะหามีดมาไว้ใต้เบาะรถยนต์สักเล่มครับ เผื่อบางทีไปไหนลืมไม่ได้พกปืน ก็ยังพอมีเกียร์สองใช้งานยามฉุกเฉิน พรรคพวกไปให้ช่างแถวห้างฉัตรตีมาเอามาอวดส่วนใหญ่มาแนวๆดาบไทยครับ  ซึ่งยาวไปถ้าจะใช้และแม่ละอ่อนก็จะบ๊งเบ๊งเอา"เอามาทำไมลูกๆกลัว" ตอนแรกผมว่าจะเอาแบบข้างล่างนี้ไปให้ช่างเขาตีแล้วแต่ก็กลัวประเด็นที่ว่ามันยาวไม่มิดชิดข้างต้น(555ปังตอตราหัวม้าลายไม่เอานะครับ Cheesy )

พี่อภิสิทธิ์ลองดูตัวนี้ครับ ผมไปลองมาแล้วน้ำหนักและบาลานส์ใช้ได้ ไม่ยาวเกินไป ราคาก็ไม่แรงบ้านเราไม่เกิน2,000

สเป็คตามนี้ครับ

Length: 41.7cm
Blade length: 28.5cm
Blade thickness: 4.5mm
Blade material: 420J2
Handle material: Wood
Hardness: 57Hrc
Surface treatment: Metal wire drawing
Net weight: 547g
Manufacturing Technique: Mechanical blade/Cutting
อันนี้มีขายที่ไหนครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #83 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 07:43:21 PM »

น่าจะทำด้ามใหม่ครับ ตอนเที่ยงก็สั่งซามูไร ที่อยู่หน้าแรกครับ อิอิ

น่าจะเจ้าเดียวกันครับ เดี๋ยวได้ดาบแล้วเราถ่ายproof marksมาอ่านกันนะ  หลงรัก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #84 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 10:31:53 PM »

การตั้งคมแบบนั้นเรียกว่า "Convex" ครับ  เป็นแบบที่เอาไว้ใช้กับงานหนักและรักษาคมตัดได้ดี อยู่กับดาบใช้คมแบบนี้เหมาะแล้วครับ

ขอบคุณพี่อั้มมากครับ ไหว้ที่ให้ความกระจ่าง นี่เป็นความรู้ใหม่เลยครับ  ถ้าผมซื้อดาบ 18 นิ้วนี่มาผมควรจะฝนคมแบบไหนดีครับ ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #85 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 10:33:55 PM »

ฝนแบบ Hollow นี่โรงกลึงแถวบ้านไม่น่าจะทำได้นะครับ และถ้าจะเอาไปไสร่อง นี่จะแพงมากไหมครับ

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #86 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 10:52:07 PM »

ขอบคุณพี่อั้มมากครับ ไหว้ที่ให้ความกระจ่าง นี่เป็นความรู้ใหม่เลยครับ  ถ้าผมซื้อดาบ 18 นิ้วนี่มาผมควรจะฝนคมแบบไหนดีครับ ไหว้

จ๊ากส์.......... ผมเป็นน้องแน่นอนครับพี่  ไหว้ ไหว้

"ดาบ" ส่วนใหญ่จะขึ้นคมแบบ "Convex" เพราะเหมาะสมกับงาน ขึ้นคมได้ด้วยมือและความชำนาญของช่าง
คมดีและรักษาคมได้ดีมาก เพราะขึ้นชื่อว่าดาบต้องเอาไว้ "ฟัน" ครับ

ฝนแบบ Hollow นี่โรงกลึงแถวบ้านไม่น่าจะทำได้นะครับ และถ้าจะเอาไปไสร่อง นี่จะแพงมากไหมครับ

"Hollow" จะขึ้นคมต้องขึ้นด้วยเครื่องที่ขัดโค้งได้ มีดีที่คมกว่าแต่รักษาคมได้ไม่ดีเท่า "Convex" 
และจะใช้มือลับก็ต้องมีความชำนาญมากไม่งั้นเบี้ยวแล้วจะเสียของครับ ถ้าจะขึ้นคมใหม่ "Sabre" ก็พอครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 12:08:24 AM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #87 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 11:30:30 PM »

ขอบคุณมากๆเลยครับคุณอั้มเดี๋ยวผมได้ของมาจะถ่ายรูปมาโชว์นะครับ

nut.ta
Hero Member

คะแนน 1089

« ตอบ #88 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 01:28:12 AM »

น่าจะเจ้าเดียวกันครับ เดี๋ยวได้ดาบแล้วเราถ่ายproof marksมาอ่านกันนะ  หลงรัก

อ่านอย่างเดียวนะครับ ไม่เอามาฟันกันเด้อครับ อิอิ คิก คิก คิก คิก

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #89 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 02:18:22 AM »

ผมว่าผมเจอรักแรกพบแล้วนะครับ Cheesy ขอบคุณพี่จ้าวมากครับ ไหว้

ถ้าชอบทรงเล่มบน...

พี่อภิสิทธิ์ลองดูพวกอีเหน็บเหนือไหมครับ...

ใบแถวๆ 9 - 10 นิ้ว...

แต่คงต้องทำฝักใหม่ ใช้ไคเด็กไปเลยก็ดี... Cheesy
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 35
  พิมพ์