เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 06:25:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 35
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยดูดาบเล่มนี้ให้หน่อยครับ...ขอสอบถามพี่ๆทหารหน้า21ครับ  (อ่าน 65285 ครั้ง)
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #105 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 10:33:21 PM »

แพงเอาเรื่องเหมือนกันนะครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #106 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 10:53:45 PM »

แพงเอาเรื่องเหมือนกันนะครับ

ถ้ามองดาบคาตะนะที่มีคุณภาพหน่อยราคาหมื่นปลายถึงแสนต้นคือ "ถูกมาก" ครับ  

"Kobuse Katana" ของญี่ปุ่นเกรดA ว่ากันที่ครึ่งล้านถึงหลายล้านครับ อยู่ที่ใช้เหล็กตัวไหน ช่างที่ตีชื่ออะไร ช่างที่ลับและเข้าเครื่องชื่ออะไร
พวกที่แพงจัดๆอาจจะต้องวัดตัวก่อนตีดาบเพื่อให้ได้ขนาดและน้ำหนักเหมาะสมกับเจ้าของจริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 10:55:55 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #107 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 11:14:44 PM »

เรียน ท่านSillyOldMan และ ท่านอรชุน-รักในหลวง ครับ
    เคยอ่านเจอจากหนังสือ หรือ จากในอินเทอร์เน็ตนานมากแล้วนะครับ  ที่กล่าวถึงความแข็ง และ ความคมของดาบ Katana
เค้าทดสอบด้วยการยึดตรึงดาบในแนวตั้ง  หันด้านคมเข้าหาผู้ทดสอบ  จากนั้น ใช้ปืนออโต. ขนาด .45 ยิงเข้าใส่ที่คมดาบ
ปรากฏว่า กระสุนถูกผ่าออกเป็นสองส่วนเลย  โดยที่ใบดาบยังปกติดีอยู่
    ไม่ทราบว่า  ท่านSillyOldMan และ ท่านอรชุน-รักในหลวง ได้เคยเจอและเก็บการทดสอบนี้ไว้ไหมครับ  ถ้ามีอยู่  นำมาให้ชม
ใหม่อีกครั้งด้วยนะครับ  ขอบคุณครับผม
  ไหว้

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #108 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 11:17:26 PM »

ราคาขนาดนั้นจะเอามาใช้งานแต่ละทีคงคิดหนัก

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #109 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 11:28:31 PM »

เรียน ท่านSillyOldMan และ ท่านอรชุน-รักในหลวง ครับ
    เคยอ่านเจอจากหนังสือ หรือ จากในอินเทอร์เน็ตนานมากแล้วนะครับ  ที่กล่าวถึงความแข็ง และ ความคมของดาบ Katana
เค้าทดสอบด้วยการยึดตรึงดาบในแนวตั้ง  หันด้านคมเข้าหาผู้ทดสอบ  จากนั้น ใช้ปืนออโต. ขนาด .45 ยิงเข้าใส่ที่คมดาบ
ปรากฏว่า กระสุนถูกผ่าออกเป็นสองส่วนเลย  โดยที่ใบดาบยังปกติดีอยู่
    ไม่ทราบว่า  ท่านSillyOldMan และ ท่านอรชุน-รักในหลวง ได้เคยเจอและเก็บการทดสอบนี้ไว้ไหมครับ  ถ้ามีอยู่  นำมาให้ชม
ใหม่อีกครั้งด้วยนะครับ  ขอบคุณครับผม
 ไหว้

ผมเคยดูดาบเจ้าเดียวกันแต่ทดสอบด้วย .50BMG ครับ  Grin Grin
ดาบที่ทดสอบเป็น "Kobuse Katana" ครับ

.45
https://www.youtube.com/watch?v=mIDWG9Zn8j8

.50 BMG
https://www.youtube.com/watch?v=V2mIuayVKbA
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #110 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 11:29:36 PM »

เมื่อกี้ เรียนถามท่านSillyOldMan และ ท่านอรชุน-รักในหลวง ไปแล้ว  เลยลองออกไปถามอากู๋ดูด้วย คำถาม katana vs .45 acp.
เจอลิงค์นี้เลยครับ  ตั้งแต่ปี 2006 โน่น  เลยนำมาฝากท่านแปจีหล่อ  เผื่อจะซื้อมาฝึกวิทยายุทธ  ไว้ฟันลูกกระสุนของพวกที่เข้ามา
ขโมยของในโรงงานครับ
 Grin

http://www.dailymotion.com/video/x56vd_katana-vs-acp-45_news

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #111 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 11:33:40 PM »

เคยอ่านเจอจากหนังสือ หรือ จากในอินเทอร์เน็ตนานมากแล้วนะครับ  ที่กล่าวถึงความแข็ง และ ความคมของดาบ Katana
เค้าทดสอบด้วยการยึดตรึงดาบในแนวตั้ง  หันด้านคมเข้าหาผู้ทดสอบ  จากนั้น ใช้ปืนออโต. ขนาด .45 ยิงเข้าใส่ที่คมดาบ
ปรากฏว่า กระสุนถูกผ่าออกเป็นสองส่วนเลย  โดยที่ใบดาบยังปกติดีอยู่
    ไม่ทราบว่า  ท่านSillyOldMan และ ท่านอรชุน-รักในหลวง ได้เคยเจอและเก็บการทดสอบนี้ไว้ไหมครับ  ถ้ามีอยู่  นำมาให้ชม
ใหม่อีกครั้งด้วยนะครับ  ขอบคุณครับผม
  ไหว้
ผมเคยดูดาบเจ้าเดียวกันแต่ทดสอบด้วย .50BMG ครับ  Grin Grin
ดาบที่ทดสอบเป็น "Kobuse Katana" ครับ
.45
https://www.youtube.com/watch?v=mIDWG9Zn8j8
.50 BMG
https://www.youtube.com/watch?v=V2mIuayVKbA

ขอบคุณครับผม ที่ยิงด้วย .45 acp. อันเดียวกันเลยครับที่ผมเจอมาเมื่อสักครู่
ส่วนที่ยิงด้วย .50 นี่เพิ่งเคยเห็นครับ  ขอบคุณครับผม

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #112 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 11:41:49 PM »

ไฟล์นี้  มีภาพช้าให้ชมด้วยครับ ว่า กระสุนโดนใบดาบแล้วแตกตัวออกอย่างไร

http://www.dailymotion.com/video/x4olb3_katana-vs-bullet-un-katana-vs-une-b_news

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #113 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 11:53:57 PM »

เมื่อกี้ เรียนถามท่านSillyOldMan และ ท่านอรชุน-รักในหลวง ไปแล้ว  เลยลองออกไปถามอากู๋ดูด้วย คำถาม katana vs .45 acp.
เจอลิงค์นี้เลยครับ  ตั้งแต่ปี 2006 โน่น  เลยนำมาฝากท่านแปจีหล่อ  เผื่อจะซื้อมาฝึกวิทยายุทธ  ไว้ฟันลูกกระสุนของพวกที่เข้ามา
ขโมยของในโรงงานครับ
 Grin

http://www.dailymotion.com/video/x56vd_katana-vs-acp-45_news
ซามูไรกับปืนมีคนเคยดวลกันมาแล้วครับ หัวขโมยมีซามูไร เพื่อนผมมีกล๊อค19 วิ่งหนีไปยิงไป ยิงหมดแม็กโดนนัดเดียว๕๕๕ เพื่อนผมมันเจอขโมยบ้าเอามีดไปไล่ฟันคนถือปืน

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #114 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 12:53:25 AM »

ไหว้

ผมเคยเห็นแต่ .45 ยิงผ่าคมอีเหน็บครับ...

พี่มะขิ่นแกเอา HK USP ยิง...

รู้สึกคมดุ้งไปนิดเดียว... Cheesy
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #115 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 02:58:47 AM »

อยากได้เหมือนกันครับแต่ รู้สึกกลัวๆยังไงก็ไม่รู้ครับ แบบนี้ถ้าของใหม่ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

ของจีนเหล็กห่วยๆส่วนใหญ่จะเป็นมีดโรงงานใช้เครื่องจักรผลิตเยอะๆราคาหลักพันต้นๆ  เครื่องและงานประกอบดีหน่อยก็หลายพันครับ
ถ้า "Maru Katana" ตีร้อนธรรมดาๆก็ราว20K  ถ้าเครื่องประกอบชั้นดีช่างที่ตีมีชื่อหน่อยก็อาจจะเฉียดแสน

เคยซื้อของช่างWei Pingมาเล่มนึงครับ ราคา7,800

ใช้เหล็ก1095ทุบขึ้นรูปร้อนด้วยเครื่อง ชุบแข็งขึ้นฮามอนแท้ ความเป็นอาวุธไม่ขี้เหร่ ติแต่ว่าน้ำหนักมากกว่าที่อยากอยู่เกือบ2ขีด , สมดุลย์อยู่ที่เกือบ6นิ้วจากด้าม

เพิ่งยกให้หมอฟันไปเมื่อเดือนพ.ย.นี่เอง เขาบูรณะช่องปากให้ผมชุดใหญ่ทั้งขัด อุด ครอบฟันแล้วไม่ยอมเอาตังค์  Grin

What man is a man , who does not make the world better?
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #116 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 03:02:45 AM »

ผมเคยเห็นแต่ .45 ยิงผ่าคมอีเหน็บครับ...

พี่มะขิ่นแกเอา HK USP ยิง...

รู้สึกคมดุ้งไปนิดเดียว... Cheesy

ตอนนั้นผมก็เข้าไปผสมโรงแซวครับพี่ กะว่าพอปริ่มๆก็เลิก  Grin

ต้องกะให้พอดี ขืนล้นปริ่มขึ้นมาปากผมจะดุ้งกว่ามีด   อ๋อย

What man is a man , who does not make the world better?
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #117 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 03:09:24 AM »

เล่มนั้นหน้าตา,รายละเอียดแนวๆนี้ครับ

http://fwmail.sodazaa.com/4916.html

ต่างกันที่ใครเอาเข้ามาขาย แล้วจะตั้งราคากันเท่าไหร่

ใบดาบระดับนี้ในบ้านเราส่วนมากจะตั้งราคาป้วนเปี้ยนแถวๆ6พันปลาย-9พัน แต่บางรายสั่งรายละเอียดแพงก็ขึ้นไปถึง2หมื่น

เห็นว่าที่จีนเขาทำกันเป็นล่ำเป็นสันระดับหมู่บ้านเลยครับ ใช้เหล็กกล้าคุณภาพนับว่าดี ชุบแข็ง/อบอ่อนมาตามตาราง....แจ้งความแข็งส่วนคมมา58-60HRC สัน40HRC ฝรั่งเอาไปทดสอบฟันม้วนเสื่อ , จับโยกทดสอบความยืดหยุ่นโชว์กันเป็นตุเป็นตะ

ยังสงสัยว่าคุณภาพโดยรวมน่าจะดีกว่าดาบที่ญี่ปุ่นผลิตป้อนกองทัพสมัยสงครามอยู่หลายขุม แต่ไม่มั่นใจ ผมเลยซื้อมาเทียบดูนี่ไง  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 03:26:17 AM โดย SillyOldMan » บันทึกการเข้า

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #118 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 03:36:40 AM »

เคยซื้อของช่างWei Pingมาเล่มนึงครับ ราคา7,800

ใช้เหล็ก1095ทุบขึ้นรูปร้อนด้วยเครื่อง ชุบแข็งขึ้นฮามอนแท้ ความเป็นอาวุธไม่ขี้เหร่ ติแต่ว่าน้ำหนักมากกว่าที่อยากอยู่เกือบ2ขีด , สมดุลย์อยู่ที่เกือบ6นิ้วจากด้าม

เพิ่งยกให้หมอฟันไปเมื่อเดือนพ.ย.นี่เอง เขาบูรณะช่องปากให้ผมชุดใหญ่ทั้งขัด อุด ครอบฟันแล้วไม่ยอมเอาตังค์  Grin

ยังมีรูปมั้ยครับพี่ ขอชมหน่อย  ไหว้ ไหว้ ไหว้
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #119 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 03:40:44 AM »

ไม่เหลือแล้วครับ แต่ไม่มีปัญหาตาหมอเขาชอบเล่นกล้องอยู่แล้ว แปะไว้ก่อนนะจ๊ะ  Grin

หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 35
  พิมพ์