เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 07:19:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 20 21 22 [23] 24 25 26 ... 35
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยดูดาบเล่มนี้ให้หน่อยครับ...ขอสอบถามพี่ๆทหารหน้า21ครับ  (อ่าน 65421 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #330 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 09:24:04 AM »

อุย ลืม

ปิดเทอมนี้เม.ย.กลับมาเรียนดาบสองมือครับ...แต่ก็ไม่ได้เป็นภาระ เขาเรียนกันตอนบ่าย  Grin

เรียนกับผมไหม  เริ่มท่าพรหมสี่หน้าก่อน

อยากดูง่ะ  ลูกเจ๊อรนภานัดสอนหน่อยสิ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #331 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 09:27:29 AM »

นายชงโค นี่ก็แปลก  รู้ว่าตัวเองโง่แล้วยังไม่ยอมหยุด  ชอบทำตัวเป็นตัวตลกของเว็บอยู่เรื่อย.....   คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #332 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 09:41:13 AM »

โฮ่ๆๆๆ...บุพการีผมสอน อบรมมาดีน่ะครับ ว่าทะเลาะกับใครก็ทะเลาะกับคนนั้น อย่าไปด่าบุพการีเค้า คุณสมชายไม่รู้เหรอครับว่านี่เป็นคุณสมบัติของผู้ดี บุพการีของคุณสมชายไม่เคยสอนคุณสมชายเลยหรือครับ?  คิก คิก

คำถาม .....ทำไมคนถ่อยจึงชอบแสดงความถ่อย
คำตอบ......เพราะคนถ่อย คิดว่าความถ่อยมันเท่ห์ เป็นความฉลาด เก่งกาจ อัจฉริยะ จึงประจานความถ่อยของตัวเองอยู่ร่ำไป

คุณสมชาย พุดได้อย่างระรื่น ยินดี ว่าได้ด่าบุพการีผู้อื่น มันก็ประจานตัวคุณสมชายและการเลี้ยงดู อบรม การศึกษา สันดานของคุณสมชายเองแหละครับ และก็เลิกอ้างมงคล 38 ประการได้แล้ว คนอย่างคุณผมยังไม่เห็นสักข้อ  คนอย่างคุณเห็นมีแต่เสนียดจัญไร 500 ข้อ
โฮ่ๆๆๆๆ.... Tongue

ดูถูกงานบ้าน-ความรักต่อครอบครัว-สันดานเหยียดเพศ  นี่เรียกอบรมมาดีแล้วเรอะ???

อ่อลืม............. มีคำตอบให้แล้วนี่หว่า
คำถาม .....ทำไมคนถ่อยจึงชอบแสดงความถ่อย
คำตอบ......เพราะคนถ่อย คิดว่าความถ่อยมันเท่ห์ เป็นความฉลาด เก่งกาจ อัจฉริยะ จึงประจานความถ่อยของตัวเองอยู่ร่ำไป

สงสัยป้าอรนภาจะสอนมาจริงๆ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #333 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 02:31:55 PM »

ลำกล้องลูกซอง ผู้การสุพินท์เคยเอาเบอร์เหล็กมาลง ดูแล้วน่าจะเป็นเหล็กคาร์บอนต่ำไม่น่าตีมีดดีๆได้นะครับ

เหล็กตีมีดดีๆจากในบ้านน้าแปลองดูเหล็กตลับลูกปืนรถละเยี่ยม หรือจะใช้แหนบก็ได้ ..... แต่ต้องคุยกับช่างให้อบอ่อนให้ดี ตอนตัดอย่าใช้แกส ชุบแข็งแล้วให้อบคืนไฟให้ได้2ครั้ง

ถ้าใช้เหล็กตลับฯสำคัญมากคือช่างอย่าเผาจนเหล็กไหม้(จนคาร์บอนปะทุ)....เหล็กเครื่องมือพวกนี้แข็งเป๊ก ตียาก ต้องเผากันหลายสิบเที่ยวกว่าจะขึ้นรูปเสร็จ ช่างเขาขี้เกียจเผาบ่อยเลยชอบเผาจนเลยวิกฤติ เหล็กเสียหมด  Grin

ลำกล้อง เป็นอาวุธตามกฏหมาย การดัดแปลง เปลี่ยนสภาพโดยไม่แจ้งนายทะเบียนอาจมีความผิด

ทำอะไรให้ระมัดระวัง ให้รุ้เรื่องรู้ประสาหนอย ไม่รู้จริงมาอวดเก่งในเวป ใครมาอ่านนึกว่าทำได้ง่ายๆ
เค้าจะเดือดร้อน

หัดมีสำนึกรับผิดชอบต่อสังคมด้วย ไอ้หนู

โพสต์นี้ผมอ่านดูแล้ว ไม่เห็นว่าคุณSillyOldMan จะกล่าวถึงการเอาลำกล้องปืนมาตีเป็นมีดนะครับ เห็นพูดถึงแต่การเอาเหล็กตลับลูกปืนรถมาทำ แนะนำวิธีการให้เรียบร้อย  Grin

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #334 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 03:00:38 PM »

นายชงโค นี่ก็แปลก  รู้ว่าตัวเองโง่แล้วยังไม่ยอมหยุด  ชอบทำตัวเป็นตัวตลกของเว็บอยู่เรื่อย.....   คิก คิก

1. "คนโง่ที่รู้ว่าตนเองโง่" กลุ่มนี้สามารถพัฒนาได้ด้วยตนเอง เพราะพยายามแสวงหาความรู้ใส่ตัวอยู่เสมอ
ปิดกว้างรับความความคิดเห็นของผู้อื่น และคัดกรองข้อมูลที่รับมาด้วยเหตุผลเสมอ

2. "คนโง่ที่ไม่รู้ว่าตนเองโง่" กลุ่มนี้ไม่เพียรหาความรู้ใหม่ๆใส่ตนแต่ยังสามารถพัฒนาตนเองได้ โดยการ บอก,สอน หรือบังคับจากผู้ที่มีความรู้

3. "คนโง่ที่คิดว่าตนฉลาด" กลุ่มนี้ไม่มีทางที่จะพัฒนาใดๆได้ เพราะนอกจากไม่แสวงหาความรู้เพิ่มเติมแล้วยังคิดว่าตนเหนือกว่าผู้อื่น
ผู้ใดชี้แจงหรือบอกกล่าวใดๆก็ไม่เชื่อ เพราะคิดว่าผู้อื่นนั้นด้อยกว่าตน
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #335 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 03:14:57 PM »

เพื่อนๆเขาตอบให้หมดแล้ว ขอบพระคุณหลาย  คิก คิก

ลำกล้องลูกซอง ผู้การสุพินท์เคยเอาเบอร์เหล็กมาลง ดูแล้วน่าจะเป็นเหล็กคาร์บอนต่ำไม่น่าตีมีดดีๆได้นะครับ

เหล็กตีมีดดีๆจากในบ้านน้าแปลองดูเหล็กตลับลูกปืนรถละเยี่ยม หรือจะใช้แหนบก็ได้ ..... แต่ต้องคุยกับช่างให้อบอ่อนให้ดี ตอนตัดอย่าใช้แกส ชุบแข็งแล้วให้อบคืนไฟให้ได้2ครั้ง

ถ้าใช้เหล็กตลับฯสำคัญมากคือช่างอย่าเผาจนเหล็กไหม้(จนคาร์บอนปะทุ)....เหล็กเครื่องมือพวกนี้แข็งเป๊ก ตียาก ต้องเผากันหลายสิบเที่ยวกว่าจะขึ้นรูปเสร็จ ช่างเขาขี้เกียจเผาบ่อยเลยชอบเผาจนเลยวิกฤติ เหล็กเสียหมด  Grin

ลำกล้อง เป็นอาวุธตามกฏหมาย การดัดแปลง เปลี่ยนสภาพโดยไม่แจ้งนายทะเบียนอาจมีความผิด

ทำอะไรให้ระมัดระวัง ให้รุ้เรื่องรู้ประสาหนอย ไม่รู้จริงมาอวดเก่งในเวป ใครมาอ่านนึกว่าทำได้ง่ายๆ

หัดมีสำนึกรับผิดชอบต่อสังคมด้วย ไอ้หนู

อ่านหนังสือไม่แตก หรือยังไม่ได้แหกตาอ่าน ?

ขำก๊าก

อุย ลืม

ปิดเทอมนี้เม.ย.กลับมาเรียนดาบสองมือครับ...แต่ก็ไม่ได้เป็นภาระ เขาเรียนกันตอนบ่าย  Grin

เรียนกับผมไหม  เริ่มท่าพรหมสี่หน้าก่อน

มีปัญญาสอนหรือครับ?

ลูกๆผม...พ่อกับปู่มันสอนเชิงพุทไธสวรรย์ให้ตั้งแต่หัดเดินซัมเมอร์นี้ที่ลูกๆขอเรียนคือเชิงดาบของสำนักอาฑมาฏฯ ถ้าว่ากันที่จังหวะ-กระบวนท่าไม่นับแรงที่ยังสู้ผู้ใหญ่ไม่ได้แค่กับพวกดีแต่ปากรับประกันไม่แข้งแหกก็เอวขาด

จะฝอยอะไรคิดหน่อย มีปัญญารึยัง อย่าให้ปากลากเข้าตาอับได้ร่ำไป

ขอบคุณครับท่านอดิศักดิ์  หลงรัก

What man is a man , who does not make the world better?
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #336 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 03:17:12 PM »

ว่างๆ ตามเข้ามาอ่านเฉยๆ  ฮาดี  อิอิอิ

ไม่ฟรี คิดค่าentertainเป็นเป็ดย่างครึ่งตัว  น้ำลายหก

What man is a man , who does not make the world better?
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #337 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 03:49:59 PM »

อุย ลืม

อยากดูง่ะ  ลูกเจ๊อรนภานัดสอนหน่อยสิ

ขออีกที ดอกนี้ฮาหลาย  ขำก๊าก

ในเวบอวป.มีศิษย์สำนักอาทมาฏนเรศวรอยู่หลายท่านนะครับ ตัวกลั่นๆทั้งนั้นด้วย เฉพาะ"ขาประจำ"ที่ยังอยู่ผมนับได้4

ผมขึ้นหัวกระทู้ชวนดูดาบแบบนี้ เขาไม่พลาดกันหรอก ป่านนี้คงเป็นกระทู้ขำขันรายวันของเขาไปแล้ว

.....มันสะเหร่อไม่เผื่อใครเลยจริงๆ

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #338 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 04:40:39 PM »

เพื่อนๆเขาตอบให้หมดแล้ว ขอบพระคุณหลาย  คิก คิก

อ่านหนังสือไม่แตก หรือยังไม่ได้แหกตาอ่าน ?

ขำก๊าก

อุย ลืม

มีปัญญาสอนหรือครับ?

ลูกๆผม...พ่อกับปู่มันสอนเชิงพุทไธสวรรย์ให้ตั้งแต่หัดเดินซัมเมอร์นี้ที่ลูกๆขอเรียนคือเชิงดาบของสำนักอาฑมาฏฯ ถ้าว่ากันที่จังหวะ-กระบวนท่าไม่นับแรงที่ยังสู้ผู้ใหญ่ไม่ได้แค่กับพวกดีแต่ปากรับประกันไม่แข้งแหกก็เอวขาด

จะฝอยอะไรคิดหน่อย มีปัญญารึยัง อย่าให้ปากลากเข้าตาอับได้ร่ำไป

ขอบคุณครับท่านอดิศักดิ์  หลงรัก

๑. คุณคุยกับผู้ที่เอาลำกล้องปืนมาตีดาบ เหมือนเป็นเรื่องธรรมดา คุณจึงสมควรถูกตำหนิด้วย
๒. การเอาสถาบันที่เรียนมาอ้าง ในกรณีนี้น่าอับอายเป็นอย่างยิ่ง มันเสื่อมเสียไปถึงสถาบัน ว่ามีศิษน์แบบคุณได้อย่างไร
   การเรียนอาวุธทุกชนิด สิ่งสำคัญที่สุดที่ครูบาอาจารย์ต้องสอนคือคุณธรรม ความสามารถในการใช้อาวุธเป็นเรื่องรอง
   เพราะอาวุธใช้รังแกข่มเหงผู้อื่นและใช้กระทำชั่วได้ นิสัยของคุณทั้งเย่อหยิ่ง จองหอง ดูหมิ่น เยาเย้ย พาดพิงไปถึง
   บุพการีผู้อื่น มีลูกเรียนดาบก็กร่างว่าฟันคนอื่นตัวขาดได้ แบบนี้เท่ากับหนุนลูกให้เป็นอันธพาล

พุทไธสวรรค์ไม่ได้สอนคุณธรรม ขันติ อดทน ให้คนอย่างคุณเลยหรือ

มาอ่านกระทู้ท้ายๆนะครับ ไปวิ่งก่อนดีกว่า ฮู่ๆๆๆๆ.... เยาะเย้ย
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #339 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 05:16:40 PM »

อ้าว............... ไหงจงใจข้ามเรื่องง่าวๆของตัวเองไปซะล่ะเฮ้ย

ลูกเจ๊อรนภา อย่าโชว์ง่าวบ่อยนักดิวะ ทำอะไรให้ระมัดระวังรู้เรื่องรู้ประสาหน่อย
ไม่รู้จริงอย่ามาทำอวดเก่งในเวป หัดมีสำนึกรับผิดชอบต่อสังคมด้วย "ไอ้หนู"

ลองดู พ.ร.บ. ครับ

ส่วนที่ ๑   อาวุธปืน และเครื่องกระสุนปืนส่วนบุคคล
________

มาตรา ๗  ห้ามมิให้ผู้ใดทำ ซื้อ มี ใช้ สั่ง หรือนำเข้า ซึ่งอาวุธปืน หรือเครื่องกระสุนปืน เว้นแต่จะได้รับใบอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่
มาตรา ๘  ห้ามมิให้ผู้ใดมีเครื่องกระสุนปืนซึ่งมิใช่สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ตนได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้
มาตรา ๘ ทวิ* ห้ามมิให้ผู้ใดพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้านหรือทางสาธารณะโดยไม่ได้รับใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว เว้นแต่เป็นกรณีที่ต้องมีติดตัวเมื่อมีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์

ไม่มีห้ามแต่ง แต้ม ตัด ต่อ พ่นสี ซ่อม รื้อ ...

(ที่ทำให้เข้าใจผิดว่าห้ามซ่อมแซม แต่งซิ่ง เปลี่ยนลักษณะมาจากตรงนี้ครับ)

ส่วนที่ ๒    อาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนสำหรับการค้า
_________
มาตรา ๒๔  ห้ามมิให้ผู้ใด ทำ ประกอบ ซ่อมแซม เปลี่ยนลักษณะ สั่ง นำเข้า มี หรือจำหน่าย ซึ่งอาวุธปืนหรือเครื่องกระสุนปืนสำหรับการค้า เว้นแต่จะได้รับใบอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่

มาตรา ๒๕  ใบอนุญาตให้ทำ ประกอบ ซ่อมแซม เปลี่ยนลักษณะ มี หรือ จำหน่ายอาวุธปืนหรือเครื่องกระสุนปืนสำหรับการค้านั้น เมื่อได้รับอนุมัติจากรัฐมนตรีแล้วจึงให้นายทะเบียนท้องที่ออกให้

(ส่วนที่ 2 นี้ใช้กับร้านปืน/ ร้านซ่อมปืน ที่ทำเป็นการค้าครับ  ใบ ป.5 ต้องรัฐมนตรีอนุมัติเองนะครับ
ถ้าบอกว่าปืนของเราเอง เราซ่อมเอง ตัดแต่งต่อเติมเองก็ไม่ได้ โดยอ้างมาตรา 24...
อย่างนั้นเราก็ขายปืนไม่ได้ด้วยนะครับ)  

มาตรา ๓๔  ห้ามมิให้จำหน่ายอาวุธปืนหรือเครื่องกระสุนปืนแก่ผู้ที่ไม่ได้รับใบอนุญาตให้ซื้อหรือมีและใช้อาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืน

(มาตรานี้อยู่ในส่วนที่ 2 ที่ใช้กับร้านค้าปืน/ซ่อมปืนครับ)
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #340 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 06:36:25 PM »

มันหมดสภาพการเป็นลำกล้องปืนแล้วล่ะครับ ถ้ามันใช้ได้ใครเค้าจะเอามาทำมีดดาบให้เสียของครับ ผมเอาไปให้คนทำพานท้ายทำชุดลั่นไกใส่ไม่ดีกว่าเหรอครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #341 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 07:40:41 PM »

เหล็กลำกล้องปืนสมัยใหม่เห็นส่วนใหญ่จะใช้เบอร์ 4140 หรือ 4150 พอจะชุบแข็งได้ถึง 50 HRC  ทำของมีคมได้ครับ  ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #342 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 08:12:16 PM »

นายชงโคนี่ถ้าจะเป็นพวกเก็บกดนะ  ชอบอวดฉลาด  ตอนเด็ก ๆ คงโดนคนอื่นทั้งกด  ทั้งขี่ กระมัง 

พอโตขึ้นมาเลย  โชว์พาว  ว่าตัวเองนะเก่ง  ตัวเองฉลาด  เพื่อข่มปมด้อยของตัวเองเมื่อครั้งเป็นเด็ก   คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #343 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 09:05:55 PM »

๑. คุณคุยกับผู้ที่เอาลำกล้องปืนมาตีดาบ เหมือนเป็นเรื่องธรรมดา คุณจึงสมควรถูกตำหนิด้วย
๒. การเอาสถาบันที่เรียนมาอ้าง ในกรณีนี้น่าอับอายเป็นอย่างยิ่ง มันเสื่อมเสียไปถึงสถาบัน ว่ามีศิษน์แบบคุณได้อย่างไร
   การเรียนอาวุธทุกชนิด สิ่งสำคัญที่สุดที่ครูบาอาจารย์ต้องสอนคือคุณธรรม ความสามารถในการใช้อาวุธเป็นเรื่องรอง
   เพราะอาวุธใช้รังแกข่มเหงผู้อื่นและใช้กระทำชั่วได้ นิสัยของคุณทั้งเย่อหยิ่ง จองหอง ดูหมิ่น เยาเย้ย พาดพิงไปถึง
   บุพการีผู้อื่น มีลูกเรียนดาบก็กร่างว่าฟันคนอื่นตัวขาดได้ แบบนี้เท่ากับหนุนลูกให้เป็นอันธพาล

พุทไธสวรรค์ไม่ได้สอนคุณธรรม ขันติ อดทน ให้คนอย่างคุณเลยหรือ

มาอ่านกระทู้ท้ายๆนะครับ ไปวิ่งก่อนดีกว่า ฮู่ๆๆๆๆ.... เยาะเย้ย

1.เข้าขั้นอนาจ อ่านหนังสือไม่แตก

2.จินตนาการน้ำแตกได้เองอีกแล้ว

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #344 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 09:13:12 PM »

เหล็กลำกล้องปืนสมัยใหม่เห็นส่วนใหญ่จะใช้เบอร์ 4140 หรือ 4150 พอจะชุบแข็งได้ถึง 50 HRC  ทำของมีคมได้ครับ  ไหว้

ผมก็จำได้ว่าผู้การสุพินท์ท่านบอกเป็นเบอร์4140 เหล็กคาร์บอน.40%ทำลำกล้องลูกซองต้องการความเหนียวไม่น่ามีการเติมโครเมียมลงไป ชุบแข็งได้เก่งเต็มที่ก็แถวๆ50HRC หายไปตอนอบคืนไฟอีกต่ำๆ-2

แลกเปลี่ยนทัศนคติ......ของมีคมที่ดี ค่าความแข็งไม่น่าต่ำกว่า54-55HRCนะครับ ไม่งั้นจะลับคมไม่ได้ดี รักษาคมไม่อยู่  หลงรัก

หน้า: 1 ... 20 21 22 [23] 24 25 26 ... 35
  พิมพ์