เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 09:26:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 21 22 23 [24] 25 26 27 ... 35
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยดูดาบเล่มนี้ให้หน่อยครับ...ขอสอบถามพี่ๆทหารหน้า21ครับ  (อ่าน 65721 ครั้ง)
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #345 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 09:24:07 PM »

๑. คุณคุยกับผู้ที่เอาลำกล้องปืนมาตีดาบ เหมือนเป็นเรื่องธรรมดา คุณจึงสมควรถูกตำหนิด้วย
๒. การเอาสถาบันที่เรียนมาอ้าง ในกรณีนี้น่าอับอายเป็นอย่างยิ่ง มันเสื่อมเสียไปถึงสถาบัน ว่ามีศิษน์แบบคุณได้อย่างไร
   การเรียนอาวุธทุกชนิด สิ่งสำคัญที่สุดที่ครูบาอาจารย์ต้องสอนคือคุณธรรม ความสามารถในการใช้อาวุธเป็นเรื่องรอง
   เพราะอาวุธใช้รังแกข่มเหงผู้อื่นและใช้กระทำชั่วได้ นิสัยของคุณทั้งเย่อหยิ่ง จองหอง ดูหมิ่น เยาเย้ย พาดพิงไปถึง
   บุพการีผู้อื่น มีลูกเรียนดาบก็กร่างว่าฟันคนอื่นตัวขาดได้ แบบนี้เท่ากับหนุนลูกให้เป็นอันธพาล

พุทไธสวรรค์ไม่ได้สอนคุณธรรม ขันติ อดทน ให้คนอย่างคุณเลยหรือ

มาอ่านกระทู้ท้ายๆนะครับ ไปวิ่งก่อนดีกว่า ฮู่ๆๆๆๆ.... เยาะเย้ย

1.เข้าขั้นอนาจ อ่านหนังสือไม่แตก

2.จินตนาการน้ำแตกได้เองอีกแล้ว

1.ไปแหกตาอ่านมาใหม่ ต่อให้อ่านหนังสือไม่แตกก็มีคุณอั้ม-ท่านอดิศักดิ์เขาอธิบายไว้ให้แล้ว

2.ผมเป็นศิษย์ที่ครูบาอาจารย์ผู้ประศาสน์วิชาได้ทราบท่านจะภูมิใจครับ

ครั้งสุดท้ายที่ผมใช้วิชาความรู้ด้านนี้ไป"ลงมือ"ก็ราว3ปีเศษ....ผมใช้ช่วยชีวิตคนที่กำลังโดนรุมกระทืบปางตาย รุ่งขึ้นเขาพาลูกเมียมาไหว้ขอบคุณถึงบ้าน , ถ้าย้อนไปก่อนนั้นก็ใช้มันช่วยสร้างบ้านให้คน54ครอบครัวสองร้อยกว่าชีวิต

ในแง่นี้แม้แต่ยายบาร์บเขายังไม่มาแตะต้องผม ข้องใจก็ไปคุยกันเองมาให้เสร็จแล้วค่อยมาพล่าม

เรื่องลูกผมแค่พูดตามจริง ว่าอย่างคุณยังไม่มีน้ำยาพอจะไปสอนหรอก.......

แหยะว่ะ  ยี๊

What man is a man , who does not make the world better?
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #346 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 09:38:18 PM »

เหล็กลำกล้องปืนสมัยใหม่เห็นส่วนใหญ่จะใช้เบอร์ 4140 หรือ 4150 พอจะชุบแข็งได้ถึง 50 HRC  ทำของมีคมได้ครับ  ไหว้

ผมก็จำได้ว่าผู้การสุพินท์ท่านบอกเป็นเบอร์4140 เหล็กคาร์บอน.40%ทำลำกล้องลูกซองต้องการความเหนียวไม่น่ามีการเติมโครเมียมลงไป ชุบแข็งได้เก่งเต็มที่ก็แถวๆ50HRC หายไปตอนอบคืนไฟอีกต่ำๆ-2

แลกเปลี่ยนทัศนคติ......ของมีคมที่ดี ค่าความแข็งไม่น่าต่ำกว่า54-55HRCนะครับ ไม่งั้นจะลับคมไม่ได้ดี รักษาคมไม่อยู่  หลงรัก

ถ้าเป็น4140จริง เหล็กเบอร์นี้ทำมีดได้ไม่ขี้เหร่นะครับพี่จ้าว
Chrom-Moly เบอร์ ASTM 4140 High Tensile Steel เป็นกลุ่มเหล็กกล้าผสมต่ำความแข็งแรงสูง มีโครเมียมและโมลิบดีนัมเป็นส่วนผสมสำคัญ
ช่วยเพิ่มความแข็งแรง ,ความสามารถในการชุบแข็ง และความเหนียวแกร่งที่อุณหภูมิต่ำได้ดีกว่าเหล็กกล้าคาร์บอนที่มีปริมาณคาร์บอนผสมใกล้เคียงกัน
และทำการชุบผิวแข็งเพื่อเพิ่มความแข็งเฉพาะผิวได้

Carbon 0.38 - 0.45% // Chromium 0.90 - 1.2% // Molybdenum 0.15 - 0.30% // Manganese 0.75 - 1.0% // Silicon 0.15 - 0.30%
Sulfur 0.04% // Phosphorous 0.035%

เหล็กเบอร์นี้ชุบแข็งและอบคืนตัวได้ความแข็ง = 55 - 60 HRC // Tensile Strength = 850 - 930 MPa  ไหว้ ไหว้

􀂁 คุณลักษณะเด่น
มีความแข็งแรงสูงมาก
ต้านทานต่อการล้า (fatigue) ได้ดี
ต้านทานต่อการสึกหรอได้ดี
ความสามารถในการทุบขึ้นรูป(forgeability) ดีมาก
มีความเหนียวแกร่ง (toughness) ดี
ความสามารถในการตัดกลึงพอใช้
ความสามารถในการเชื่อมไม่ดี
ชุบแข็งง่ายสามารถใช้สารชุบเป็นน้ำมันได้
ชุบแข็งให้มีความแข็งได้สูงสุดถึง 60 HRC
สามารถชุบอินดักชั่นได้ดี
สามารถทำไนไตรดิ้งได้ ให้ผิวแข็งประมาณ 650 HV
ต้านทานการสูญเสียปริมาณคาร์บอนที่ผิวได้ปานกลาง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 09:59:02 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
✿ตุ๊ก...ครับ✿
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #347 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 09:54:23 PM »

ถ้าเป็น4140จริง เหล็กเบอร์นี้ทำมีดได้ไม่ขี้เหร่นะครับพี่จ้าว ...................................................

อุณหภูมิทุบขึ้นรูป กับอุณหภูมิชุบแข็ง เท่าไหร่ครับ

อ็อกซิเจนมีผลกับคาร์บอนตอนเผาเหล็กหรือไม่ครับ

อบคืนไฟยังไงครับ  ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 09:56:41 PM โดย █ ตุ๊ก...ครับ █ » บันทึกการเข้า

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #348 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 09:55:29 PM »

โอ แสดงว่าผมโง่หลาย ชุ่ยไม่ยอมเปิดตารางดูให้ดี

ขอบคุณคุณอั้มที่ช่วยแก้ไข  ไหว้

และต้องรีบไปเรียกท่านแปฯมาอ่าน  หลงรัก

What man is a man , who does not make the world better?
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #349 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 09:59:42 PM »

เหล็กลำกล้องปืนสมัยใหม่เห็นส่วนใหญ่จะใช้เบอร์ 4140 หรือ 4150 พอจะชุบแข็งได้ถึง 50 HRC  ทำของมีคมได้ครับ  ไหว้

ถ้าเป็น4140จริง เหล็กเบอร์นี้ทำมีดได้ไม่ขี้เหร่นะครับพี่จ้าว
Chrom-Moly เบอร์ ASTM 4140 High Tensile Steel เป็นกลุ่มเหล็กกล้าผสมต่ำความแข็งแรงสูง มีโครเมียมและโมลิบดีนัมเป็นส่วนผสมสำคัญ
ช่วยเพิ่มความแข็งแรง ,ความสามารถในการชุบแข็ง และความเหนียวแกร่งที่อุณหภูมิต่ำได้ดีกว่าเหล็กกล้าคาร์บอนที่มีปริมาณคาร์บอนผสมใกล้เคียงกัน
และทำการชุบผิวแข็งเพื่อเพิ่มความแข็งเฉพาะผิวได้

Carbon 0.38 - 0.45% // Chromium 0.90 - 1.2% // Molybdenum 0.15 - 0.30% // Manganese 0.75 - 1.0% // Silicon 0.15 - 0.30%
Sulfur 0.04% // Phosphorous 0.035%

เหล็กเบอร์นี้ชุบแข็งและอบคืนตัว = 55 - 60 HRC // Tensile Strength = 850 - 930 MPa  ไหว้ ไหว้

􀂁 คุณลักษณะเด่น
มีความแข็งแรงสูงมาก
ต้านทานต่อการล้า (fatigue) ได้ดี
ต้านทานต่อการสึกหรอได้ดี
ความสามารถในการทุบขึ้นรูป(forgeability) ดีมาก
มีความเหนียวแกร่ง (toughness) ดี
ความสามารถในการตัดกลึงพอใช้
ความสามารถในการเชื่อมไม่ดี
ชุบแข็งง่ายสามารถใช้สารชุบเป็นน้ำมันได้
ชุบแข็งให้มีความแข็งได้สูงสุดถึง 60 HRC
สามารถชุบอินดักชั่นได้ดี
สามารถทำไนไตรดิ้งได้ ให้ผิวแข็งประมาณ 650 HV
ต้านทานการสูญเสียปริมาณคาร์บอนที่ผิวได้ปานกลาง

คุณTanate(รักในหลวง)พลาดที่ค่าความแข็ง แต่ในวิสัยของช่างพื้นบ้านคือ"เอามาทำ"ดูก่อน

แนวคิดของเขาท่านแปฯจะได้มีด-ดาบดีๆไว้ติดบ้าน ...แถมเอาไว้คุยเล่นได้ด้วยว่าทำจากลำกล้องปืน  เยี่ยม

ส่วนคนดูเหล็กครึ่งๆกลางๆอย่างผมกลับทิ้งเหล็กดีๆไปเฉย  หัวเราะร่าน้ำตาริน

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #350 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 10:00:47 PM »

โอ แสดงว่าผมโง่หลาย ชุ่ยไม่ยอมเปิดตารางดูให้ดี

ขอบคุณคุณอั้มที่ช่วยแก้ไข  ไหว้

และต้องรีบไปเรียกท่านแปฯมาอ่าน  หลงรัก

ครับพี่ เหล็กบางตัวที่เจอบ่อยๆผมจะจำสเป็คคร่าวๆได้บ้างไม่งั้นเสียชื่อตายเลย   คิก คิก คิก คิก คิก คิก
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #351 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 10:03:41 PM »

ถ้าเป็น4140จริง เหล็กเบอร์นี้ทำมีดได้ไม่ขี้เหร่นะครับพี่จ้าว ...................................................

อุณหภูมิทุบขึ้นรูป กับอุณหภูมิชุบแข็ง เท่าไหร่ครับ

อ็อกซิเจนมีผลกับคาร์บอนตอนเผาเหล็กหรือไม่ครับ

อบคืนไฟยังไงครับ  ไหว้

หลังไมค์ไปแล้วนะครับ  ไหว้ ไหว้
✿ตุ๊ก...ครับ✿
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #352 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 10:29:58 PM »

อบคืนไฟยังไงครับ  ไหว้

หลังไมค์ไปแล้วนะครับ  ไหว้ ไหว้

ขอบคุณครับ  ไหว้

ท่านอรชุนคิดว่าเหล็กตัวนี้เหมาะกับความยาวระดับดาบหรือไม่ครับ...เคยเจอบางความเห็นบอกว่าเหล็ก 440C และ D2 เหมาะกับมีดไม่ยาวนัก(ไม่ควรเกิน7-10นิ้ว)  หากเอามาทำดาบยาวๆจะมีโอกาสแตกหักได้

4140 เหมาะกับความยาวระดับดาบหรือไม่ครับ  ไหว้

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #353 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 10:44:35 PM »

ขอบคุณครับ  ไหว้

ท่านอรชุนคิดว่าเหล็กตัวนี้เหมาะกับความยาวระดับดาบหรือไม่ครับ...เคยเจอบางความเห็นบอกว่าเหล็ก 440C และ D2 เหมาะกับมีดไม่ยาวนัก(ไม่ควรเกิน7-10นิ้ว)  หากเอามาทำดาบยาวๆจะมีโอกาสแตกหักได้

4140 เหมาะกับความยาวระดับดาบหรือไม่ครับ  ไหว้

ผมว่าไม่ขี้เหร่นะ  4140เป็นเหล็กประสมต่ำต้องเทียบกับ1045-1050 บ้านเรามีช่างที่ใช้เหล็กคาร์บอนสูงกว่านี้ตีดาบกันเพียบ  

ถ้าเอาไปเทียบกับพวกประสมสูงอย่าง 440C Cr 16-18% หรือ D2 Cr 12% คงไม่ได้ครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #354 เมื่อ: มีนาคม 01, 2014, 01:52:15 AM »

กระทู้นี้ฮาดีครับ...

ผมชอบอ่านจัง...555

คิก คิก คิก คิก คิก คิก
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #355 เมื่อ: มีนาคม 01, 2014, 02:00:14 AM »

มาแล้วครับ ตอนนี้กำลังหาช่างตีมีดอยู่ครับช่างที่เคยตีตอนนี้ไม่รู้เป็นไรมันขี้เกียจตีแล้วครับ ตอนนี้ชักมีความคิดว่าถ้าได้เหล็กแข็งๆมาสอดใส่ไว้ในลำกล้องแล้วให้เค้าตีให้เป็นเนื้อเดียวกันท่าจะดีครับ หรือจะลงทุนซื้อตลับลูกปืนใหญ่ซักตลับดีครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
bingo 38
Jr. Member
**

คะแนน 15

« ตอบ #356 เมื่อ: มีนาคม 01, 2014, 03:07:21 AM »

ตลับลูกปืนปั้นจั่นใช้ได้ไหมครับ ใหญ่ดี ที่คลองถมมี เป็นลูกปืนเก่า ราคาไม่แพงนักหากเทียบกับของใหม่ ถ้าหาตามร้านของเก่ามันไม่ค่อยมีใหญ่ๆน่ะครับ  ไหว้
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #357 เมื่อ: มีนาคม 01, 2014, 03:43:49 AM »

กระทู้นี้ฮาดีครับ...

ผมชอบอ่านจัง...555

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ได้เป็ดย่างอีกครึ่งตัวแล้ว  คิก คิก

แต่คราวก่อนผมกินไม่ทันพี่หมอนะ ผมเผลอหยุดฟังแป๊บเดียว วุ้ย...กับเกือบหมด

พี่หมอไม่ลองมาเขียนในกระทู้ดูมั่งหรือครับ ? 
 คิก คิก

ซักหน่อยแมะ?
 คิก คิก

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #358 เมื่อ: มีนาคม 01, 2014, 03:50:40 AM »

มาแล้วครับ ตอนนี้กำลังหาช่างตีมีดอยู่ครับช่างที่เคยตีตอนนี้ไม่รู้เป็นไรมันขี้เกียจตีแล้วครับ ตอนนี้ชักมีความคิดว่าถ้าได้เหล็กแข็งๆมาสอดใส่ไว้ในลำกล้องแล้วให้เค้าตีให้เป็นเนื้อเดียวกันท่าจะดีครับ หรือจะลงทุนซื้อตลับลูกปืนใหญ่ซักตลับดีครับ

เวลาตีมีดยาวชั้นยอดๆช่างเขาจะใช้เล็กกล้าประกบนอกเป็นคม เหล็กเหนียวเป็นไส้ เพื่อความยืดหยุ่นรับแรงกระแทก(ความเครียด)ได้ดี....ตอนชุบแข็งบางช่างก็จะชุบเฉพาะส่วนไม่ให้สันลงน้ำ/น้ำมันด้วยซ้ำ น้าแปจะเล่นตรงกันข้ามผมว่ารุ่งยากนา

และเวลาจะตีประสานเหล็ก2เบอร์ช่างต้องใช้ฟลักซ์ให้ถูกต้องด้วย ไม่งั้นเนื้อเหล็กมันจะไม่เกาะเป็นเนื้อเดียวกัน ยากขึ้นไปอีก

ตลับรถกระบะก็ตีดาบได้3เล่มแล้วครับน้าแป

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #359 เมื่อ: มีนาคม 01, 2014, 03:54:31 AM »

ตลับลูกปืนปั้นจั่นใช้ได้ไหมครับ ใหญ่ดี ที่คลองถมมี เป็นลูกปืนเก่า ราคาไม่แพงนักหากเทียบกับของใหม่ ถ้าหาตามร้านของเก่ามันไม่ค่อยมีใหญ่ๆน่ะครับ  ไหว้

ตลับปั้นจั่นใหญ่ไปครับ ผมว่าช่างไหนๆเห็นก็ส่ายหัวดิกกว่าจะตัดให้ได้ก้อนเท่าที่ต้องการ พวกเหล็กอัลลอยด์ไฮคาร์บอนพวกนี้ทุบขึ้นรูปได้เฉพาะตอนร้อนกว่าจะตีนวดขึ้นรูปได้เสียแรงเสียถ่านกันสาหัสทีเดียว

พวกเหล็กตีมีด ช่างบ้านเราใช้เหล็กเก่าทั้งนั้นแหละครับ  Cheesy

หน้า: 1 ... 21 22 23 [24] 25 26 27 ... 35
  พิมพ์