เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 07:14:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 22 23 24 [25] 26 27 28 ... 35
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยดูดาบเล่มนี้ให้หน่อยครับ...ขอสอบถามพี่ๆทหารหน้า21ครับ  (อ่าน 65344 ครั้ง)
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #360 เมื่อ: มีนาคม 01, 2014, 06:21:17 AM »

เคยเห็นเขาเอาโซ่มาทำครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #361 เมื่อ: มีนาคม 01, 2014, 06:25:15 AM »

จำไม่ได้ว่าเวปไหนครับ เก็บไว้ดูนานแล้วครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #362 เมื่อ: มีนาคม 01, 2014, 07:36:47 AM »

เหล็กลำกล้องปืนสมัยใหม่เห็นส่วนใหญ่จะใช้เบอร์ 4140 หรือ 4150 พอจะชุบแข็งได้ถึง 50 HRC  ทำของมีคมได้ครับ  ไหว้

ถ้าเป็น4140จริง เหล็กเบอร์นี้ทำมีดได้ไม่ขี้เหร่นะครับพี่จ้าว
Chrom-Moly เบอร์ ASTM 4140 High Tensile Steel เป็นกลุ่มเหล็กกล้าผสมต่ำความแข็งแรงสูง มีโครเมียมและโมลิบดีนัมเป็นส่วนผสมสำคัญ
ช่วยเพิ่มความแข็งแรง ,ความสามารถในการชุบแข็ง และความเหนียวแกร่งที่อุณหภูมิต่ำได้ดีกว่าเหล็กกล้าคาร์บอนที่มีปริมาณคาร์บอนผสมใกล้เคียงกัน
และทำการชุบผิวแข็งเพื่อเพิ่มความแข็งเฉพาะผิวได้

Carbon 0.38 - 0.45% // Chromium 0.90 - 1.2% // Molybdenum 0.15 - 0.30% // Manganese 0.75 - 1.0% // Silicon 0.15 - 0.30%
Sulfur 0.04% // Phosphorous 0.035%

เหล็กเบอร์นี้ชุบแข็งและอบคืนตัว = 55 - 60 HRC // Tensile Strength = 850 - 930 MPa  ไหว้ ไหว้

􀂁 คุณลักษณะเด่น
มีความแข็งแรงสูงมาก
ต้านทานต่อการล้า (fatigue) ได้ดี
ต้านทานต่อการสึกหรอได้ดี
ความสามารถในการทุบขึ้นรูป(forgeability) ดีมาก
มีความเหนียวแกร่ง (toughness) ดี
ความสามารถในการตัดกลึงพอใช้
ความสามารถในการเชื่อมไม่ดี
ชุบแข็งง่ายสามารถใช้สารชุบเป็นน้ำมันได้
ชุบแข็งให้มีความแข็งได้สูงสุดถึง 60 HRC
สามารถชุบอินดักชั่นได้ดี
สามารถทำไนไตรดิ้งได้ ให้ผิวแข็งประมาณ 650 HV
ต้านทานการสูญเสียปริมาณคาร์บอนที่ผิวได้ปานกลาง

คุณTanate(รักในหลวง)พลาดที่ค่าความแข็ง แต่ในวิสัยของช่างพื้นบ้านคือ"เอามาทำ"ดูก่อน

แนวคิดของเขาท่านแปฯจะได้มีด-ดาบดีๆไว้ติดบ้าน ...แถมเอาไว้คุยเล่นได้ด้วยว่าทำจากลำกล้องปืน  เยี่ยม

ส่วนคนดูเหล็กครึ่งๆกลางๆอย่างผมกลับทิ้งเหล็กดีๆไปเฉย  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผมจำค่าความแข็งตอนชุบไม่ได้ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน ไหว้

เคยเห็นฝรั่งใช้เหล็กเบอร์นี้ทำขวานอยู่

จำได้คร่าวๆว่า เหล็กคาร์บอนต่ำ(0.45-0.50%)เหมาะที่จะทำมีดยาว ดาบสำหรับใช้งานทั่วไปครับ เพราะคาร์บอนต่ำจะยืดหยุ่นได้ดีกว่าพวกดาบคาร์บอนสูงที่ให้แต่ความคม เวลาฟันท่อนไม้หรือวัสดุแข็งๆจะไม่หักง่ายครับ เหล็กที่เขานิยมทำดาบจึงมักจะใช้เหล็ก 1050 เพราะได้ทั้งความยืดหยุ่นและความแข็งที่ลงตัวครับ  ไหว้ ไหว้

ผิดพลาดประการใดต้องให้ผู้รู้ชี้แนะแล้วครับ ผมอ่านมานานแล้วก็ลืมๆไปบ้างครับ  ไหว้ ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #363 เมื่อ: มีนาคม 01, 2014, 08:05:49 AM »

เหล็กที่ช่างพื้นบ้านเรานิยมอีกอันคือเหล็กแหนบครับถ้าจำไม่ผิดจะเป็นเหล็กสปริงเบอร์ 5150 (คาร์บอน .5% อีกแล้ว) ตัวอย่างมีดดาบดีๆที่ใช้เหล็กนี้คือมีดกูรครีครับ

สเป็คของเหล็กนี้ปกติเขาจะชุบแข็งด้วยน้ำมัน แต่ชาวกูรข่าเขาใช้น้ำชุบ

วิธีของเขาจะแปลกกว่าบ้านเราคือจะไม่วางมีดลงในน้ำทั้งเล่ม แต่จะเอาน้ำร้อนใส่กา แล้วค่อยๆเทในส่วนของคมดาบ ทำให้คมดาบมีความแข็งสูงมาก แต่สันดาบจะอ่อนกว่าเยอะ ทำให้รับแรงฟันของมีด-ดาบได้ดีครับ  ไหว้ ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
✿ตุ๊ก...ครับ✿
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #364 เมื่อ: มีนาคม 01, 2014, 10:38:09 AM »

เหยือน้ำอลังการจริง  Grin Grin Grin

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #365 เมื่อ: มีนาคม 01, 2014, 10:55:46 AM »

มาแล้วครับ ตอนนี้กำลังหาช่างตีมีดอยู่ครับช่างที่เคยตีตอนนี้ไม่รู้เป็นไรมันขี้เกียจตีแล้วครับ ตอนนี้ชักมีความคิดว่าถ้าได้เหล็กแข็งๆมาสอดใส่ไว้ในลำกล้องแล้วให้เค้าตีให้เป็นเนื้อเดียวกันท่าจะดีครับ หรือจะลงทุนซื้อตลับลูกปืนใหญ่ซักตลับดีครับ

เวลาตีมีดยาวชั้นยอดๆช่างเขาจะใช้เล็กกล้าประกบนอกเป็นคม เหล็กเหนียวเป็นไส้ เพื่อความยืดหยุ่นรับแรงกระแทก(ความเครียด)ได้ดี....ตอนชุบแข็งบางช่างก็จะชุบเฉพาะส่วนไม่ให้สันลงน้ำ/น้ำมันด้วยซ้ำ น้าแปจะเล่นตรงกันข้ามผมว่ารุ่งยากนา

และเวลาจะตีประสานเหล็ก2เบอร์ช่างต้องใช้ฟลักซ์ให้ถูกต้องด้วย ไม่งั้นเนื้อเหล็กมันจะไม่เกาะเป็นเนื้อเดียวกัน ยากขึ้นไปอีก

ตลับรถกระบะก็ตีดาบได้3เล่มแล้วครับน้าแป
เป็นงั้นไปผมก็กะว่าจะเอาเหล็กแข็งเป็นแกนกลางเหล็กอ่อนประกบด้านนอก เวลาลับคมแล้วด้านนอกตรงส่วนคมที่เป็นเหล็กอ่อนจะโดนหินลับมีดฝนออกไปก็จะเหลือแต่เหล็กแข็งที่อยู่กลาง ส่วนที่เหลือก็จะมีเหล็กอ่อนหุ้มเอาไว้จนถึงสันมีดครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #366 เมื่อ: มีนาคม 01, 2014, 11:05:01 AM »

เคยเห็นเขาเอาโซ่มาทำครับ

อัดถ่านแล้วเข้าเตาอบคือคาบูไรซิ่งครับ  โซ่ธรรมดาเป็นเหล็กคาร์บอนต่ำ ชุบแข็งเลยไม่ได้ต้องเติมคาร์บอนเข้าไปที่ผิวก่อน
ถ้าทำแล้วเอามาตีทบก็จะได้เหล็กลายเพราะคาร์บอนไม่เท่ากันทั้งชิ้น  แต่จะดีหรือเปล่าอันนี้ผมไม่ทราบนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2014, 11:51:54 AM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #367 เมื่อ: มีนาคม 01, 2014, 11:35:23 AM »

จำไม่ได้ว่าเวปไหนครับ เก็บไว้ดูนานแล้วครับ
สวยดีครับทำเหมือนมีราคาแพง เยี่ยม

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #368 เมื่อ: มีนาคม 01, 2014, 12:44:20 PM »

เหล็กลำกล้องปืนสมัยใหม่เห็นส่วนใหญ่จะใช้เบอร์ 4140 หรือ 4150 พอจะชุบแข็งได้ถึง 50 HRC  ทำของมีคมได้ครับ  ไหว้

ผมก็จำได้ว่าผู้การสุพินท์ท่านบอกเป็นเบอร์4140 เหล็กคาร์บอน.40%ทำลำกล้องลูกซองต้องการความเหนียวไม่น่ามีการเติมโครเมียมลงไป ชุบแข็งได้เก่งเต็มที่ก็แถวๆ50HRC หายไปตอนอบคืนไฟอีกต่ำๆ-2

แลกเปลี่ยนทัศนคติ......ของมีคมที่ดี ค่าความแข็งไม่น่าต่ำกว่า54-55HRCนะครับ ไม่งั้นจะลับคมไม่ได้ดี รักษาคมไม่อยู่  หลงรัก

ใช้สิทธิถูกพาดพิงครับ
เทคโนโลยีมันพัฒนาไปไกลแล้ว
ในปัจจุบัน นิยมทำลำกล้องด้วยวิธีทุบเย็น
วิธีนี้ใช้เหล็กแบบเดิม ๆ ไม่ได้  เพราะมันถูกทุบด้วยแรงประมาณ 40 ตัน หลายร้อยครั้ง ทำให้เกิด Work-hardening พอเป็นลำกล้องแล้วจะมีรอยร้าวภายใน ต้องใช้เหล็กเนื้ออ่อน จำเบอร์ไม่ได้ แต่ราคาไม่แพง ราคาต่อลำกล้องราวสิบกว่าบาท  ต้นทุนตกลำกล้องละ 70 บาท (ราคาเครื่องทุบ 40 ล้าน คืนทุน 20 ปี)
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #369 เมื่อ: มีนาคม 01, 2014, 03:03:11 PM »

ผมก็จำได้ว่าผู้การสุพินท์ท่านบอกเป็นเบอร์4140 เหล็กคาร์บอน.40%ทำลำกล้องลูกซองต้องการความเหนียวไม่น่ามีการเติมโครเมียมลงไป ชุบแข็งได้เก่งเต็มที่ก็แถวๆ50HRC หายไปตอนอบคืนไฟอีกต่ำๆ-2

แลกเปลี่ยนทัศนคติ......ของมีคมที่ดี ค่าความแข็งไม่น่าต่ำกว่า54-55HRCนะครับ ไม่งั้นจะลับคมไม่ได้ดี รักษาคมไม่อยู่  หลงรัก

ในปัจจุบัน นิยมทำลำกล้องด้วยวิธีทุบเย็น
วิธีนี้ใช้เหล็กแบบเดิม ๆ ไม่ได้  เพราะมันถูกทุบด้วยแรงประมาณ 40 ตัน หลายร้อยครั้ง ทำให้เกิด Work-hardening พอเป็นลำกล้องแล้วจะมีรอยร้าวภายใน ต้องใช้เหล็กเนื้ออ่อน จำเบอร์ไม่ได้ แต่ราคาไม่แพง ราคาต่อลำกล้องราวสิบกว่าบาท  ต้นทุนตกลำกล้องละ 70 บาท (ราคาเครื่องทุบ 40 ล้าน คืนทุน 20 ปี)

รบกวนถามอาผู้การครับ ลำกล้องทุบเย็นสมัยนี้ใช้เหล็กเบอร์อะไรครับ  ไหว้ ไหว้
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #370 เมื่อ: มีนาคม 01, 2014, 03:14:12 PM »

แสดงว่าความรู้ผมยังเก่าอยู่ ขอรับฟังเป็นความรู้ใหม่ๆครับ  ไหว้ ไหว้

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #371 เมื่อ: มีนาคม 01, 2014, 03:40:40 PM »

ในที่สุดกระทู้นี้ก็กลายมาเป็นกระทู้ความรู้เรื่องดาบ เรื่องเหล็กฯ อีกจนได้ครับ... มีคีย์เวิร์ดให้เอาไปค้นกูเกิ้ลเพิ่มเติม ได้เพียบเลย... ไม่ฮา...
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #372 เมื่อ: มีนาคม 01, 2014, 05:34:08 PM »

กระทู้นี้ฮาดีครับ...

ผมชอบอ่านจัง...555

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ได้เป็ดย่างอีกครึ่งตัวแล้ว  คิก คิก

แต่คราวก่อนผมกินไม่ทันพี่หมอนะ ผมเผลอหยุดฟังแป๊บเดียว วุ้ย...กับเกือบหมด

พี่หมอไม่ลองมาเขียนในกระทู้ดูมั่งหรือครับ ? 
 คิก คิก

ซักหน่อยแมะ?
 คิก คิก

ผมไม่รู้เรื่องของมีคม พวกดาบ พวกมีดหรอกครับ...

ปล่อยให้ท่านผู้รู้กรุณาช่วยกันชี้แจงไปน่ะดีแล้วครับ... Cheesy

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #373 เมื่อ: มีนาคม 01, 2014, 07:08:15 PM »

รบกวนถามอาผู้การครับ ลำกล้องทุบเย็นสมัยนี้ใช้เหล็กเบอร์อะไรครับ  ไหว้ ไหว้

จำไม่ได้ครับ
เป็นเบอร์เฉพาะที่คนขายเครื่องทุบเขาเสนอขาย
เคยมีคนพิเรน เอาเหล็กทำลำกล้อง HK 33 ที่เหลือ ๆ อยู่มาลองทุบด้วยเครื่องรุ่นใหม่ ก็ร้าวข้างใน ทั้ง ๆ ที่ลำกล้อง HK ก็ทุบเหมือนกัน
การใช้เหล็กผิดเบอร์ นอกจากเกิดปัญหากับชิ้นงานแล้ว ยังเกิดปัญหากับตัวเครื่องและดอกทำเกลียว ที่มีอายุใช้งานสั้นลงด้วย

ลำกล้องทุบมีต้นทุนต่ำมาก  อย่างเช่นลำกล้อง M4 หนัก 7 ขีดจะใช้ท่อเหล็กหนักราว ๆ 1 กก.เอามาทุบแล้วกลึงปอกผิวนอกออกไปนิดหน่อย
แต่ลำกล้องโคลท์จะใช้วิธีครูดเกลียว  เขาต้องใช้สต๊อคเป็นเหล็กเพลา โตเกือบนิ้วครึ่ง หนักราว 4 กก.มาเจาะ ทำเกลียว แล้วคว้านรังเพลิง แล้วถึงจะกลึงทิ้งไป 75%   ขึ้นรูปจากลำกล้องบาง ๆ ไม่ได้ เพราะตอนครูดเกลียวกับคว้านรังเพลิง ชิ้นงานจะสั่น เป็นรอยข้างในเพราะ Rigidity ไม่พอ
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #374 เมื่อ: มีนาคม 01, 2014, 08:31:07 PM »

ทราบแล้ว ขอบคุณมากครับอาผู้การ  ไหว้ ไหว้
หน้า: 1 ... 22 23 24 [25] 26 27 28 ... 35
  พิมพ์