เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 07:12:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 25 26 27 [28] 29 30 31 ... 35
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยดูดาบเล่มนี้ให้หน่อยครับ...ขอสอบถามพี่ๆทหารหน้า21ครับ  (อ่าน 65311 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #405 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 02:55:59 PM »

เพื่อนผมเป็นหมอหลายคน ก็มีดีบ้างเลวบ้าง หมอดีเล่าเรื่องหมอชั่วให้ฟังว่าไอ้หมอนรกพวกนี้อำมหิต เลือดเย็นเห็นคนไข้จะตายต่อหน้า ออกเวรแล้ว
มันก็ไม่ยอมช่วยบางทีเข้าเวรอยู่ก็ยังไม่ยอมช่วยเลย วันๆเอาแต่เก๊ก  เล่นปืน อวดรวย ขับ bmx ใช้ของแบรนเนม
ทำตัวอวดดี ยะโส ไร้สาระไปวันๆ  ไม่มีใครอบรมสั่งสอนให้รู้จักคุณค่าของชีวิตเพื่อนมนุษย์ หลอกเลี้ยงไข้หาเงินจากคนป่วย มาเรียนหมอเพราอยากรวย
แค่นั้น  เพื่อนหมอผม ด่าไอ้หมอพวกนี้ว่า  ไอ้หมอชั่ว ไอ้หมอเลว ไอ้หมอรายาม

ขอระบายแทนเพื่อนนิดครับ เห็นคุณอารมณ์ดี  คงจะไม่เครียด ฮาโคตรเหมือนเดิมนะครับ เหอๆๆ

คันปาก... ฮา...

ถ้า อ. หมอรุต อนุญาตให้นายสมชาย"ปรับทัศนคติให้" นายสมชายจะดำเนินการให้ข้อมูลเพื่อปรับทัศนคติของ"เพื่อนนายชงโค"ครับ... ฮา(อีกทีน่ะ)...
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #406 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 02:59:18 PM »

ควรจะสำนึกได้ตั้งนานแล้ว  กระทู้นี้กลายเป็นเรื่องทะเลาะเพราะคุณสมชาย เอาแต่ด่า
คนที่มีความเห็นต่างจากคุณ ลามปามไปถึงบุพการีผู้อื่น  สำนึกได้แล้ว ควรขอโทษทุกๆคน
โดยเฉพาะคนที่คุณไปด่าเค้าไว้   

ผมพจ้อมให้อภัยคุณเสมอถ้าสำนึกผิด กล่าวขอโทษ

สำนึกได้ว่าด่าควายหรือไล่เตะหมา... ไม่ต้องให้อภัยหรอก เพราะมันก็เหมือนกับไล่เตะหมา แล้วจะต้องไปขอโทษหมาทำไมเล่าครับ...

ไล่คนพาลให้พ้นตัวนี่ถือเป็นปฎิบัติธรรมต่างหาก... คนโง่มันพาลพาไปหาผิดโดยที่มันไม่ได้ตั้งใจ ก็เพราะควายชงโคมันโง่ไงครับ เลยต้องไล่มัน...

ควายเอ๊ยยยยย... ฮา...

ขออภัยที่ใช้คำไม่สุภาพครับ...

อ่านแล้วโคตรฮาเลยครับ...  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เพื่อนผมเป็นหมอหลายคน ก็มีดีบ้างเลวบ้าง หมอดีเล่าเรื่องหมอชั่วให้ฟังว่าไอ้หมอนรกพวกนี้อำมหิต เลือดเย็นเห็นคนไข้จะตายต่อหน้า ออกเวรแล้ว
มันก็ไม่ยอมช่วยบางทีเข้าเวรอยู่ก็ยังไม่ยอมช่วยเลย วันๆเอาแต่เก๊ก  เล่นปืน อวดรวย ขับ bmx ใช้ของแบรนเนม
ทำตัวอวดดี ยะโส ไร้สาระไปวันๆ  ไม่มีใครอบรมสั่งสอนให้รู้จักคุณค่าของชีวิตเพื่อนมนุษย์ หลอกเลี้ยงไข้หาเงินจากคนป่วย มาเรียนหมอเพราอยากรวย
แค่นั้น  เพื่อนหมอผม ด่าไอ้หมอพวกนี้ว่า  ไอ้หมอชั่ว ไอ้หมอเลว ไอ้หมอรายาม

ขอระบายแทนเพื่อนนิดครับ เห็นคุณอารมณ์ดี  คงจะไม่เครียด ฮาโคตรเหมือนเดิมนะครับ เหอๆๆ
        เข้าใจว่า
คุณหมอ เพื่อนคุณชงโค
น่าจะเป็นหมอที่มีอุดมการ-เสียสละ
คงจะอยู่บนดอย  แถว ๆ แถวภาคเหนือ ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
nut.ta
Hero Member

คะแนน 1089

« ตอบ #407 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 03:34:30 PM »

ควรจะสำนึกได้ตั้งนานแล้ว  กระทู้นี้กลายเป็นเรื่องทะเลาะเพราะคุณสมชาย เอาแต่ด่า
คนที่มีความเห็นต่างจากคุณ ลามปามไปถึงบุพการีผู้อื่น  สำนึกได้แล้ว ควรขอโทษทุกๆคน

ผมพจ้อมให้อภัยคุณเสมอถ้าสำนึกผิด กล่าวขอโทษ

สำนึกได้ว่าด่าควายหรือไล่เตะหมา... ไม่ต้องให้อภัยหรอก เพราะมันก็เหมือนกับไล่เตะหมา แล้วจะต้องไปขอโทษหมาทำไมเล่าครับ...

ไล่คนพาลให้พ้นตัวนี่ถือเป็นปฎิบัติธรรมต่างหาก... คนโง่มันพาลพาไปหาผิดโดยที่มันไม่ได้ตั้งใจ ก็เพราะควายชงโคมันโง่ไงครับ เลยต้องไล่มัน...

อ่านแล้วโคตรฮาเลยครับ...  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หมอจังหวัดไหนครับ

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #408 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 04:38:10 PM »

คุณชงโคยั่วผมไม่ขึ้นหรอกครับ...

ผมสงสารคุณมากกว่าครับเถียงกับใครไม่เถียง...

ดันไปแกว่งปากหาเท้าพี่สมชาย...ฮา... คิก คิก
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #409 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 04:45:00 PM »

คุณชงโคยั่วผมไม่ขึ้นหรอกครับ...

ผมสงสารคุณมากกว่าครับเถียงกับใครไม่เถียง...

ดันไปแกว่งปากหาเท้าพี่สมชาย...ฮา... คิก คิก

กระทู้นี้แกได้โชว์ลีลาให้อ่านกันเปรมเลย  คิก คิก

ยั่วนิดก็ออกอาการ ล่อหน่อยก็มา

ขำก๊าก

What man is a man , who does not make the world better?
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #410 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 05:31:27 PM »

เปล่ายั่วครับ เล่า ประสบการณ์ให้ฟังเฉยๆ  จะว่าไปผมไม่เคยยั่วใครเลยนะครับ พยายามจะโพสท์แต่สาระล้วนๆ

ส่วนตาสมชาย ผมก็เริ่มเบื่อๆแล้วครับ  ผมอ่านแกเดาทางแกทะลุหมดแล้ว ล้วงตับแกจับแกแก้ผ้าประจานตัวเองหมดแล้ว

เล่นกะตาสมชายง่ายจะตาย  เอาไม้จิ้มตูดหน่อยก็ออกมาดิ้นเป็นไส้เดือนคลุกขี้เถ้าแล้ว

อย่างกระทู้รถถังความจริงผมขี้เกียจดูแลต่อ จะปล่อยตกไปตั้งแต่หน้า50  แต่ตาสมชายดันมาทำเท่ ตั้งแคมเปญ

Don't feed the troll ผมหมั่นไส้ตีอีโก้แกหน่อยเดียวเรื่องแกรมม่า เท่านั้นเองแคมเปญก็พังพินาศ ลากกันมาเกือบ

ร้อยหน้าเลยครับ  ผมก็เข้าไปเฉลยว่าแกถูกผมหลอก และก็รู้ทางว่าอีโก้จัดอย่างแก ยอมไม่ได้ว่าถูกหลอก แกจะไม่หยุดโพวท์แน่

ทุกวันนี้ผมมองตาสมชายเหมือนลูกน้อง หรือเด็กในคาถาคนหนึ่ง อยากให้กระทู้ไหนวิ่ง อยากให้กระทู้ไหนออกทะเล

เอาไม้จิ้มตูดแกก็สำเร็จดังใจแล้วครับ  แกแสนรู้ ฝึกง่ายจะตายไป   อยู่ใกล้ๆจะแบ่งลูกชิ้นให้ทานซักสองสามลูก หุๆๆ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #411 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 07:45:33 PM »

เปล่ายั่วครับ เล่า ประสบการณ์ให้ฟังเฉยๆ  จะว่าไปผมไม่เคยยั่วใครเลยนะครับ พยายามจะโพสท์แต่สาระล้วนๆ
ส่วนตาสมชาย ผมก็เริ่มเบื่อๆแล้วครับ  ผมอ่านแกเดาทางแกทะลุหมดแล้ว ล้วงตับแกจับแกแก้ผ้าประจานตัวเองหมดแล้ว
เล่นกะตาสมชายง่ายจะตาย  เอาไม้จิ้มตูดหน่อยก็ออกมาดิ้นเป็นไส้เดือนคลุกขี้เถ้าแล้ว
อย่างกระทู้รถถังความจริงผมขี้เกียจดูแลต่อ จะปล่อยตกไปตั้งแต่หน้า50  แต่ตาสมชายดันมาทำเท่ ตั้งแคมเปญ
Don't feed the troll ผมหมั่นไส้ตีอีโก้แกหน่อยเดียวเรื่องแกรมม่า เท่านั้นเองแคมเปญก็พังพินาศ ลากกันมาเกือบ
ร้อยหน้าเลยครับ  ผมก็เข้าไปเฉลยว่าแกถูกผมหลอก และก็รู้ทางว่าอีโก้จัดอย่างแก ยอมไม่ได้ว่าถูกหลอก แกจะไม่หยุดโพวท์แน่
ทุกวันนี้ผมมองตาสมชายเหมือนลูกน้อง หรือเด็กในคาถาคนหนึ่ง อยากให้กระทู้ไหนวิ่ง อยากให้กระทู้ไหนออกทะเล
เอาไม้จิ้มตูดแกก็สำเร็จดังใจแล้วครับ  แกแสนรู้ ฝึกง่ายจะตายไป   อยู่ใกล้ๆจะแบ่งลูกชิ้นให้ทานซักสองสามลูก หุๆๆ...

โห... ควายชงโคเอ๊ย...

เดาทางควายๆ ของควายชงโคได้ตลอดแหละ... ก็ควายชงโคปากหมาๆ สมองควายๆ ตอดเล็กตอดน้อยไปทั่วอย่างนี้แหละ เพราะชอบโดนด่า หากวันไหนไม่โดนด่าจะไม่มีความมั่นใจตัวเอง...

กระทู้รอนแรมมาได้ตั้งหลายหน้านี่มันน่าภูมิใจนิ ทุกหน้ามีแต่เรื่องควายชงโคโดนด่าว่า"ควาย", ด่าจนควายชงโคไม่กล้ามองกระจกเงาแล้ว... เพราะกลัวเห็นควายอยู่ในกระจก... ฮา...

ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #412 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 11:02:08 AM »

โห... ควายชงโคเอ๊ย...

เดาทางควายๆ ของควายชงโคได้ตลอดแหละ... ก็ควายชงโคปากหมาๆ สมองควายๆ ตอดเล็กตอดน้อยไปทั่วอย่างนี้แหละ เพราะชอบโดนด่า หากวันไหนไม่โดนด่าจะไม่มีความมั่นใจตัวเอง...

กระทู้รอนแรมมาได้ตั้งหลายหน้านี่มันน่าภูมิใจนิ ทุกหน้ามีแต่เรื่องควายชงโคโดนด่าว่า"ควาย", ด่าจนควายชงโคไม่กล้ามองกระจกเงาแล้ว... เพราะกลัวเห็นควายอยู่ในกระจก... ฮา...

เข้ามาดูนายสมชายแสดงจำอวดประจำวันให้สมาชิกได้ขบขันกันครับ เหอๆๆๆ.....

ตอนแรกจากหมั่นไส้เล็กๆ ผมเริ่มจะสงสารหน่อยๆ ในความไม่ประสาของนายสมชายแล้วนะครับ

ผมอยากจะบอกอยากจะเตือนอะไรด้วยความหวังดี ตอนนี้ก็คงไม่ฟัง

เพราะกำลังเข้าใจผิดว่า ตัวเองเป็น     ฮีโร่

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #413 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 11:10:46 AM »

นายสมชายเขามีความพึงพอใจในชีวิตสูง ไม่มีอะไรพร่อง เส้นทางที่ผ่านมาในชีวิตก็ดีเหลือพอให้รำลึกถึงแล้วนอนยิ้มฝันดีได้อยู่แล้ว

ไม่มีอะไรให้น่าสงสารครับ....

ไม่เชื่อก็ชวนแกเอาหลักฐานมาวัดกันทีละชิ้น ไล่ตั้งแต่ใบแสดงวุมิการศึกษา-หลักสูตรอบรมเพิ่ม , บัญชีสินทรัพย์ , เอกสารแสดงรายได้.....ว่าไปยันภาพถ่ายวัดขนาดกระเจี๊ยวแกก็ไม่แพ้

เขาเป็นพวกเดินผ่านความสำเร็จของตัวเองมาแล้ว ไม่ใช่พวกขี้แพ้ในชีวิตจริง

What man is a man , who does not make the world better?
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #414 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 11:20:06 AM »

เข้ามาดูนายสมชายแสดงจำอวดประจำวันให้สมาชิกได้ขบขันกันครับ เหอๆๆๆ.....
ตอนแรกจากหมั่นไส้เล็กๆ ผมเริ่มจะสงสารหน่อยๆ ในความไม่ประสาของนายสมชายแล้วนะครับ
ผมอยากจะบอกอยากจะเตือนอะไรด้วยความหวังดี ตอนนี้ก็คงไม่ฟัง
เพราะกำลังเข้าใจผิดว่า ตัวเองเป็น    ฮีโร่

โถ... นายชงโคควายเอ๊ย...

แหกตาดูราคา KTB ก็แล้วกัน, ถึงตอนนี้จะบวกแค่นิดหน่อยก็จริง แต่เปอร์เซ็นต์มันเกินดอกเบี้ยฝากประจำที่สูงที่สุดในตลาดแล้ว และสูงเกินค่าเงินเฟ้อ... วันนี้ซื้อ SCB ไปเมื่อเปิดตลาดเสียอีก...

มีอะไรให้น่าสงสารหว่า สุขภาพก็ดี(ยกเวท+จ๊อกกิ้ง) เมียก็สวย บ้านก็ใหญ่โต(250 ตรว.ย่านศาลากลางนนท์ฯ) รถยนต์ก็เพิ่งซื้อใหม่(วิ่ง 2 เดือนแค่ 500 กม.) ทรัพย์แยะ(เกินควายชงโคจินตนาการไปแยะ)... มีแต่ชงโคแหละ น่าสมเพช(ไม่สงสารหรอก), เพราะมันโง่เหมือนควาย ทำอวดรู้ทุกเรื่องตั้งแต่เรื่องรถถัง เรื่องเล่นหุ้น เรื่องเพลงดาบ เรื่องยกเวท ฯลฯ...

ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #415 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 12:18:22 PM »

เพราะกำลังเข้าใจผิดว่า ตัวเองเป็น    ฮีโร่

โถ... นายชงโคควายเอ๊ย...

แหกตาดูราคา KTB ก็แล้วกัน, ถึงตอนนี้จะบวกแค่นิดหน่อยก็จริง แต่เปอร์เซ็นต์มันเกินดอกเบี้ยฝากประจำที่สูงที่สุดในตลาดแล้ว และสูงเกินค่าเงินเฟ้อ... วันนี้ซื้อ SCB ไปเมื่อเปิดตลาดเสียอีก...

มีอะไรให้น่าสงสารหว่า สุขภาพก็ดี(ยกเวท+จ๊อกกิ้ง) เมียก็สวย บ้านก็ใหญ่โต(250 ตรว.ย่านศาลากลางนนท์ฯ) รถยนต์ก็เพิ่งซื้อใหม่(วิ่ง 2 เดือนแค่ 500 กม.) ทรัพย์แยะ(เกินควายชงโคจินตนาการไปแยะ)... มีแต่ชงโคแหละ น่าสมเพช(ไม่สงสารหรอก), เพราะมันโง่เหมือนควาย ทำอวดรู้ทุกเรื่องตั้งแต่เรื่องรถถัง เรื่องเล่นหุ้น เรื่องเพลงดาบ เรื่องยกเวท ฯลฯ...

นายสมชายเขามีความพึงพอใจในชีวิตสูง ไม่มีอะไรพร่อง เส้นทางที่ผ่านมาในชีวิตก็ดีเหลือพอให้รำลึกถึงแล้วนอนยิ้มฝันดีได้อยู่แล้ว

ไม่มีอะไรให้น่าสงสารครับ....

ไม่เชื่อก็ชวนแกเอาหลักฐานมาวัดกันทีละชิ้น ไล่ตั้งแต่ใบแสดงวุมิการศึกษา-หลักสูตรอบรมเพิ่ม , บัญชีสินทรัพย์ , เอกสารแสดงรายได้.....ว่าไปยันภาพถ่ายวัดขนาดกระเจี๊ยวแกก็ไม่แพ้

เขาเป็นพวกเดินผ่านความสำเร็จของตัวเองมาแล้ว ไม่ใช่พวกขี้แพ้ในชีวิตจริง

ยิ่งคุยกับพวกคุณมากเท่าไหร่ ผมก็ยิ่งรู้สึกสงสารและเห็นใจพวกคุณมากขึ้นเรื่อยๆ  พวกคุณไม่เข้าใจว่าความสุขที่แท้จริงคืออะไร

ในจิตใจจึงเต็มไปด้วยความร้อนรุ่ม กระวนกระวาย ทะยานอยาก  ต่อให้คุณรวยเป็นหมื่นล้านแสนล้านก็ไม่มีความสุขครับ

โดยเฉพาะปัญญาที่ทำให้เห็นว่าทุกข์เกิดจากอะไร  ถ้าเทียบกับหมอรุต หมอรุตแกยังเหนือกว่าพวกคุณอีกขั้นนึง

แต่รายนั้นถึงจะมีปัญญาเหนือกว่าพวกคุณบ้าง ก็ออกแนวฉลาดแกมโกงไปหน่อย จะมีทุกข์ก็มีทุกข์น้อยกว่าพวกคุณสองคน(จากที่เห็นในเวป)

โฮ่ๆๆๆ..... Grin
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #416 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 01:16:27 PM »

ยิ่งคุยกับพวกคุณมากเท่าไหร่ ผมก็ยิ่งรู้สึกสงสารและเห็นใจพวกคุณมากขึ้นเรื่อยๆ  พวกคุณไม่เข้าใจว่าความสุขที่แท้จริงคืออะไร
ในจิตใจจึงเต็มไปด้วยความร้อนรุ่ม กระวนกระวาย ทะยานอยาก  ต่อให้คุณรวยเป็นหมื่นล้านแสนล้านก็ไม่มีความสุขครับ
โดยเฉพาะปัญญาที่ทำให้เห็นว่าทุกข์เกิดจากอะไร  ถ้าเทียบกับหมอรุต หมอรุตแกยังเหนือกว่าพวกคุณอีกขั้นนึง
แต่รายนั้นถึงจะมีปัญญาเหนือกว่าพวกคุณบ้าง ก็ออกแนวฉลาดแกมโกงไปหน่อย จะมีทุกข์ก็มีทุกข์น้อยกว่าพวกคุณสองคน(จากที่เห็นในเวป)

ควายมาอีกแล้ว จมูกบานฟื่ดๆ นำหน้ามาเลย(ควายขี้อิจฉา)... ฮา...

ความสุขอยู่ที่ความสงบ สุขภาพดี พร้อมกับมีทรัพย์เพียงพอแก่การดำรงชีพอย่างเรียบง่าย ไม่ต้องสะสม... แต่บังเอิญมันไหลมาเทมาเองไม่ได้ตั้งใจ แค่เล่นหุ้นเอามันส์เหมือนเล่นเกมส์สร้างค่ายสะสมแต้ม(ตัวอย่างเช่น Company of heroes), แล้วกำไรมันก็ไหลมาเรื่อยๆไม่มีวันหมด ทั้งที่ก็ไม่รู้ว่าจะเอาเงินไปทำอะไร แล้วไม่อยากได้มากกว่านี้อีกแล้ว เพราะเกินกว่านี้มันจะเรียกอันตรายใส่ตัว...

ไม่เคยร้อนรุ่ม ไม่เคยทะยานอยาก เพราะอยากได้อะไรก็ซื้อ มีหนี้ก็ปลด ฯลฯ, เหลือแค่นั่งเล่นหุ้นเอามันส์ไปวันๆ... แต่ดั๊นนนน กำไรอยู่เรื่อย กำไรเกินจินตนาการควายชงโคไปแยะ, หากเล่นไม่บันยะบันยังมันจะได้"หลักหมื่น..."ตามที่นายชงโคบอกในเวลาไม่เกิน 10 ปี เพราะมันทบต้น ทบต้น ซ้ำซ้อนกันเข้าไป(ให้คอมพิวเตอร์มันเล่น ไม่ใช่คนเล่น - โบรคเกอร์ BLS)... ฮา...

ควายเอ๊ยยยย... ชงโคควาย เอ๊ยยย...

เอารูปมาให้ดูว่าเล่นหุ้นมันง่ายนิ๊ดดด เดียว, เจอแท่งสีเขียวก็ซื้อ แท่งสีแดงก็ขายทิ้ง แท่งสีเหลืองก็ช็อตหุ้นแล้วซื้อคืนเมื่อมันเปลี่ยนเป็นสีแดง... มันก็รวยได้ง่ายๆ เพราะเป็นคนฉลาด, ไม่เหมือนที่ชงโคบอกร๊อกกก นั่นมันวิถีแมงเม่า... ฮา...

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #417 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 01:35:24 PM »

สาเหตุที่ควายชงโคตื้นเขิน ก็เพราะควายชงโคสมาธิสั้น ไม่สามารถจดจ่ออยู่กับเรื่องอะไรได้นานๆ, จะสนใจแค่แป๊บเดียว เมื่อได้คำตอบ(ตื้นๆ)แล้วก็ไม่สามารถคุมสมาธิให้อดทนมองเรื่องราว มองตรรกะให้ทะลุลึกๆ แล้วจับร้อยเรียงให้เรื่องราวต่อกันเหมือนเป็นสายโซ่... ตรงนี้ สุ - จิ - ปุ - ลิ เสียหายไปตั้งแต่เริ่มต้นคือ ไม่ได้สุ คือไม่เปิดรับข้อมูลฯ...

ทำไมจึงเป็นควายบุคลิกเป็นแบบนี้ก็คือ เมื่อสมัยเป็นเด็กอาจเติบโตอยู่ในสิ่งแวดล้อมที่เป็นควายโง่ เมื่อเด็กอยู่ อาจเรียนรู้ได้เร็ว เห็นปุ๊บตีโจทย์ตีปัญหาแตกปั๊บ ได้คำตอบว่องไวฯ ก็เลยชมใหญ่ ว่าควายเด็กตัวนี้ฉลาด!!!... แต่นั่นเมื่อสมัยเด็กๆ ที่ตรรกะ/ประเด็นปัญหาของเด็กๆไม่ซับซ้อน, แต่เมื่อเติบใหญ่เป็นควายหนุ่มขึ้นมา ปัญหามันไม่รวบรัดง่ายดายแค่แก้ปัญหาหนึ่งชั้นสองชั้นก็แก้โจทย์ได้แล้ว ตรงนี้แหละควายชงโคเลยมีปัญหา(พ่อแม่รังแกฉัน)...

ควายชงโคมีปัญหาที่มองอะไรตื้นๆ แล้วคิดไปเองว่าที่ควายรู้นั้น ได้คำตอบแล้ว, ควายชงโคเลยรู้ตื้นรู้หลายเรื่อง ใครไม่รู้พื้นฐานนิสัยมาก่อนเมื่อมาสนทนาด้วยครั้งแรก ก็มักชมเชยว่ารู้แยะ รู้มาก ควายชงโคก็เลยยิ่งทระนงตัวเอง สำคัญผิดว่าตนเองว่าเป็นควายฉลาดๆ... ตรงนี้คือกับดักควายๆ ที่หากก้าวไม่พ้นเรื่องนี้ ก็จะเป็นพวกขี้แพ้อยู่ตลอดกาล...
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #418 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 01:40:15 PM »

ไม่แน่นา
ผมไม่ได้ชวนคุยเรื่องจักรยาน
คุณชงโค อาจจะเซียนเรื่องจักรยานด้วยก็ได้
อ้าว...ซิ๊หายแล้ว  ผมเพิ่งจะซื้อจักรยานเก่าญีปุ่นมาคันหนึ่ง
ไม่แจ่ใจว่าของปลอมไหม  จะหาตำรามาศึกษาก็กลัวจะเจอตำราปลอม ตกใจ ตกใจ ตกใจ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #419 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 03:17:01 PM »

ยิ่งคุยกับพวกคุณมากเท่าไหร่ ผมก็ยิ่งรู้สึกสงสารและเห็นใจพวกคุณมากขึ้นเรื่อยๆ  พวกคุณไม่เข้าใจว่าความสุขที่แท้จริงคืออะไร

ในจิตใจจึงเต็มไปด้วยความร้อนรุ่ม กระวนกระวาย ทะยานอยาก  ต่อให้คุณรวยเป็นหมื่นล้านแสนล้านก็ไม่มีความสุขครับ

โดยเฉพาะปัญญาที่ทำให้เห็นว่าทุกข์เกิดจากอะไร  ถ้าเทียบกับหมอรุต หมอรุตแกยังเหนือกว่าพวกคุณอีกขั้นนึง

แต่รายนั้นถึงจะมีปัญญาเหนือกว่าพวกคุณบ้าง ก็ออกแนวฉลาดแกมโกงไปหน่อย
จะมีทุกข์ก็มีทุกข์น้อยกว่าพวกคุณสองคน(จากที่เห็นในเวป)

ใจผมจะเป็นอย่างไรคร้านจะไปอธิบาย ไปหาอาชีพสุจริตทำให้มันพอกิน เลิกขอพ่อขอแม่กินให้ได้ก่อนแล้วค่อยมาฝอย...ชีวิตที่ยังมีคุณภาพแค่ระดับไส้เดือนแต่ชอบมาวางท่าว่าข้ามองลงมาจากเบื้องบน ช่างน่าหัวร่อ

ปกติอ่านไปก็ฮาความทุเรศของคนไป ไม่ได้ให้ราคาอะไร

แต่คราวนี้ติดใจปากคุณที่พาดพิงไปถึงหมอรุตได้"สถุล"มาก

ศัลยแพทย์ระดับพี่รุต สั่งสมคุณงามความดีมาได้ขนาดพี่รุตต่อให้แกพูดออกปากเองว่ามีสติปัญญาเหนือกว่า ผมก็จะยิ้มรับด้วยความยินดีเพราะเชื่อใจว่าเขามีเหตุผลที่จะต้องพูด

ศัลยแพทย์ระดับอาจารย์/หัวหน้าตึกอย่างหมอรุตถ้าเขา"เถรตรง"น้อยกว่านี้ซักหน่อย แค่ยอมไปรับกะจากโรงพยาบาลเอกชนรับประกันว่ารายได้ต่อปีเขาเพิ่มมาอีกเหนาะๆ8หลัก นึกอยากเปลี่ยนรถแต่ละทีคงไม่ต้องมานั่งคิดแล้วคิดอยู่อย่างนี้

ทุกเทศกาลที่ไอ้มนุษย์ปากสวะมันได้พัก หมอรุตเขาอยู่โยงรับเวรฉุกเฉิน แล้วก็ได้กู้ชีวิตคนเสียทุกครั้งไป จะยากดีมีคน จะไทยกระเหรี่ยงหรือพม่าโดนยิงมาแกก็ผ่าตัดกู้ชีวิตกลับมาให้หมด

ทุกวันนี้ที่เห็นหมอรุตเขาตอบตอนดึกๆ ก็แสดงว่าพี่เขามานั่งเข้าเวรรอช่วยชีวิตคนอยู่ยันดึก....เคยเห็นศัลยแพทย์ระดับหัวหน้าตึกคนไหนเขามานั่งรอรักษาชาวบ้านแบบนี้ซักกี่คน ..... ส่วนใหญ่เขาชิ่งไปรับงานโรงพยาบาลเอกชนเอารวยกันแล้วทั้งนั้น

นายชงโคช่วยตอบมาหน่อย ว่าเกิดมาเคยทำประโยชน์อะไรให้ประเทศชาติ-ประชาชนด้วยความทุ่มเท , บริสุทธิ์ใจอย่างนี้บ้าง ?

อาศัยศักดิ์ศรีอะไรไปวิจารณ์เขา ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2014, 03:25:32 PM โดย SillyOldMan » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 25 26 27 [28] 29 30 31 ... 35
  พิมพ์