เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 07:21:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 28 29 30 [31] 32 33 34 35
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยดูดาบเล่มนี้ให้หน่อยครับ...ขอสอบถามพี่ๆทหารหน้า21ครับ  (อ่าน 65465 ครั้ง)
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #450 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 02:30:06 PM »

นี่ไงผมถึงชมว่าคุณฉลาดกว่า ตาซิลลี่ ตาสมชาย อีกขั้นนึง  คุณไม่ได้ชอบขี้หน้าผมแต่ไม่ด่าผมเอง คอยกระตุ้น หนุนหลัง ปรบมือให้สมชายกับหนูซิลลี่ ออกมาด่าแทน  ฟังแล้วเหมือนคุณหลอกใช้เค้าทั้งสองคนเป็นเครื่องมือได้อย่างค่อนข้างแนบเนียน แต่ผมไม่โง่เหมือนสองคนนั้นครับ ผมดูออกแบบง่ายๆ

คุณน่าจะเป็นเจ้านาย ลูกพี่ใหญ่ ของทั้งสองคนนั้นนะ คอยกระตุ้นให้สองคนทำแทนคุณในสิ่งที่คุณอยากทำ

การที่คุณรีบออกตัวว่าไม่ฉลาดกว่าสองคนนั้น ก็เป็นความฉลาดที่สองคนนั้นเทียบไม่ติด เพราะถ้าให้พวกเขาได้สะกิดใจ ต่อไปก็จะชักจูง บงการลำบากขึ้น

ยังไงก็ออมมือ ปราณี สมชายเค้าบ้างเถอะครับ ทุกวันนี้กลายเป็นตัวตลกประจำเวปไปแล้ว ผมสงสารเค้า Embarrassed

ขออภัยอีกครั้งที่ผมขอขำความเห็นของคุณชงโคครับ...  คิก คิก

เหตุเพราะผมตอบด้วยความบริสุทธิ์ใจจริงๆ...

พี่สมชายเองสอนผมทั้งเรื่องขันติ ทั้งเรื่องการทำงาน การอ่านข้อความระหว่างบรรทัดที่ไม่ได้พิมพ์(อธิบายยาก ผมไม่เก่งเหมือนแก)...

และที่ไม่ต้องบอกคือเรื่องการลงทุน...

ส่วนท่าน SillyOldMan นั้นได้แสดงความเสียสละต่อส่วนรวมให้พวกเราได้เห็นหลายต่อหลายครั้ง...

ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการสร้างหมู่บ้านให้ชาวบ้านที่ถูกซึนามิถล่มที่พังงา...

ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการเสียสละทรัพย์ส่วนตัวเพื่อให้ผู้อื่นที่ด้อยกว่า...

หรือการที่เข้าไปช่วยเหลือคนแปลกหน้าจากภัยซึ่งหน้า...

ดังนั้นการที่ผมกล่าวว่าทั้งสองท่านเป็นกัลยาณมิตรที่ผมได้จากเวปนี้มิใช่เรื่องเกินจริง...  ไหว้

หากการที่ผมไม่ด่าคุณชงโคนั้น ทำให้คุณคิดว่าผมบงการหรือหนุนหลังให้ท่านอื่นๆมาด่าคุณแทน...

ผมคงต้องขออภัยอย่างสูงอีกครั้งที่จะต้องบอกว่าคุณชงโคคงไม่มีน้ำหนักขนาดนั้นหรอกครับ...

อันที่จริงถ้าหากไปลองอ่านโพสท์ของผมที่ผ่านๆมา ก็น่าจะพอเดาได้ว่าผมไม่นิยมด่าใครหรือทะเลาะกับคนอื่นอยู่แล้ว...

ผมใช้อินเตอร์เนทเป็นเครื่องมือในการหาข้อมูลและเพื่อความบันเทิง...

ไม่ได้ใช้เพื่อระบายอารมณ์หรือการแสดงโทสะออกมาครับ...  Grin

ผมขอมองเป็นสองแง่ ด้านแรกมองในด้านดี ที่คุณหมอรุตพูดมาคือความจริงใจ อันนี้ผมก็ต้องขออภัยหมอรุตเช่นกัน ที่มองหมอในแง่ร้าย และเข้าใจผิด

มองในด้านร้าย ที่หมอพูดมา เป็นการขัี้จุ๊ ปลิ้นปล้อน ซึ่งผมให้น้ำหนักทางนี้มากกว่า เพราะคนเลวย่อมคบกับคนเลว คนดีคงไม่คบคนเลวเป็นเพื่อน อย่างนายสมชายกับหนูซิลลี่ที่หมอชมนักชมหนา ผมเห็นพฤติกรรมในเวปแล้ว มีความประพฤติเลวครับ

ทั้งสองคน ชอบการด่าคนอื่นเป็นชีวิตจิตใจ มีความสุขระรื่น ลำพองใจ ที่ได้ด่าคนอื่น หลายครั้งก็พาดพิงไปถึงบุพการีผู้อื่น นี่คือความเลวความชั่วของทั้งสองคน ที่เห็นได้ง่ายๆ

สุภาษิต คำพังเพย กล่าวไว้ "สัตว์ในคอกเดียวกัน" "ฝนตกขี้หมูไหล ความจัญไรมารวมกัน" คนที่คบคนเลวเป็นมิตร ยากนักที่จะเป็นคนดี

หลงรัก
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #451 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 02:35:08 PM »

จ้าวไปอีกขั้นแล้วจริง พี่ยังหลุดน๊ะ...แต่ไม่ออกมา แค่หลุดในใจ และดูเธอแทน  เยี่ยม

ขอบพระคุณครับ  ไหว้

ได้มาจากบาตรกับฟองน้ำครับพี่ มองไปซื่อๆตรงๆตามที่มันเป็นไม่ต้องไปเพิ่มไปลดให้มัน สนุกจะตาย  Grin

ผมว่าคุณUdomkd น่าจะหมายถึง ขั้นใกล้ธาตุไฟแตก จิตไม่นิ่ง มีโทสะ มีโมหะ ตกอยู่ภายใต้อกุศลมูล

ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #452 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 02:35:52 PM »

ฝากถามนอกเรื่อง
ในกระทู้นี้  คุณชงโคเล่นหมากรุกเป็นไหมครับ?

ไม่เป็นครับ
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #453 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 02:40:31 PM »

ในกระทู้นี้  คุณชงโคเล่นหมากรุกเป็นไหมครับ?

ไม่เป็นครับ
        ตอบตรงดี
ขอบคุณครับ  ผมพอจะเข้าใจแล้วครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #454 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 02:45:38 PM »

ครูหมูเล่นหมากรุกเป็นเหรอครับ  ถ้ามีโอกาสคงได้ดวลกันซักตาสองตา   เยี่ยม

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #455 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 03:12:31 PM »

ขออภัยอีกครั้งที่ผมขอขำความเห็นของคุณชงโคครับ...  คิก คิก

เหตุเพราะผมตอบด้วยความบริสุทธิ์ใจจริงๆ...

พี่สมชายเองสอนผมทั้งเรื่องขันติ ทั้งเรื่องการทำงาน การอ่านข้อความระหว่างบรรทัดที่ไม่ได้พิมพ์(อธิบายยาก ผมไม่เก่งเหมือนแก)...

และที่ไม่ต้องบอกคือเรื่องการลงทุน...

ส่วนท่าน SillyOldMan นั้นได้แสดงความเสียสละต่อส่วนรวมให้พวกเราได้เห็นหลายต่อหลายครั้ง...

ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการสร้างหมู่บ้านให้ชาวบ้านที่ถูกซึนามิถล่มที่พังงา...

ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการเสียสละทรัพย์ส่วนตัวเพื่อให้ผู้อื่นที่ด้อยกว่า...

หรือการที่เข้าไปช่วยเหลือคนแปลกหน้าจากภัยซึ่งหน้า...

ดังนั้นการที่ผมกล่าวว่าทั้งสองท่านเป็นกัลยาณมิตรที่ผมได้จากเวปนี้มิใช่เรื่องเกินจริง...  ไหว้

หากการที่ผมไม่ด่าคุณชงโคนั้น ทำให้คุณคิดว่าผมบงการหรือหนุนหลังให้ท่านอื่นๆมาด่าคุณแทน...

ผมคงต้องขออภัยอย่างสูงอีกครั้งที่จะต้องบอกว่าคุณชงโคคงไม่มีน้ำหนักขนาดนั้นหรอกครับ...

อันที่จริงถ้าหากไปลองอ่านโพสท์ของผมที่ผ่านๆมา ก็น่าจะพอเดาได้ว่าผมไม่นิยมด่าใครหรือทะเลาะกับคนอื่นอยู่แล้ว...

ผมใช้อินเตอร์เนทเป็นเครื่องมือในการหาข้อมูลและเพื่อความบันเทิง...

ไม่ได้ใช้เพื่อระบายอารมณ์หรือการแสดงโทสะออกมาครับ...  Grin

ขอบพระคุณ อ.หมอฯ ครับ...  ไหว้

ชมนายสมชายเกินเลยไปมากเชียวครับ... โดยเฉพาะตรงเรื่องขันติฯ เพราะนายสมชายยังชอบด่านายชงโคครับ... แฮ่ๆ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #456 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 03:19:09 PM »

ด่าคนแล้วสบายใจ ครูบาอาจารย์ที่ไหนสั่งสอนมาครับ และก็เป็นการหลอกตัวเอง หรือไม่ก็สติปัญญามืดบอดเห็นชั่วเป็นดี
เห็นบาปเป็นบุญ

การด่าคน จิตใจก็เศร้าหมองเป็นทุกข์ จิตเป็นอกุศล เป็นบาปกรรม เท่ากับจิตตกนรก ใฝ่ต่ำ มุ่งสู่อบายภูมิ
การด่า คือ จิตมีกิเลศ มีโทสะ เคียดแค้น พยาบาท  ดั่งไฟเร้าร้อนเผาไหม้ตัวเอง ด่าเองก็ร้อนเอง รับกรรมไปเองจัะ
สอนธรรมะให้แล้ว หวังว่าดวงตาคงพอเห็นธรรมบ้าง แต่ถ้าบุญน้อยมองไม่เห็นทางพ้นทุกข์ ผมก็ต้องวางอุเบกขา
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม

ด่าแล้วสบายใจครับ เพราะถือว่าได้ปฎิบัติธรรมไล่คนพาลไปให้พ้นหน้า, หากยังไม่ไป ก็ด่าซ้ำเข้าไป... เวลาด่าชงควายไม่มีกิเลศหรอกครับ เพราะไม่ได้พยาบาท แต่ด่าด้วยความสมเพช, ด่าเสร็จแล้วก็คอยดูว่ามันจะมุดออกรูไหน... ฮา...

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรมนั่นแหละครับ ถูกต้องที่สุด เพราะควายมันโง่ ไม่รู้จักกระบวนการเรียนรู้ ก็เลยไม่มีข้อมูลใหม่ๆเข้าสมอง... ฐานข้อมูลในสมองมันน้อย มันเลยโง่ตามกรรมควายๆ... ฮา...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #457 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 03:25:43 PM »

มองในด้านร้าย ที่หมอพูดมา เป็นการขัี้จุ๊ ปลิ้นปล้อน ซึ่งผมให้น้ำหนักทางนี้มากกว่า เพราะคนเลวย่อมคบกับคนเลว คนดีคงไม่คบคนเลวเป็นเพื่อน อย่างนายสมชายกับหนูซิลลี่ที่หมอชมนักชมหนา ผมเห็นพฤติกรรมในเวปแล้ว มีความประพฤติเลวครับ

ทั้งสองคน ชอบการด่าคนอื่นเป็นชีวิตจิตใจ มีความสุขระรื่น ลำพองใจ ที่ได้ด่าคนอื่น หลายครั้งก็พาดพิงไปถึงบุพการีผู้อื่น นี่คือความเลวความชั่วของทั้งสองคน ที่เห็นได้ง่ายๆ

สุภาษิต คำพังเพย กล่าวไว้ "สัตว์ในคอกเดียวกัน" "ฝนตกขี้หมูไหล ความจัญไรมารวมกัน" คนที่คบคนเลวเป็นมิตร ยากนักที่จะเป็นคนดี

หลงรัก

ผิดไปแล้วครับ ไม่ได้ชอบด่าคนเป็นชีวิตจิตใจหรอก เพราะการด่าคนนั้นคือการสร้างเวร เหมือนแกว่งลูกตุ้มฯ ประเดี๋ยวมันก็แกว่งกลับมา เขาถึงบอกว่าเวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร... แต่บังเอิญคงโคมันโง่เหมือนควายครับ ก็เลยเป็นการด่าควายแทน และควายไม่มีปัญญาด่ากลับแหงๆ เพราะมันโง่(ตั้งใจดูถูกควายชงโค)...

หากควายชงโคยังไม่เลิกก่อกวนผู้อื่นด้วยการแขวะคนโน้นแขวะคนนี้อีก ก็จะโดนด่าไปเรื่อยๆอย่างนี้แหละครับ... เผื่อมันจะฉลาดขึ้นมั่ง... ฮา...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2014, 03:41:34 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #458 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 03:27:22 PM »

ขอบพระคุณ อ.หมอฯ ครับ...  ไหว้

ชมนายสมชายเกินเลยไปมากเชียวครับ... โดยเฉพาะตรงเรื่องขันติฯ เพราะนายสมชายยังชอบด่านายชงโคครับ... แฮ่ๆ...

เกรงว่าจะไม่เกินครับพี่... ไหว้

ผมจำเหตุการณ์ที่พี่นั่งนิ่งอยู่ในรถที่ห้างขณะที่คู่กรณีกระทำกับรถยนตร์พี่ได้ดีครับ...

ส่วนเรื่องที่พี่สมชายผรุสวาทใส่คุณชงโคนั้น...

ผมมองว่าพี่สมชายจงใจพิมพ์ตั้งใจด่าครับ... Cheesy
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #459 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 03:30:46 PM »

ในกระทู้นี้  คุณชงโคเล่นหมากรุกเป็นไหมครับ?

มีอะไรบ้างที่คุณชงโคไม่รู้ ไม่เห็น ไม่เป็นบ้างครับคุณครู... คิก คิก คิก คิก

เรื่องฉลาดไงครับพี่ตุ้ย... ชงโคไม่รู้วิธีฉลาด...

คาถาแก้โง่คือ สุ จิ ปุ ลิฯ ชงโคไม่รู้จัก... เห็นอะไรในกระทู้ไหนไม่ทันอ่าน ไม่ทันพิจารณาหาข้อมูล(สุ - คือการรับข้อมูลฯ), ก็เข้าไปดูถูกดูหมิ่นผู้อื่นว่าไม่รู้ ตั้งท่าจะสอนให้ผู้อื่นทั้งที่ตนเองไม่รู้จริง แต่ดูถูกผู้อื่นทั้งที่ตนเองโง่กว่าครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #460 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 03:31:52 PM »

เกรงว่าจะไม่เกินครับพี่... ไหว้

ผมจำเหตุการณ์ที่พี่นั่งนิ่งอยู่ในรถที่ห้างขณะที่คู่กรณีกระทำกับรถยนตร์พี่ได้ดีครับ...

ส่วนเรื่องที่พี่สมชายผรุสวาทใส่คุณชงโคนั้น...

ผมมองว่าพี่สมชายจงใจพิมพ์ตั้งใจด่าครับ... Cheesy

แฮ่ๆ...  ไหว้
TUI 48
Sr. Member

คะแนน 332

« ตอบ #461 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 03:34:26 PM »

คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #462 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 03:42:12 PM »

55555  หลักฐาน  ครบถ้วน  มี "พยาน"  ยืนยันแล้วอ่ะ ฮา  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยี๊

พี่ชงโค "แจ้งความ"  ดำเนินคดีฐาน หมิ่นประมาท ต่อหน้าธารกำนัล ได้เลยอ่ะ ฮา ยี๊

คดี หมิ่น ต่อหน้าบุคคลอื่น เนี่ยะ ฮา  คิก คิก

5555  "โทษหนัก"  กว่าการ ส่งพีเอ็ม  ด่าส่วนตัว อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #463 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 03:47:11 PM »

55555  หลักฐาน  ครบถ้วน  มี "พยาน"  ยืนยันแล้วอ่ะ ฮา  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยี๊

พี่ชงโค "แจ้งความ"  ดำเนินคดีฐาน หมิ่นประมาท ต่อหน้าธารกำนัล ได้เลยอ่ะ ฮา ยี๊

คดี หมิ่น ต่อหน้าบุคคลอื่น เนี่ยะ ฮา  คิก คิก

5555  "โทษหนัก"  กว่าการ ส่งพีเอ็ม  ด่าส่วนตัว อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เรื่องด่านี่ตั้งใจด่าประจานอ่ะ ยายบ๊าบ... ฮา...

ส่วนเรื่องรถยนต์นั่นเป็นเรื่องเก่าเกิน 10 ปีมาแล้ว... คนที่เตะรถยนต์ผู้อื่นบุบน่ะ โดนข้อหาทำให้เสียทรัพย์ ศาลชั้นต้นให้รอการกำหนดโทษ 2 ปี ใช้ค่าซ่อมรถบุบ 7,000- บาท... ฮา...
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #464 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 03:56:06 PM »

เรื่องด่านี่ตั้งใจด่าประจานอ่ะ ยายบ๊าบ... ฮา...

ส่วนเรื่องรถยนต์นั่นเป็นเรื่องเก่าเกิน 10 ปีมาแล้ว...
คนที่เตะรถยนต์ผู้อื่นบุบน่ะ โดนข้อหาทำให้เสียทรัพย์
ศาลชั้นต้นให้รอการกำหนดโทษ 2 ปี ใช้ค่าซ่อมรถบุบ 7,000- บาท... ฮา...

55555 นี่แหละ  "รับสารภาพ" แล้ว อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

พี่ชงโค  "Quote massages "  ไว้เป็นหลักฐานได้เล้ย  อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

55555 ยายรู้แล้ว  เมื่อก่อนตัวเล็ก  กล้ามลีบ   " ป๊อด "  อีกต่ะหาก อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
หน้า: 1 ... 28 29 30 [31] 32 33 34 35
  พิมพ์