เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 11:24:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้โทรศัพโนเกียลูเมีย720บ้างครับ ผมปิดเครื่องไม่ได้ครับ  (อ่าน 4108 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 10:43:36 AM »

ไปใช้ทำไมโนเกีย   Grin
ที่ใช้เพราะว่าระบบนำทางจีพีเอสดีกว่าของแอนดรอยครับ

แล้วทำไมไม่ใช้ GPS นำทางโดยเฉพาะ   Grin

โนเกีย มันไม่ได้เก่งเหมือนสมัยก่อนแล้วครับ   อ๋อย
จะว่าไปในแถบยุโรปและอเมริกา ระบบ HERE Maps ของ Nokia ยังเป็นระบบนำทางที่มีความน่าเชื่อถือในความแม่นยำสูงและนิยมใช้ในรถยนต์หลายยี่ห้อนะครับ

ส่วนแอพนำทางโดยเฉพาะของ Nokia ก็มีให้โหลดใน Store ครับ แต่ผมว่ามันเกินความจำเป็นในการใช้งานสมาร์ตโฟนไปครับ ส่วนใหญ่ก่อนเดินทางเราก็ต้องศึกษาแผนที่กับเส้นทางกันก่อนอยู่แล้ว ไหว้

โดยส่วนตัว  ผมคิดว่า  ระหว่างขับรถ   มือถือกับ GPS นำทางควรแยกออกจากกันครับ

เผื่อมีสายโทรเข้า.....แผนที่ก็จะดู  โทรก็จะโทร  คงทุลักทุเลน่าดูนะ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 12:16:30 PM »

เครื่องที่ผมซื้อมาคนขายเค้าสร้างบัญชีไมโครซอฟเองโดยใช้บัญชีอีเมลของเขาผมอยากเปลี่ยนเป็นบัญชีของผมเปลี่ยนได้ตรงไหนครับ

ถ้ายังไม่มีข้อมูลสำคัญอะไร  ก็ให้รีเซ็ทโทรศัพท์  โดยเข้าไปที่ settings (การตั้งค่า) แล้วเลื่อนลงไปที่ about (เกี่ยวกับ)  แล้วเลือก reset your phone (รีเซ็โทรศัพท์)

ก่อนรีเซ็ท  ควรชาร์จแบตให้เต็มก่อน  และน่าจะสมัครอีเมล์ของไมโครซอฟท์ไว้ก่อนแล้ว

ลองดูรายละเอียดที่ http://www.windowsphone.com/th-TH/how-to/wp8/start/get-started-with-windows-phone-8  ครับ

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 12:29:40 PM »

เครื่องที่ผมซื้อมาคนขายเค้าสร้างบัญชีไมโครซอฟเองโดยใช้บัญชีอีเมลของเขาผมอยากเปลี่ยนเป็นบัญชีของผมเปลี่ยนได้ตรงไหนครับ

ถ้ายังไม่มีข้อมูลสำคัญอะไร  ก็ให้รีเซ็ทโทรศัพท์  โดยเข้าไปที่ settings (การตั้งค่า) แล้วเลื่อนลงไปที่ about (เกี่ยวกับ)  แล้วเลือก reset your phone (รีเซ็โทรศัพท์)

ก่อนรีเซ็ท  ควรชาร์จแบตให้เต็มก่อน  และน่าจะสมัครอีเมล์ของไมโครซอฟท์ไว้ก่อนแล้ว

ลองดูรายละเอียดที่ http://www.windowsphone.com/th-TH/how-to/wp8/start/get-started-with-windows-phone-8  ครับ

ขอบคุณครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 10:15:24 AM »

วันนี้ทดสอบระบบนำทางส่วนตัวคิดว่าตัวที่อยู่ในเครื่องเก่าที่เป็นระบบซิมเบียนใช้ง่ายและดีกว่าตรงที่สามารถระบุที่หมายโดยการเลือกบนแผนที่ได้เลยไม่ต้องพิมพ์กับระบบสามารถบอกชื่อถนนและความแม่นยำชนิดที่สามารถแยกได้ว่าเบี่ยงซ้ายขวาหรือเลี้ยวซ้ายขวาเลี้ยวหักศอกครับโดยที่เราไม่ต้องดูหน้าจอครับ ส่วนตัวใหม่ที่อยู่ในระบบวินโดว์โฟนเครื่องนี้ยังไม่สามารถบอกชื่อถนนได้ และเท่าที่ลองดูยังเลือกจุดหมายแบบชี้ลงไปในแผนที่โดยตรงเลยก็ยังไม่ได้ ทางเลี้ยวซ้ายขวาก็ยังคลาดเคลื่อนหลายสิบเมตรอยู่ครับ ไม่เข้าใจทำไมโนเกียไม่เอาแผนที่และการนำทางตัวเก่าที่มีในระบบซิมเบียนมาใช้ก็ไม่รู้

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 01:51:17 PM »

วันนี้ทดสอบระบบนำทางส่วนตัวคิดว่าตัวที่อยู่ในเครื่องเก่าที่เป็นระบบซิมเบียนใช้ง่ายและดีกว่าตรงที่สามารถระบุที่หมายโดยการเลือกบนแผนที่ได้เลยไม่ต้องพิมพ์กับระบบสามารถบอกชื่อถนนและความแม่นยำชนิดที่สามารถแยกได้ว่าเบี่ยงซ้ายขวาหรือเลี้ยวซ้ายขวาเลี้ยวหักศอกครับโดยที่เราไม่ต้องดูหน้าจอครับ ส่วนตัวใหม่ที่อยู่ในระบบวินโดว์โฟนเครื่องนี้ยังไม่สามารถบอกชื่อถนนได้ และเท่าที่ลองดูยังเลือกจุดหมายแบบชี้ลงไปในแผนที่โดยตรงเลยก็ยังไม่ได้ ทางเลี้ยวซ้ายขวาก็ยังคลาดเคลื่อนหลายสิบเมตรอยู่ครับ ไม่เข้าใจทำไมโนเกียไม่เอาแผนที่และการนำทางตัวเก่าที่มีในระบบซิมเบียนมาใช้ก็ไม่รู้

ไปซื้อการ์มินเลยดีกว่าครับ แม่นยำ/จับสัญญาณไวมาก จำตัวเลขพิกัดจากที่อื่นมาใส่ให้นำทางก็ได้, แผนที่ตลอดชีพแค่ 1700 บาทครับ... การ์มินก็นำทางด้วยเสียงโดยไม่ต้องมองจอเลยสบายๆ...

และที่สำคัญคือสีบนหน้าจอชัดเจนครับ เส้นทางถนน/เส้นที่ที่แนะนำ/สัญญลักษณ์ต่างๆ ฯลฯ เห็นชัดเจนแบบปรายตามองแค่แว๊บเดียวครับ... เทียบกับ Google Map แล้วคนละเรื่องครับ...
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 02:05:25 PM »

ไปซื้อการ์มินเลยดีกว่าครับ แม่นยำ/จับสัญญาณไวมาก จำตัวเลขพิกัดจากที่อื่นมาใส่ให้นำทางก็ได้, แผนที่ตลอดชีพแค่ 1700 บาทครับ... การ์มินก็นำทางด้วยเสียงโดยไม่ต้องมองจอเลยสบายๆ...

และที่สำคัญคือสีบนหน้าจอชัดเจนครับ เส้นทางถนน/เส้นที่ที่แนะนำ/สัญญลักษณ์ต่างๆ ฯลฯ เห็นชัดเจนแบบปรายตามองแค่แว๊บเดียวครับ... เทียบกับ Google Map แล้วคนละเรื่องครับ...
แบบนั้นมันไม่อเนกประสงค์ครับมันใช้งานได้หน้าเดียวครับ อีกอย่างผมก็ไม่ได้ออกต่างจังหวัดบ่อยครับซื้อมาก็คงใช้ไม่คุ้มครับ อ๋อตัวที่ติดมากับโทรศัพท์โนเกียตัวนี้ไม่ใช่ Googie Mapครับเป็น Here Drive กับHere Map ครับ

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 02:44:58 PM »

พูดถึงเรื่อง จีพีเอส
แบบที่ใช้กับจักรยาน  ของการ์มิน
ราคามันโหดจริง ๆ แต่ประสิทธิภาพก็สมราคา
ตัวท็อป  ดูเหมือนจะ สองหมื่นเศษฯ ตอนนี้ไม่รู้เท่าไหร่ ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 03:01:40 PM »

แบบที่ใช้กับจักรยาน  ของการ์มิน
ราคามันโหดจริง ๆ แต่ประสิทธิภาพก็สมราคา
ตัวท็อป  ดูเหมือนจะ สองหมื่นเศษฯ ตอนนี้ไม่รู้เท่าไหร่ ครับ

GPS รถยนต์ราคา 4,000.- บาทเองครับ... คุณครูน่าจะเอามาลองหุ้มวัสดุกันกระแทก+กันน้ำ แล้วหาที่ยึดกับแฮนด์จักรยานนะครับ...
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 04:00:31 PM »

ตรงนั้นพอจะแก้ปัญหาได้
แต่จะมีปัญหาเรื่องแบต  ถ้าตัวที่ผมว่า
แบตโคตรอึด  และถึกทนทรหด-กันน้ำ
และมีออฟชั่นต่าง ๆ รองรับการใช้งานที่เหมาะสม
ผมไม่ค่อยได้ใช้  ทำการบ้าน-ทำแผนที่  เส้นทางที่จะปั่น
ถ้าใช้ก็มักจะใช้เช็คระยะทาง  ก็เลยใช้จากโทรศัพท์ ครับพี่

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 04:04:07 PM »

ถามอากู๋แล้ว
ราคา ๒๖,๐๐๐ บาท  ตกใจ ตกใจ ตกใจ
มีเพื่อนนักปั่นฯใช้อยู่ ๒ คัน ครับ

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 04:49:37 PM »

ถามอากู๋แล้ว
ราคา ๒๖,๐๐๐ บาท  ตกใจ ตกใจ ตกใจ
มีเพื่อนนักปั่นฯใช้อยู่ ๒ คัน ครับ

อุปกรณ์หนีเมียเที่ยว  ลงทุนหน่อยจะเป็นไรไปครับ   คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 04:57:07 PM »

แหม.....แค่ 2 หมื่นเศษๆ ระดับคุณครูหมูแล้วจิ๊บจ๊อยครับ.........

ติดไว้เถอะครับ......เผื่อปั่นไปไหนไกลๆ ได้ไม่หลง และได้คำนวณระยะทางได้แม่นยำขึ้น  เยี่ยม

ที่สำคัญ มันจะง่ายมาก ถ้าหากอยากจะรู้จุดที่ตั้งของโรงแรมม่านรูดแต่ละแห่ง....... ยิ้มีเลศนัย

ไหว้

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 05:27:30 PM »

อ่วม.... อ๋อย อ๋อย อ๋อย
ถ้าต้องพักโรงแรม
ก็จะเลือกพักโรงแรมม่านรูดจริง ๆ นั่นแหละครับ
เพราะคุ้นเคย...เอ๊ยยไม่ใช่  เพราะเอาจักรยานเข้าจอดข้างในได้ ครับ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 08:55:26 PM »

เย็นนี้ลองเอาทั้งแอนดรอยและโนเกียมาวัดกันให้มันนำทางไปโรงเรียนลูกชาย โนเกียเป็นเสียงผุ้ชายแอนดรอยเป็นเสียงผู้หญิง  แอนดรอยเริ่มบอกล่วงหน้าก่อนถึงทางแยกหนึ่งกม. โนเกียบอกที่ห้าร้อยเมตร ที่แรกก็ไปทางเดียวกันพอเข้าในเขตเทศบาลโนเกียกับแอนดรอยเถียงกันโนเกียจะให้ไปทางซ้ายแอนดรอยให้ไปทางขวา ๕๕๕ แอนดรอยพาไปถึงหน้าประตูโรงเรียนพอดีเป๊ะ แต่โนเกียมาร์คจัดหมายไว้ที่อาคารโรงเรียน(ก็คือพาไปส่งถึงอาคารเรียนว่างั้นครับ)แต่มาเสียตรงที่ว่าตัวรถน่ะไปถึงจุดนั้นแล้วแต่ตัวนำทางยังเหลือระยะทางอีกประมาณสามสิบกว่าเมตรจะถึงจุดหมาย ก็เลยกลายเป็นว่าพอผมขับรถออกมาจากโรงเรียนเจ้าโนเกียมันยังไม่รู้เรื่องยังบอกให้เลี้ยวรถกลับไปหาโรงเรียนอีกครับ ทั้งสองอันไม่บอกชื่อถนนครับ สรุปสั้นๆคือระบบนำทางตัวที่อยู่ในโนเกียซิมเบียน(ตัวเก่าผมใช้โนเกีย๕๐๐)บอกชื่อถนนและแม่นยำกว่าครับ

Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 09:11:41 PM »

ว่าจะถามอยู่พอดี ครับ
ว่าโทรศัพท์เครื่องเก่าเป็นรุ่นไหน

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์