เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 12:18:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เจ้าตัวนี้มันมีจริงๆหรือครับ ภาษาไทยกลางเรียกตัวอะไรครับ  (อ่าน 4463 ครั้ง)
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 10:20:15 PM »

ทางใต้บางที่ เรียก "หมูหมาหมีเม่น" .....  ปัจจุบันหายากมาก

แต่ตั้งแต่สมัยก่อนแล้ว ไม่มีใครเอามากินกัน  เพราะกลิ่นสาบมันเหลือรับ
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 10:23:37 PM »

กลิ่นสาบแรงครับ แถมตัวมันยังมีเชื้อโรคพยาธิสารพัด ถ้ากินไม่สุกอันตรายมาก
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 01:14:25 AM »

แล้วให้มันกินกาแฟเอาทำกาแฟขี้อีเห็นได้ไหมครับ

เยาะเย้ย ตกใจ ตกใจ จูบบบบ
ไอเดียนี้เล่นเอายายบ๊าบอึ้งไปเลย๕๕๕.รับกาแฟขี้หลึ่งซักถ้วยมั๊ยครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 07:26:02 AM »

แล้วให้มันกินกาแฟเอาทำกาแฟขี้อีเห็นได้ไหมครับ

เยาะเย้ย ตกใจ ตกใจ จูบบบบ

ไอเดียนี้เล่นเอายายบ๊าบอึ้งไปเลย๕๕๕.

รับกาแฟขี้หลึ่ง   ซักถ้วยมั๊ยครับ   คิก คิก คิก คิก คิก คิก Grin

55555   ยาย ฮา  พี่แป  อ่ะ  555555

ถ้ายาย   จะ  เปรียบเป็น " ดอกบัว  "  อ่ะฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ยิ้มีเลศนัย

5555  ยายก็จะจัด  อยู่  " ล่างสุด  ลึกสุด "  ในกระถาง เลย อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก  แบร่

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 10:59:21 AM »

55555   ยาย ฮา  พี่แป  อ่ะ  555555

ถ้ายาย   จะ  เปรียบเป็น " ดอกบัว  "  อ่ะฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ยิ้มีเลศนัย

5555  ยายก็จะจัด  อยู่  " ล่างสุด  ลึกสุด "  ในกระถาง เลย อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก  แบร่

มันเป็นอะไรที่ยากจะเข้าใจพอควรนะยาย เหมือนหลาย ๆ เรื่องที่ทุกวันนี้ผมก็ยังไม่เข้าใจ

คนที่ถวิลหารสและกลิ่นของเครื่องดื่มชนิดนี้ บางคนก็เป็นคอละเมียดละไมของจริง ซึ่งส่วนใหญ่การตัดสินใจจ่ายตั้งอยู่บนเหตุผล

แต่อีกกลุ่มนี่แหละ ที่ผมไม่เข้าใจ  คือคนที่พยายามสำแดงอัตลักษณ์ของตัวเอง โดยการทำให้มันยาก มันแปลกพิสดารเข้าไว้

จนทุกวันนี้ ผมกินกาแฟขี้ชะมดขี้มุดสังนี่เข้าไป ไม่ต่ำกว่ายี่สิบถ้วยแล้ว และทุกครั้งที่กิน..ก็พยายามหาจุดเด่นของมันมาตลอด

พบว่า...กลิ่น ยังด้อยกว่ากาแฟเทพ"ดอยตุง" จากโครงการหลวงอยู่พอควร 

รสชาติ ไม่หนีจากกาแฟเวียดนามสักเท่าไหร่ หมายถึงระดับความอร่อยนะ

แต่สิ่งหนึ่งที่แปลกไปและน่าจะเป็นเอกลักษณ์ของกาแฟขี้คั่วชนิดนี้ คือรสชาติแปลกปน ในสำผัสแรกที่กาแฟแตะลิ้น  มันแปลก ๆ อธิบายไม่ถูก

เหมือนกับ กินเข้าไปแล้ว รู้สึก พึงใจพอใจ อะไรเทือกนั้น

บางแหล่งอธิบายว่า มันเกิดจากเอนไซน์ของอีเห็นที่เข้าไปเพื่อย่อยเม็ดกาแฟ แต่ย่อยไม่สำเร็จ(เพราะมันไม่ใช่วัวหรือม้า ขานั้นอะไรก็ย่อยได้ไม่มีเหลือ)

...ผมจึงสรุปเอาเองว่า มันไม่ได้อร่อยกว่ากาแฟชนิดอื่น แต่มันมีสรชาติแปลกที่กาแฟชนิดอื่นไม่มี (คือ ไม่ได้ดีกว่า แต่แปลกกว่า)

...สรุปซ้ำไปอีกครั้ง ว่า ถ้าราคาไม่เกินกาแฟดอยช้างก็ถือว่ากินได้ หากหวังเพียงรสชาติก็นับว่าคุ้มอยู่

แต่หากหวังว่าจะให้ผองเพื่อนยอมรับว่า มรึงนี่มันคอกาแฟขั้นเทพ ขนาดยอมจ่ายเท่ามื้อใหญ่ของครอบครัวเพื่อกาแฟแก้วเดียว......อันนั้นก็สุดแล้วแต่

อ้อ ยี่สิบถ้วยของผมนั้น ไม่เคยจ่ายแม้แต่บาทเดียว  ตอนนี้ก็ยังพอมีเหลืออยู่ในครัว คงเหลือพอชงได้สักสามสี่ช็อต
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 11:06:25 AM »

มันเป็นอะไรที่ยากจะเข้าใจพอควรนะยาย เหมือนหลาย ๆ เรื่องที่ทุกวันนี้ผมก็ยังไม่เข้าใจ

คนที่ถวิลหารสและกลิ่นของเครื่องดื่มชนิดนี้ บางคนก็เป็นคอละเมียดละไมของจริง ซึ่งส่วนใหญ่การตัดสินใจจ่ายตั้งอยู่บนเหตุผล

แต่อีกกลุ่มนี่แหละ ที่ผมไม่เข้าใจ  คือคนที่พยายามสำแดงอัตลักษณ์ของตัวเอง โดยการทำให้มันยาก มันแปลกพิสดารเข้าไว้

จนทุกวันนี้ ผมกินกาแฟขี้ชะมดขี้มุดสังนี่เข้าไป ไม่ต่ำกว่ายี่สิบถ้วยแล้ว และทุกครั้งที่กิน..ก็พยายามหาจุดเด่นของมันมาตลอด

พบว่า...กลิ่น ยังด้อยกว่ากาแฟเทพ"ดอยตุง" จากโครงการหลวงอยู่พอควร 

รสชาติ ไม่หนีจากกาแฟเวียดนามสักเท่าไหร่ หมายถึงระดับความอร่อยนะ

แต่สิ่งหนึ่งที่แปลกไปและน่าจะเป็นเอกลักษณ์ของกาแฟขี้คั่วชนิดนี้ คือรสชาติแปลกปน ในสำผัสแรกที่กาแฟแตะลิ้น  มันแปลก ๆ อธิบายไม่ถูก

เหมือนกับ กินเข้าไปแล้ว รู้สึก พึงใจพอใจ อะไรเทือกนั้น

บางแหล่งอธิบายว่า มันเกิดจากเอนไซน์ของอีเห็นที่เข้าไปเพื่อย่อยเม็ดกาแฟ แต่ย่อยไม่สำเร็จ(เพราะมันไม่ใช่วัวหรือม้า ขานั้นอะไรก็ย่อยได้ไม่มีเหลือ)

...ผมจึงสรุปเอาเองว่า มันไม่ได้อร่อยกว่ากาแฟชนิดอื่น แต่มันมีสรชาติแปลกที่กาแฟชนิดอื่นไม่มี (คือ ไม่ได้ดีกว่า แต่แปลกกว่า)

...สรุปซ้ำไปอีกครั้ง ว่า ถ้าราคาไม่เกินกาแฟดอยช้างก็ถือว่ากินได้ หากหวังเพียงรสชาติก็นับว่าคุ้มอยู่

แต่หากหวังว่าจะให้ผองเพื่อนยอมรับว่า มรึงนี่มันคอกาแฟขั้นเทพ ขนาดยอมจ่ายเท่ามื้อใหญ่ของครอบครัวเพื่อกาแฟแก้วเดียว......อันนั้นก็สุดแล้วแต่

อ้อ ยี่สิบถ้วยของผมนั้น ไม่เคยจ่ายแม้แต่บาทเดียว  ตอนนี้ก็ยังพอมีเหลืออยู่ในครัว คงเหลือพอชงได้สักสามสี่ช็อต

555555  พี่ แพนด้า  ยายฮา ไอ้เรื่อง  "หมู หลิ่ง"  กินกาแฟ อ่ะ ฮา   Grin Grin

พอตอน  ขี้ กลายเป็นขี้  " อีเห็น " อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

555 ยังดีที่มันไม่เป็น  " ชะมด เช็ด " ที่เขาเอามาปรุงยา อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 11:13:21 AM »

เอาอะไรนักหนาล่ะยาย ชื่อไม่ตรงตัวมีเยอะแยะไป

วันก่อนหลานผมมันยังถาม  "ปลาคาเวียร์" หน้าตามันเป็นยังไง ทำไมไข่มันแพงนัก
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 11:21:14 AM »

มันเป็นอะไรที่ยากจะเข้าใจพอควรนะยาย
เหมือนหลาย ๆ เรื่องที่ทุกวันนี้ผมก็ยังไม่เข้าใจ

คนที่ถวิลหารสและกลิ่นของเครื่องดื่มชนิดนี้
บางคนก็เป็นคอละเมียดละไมของจริง
ซึ่งส่วนใหญ่การตัดสินใจจ่ายตั้งอยู่บนเหตุผล

แต่อีกกลุ่มนี่แหละ ที่ผมไม่เข้าใจ  คือคนที่พยายามสำแดงอัตลักษณ์ของตัวเอง
โดยการทำให้มันยาก มันแปลกพิสดารเข้าไว้

จนทุกวันนี้ ผมกินกาแฟขี้ชะมดขี้มุดสังนี่เข้าไป ไม่ต่ำกว่ายี่สิบถ้วยแล้ว
และทุกครั้งที่กิน..ก็พยายามหาจุดเด่นของมันมาตลอด

แต่สิ่งหนึ่งที่แปลกไปและน่าจะเป็นเอกลักษณ์ของกาแฟขี้คั่วชนิดนี้
คือรสชาติแปลกปน ในสำผัสแรกที่กาแฟแตะลิ้น  มันแปลก ๆ อธิบายไม่ถูก

บางแหล่งอธิบายว่า มันเกิดจากเอนไซน์ของอีเห็นที่เข้าไปเพื่อย่อยเม็ดกาแฟ
แต่ย่อยไม่สำเร็จ(เพราะมันไม่ใช่วัวหรือม้า ขานั้นอะไรก็ย่อยได้ไม่มีเหลือ)

...ผมจึงสรุปเอาเองว่า มันไม่ได้อร่อยกว่ากาแฟชนิดอื่น
แต่มันมีสรชาติแปลกที่กาแฟชนิดอื่นไม่มี (คือ ไม่ได้ดีกว่า แต่แปลกกว่า)

...สรุปซ้ำไปอีกครั้ง ว่า ถ้าราคาไม่เกินกาแฟดอยช้างก็ถือว่ากินได้
หากหวังเพียงรสชาติก็นับว่าคุ้มอยู่

แต่หากหวังว่าจะให้ผองเพื่อนยอมรับว่า มรึงนี่มันคอกาแฟขั้นเทพ
ขนาดยอมจ่ายเท่ามื้อใหญ่ของครอบครัวเพื่อกาแฟแก้วเดียว......อันนั้นก็สุดแล้วแต่

อ้อ ยี่สิบถ้วยของผมนั้น ไม่เคยจ่ายแม้แต่บาทเดียว 
ตอนนี้ก็ยังพอมีเหลืออยู่ในครัว คงเหลือพอชงได้สักสามสี่ช็อต

55555 เอออ  ยายก็ว่า ก็คิดเหมือนพี่ แพนด้า นั่นแหละ อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

ยายว่า  " Target "  ของเราอยู่ตรง  รสชาด ของกาแฟ อ่ะ ฮา
ไอ้สิ่งแปลกปลอม ที่เราเรียกว่า   " Additives " ที่ปรุงแต่ง เพิ่มเติม เนี่ยะ ฮา
มันทำให้แปลก หรือ แตกต่าง หรือ อร่อย กว่าเดิม มั้ย  ยายว่าไม่ อ่ะ ฮา

ยายเห็น เป็นเพียง  "ช่องทาง"  ของธุรกิจ  เป็นช่องทางของการหาำกำไร อ่ะ ฮา

ถ้ามัน  " อร่อย "  ยายก็จะเลิกกินกาแฟ อ่ะ ฮา

ตื่นเช้ามา  ยายจะ  ไม่กินแล้ว กาแฟ  แล้วอ่ะ ฮา

55555  ยายจะจับ   ไอ้ชะมด ไอ้มูสัง  จับมา  เอาลิ้นเลีย   "ตูด "  ดีกว่า อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ยี๊

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 11:22:27 AM »

เอาอะไรนักหนาล่ะยาย ชื่อไม่ตรงตัวมีเยอะแยะไป

วันก่อนหลานผมมันยังถาม  "ปลาคาเวียร์" หน้าตามันเป็นยังไง ทำไมไข่มันแพงนัก

หัว...ฆรวย

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 11:28:15 AM »

ขี้มุดสัง.....บางคนทำท่าอี๋ทันทีที่ได้ยิน....

แล้วทำผะอืดผะอมเมื่อได้รู้ว่า เขาเอาขี้มันมาคั่วบดแล้วชงกิน.... แถมตั้งราคาแพงลิบ

ยิ่งทำให้คนที่กล้าซื้อ กล้ากิน เป็นเทพโดดเด่นขึ้นไปอีก....

โถ...แล้วไอ้ "ไข่ไก่" ที่กินกันมาตั้งแต่เล็กแต่น้อย คนนึงปาเข้าไปเป็นพันฟองหมื่นฟองแล้วนั่นน่ะ

มันก็เบ่งออกมาจากรูตูดไก่นั่นแหละ
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 12:04:23 PM »

ขออนุญาติเชยสักหน่อยนะครับพี่นัส ไหว้ ผมนึกมาตลอดว่าไก่มันไข่ออกมาทางจิ๋มนะครับ พอมาเห็นโพสก็พึ่งนึกขึ้นมาได้ว่าไก่ไหว้เจ้ามันมีอยู่รูเดียว ตกลงมันไม่มีจิ๋มหรือครับ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 12:12:06 PM »

ขออนุญาติเชยสักหน่อยนะครับพี่นัส ไหว้ ผมนึกมาตลอดว่าไก่มันไข่ออกมาทางจิ๋มนะครับ พอมาเห็นโพสก็พึ่งนึกขึ้นมาได้ว่าไก่ไหว้เจ้ามันมีอยู่รูเดียว ตกลงมันไม่มีจิ๋มหรือครับ

มีสิครับ....  แต่มันมีเอ้าท์พุทรูเดียว

ข้างในมันมีเครื่องเคราสองชุดครับ

ชุดหนึ่งคือลำไส้ เอ้าท์พุทเป็นขี้ 

อีกชุดเป็นรังไข่ มีไข่อ่อนไข่แก่ไล่หลั่นกันไป เอาท์พุทเป็นไข่

สองเครื่องแต่มารวมออกปลายท่อเดียวกัน  จะได้ไม่เปลืองท่อเฮดเดอร์ไงครับ
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 12:16:18 PM »

ไก่มีรูออกเดียวคือก้นครับพี่อภิสิทธิ์..........  ไหว้

ปล.เดี๋ยวโดนยายแซวแน่ๆครับ  คิก คิก

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 12:19:41 PM »

นี่ไงครับ จิ๋มไก่ 

แต่มันอาจไม่เร้าใจเท่าไหร่ เพราะมันเป็นจิ๋มแบบ อินเทอนอล  หรือจิ๋มออนบอร์ด   คิก คิก
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 12:29:09 PM »

ขออนุญาติเชยสักหน่อยนะครับพี่นัส ไหว้

ผมนึกมาตลอดว่าไก่มันไข่ออกมาทางจิ๋มนะครับ

พอมาเห็นโพส  ก็พึ่งนึกขึ้นมาได้ว่า

ไก่ไหว้เจ้ามันมีอยู่รูเดียว ตกลงมันไม่มีจิ๋มหรือครับ

ไก่มีรูออกเดียวคือก้นครับพี่อภิสิทธิ์..........  ไหว้

ปล.เดี๋ยวโดนยายแซวแน่ๆครับ  คิก คิก

555555  น่าฮาเน๊อะ  พี่ยิ้ม   "เสี่ยตุ่น" ทำมัย  เดียงสา  อย่างนี้ อ่ะ  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก

ท่าทาง  ไม่รู้  อันไหน ฮิ    อันไหน แต-ด  เลยอ่ะ  ฮา
โถ   อายุไม่ใช่น้อยๆ   เกิน  "ครึ่งร้อย"  ไป ห้า หก ปีแล้วอ่ะ ฮา

ยายชักไม่แน่ใจ  น่าสงสัย  " พฤฒิการณ์ "  ของแก แล้วอ่ะ ฮา
แกมีเมีย  มีลูก  ไ้ด้อย่างไร  เป็น  " ตุ๊ด " จำแลง  หรือเปล่า เนี่ยะ  อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก

ยายสงสัย  "ตะบอง"   เอ้ย  น่าจะเรียก  ตะบวย มากกว่า อ่ะ ฮา
ท่าทาง  อัน  "จิ๊ด เดียว"  แล้ว สั้น อีกต่ะ หาก อ่ะ ฮา

ถ้ามีเวลา  ยายจะพา  แก  ไป "ยกครู  ขึ้นครู "  อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

55555  ไก่  ไข่ทางรู  " ฮิ " อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์