เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 08:22:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อ่านข่าว ตร. ยิงกับทหารข่าวนี้กันหรือยังครับ  (อ่าน 3329 ครั้ง)
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 05:27:29 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 08:06:22 PM »

ปฎิบัติตามป.วิอาญาครับ อย่าไปถามเขาครับ อาย เขาพกได้ตาม ป.วิอาญา ม.๑๗ ครับ

ป.วิ อ.มาตรา 17 เป็นเรื่องอำนาจการสอบสวนไม่ใช่หรือครับ
สิทธิในการพกอาวุธปืนของตำรวจและทหาร อยู่ใน พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 8 ทวิ วรรคสาม (1)

มาตรา ๘ ทวิ ห้ามมิให้ผู้ใดพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน หรือทางสาธารณะโดยไม่ได้รับใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว เว้นแต่เป็นกรณีที่ต้องมีติดตัวเมื่อมีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์
   ไม่ว่ากรณีใด ห้ามมิให้พาอาวุธปืนไปโดยเปิดเผย หรือพาไปในชุมนุมชนที่ได้จัดให้มีขึ้น เพื่อนมัสการ การรื่นเริง การมหรสพ หรือการอื่นใด
   ความในมาตรานี้ มิให้ใช้บังคับแก่
   (๑) เจ้าพนักงานผู้มีหน้าที่รักษาความสงบเรียบร้อยของประชาชน   ทหารและตำรวจ ซึ่งอยู่ในระหว่างการปฏิบัติหน้าที่
   (๒) ข้าราชการ พนักงาน หรือลูกจ้างของหน่วยราชการหรือรัฐวิสาหกิจตามมาตรา ๕ วรรคหนึ่ง (๑) (ข) หรือ (ค) ซึ่งอยู่ในระหว่างการปฏิบัติหน้าที่เพื่อการป้องกันประเทศ หรือรักษาความสงบเรียบร้อยของประชาชนหรือรักษาทรัพย์สินอันสำคัญของรัฐ
   (๓) ประชาชนผู้ได้รับมอบให้มีและใช้ตามมาตรา ๕ วรรคหนึ่ง (๑)  (ง) ซึ่งอยู่ในระหว่างการช่วยเหลือราชการและมีเหตุจำเป็นต้องมี และใช้อาวุธปืนในการนั้น
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 10:10:30 PM »

ข้าราชการด้วยกัน ถ้อยทีถ้อยอาศัยดีกว่าครับ ถ้าไม่หนักเกินหรือเหตุผิดกฎหมายร้ายแรงอะไร อย่าเข้มกันมากเลย แรงมาแรงไป ก็พังกันทั้งสองฝ่าย

ปล. ผมขับรถลงใต้ ด่านตำรวจช่วงตั้งแต่เวียงสระลงไป ถ้าเห็นรถทะเบียนกรุงเทพฯ จะขอค้นปืนอย่างเดียว ขนาดว่าผมยกมือไหว้ทักทาย แสดงบัตรข้าราชการนะ  อ๋อย

ขอให้ความคิดเช่นนี้ เป็นของคนส่วนน้อย ถึง น้อยมากๆในประเทศนี้  ยี๊

จากใจ "คนไม่มีบัตรข้าราชการ" ครับ  เศร้า

ไร้คำกล่าว............................................
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 08:55:43 AM »

ขอห้องจ่ากองมาแสกนครับ อาจจะไม่ชัดครับ ตำรวจพกปืนได้ตาม ป.วิอาญา ม.๑๗ คือเพื่อสืบสวนสอบสวน ครับ และที่เอื้อให้ตำรวจพกได้อีกคือ พ.ร.บ.ตำรวจครับเพราะถือว่าเป็นตำรวจนั้นเป็นตำรวจปฏิบัติหน้าที่ ๒๔ ชั่วโมง และ อีกอย่างทีเอื้อคือ ระเบียบไม่เกี่ยวกับคดีครับ ส่วนใครที่เดินครึ่งท่อนตามห้างแล้วพกปืน นั้น ผมก็ว่าไม่ถูกต้องตามระเบียบครับ แต่ถ้าเกิดเหตุอะไรขึ้นผมก็ว่าไอ้คนที่ครึ่งท่อนพกปืนนั่นแหล่ะที่พอจะช่วยอะไรได้ครับ

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 09:04:27 AM »

เห็นด้วยกับดาบอ้วน
จริง ๆ นึกจะพูดอยู่เหมือนกัน
ตำรวจแม้จะออกเวรแล้ว  แต่ไปเจอเหตุ
ยังไงก็ต้องเข้าไประงับเหตุ สรุปว่าต้องมีความพร้อมเสมอ ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 09:14:22 AM »

ขอห้องจ่ากองมาแสกนครับ อาจจะไม่ชัดครับ
ตำรวจพกปืนได้ตาม ป.วิอาญา ม.๑๗ คือเพื่อสืบสวนสอบสวน ครับ

และที่เอื้อให้ตำรวจพกได้อีกคือ พ.ร.บ.ตำรวจครับ
เพราะถือว่าเป็นตำรวจนั้นเป็นตำรวจปฏิบัติหน้าที่ ๒๔ ชั่วโมง
และ อีกอย่างทีเอื้อคือ ระเบียบไม่เกี่ยวกับคดีครับ
ส่วนใครที่เดินครึ่งท่อนตามห้างแล้วพกปืน นั้น ผมก็ว่าไม่ถูกต้องตามระเบียบครับ
แต่ถ้าเกิดเหตุอะไรขึ้นผมก็ว่า   ไอ้คนที่ครึ่งท่อนพกปืนนั่นแหล่ะที่พอจะช่วยอะไรได้ครับ

555555  ยาย  "ซื้อ"  คำอธิบายของ ดาบอ้วนน๊าาา  ฮา

ตำรวจเอง  "มีความจำเป็น"  ทีต้องถือ อาวุธ ตลอด 24 ชั่วโมง อ่ะ ฮา
ยายหมายความถึง  อาวุธ แบบ ที่ประชาชน มีใช้กันทั่วไป น๊าา อ่ะ  ฮา

ทหาร  เอง  ถ้าออกนอก กรม นอกกอง หรือไม่มีประกาศ ให้มี  "สถานะพิเศษ" ฮา
อย่างเช่น  เขตชายแดน  ที่มีประกาศ "กฎอัยการศึก" อย่างนี้ อ่ะ ฮา
ความจำเป็น  หรือความเร่งด่วน  ตรงนี้ ทำไม่ได้ เพราะไม่มีกฎหมายรองรับ อ่ะ ฮา

ไอ้เรื่องที่เกิด  เป็น  "ความผิดแน่นอน"  การนำอาวุธ ทั้งส่วนตัว และของทางราชการ ฮา
พก พา ไปในเขตเมือง เขตชุมชน  กฎหมายเขา  "ไม่ยกเว้น"  ให้อ่ะ ฮา

ที่มีเรื่องกัน  เกิดจาก  "บุคคล"  บางส่วนของกองทัพ กระทำโดยพละการ อ่ะ ฮา

ที่นี้กลับมาเรื่อง  " ซีล " ดีกว่า  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ยี๊
นำพา  อาวุธปืน ของทางราชการ  มาในเขตเมือง หรือชุมชน ฮา

555555  โดน  " รวบ "  มั้ย  อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 09:20:47 AM »

ขอห้องจ่ากองมาแสกนครับ อาจจะไม่ชัดครับ ตำรวจพกปืนได้ตาม ป.วิอาญา ม.๑๗ คือเพื่อสืบสวนสอบสวน ครับ และที่เอื้อให้ตำรวจพกได้อีกคือ พ.ร.บ.ตำรวจครับเพราะถือว่าเป็นตำรวจนั้นเป็นตำรวจปฏิบัติหน้าที่ ๒๔ ชั่วโมง และ อีกอย่างทีเอื้อคือ ระเบียบไม่เกี่ยวกับคดีครับ ส่วนใครที่เดินครึ่งท่อนตามห้างแล้วพกปืน นั้น ผมก็ว่าไม่ถูกต้องตามระเบียบครับ แต่ถ้าเกิดเหตุอะไรขึ้นผมก็ว่าไอ้คนที่ครึ่งท่อนพกปืนนั่นแหล่ะที่พอจะช่วยอะไรได้ครับ

ดาบเข้าใจไม่ครบถ้วนครับ
กฎหมายที่เป็นหลักจริง ๆ คือ พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ  ส่วน พ.ร.บ.ตำรวจ ฯ กับระเบียบอื่นเป็นการกำหนดกรอบในการปฏิบัติหน้าที่ในวิชาชีพ แต่ละหน่วยงาน ก็มีกรอบของตัวเอง
และที่บอกว่า "ตำรวจพกปืนได้ตาม ป.วิอาญา ม.๑๗ คือเพื่อสืบสวนสอบสวน" ก็เป็นการตีความที่คับแคบเกินไป  ในเมื่อ พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ ให้สิทธิพกปืนในการปฏิบัติหน้าที่แล้ว  ก็หมายความว่าตำรวจพกปืนได้ในทุกภารกิจ ที่มีกฎหมายกำหนดว่าเป็นหน้าที่ของตำรวจ  เช่นจราจร, เข้าเวรยาม, ช่วยเหลือการพัฒนาประเทศตามที่นายกรัฐมนตรีมอบหมาย รวมทั้งหน้าที่อื่น ๆ อีกมากมายตามที่ พ.ร.บ.ตำรวจแห่งชาติ พ.ศ.2547 มาตรา 6 และ พ.ร.ฎ.ที่ออกตาม พ.ร.บ.ตำรวจ ฯ กำหนดให้เป็นหน้าที่ของตำรวจ
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 09:29:21 AM »

ดาบเข้าใจไม่ครบถ้วนครับ
กฎหมายที่เป็นหลักจริง ๆ คือ พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ  ส่วน พ.ร.บ.ตำรวจ ฯ กับระเบียบอื่นเป็นการกำหนดกรอบในการปฏิบัติหน้าที่ในวิชาชีพ แต่ละหน่วยงาน ก็มีกรอบของตัวเอง
และที่บอกว่า "ตำรวจพกปืนได้ตาม ป.วิอาญา ม.๑๗ คือเพื่อสืบสวนสอบสวน" ก็เป็นการตีความที่คับแคบเกินไป  ในเมื่อ พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ ให้สิทธิพกปืนในการปฏิบัติหน้าที่แล้ว  ก็หมายความว่าตำรวจพกปืนได้ในทุกภารกิจ ที่มีกฎหมายกำหนดว่าเป็นหน้าที่ของตำรวจ  เช่นจราจร, เข้าเวรยาม, ช่วยเหลือการพัฒนาประเทศตามที่นายกรัฐมนตรีมอบหมาย รวมทั้งหน้าที่อื่น ๆ อีกมากมายตามที่ พ.ร.บ.ตำรวจแห่งชาติ พ.ศ.2547 มาตรา 6 และ พ.ร.ฎ.ที่ออกตาม พ.ร.บ.ตำรวจ ฯ กำหนดให้เป็นหน้าที่ของตำรวจ

ขอบพระคุณครับท่านผู้การ... ไหว้...คือผมเข้าใจหลักการปฏิบัติอยู่ครับ แต่นำมาร้อยเรียงเป็นภาษาเขียนหรือภาษาพูดไม่ค่อยถนัดครับ... เศร้า...

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 09:39:44 AM »

ตามหลักการและตามกฎหมายนั่นดูดีไปหมด ครบถ้วนกระบวนความไปทั้งหมดทั้งสิ้น รับรองว่าหากตำรวจทุกนายบังคับใช้กฏหมาย และกฎระเบียบขององค์กรเองให้ถูกต้องตามนั้น รับรองว่าประเทศราบรื่น สงบราบคาบเรียบร้อยทุกหย่อมหญ้า... แต่ของจริงเป็นเช่นนั้นหรือไม่ก็ต้องพิจารณากันเองครับ...

ข้อแก้ตัวทั้งหลาย เช่นว่ารายได้น้อย งบประมาณหลวงให้มาน้อย หรือทำงานเสี่ยงตายแต่ไม่ได้รังความดีความชอบตามที่สมควรได้รับ ฯลฯ นั่นเป็นเรื่องของการบังคับใช้กฎหมาย/กฎระเบียบขององค์กร ทั้งสิ้นแหละครับ... คือถ้าหากฟันเฟืองทุกอย่างหมุนไปตามกลไกตามที่มันสมควรเป็นแล้ว ในที่สุดเรื่องที่แก้ตัวมาทั้งหมดทั้งสิ้นจะถูกปรับเปลี่ยนแก้ไขให้เข้าที่เข้าทางเอง เพราะ"ระบบ"จะปรับตัวของมันให้เข้าที่เข้าทางเอง(เช่น กลไกที่มีหน้าที่แก้ไขระเบียบ จะทำหน้าที่แก้ไขให้ถูกต้อง)...

ปัญหาทุกอย่าง ความข้นแค้นขัดเคือง ทุกสิ้นทุกประการในแผ่นดินไทย!!! ล้วนแล้วแต่สืบเนื่องมาจากความหย่อนยาน ไม่สามารถบังคับใช้กฎหมายให้ได้ผล แล้วองค์กรที่มีหน้าที่บังคับใช้กฎหมายก็มัวแต่หาเหตุผลมาแก้ตัว เช่นอ้างว่าคน"ส่วนใหญ่ไม่เคารพกฎหมาย"(จับไม่ไหว) หรืออ้างว่า"นักการเมือง"บังคับลงมาอีกทอดหนึ่ง(โดนอำนาจเหนือกว่าบังคับ)... แต่ตัวผู้มีหน้าที่รักษากฎหมายเอง ไม่เคยพยายามอย่างจริงจังที่จะแก้ปัญหาดังเช่นว่าเลย...

ความเห็นนายสมชายว่าเกิดจากตัวตำรวจเองนั่นแหละครับ มีทัศนคติเรื่อง"การแสวงประโยชน์จากอำนาจหน้าที่"ของตนเองเช่นไร ทัศนคติเช่นว่านี้จะเกิดก่อนเข้าเป็นตำรวจ หรือหลังจากเข้ามาเป็นตำรวจก็สุดจะเดา... คำถามนี้ไม่จำเป็นต้องตอบก็ได้ครับ, และใครมีคำตอบเช่นไรก็ไม่จำเป็นต้องบอกกล่าวบนหน้าเว็บก็ได้...

คิดเอง และทราบเองครับ...
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 06:16:40 PM »

จริงๆ ผมอยากให้ตำรวจเข้าใจเวลาค้นเจออาวุธปืน อยากให้ดูที่เจตนา ไม่ต้องจำเป็นว่าข้าราชการให้คิดว่าเป็นประชาชนธรรมดาๆนี่ละ
ถ้าเขามีปืนมีทะเบียนถูกต้อง ปืนถูกกฏหมาย ใส่กระเป๋ามา ก็ไม่น่าจับดำเนินคดี อย่างผม ไปบ้านต่างจังหวัดผมก็พากลับไปด้วย
ไม่กล้าทิ้งไว้ที่พัก  ถ้าต้องพาไประหว่างบ้านไม่พกแบบเปิดเผย ก็น่าเข้าใจกันได้ แต่ถ้าแบบเหน็บเอวเดินในปั็มน้ำมัน หรือหยิบมาอวดรถคันข้างๆ
ไม่ไว้ในกระเป๋า ก็จับเถอะครับ  .... แต่จริงๆนะครับทุกวันนี้ คุณภาพตำรวจบางคน แย่ลงมาก ผมพูดจากตัวเองที่มีปู่-ตา น้า -อา เป็นตำรวจนะครับ
รุ่นใหม่ๆนี่แย่มาก บางคนนะ ติดยา ขายยาก็มี ไม่นับไอ้เรื่องนั่งกินเหล้า ใส่ครึ่งท่อน พกปืนเจอได้ประจำ จริงๆแล้วผมเจอ ตำรวจดีๆช่วยเหลือประชาชนก็มีเยอะครับ
แต่พวกไม่ดีนี่ ประชาชนสามารถ เจอได้เยอะกว่า บ่อยกว่า และฝังใจกว่าเท่านั้น

Long Live The King

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 01:23:49 PM »

จริงๆ ผมอยากให้ตำรวจเข้าใจเวลาค้นเจออาวุธปืน อยากให้ดูที่เจตนา ไม่ต้องจำเป็นว่าข้าราชการให้คิดว่าเป็นประชาชนธรรมดาๆนี่ละ
ถ้าเขามีปืนมีทะเบียนถูกต้อง ปืนถูกกฏหมาย ใส่กระเป๋ามา ก็ไม่น่าจับดำเนินคดี อย่างผม ไปบ้านต่างจังหวัดผมก็พากลับไปด้วย
ไม่กล้าทิ้งไว้ที่พัก  ถ้าต้องพาไประหว่างบ้านไม่พกแบบเปิดเผย ก็น่าเข้าใจกันได้ แต่ถ้าแบบเหน็บเอวเดินในปั็มน้ำมัน หรือหยิบมาอวดรถคันข้างๆ
ไม่ไว้ในกระเป๋า ก็จับเถอะครับ  .... แต่จริงๆนะครับทุกวันนี้ คุณภาพตำรวจบางคน แย่ลงมาก ผมพูดจากตัวเองที่มีปู่-ตา น้า -อา เป็นตำรวจนะครับ
รุ่นใหม่ๆนี่แย่มาก บางคนนะ ติดยา ขายยาก็มี ไม่นับไอ้เรื่องนั่งกินเหล้า ใส่ครึ่งท่อน พกปืนเจอได้ประจำ จริงๆแล้วผมเจอ ตำรวจดีๆช่วยเหลือประชาชนก็มีเยอะครับ
แต่พวกไม่ดีนี่ ประชาชนสามารถ เจอได้เยอะกว่า บ่อยกว่า และฝังใจกว่าเท่านั้น
เคยพาครอบครัวไปเที่ยวต่างจังหวัด เจอด่านเจ้าหน้าที่ฯ ถามว่าพกพาอาวุธมามั้ยครับ ผมตอบว่าไม่มีครับ(อยู่ใต้ตะกร้านม) เจ้าหน้าที่บอกว่ามาแถวนี้พกๆมาก็ดี คิก คิก

ชายjirata
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 01:24:50 PM »

ไม่กล้าทิ้งไว้ที่พัก  ถ้าต้องพาไประหว่างบ้านไม่พกแบบเปิดเผย ก็น่าเข้าใจกันได้ แต่ถ้าแบบเหน็บเอวเดินในปั็มน้ำมัน หรือหยิบมาอวดรถคันข้างๆ
ไม่ไว้ในกระเป๋า ก็จับเถอะครับ  .... แต่จริงๆนะครับทุกวันนี้ คุณภาพตำรวจบางคน แย่ลงมาก ผมพูดจากตัวเองที่มีปู่-ตา น้า -อา เป็นตำรวจนะครับ
ผมเดินทางอำเภอนอกๆ ทางเปลี่ยวๆ พาลูกเล็กๆ ไปด้วย 2 คน ตำรวจๆ เด็กๆ น่าจะเพิ่งบรรจุไม่นาน ดาวเดียว ยังส่องไฟดูในรถ ใช้ให้เปิดคอนโทรลหน้ารถ เลยครับ หน้าตาก็ทำดุๆ  
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 01:31:53 PM »

เมื่อก่อนอาจจะใช่ครับ พอด่านเห็นเป็นครอบครัวมักจะไม่ยุ่ง เดี๋ยวนี้พวกมิจฉาชีพพอเห็นช่องทางก็ขนยาเอาลูกมาบังหน้า อ๋อย

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 06:02:06 PM »

เมื่อก่อนอยู่แม่สายกลับบ้านเชียงใหม่ทุกอาทิตย์เจอด่านก็ไม่มีปัญหาครับ ส่วนใหญ่เขาค้นยาอย่างเดียว

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
INFANTRY - LONG LIVE THE KING
Full Member

คะแนน 121

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 03:31:55 PM »

ในสังคมทหาร เรามักจะได้ยินว่า....รักพวกพ้อง และไม่ทอดทิ้งกัน....
มันเป็นเช่นนั้นจริงครับ....แต่ไม่ได้หมายความว่า...
ช่วยเหลือกันในทางที่ผิด ทั้งทางกฎหมาย หรือศีลธรรม ไม่ใช่การใช้พวกพ้อง แก้ผิดให้เป็นถูก
เมื่อทำผิด...ก็ต้องถูกลงโทษ ทั้งทางกฎหมาย และทางวินัยตามมาด้วย
ส่วนการช่วยเหลือกัน มันมีอยู่แล้ว แต่เป็นในลักษณะ ผ่อนหนัก ให้เป็นเบา ตามกรอบกฎหมายที่มี ไม่ใช่ช่วยให้พ้นผิดครับ
บางครั้ง การลงโทษของทหาร มักจะทำกันเป็นการภายใน บุคคลภายนอกอาจจะไม่ทราบ และมักมองว่า ไม่มีการลงโทษ หรือช่วยเหลือกัน
ในองค์กรของทหาร หากเราช่วยเหลือกันในทางที่ผิด หรือ เห็นดี เห็นงาม ไปกับการกระทำผิด....องค์กรก็จะเสื่อมลงครับ

ปล. สำหรับกรณีนี้ คงว่ากันไปตามกฎหมาย ส่วนมีอะไรลึกๆหรือไม่ ผมว่าผู้บังคับบัญชาของทั้งสองฝ่ายคงได้มานั่งคุยกันครับ

" ขอรองบาท   ราชวงศ์   พงษ์จักรี
    จนชีวี          สูญสิ้น     ดินกลบกาย "

" การป้องกันประเทศ  และพิทักษ์ราชบัลลังภ์
    จะต้องชนะหรือตายเท่านั้น  จะแพ้ไม่ได้เป็นอันขาด"
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์