เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 02:28:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Rocket Stove " เตา เทวดา "  (อ่าน 5067 ครั้ง)
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 01:31:40 PM »

5555 เอออ  ยายเห็น  "อั่งม้อ"   มันทำเตา ใช้เศษกิ่งไม้ เป็นเชื้อเพลิง อ่ะ ฮา
ยายเห็นว่า  ใช้ได้ประโยชน์  ใช้ได้จริง ๆ  น่าจะทำเอาไว้ เล่น อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก

ลองดูแบบ  เอาเองน๊า  อันไหนทำง่ายๆ  ใช้เงินน้อยๆ อ่ะ ฮา
http://www.youtube.com/results?search_query=rocket%20stove&sm=1

<a href="http://www.youtube.com/v/P6ValmUnjz4" target="_blank">http://www.youtube.com/v/P6ValmUnjz4</a>

<a href="http://www.youtube.com/v/aOZ7gJaqdtQ" target="_blank">http://www.youtube.com/v/aOZ7gJaqdtQ</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2014, 01:41:37 PM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ลิงดำครับ##
Full Member

คะแนน 73

เลือกที่จะเกิด "เลือกไม่ได้ " เลือกที่จะทำ " เลือกได้ "

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 01:03:26 AM »

เยี่ยม
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 09:20:53 AM »

เมืองไทยมีมานานแ้ล้วครับ
เรียกว่าเตาชีวมวล

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 09:27:16 AM »

ผู้เชี่ยวชาญเรื่องเตามาเอง    แต่ถังแก๊สกับเตาตัวเองนั้นหาย

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 09:28:24 AM »

ช่างทำบ้านผมเขาเอาขี้เลื่อยมาอัดแบบในคลิปฯ ที่สอง... อัดให้แน่นก็จะคงรูปอยู่ได้(แต่บรรจุในปี๊บนะครับ...) เวลาจะใช้งานก็จุดไฟใส่ตรงรูข้างล่าง... ไฟจะให้ความร้อนออกมาตรงช่องข้างบน... ซึ่งจะให้ความร้อนสูงมาก... เนื่องจากอากาศจะถูกดูดเข้ามาในช่องข่างล่าง... ไฟแรงขนาดว่าถ้าเอาหม้อหรือกะทะไปวางไว้แล้วลืมใส่น้ำ... เผลอๆ ทะลุครับ...

Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 09:32:31 AM »

เมืองไทยมีมานานแ้ล้วครับ
เรียกว่าเตาชีวมวล

55555 อย่างนี้  "อั่งม้อ"  มันไม่เรียก  Rocket stove  หรอก อ่ะ ฮา

คำว่า   " เตา ทรงจรวด "  เนี่ยะ  ฮา
หลักการทำงาน มันก็เหมือน  "ไอพ่น"  อ่ะ  ฮา

การทำเป็น  "ปล่อง" สูง มันก็คือหลักการ  อากาศร้อน ลอยตัว อ่ะ ฮา
แล้วลอยตัว  ในปล่อง หรือ ท่อ มันเป็นการนำ ความร้อน ไป "จุดเดียว" อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 10:02:51 AM »

เจ๋งดีครับ น่าสนใจเอาไปใช้ที่บ้านใหม่

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 10:20:18 AM »

อืม..พอดีถ่ายมาภาพเดียว
แต่ยายน่าจะเอาเศษขนมปังที่ผมทิ้งไว้ ไปต่อได้

https://www.google.co.th/search?q=%E0%B9%80%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B8%8A%E0%B8%B5%E0%B8%A7%E0%B8%A1%E0%B8%A7%E0%B8%A5&source=lnms&tbm=isch&sa=X&ei=LvQTU-SlNY3zrQfUwIC4Cg&sqi=2&ved=0CAgQ_AUoAg&biw=939&bih=527

หลักการเดียวกันกับร็อคเก็ต สโต๊ปครับ

ลองเสิร์ชในยูตู๊ปใบ้างก็ได้  มีเหมือนกัน
ทำจากอิฐบล็อคก็มี

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 10:42:47 AM »

ช่างทำบ้านผมเขาเอาขี้เลื่อยมาอัดแบบในคลิปฯ ที่สอง...

อัดให้แน่นก็จะคงรูปอยู่ได้(แต่บรรจุในปี๊บนะครับ...)
เวลาจะใช้งานก็จุดไฟใส่ตรงรูข้างล่าง...
ไฟจะให้ความร้อนออกมาตรงช่องข้างบน... ซึ่งจะให้ความร้อนสูงมาก...
เนื่องจากอากาศจะถูกดูดเข้ามาในช่องข่างล่าง...
ไฟแรงขนาดว่าถ้าเอาหม้อหรือกะทะไปวางไว้แล้วลืมใส่น้ำ... เผลอๆ ทะลุครับ...

55555 ยายก็เห็นใน  "ยู ตูป"  อ่ะ ฮา

เขานำ  " น้ำมันเครื่องเก่า  เทผสม คลุก ขี้เลื่อย "  พอให้หมาด  อ่ะ ฮา
แล้วนำไป เข้าเครื่อง ไฮโดรลิค  อัดเป็นก้อน อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก
วิธีนี้  ถ้าจะทำ   "เสียสตางค์"  เยอะ อ่ะ ฮา

ทดลองทำแบบ ง่ายๆ  ใช้กิ่งไม้ เศษไม้เล็กๆ ดีกว่า อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 10:51:51 AM »

อืม..พอดีถ่ายมาภาพเดียว
แต่ยายน่าจะเอาเศษขนมปังที่ผมทิ้งไว้ ไปต่อได้

https://www.google.co.th/search?q=%E0%B9%80%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B8%8A%E0%B8%B5%E0%B8%A7%E0%B8%A1%E0%B8%A7%E0%B8%A5&source=lnms&tbm=isch&sa=X&ei=LvQTU-SlNY3zrQfUwIC4Cg&sqi=2&ved=0CAgQ_AUoAg&biw=939&bih=527

หลักการเดียวกันกับร็อคเก็ต สโต๊ปครับ

ลองเสิร์ชในยูตู๊ปใบ้างก็ได้  มีเหมือนกัน
ทำจากอิฐบล็อคก็มี

5555  "ขนมปัง "  ก้อนนิ๊ดเดียว เอง อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 11:04:41 AM »

ที่อำเภอผมร้านผัดไทยหลังสถานีรถไฟ...มีแม่ค้าผัดไทย(เจ้าตำนานอำเภอผม)...ผัดไทยแกไม่เคยใส่ผงชูรส...แต่อร่อยมาก เทคนิคแก แกจะผัดด้วยเต่าฟืนแบบนี้แหล่ะครับ...ไปกินที่ไหนๆ ที่หลายๆคนว่าอร่อย ยังไงก็สู้แกไม่ได้ครับ...ตอนนี้ป้าละมุด แกเสียแล้ว ลูกสาวมาทำขายแทนสูตรการปรุงใช้สูตรเดียวกันกับป้าละมุดแกเด๊ะ...แต่ใช้เตาแก๊ส รสชาติมันเลยไม่คุ้นปาก อยู่ๆคนก็เริ่มไม่ไปทาน นานวันเลยเลิก ปิดตำนานผัดไทยป้ามุดโดยชิ้นเชิง...ปล.ผัดด้วยเตาฟืนมันจะมีกลิ่นที่เป็นเอกลักษณ์ แบบยังไงไม่รุ๊บอกไม่ถูกครับ...

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
พรานบุญ หลงกรุง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 11:09:50 AM »

อย่างนี้ซิจ๊ะยายจ๋ายาย .......  เยี่ยม
มีเพียงพั่วหรือมีดปลายแหลมเท่านั้นก็อิ่มอร่อยได้  โบราณงานบุญ งานเมรุ จะหุงข้าวกระทะใบบัวใหญ่ๆ
ก็จะใช้เตาแบบนี้ จำได้นะจ๊ะยายจ๋า
ขำก๊าก

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 11:14:05 AM »

คงเหมือนร้านพิซซ่าดีๆ ที่อิตาลีมั๊ง ร้านใหญ่ยังไงเขาก็ยังใช้วิธีอบพิซซ่าในเตาไม้ฟืน
ก่อเป็นรูปโดมครึ่งวงกลมวางโชว์เด่นอยู่กลางร้านเลย แล้วก็ใช้ไม้ตะพายแบนๆ ด้ามยาวๆ
ในการเอาพิซซ่าเข้าไปวางในเตาและตักออกเวลามันสุกพร้อมเสิร์ฟลูกค้า
 รสชาติก็อร่อยมากครับ แบบที่ร้านพิซซ่าไหนๆ ในเมืองไทยก็ทำได้ไม่เหมือน
แป้งที่อบกรอบจากไฟไม้ฟืนจริงๆ กับที่อบมาจากเตาไฟฟ้า รสชาดมันต่างกันจริงๆ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 11:16:35 AM »

ที่อำเภอผมร้านผัดไทยหลังสถานีรถไฟ...มีแม่ค้าผัดไทย(เจ้าตำนานอำเภอผม)...ผัดไทยแกไม่เคยใส่ผงชูรส...แต่อร่อยมาก เทคนิคแก แกจะผัดด้วยเต่าฟืนแบบนี้แหล่ะครับ...ไปกินที่ไหนๆ ที่หลายๆคนว่าอร่อย ยังไงก็สู้แกไม่ได้ครับ...ตอนนี้ป้าละมุด แกเสียแล้ว ลูกสาวมาทำขายแทนสูตรการปรุงใช้สูตรเดียวกันกับป้าละมุดแกเด๊ะ...แต่ใช้เตาแก๊ส รสชาติมันเลยไม่คุ้นปาก อยู่ๆคนก็เริ่มไม่ไปทาน นานวันเลยเลิก ปิดตำนานผัดไทยป้ามุดโดยชิ้นเชิง...ปล.ผัดด้วยเตาฟืนมันจะมีกลิ่นที่เป็นเอกลักษณ์ แบบยังไงไม่รุ๊บอกไม่ถูกครับ...
เคยมีออกทีวีครับ ป้าขายผัดไทยใช้ฟืนไม้สัก ที่เอามาเป็นฟืนได้เพราะสามีแกทำงานช่างไม้ที่โรงทำเครื่องเรือนเลยมีเศษไม้มาเยอะ

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 08:28:46 PM »

คงเหมือนร้านพิซซ่าดีๆ ที่อิตาลีมั๊ง ร้านใหญ่ยังไงเขาก็ยังใช้วิธีอบพิซซ่าในเตาไม้ฟืน
ก่อเป็นรูปโดมครึ่งวงกลมวางโชว์เด่นอยู่กลางร้านเลย แล้วก็ใช้ไม้ตะพายแบนๆ ด้ามยาวๆ
ในการเอาพิซซ่าเข้าไปวางในเตาและตักออกเวลามันสุกพร้อมเสิร์ฟลูกค้า
 รสชาติก็อร่อยมากครับ แบบที่ร้านพิซซ่าไหนๆ ในเมืองไทยก็ทำได้ไม่เหมือน
แป้งที่อบกรอบจากไฟไม้ฟืนจริงๆ กับที่อบมาจากเตาไฟฟ้า รสชาดมันต่างกันจริงๆ

ร้านที่ว่านี้ผมเคยไปกินกับเพื่อนแถวๆหมู่บ้านปรีชาร่มเกล้า คือร้านแกอบให้เห็นเลย เจ้าของร้านเป็นฝรั่งพิซซ่ารสชาติจะไม่เหมือนร้านอื่นๆที่มีมอเตอร์ไซค์ส่งครับ  ไหว้

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์