เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 02:25:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Rocket Stove " เตา เทวดา "  (อ่าน 5065 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 07:15:28 PM »

คงเหมือนร้านพิซซ่าดีๆ ที่อิตาลีมั๊ง ร้านใหญ่ยังไงเขาก็ยังใช้วิธีอบพิซซ่าในเตาไม้ฟืน
ก่อเป็นรูปโดมครึ่งวงกลมวางโชว์เด่นอยู่กลางร้านเลย แล้วก็ใช้ไม้ตะพายแบนๆ ด้ามยาวๆ
ในการเอาพิซซ่าเข้าไปวางในเตาและตักออกเวลามันสุกพร้อมเสิร์ฟลูกค้า
 รสชาติก็อร่อยมากครับ แบบที่ร้านพิซซ่าไหนๆ ในเมืองไทยก็ทำได้ไม่เหมือน
แป้งที่อบกรอบจากไฟไม้ฟืนจริงๆ กับที่อบมาจากเตาไฟฟ้า รสชาดมันต่างกันจริงๆ

ร้านที่ว่านี้ผมเคยไปกินกับเพื่อนแถวๆหมู่บ้านปรีชาร่มเกล้า คือร้านแกอบให้เห็นเลย เจ้าของร้านเป็นฝรั่งพิซซ่ารสชาติจะไม่เหมือนร้านอื่นๆที่มีมอเตอร์ไซค์ส่งครับ  ไหว้
มิคาด มีร้านแบบนี้ในเมืองไทยด้วย มิไปชิม คงจะมิได้แล้ว+

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 07:42:08 PM »

ไปกัน ๆ
พี่จรัส คนแนะนำ
เป็นคนพาไปและเป็นเจ้ามือ ขำก๊าก ขำก๊าก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 07:57:57 PM »

ไปกัน ๆ
เป็นคนพาไปและเป็นเจ้ามือ ขำก๊าก ขำก๊าก

55555 อย่าลำบากเล๊ย  อ่ะ ฮา 5555

ใช้  "โอ่ง"  สุมไฟด้านนอก  ก็พอแล้ว อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 08:22:13 PM »

งั้นข้างในโอ่ง
เปลี่ยนเป็นไก่........ น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 08:46:49 PM »

ที่แม่สายก็มีครับ แต่เป็นโรตี โอ่ง ครับ เขาเอาเตาถ่านไปอยู่ในโอ่งมังกร เวลาอบโรตีก็เอาไปติดในโอ่งจนได้ที่ แล้วเอามาใส่น้ำตาลนมครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 09:48:00 PM »

ที่แม่สายก็มีครับ แต่เป็นโรตี โอ่ง ครับ เขาเอาเตาถ่านไปอยู่ในโอ่งมังกร เวลาอบโรตีก็เอาไปติดในโอ่งจนได้ที่ แล้วเอามาใส่น้ำตาลนมครับ
พูดถึงโรตีมีร้านตรงข้ามโรงบาลร้านนึงลูกจ้างเป็นพม่าสวยน่ารักมาก ผมชอบไปซื้อกินเวลาสั่งก็จะบอกส่ายนมอย่างเดียวไข่ไม่ต้องส่ายเดี๋ยวพี่ส่ายเอง แต่ดูยังไงนมเจ้าหล่อนก็ไม่ยอมส่ายซักที๕๕๕

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 09:50:44 PM »

นั่น นั่น
เดี๋ยวก็ได้เรื่องปวดหัวอีกหรอก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 01:29:01 PM »

ไปกัน ๆ

ได้เลยน้องพี่   Grin  Grin

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 01:34:20 PM »

งั้นข้างในโอ่ง
เปลี่ยนเป็นไก่........ น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

อบฟางเลยนะ Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 01:41:00 PM »

พูดเรื่องโรตี ผมขอนอกเรื่องเตานิดนึงครับ...พวกแขกขายโรตีแถวบ้านผม มันก็ขับ จยย.พ่วงข้างมาขายโรตี ผมไม่ซื้อพวกนี้กินนานมากแล้วครับ น่าจะเกิน ๑๐ ปี เพราะผมเคยคิดจะสั่งมากิน แขกเขาก็ขับรถขายผ่านมาแถวบ้านผม แล้วมันก็จอดรถลงไปในป่าแล้วก็ฉี่ พอฉี่เสร็จจังหว่ะนั้นเด็กแถวบ้านผมเขาก็สั่งโรตี โอ๊วบร๊ะเจ้า มันไม่ล้างมือคร๊าฟฟฟฟ...มันก็มาตีแป้งทั้งๆที่มันยังไม่ล้างมือ...ตั้งแต่นั้นมา ผมไม่กินเลยคร่าบๆๆๆๆๆ...ยกเว้นไปตามห้างในเมืองโคราช ครับ(ที่ผู้หญิงทำขาย เพราะไม่ต้องจับอาวุธเวลาฉี่ครับ)...

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 01:50:54 PM »

ไปกัน ๆ

ได้เลยน้องพี่   Grin  Grin
        ขอบคุณ ครับ
ไม่ได้เจอกันนานเลยพี่
พักหลังไม่ค่อยได้ขึ้น กทม. ไหว้

Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 03:58:56 PM »

พูดเรื่องโรตี ผมขอนอกเรื่องเตานิดนึงครับ...พวกแขกขายโรตีแถวบ้านผม มันก็ขับ จยย.พ่วงข้างมาขายโรตี ผมไม่ซื้อพวกนี้กินนานมากแล้วครับ น่าจะเกิน ๑๐ ปี เพราะผมเคยคิดจะสั่งมากิน แขกเขาก็ขับรถขายผ่านมาแถวบ้านผม แล้วมันก็จอดรถลงไปในป่าแล้วก็ฉี่ พอฉี่เสร็จจังหว่ะนั้นเด็กแถวบ้านผมเขาก็สั่งโรตี โอ๊วบร๊ะเจ้า มันไม่ล้างมือคร๊าฟฟฟฟ...มันก็มาตีแป้งทั้งๆที่มันยังไม่ล้างมือ...ตั้งแต่นั้นมา ผมไม่กินเลยคร่าบๆๆๆๆๆ...ยกเว้นไปตามห้างในเมืองโคราช ครับ(ที่ผู้หญิงทำขาย เพราะไม่ต้องจับอาวุธเวลาฉี่ครับ)...
เคล็ดลับว่าทำไมอร่อยจุงเบย

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 04:12:12 PM »

พูดเรื่องโรตี ผมขอนอกเรื่องเตานิดนึงครับ...

พวกแขกขายโรตีแถวบ้านผม มันก็ขับ จยย.พ่วงข้างมาขายโรตี
ผมไม่ซื้อพวกนี้กินนานมากแล้วครับ น่าจะเกิน ๑๐ ปี

เพราะผมเคยคิดจะสั่งมากิน แขกเขาก็ขับรถขายผ่านมาแถวบ้านผม แล้วมันก็จอดรถลงไปในป่าแล้วก็ฉี่
พอฉี่เสร็จจังหว่ะนั้นเด็กแถวบ้านผมเขาก็สั่งโรตี

โอ๊วบร๊ะเจ้า มันไม่ล้างมือคร๊าฟฟฟฟ...มันก็มาตีแป้งทั้งๆที่มันยังไม่ล้างมือ...
ตั้งแต่นั้นมา ผมไม่กินเลยคร่าบๆๆๆๆๆ...

ยกเว้นไปตามห้างในเมืองโคราช ครับ(ที่ผู้หญิงทำขาย เพราะไม่ต้องจับอาวุธเวลาฉี่ครับ)...

55555 ยาย  ฮา  ดาบอ้วน  อ่ะ ฮา

ผู้หญิงเนี่ย  น่ากลัวมากกว่า  ผู้ชาย อีกอ่ะ ฮา
ลองจินตนาการ ตอนเธอ  มี "เมนส์"  ดู อ่ะจิ  ฮา
ดาบอ้วน นึกถืง   ถ้าเป็นตอนนี้  ยัง กิน "โรตี"  เต็มปากมั้ย อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ยี๊

ส่วนไอ้พวก ผู้ชาย จะเป็นแขก จะเป็นอินเดีย จะเป็น อิหร่าน เนี่ยะ ฮา
ดาบอ้วนรู้มั้ย  เวลาเขา  "หมักแป้ง"  เนี่ยะ  เขาทำอย่างไร อ่ะ ฮา

เคยมีคนเล่าว่า  มันมาเช่าห้องแถว  อยู่ในเมือง ฮา
ห้องมันก็นิ๊ดเดียว  เล็กกว่าโรงงานเบเกอร์รี่ ของพี่มอม อ่ะ ฮา
เวลามันจะ  " หมักแป้ง " มันก็ต้องทำอยู่ในห้อง อ่ะ ฮา

ในห้องมันทั้งร้อน   ทั้งอบ  มันใส่แค่   "ผ้าขาวม้า" ผืนเดียว กางเกงใน ก็ไม่นุ่ง อ่ะ ฮา
มันผสมแป้ง  บนพื้นที่เดินเข้า เดินออก นั่นแหละ  แค่เช็ดทำความสะอาดแค่นั้น อ่ะ ฮา
ผสมแป้งเสร็จ มันก็คง ขี้เกียจใช้มือ "นวด" อ่ะ ฮา

มันเห็นว่าทำในห้อง  ไม่มีใครเห็น ยายเชื่อว่ามันเอา  "ตีนเหยียบ  เอาตีนนวด " อ่ะ ฮา

รู้มั้ย ทำมัย  " โรตี " ของไอ้บัง   มันอร่อย อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

55555 มัน  ใส่ "ไข่"  ทีละสองใบ อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 05:43:07 PM »

พูดเรื่องโรตี ผมขอนอกเรื่องเตานิดนึงครับ...

พวกแขกขายโรตีแถวบ้านผม มันก็ขับ จยย.พ่วงข้างมาขายโรตี
ผมไม่ซื้อพวกนี้กินนานมากแล้วครับ น่าจะเกิน ๑๐ ปี

เพราะผมเคยคิดจะสั่งมากิน แขกเขาก็ขับรถขายผ่านมาแถวบ้านผม แล้วมันก็จอดรถลงไปในป่าแล้วก็ฉี่
พอฉี่เสร็จจังหว่ะนั้นเด็กแถวบ้านผมเขาก็สั่งโรตี

โอ๊วบร๊ะเจ้า มันไม่ล้างมือคร๊าฟฟฟฟ...มันก็มาตีแป้งทั้งๆที่มันยังไม่ล้างมือ...
ตั้งแต่นั้นมา ผมไม่กินเลยคร่าบๆๆๆๆๆ...

ยกเว้นไปตามห้างในเมืองโคราช ครับ(ที่ผู้หญิงทำขาย เพราะไม่ต้องจับอาวุธเวลาฉี่ครับ)...

55555 ยาย  ฮา  ดาบอ้วน  อ่ะ ฮา

ผู้หญิงเนี่ย  น่ากลัวมากกว่า  ผู้ชาย อีกอ่ะ ฮา
ลองจินตนาการ ตอนเธอ  มี "เมนส์"  ดู อ่ะจิ  ฮา
ดาบอ้วน นึกถืง   ถ้าเป็นตอนนี้  ยัง กิน "โรตี"  เต็มปากมั้ย อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ยี๊

ส่วนไอ้พวก ผู้ชาย จะเป็นแขก จะเป็นอินเดีย จะเป็น อิหร่าน เนี่ยะ ฮา
ดาบอ้วนรู้มั้ย  เวลาเขา  "หมักแป้ง"  เนี่ยะ  เขาทำอย่างไร อ่ะ ฮา

เคยมีคนเล่าว่า  มันมาเช่าห้องแถว  อยู่ในเมือง ฮา
ห้องมันก็นิ๊ดเดียว  เล็กกว่าโรงงานเบเกอร์รี่ ของพี่มอม อ่ะ ฮา
เวลามันจะ  " หมักแป้ง " มันก็ต้องทำอยู่ในห้อง อ่ะ ฮา

ในห้องมันทั้งร้อน   ทั้งอบ  มันใส่แค่   "ผ้าขาวม้า" ผืนเดียว กางเกงใน ก็ไม่นุ่ง อ่ะ ฮา
มันผสมแป้ง  บนพื้นที่เดินเข้า เดินออก นั่นแหละ  แค่เช็ดทำความสะอาดแค่นั้น อ่ะ ฮา
ผสมแป้งเสร็จ มันก็คง ขี้เกียจใช้มือ "นวด" อ่ะ ฮา

มันเห็นว่าทำในห้อง  ไม่มีใครเห็น ยายเชื่อว่ามันเอา  "ตีนเหยียบ  เอาตีนนวด " อ่ะ ฮา

รู้มั้ย ทำมัย  " โรตี " ของไอ้บัง   มันอร่อย อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

55555 มัน  ใส่ "ไข่"  ทีละสองใบ อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
กะทีไวน์ฝรั่งมันก็เอาตีนยํ่าๆเหมือนกันไม่เห็นมีใครรังเกียจกันเลยครับ ราคาก็แพงกว่าโรตีตั้งเยอะ๕๕๕
กว่าจะกินได้ทั้งแกว่งทั้งดูทั้งดม อม กลืน กัน เอ.หรือว่าสาเหตุของการแกว่งดู ดม อม ก่อนกลืนเพราะฝรั่งมันก็กลัวสิ่งแปลกปลอม ก็เลยดัตจริตยกขึ้นมาดูสีดูขาแท้จริงอาจจะหาขนหรือเล็บ จากนั้นก็เอามาดมเพราะไม่แน่ใจว่าตรีนที่ยํ่าๆไปนั้นมันเป็นฮ่องกงฟุตหรือว่ามันเหม็นอับก็เป็นได้นะครับ หลังจากดมดูแล้วรู้ว่าไม่เหม็นก็บรรจงยกขึ้นใส่ปากพอเข้าปากแล้วยังไม่แน่ใจก็เลยอมใว้ก่อนแล้วเผื่อจะมีอะไรมากระทบกับลิ้น จนกระทั่งแน่ใจแล้วว่าไม่มีจริงๆค่อยกลืนลงคอก็เป็นได้นะครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 06:26:57 PM »

+1ครับยาย เยี่ยม
แต่แต้มยาย ติดลบเยอะจัง หาคนเสมอเหมือนได้ยากยิ่ง นับถือ นับถือ Grin
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์